๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 07:00:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33538 33539 33540 [33541] 33542 33543 33544 ... 35790
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25826330 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #503100 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:34:34 PM »

จานปราชครับ  ผมข้องใจนิด  ขอถามหน่อย

อ่านราคายางละงงครับ

ราคายางพาราวันนี้ จ.สุราษฎร์ธานี
ยางแผ่นดิบ 56 บาท
เศษยาง 20-24 บาท
น้ำยาง 55 บาท

ทำไมน้ำยางกะยางแผ่นดิบราคาพอๆกันครับ

ยางแผ่นน่าจะแพงกว่านี่ เพราะน้ำยางตั้งเยอะ กว่าจะทำยางแผ่นได้  Huh

อย่าเข้าใจผิดนะครับ  นั่นมันราคาน้ำยางสดที่พร้อมส่งออกครับ 

ไม่ใช่น้ำยางสดที่ซื้อเพื่อเอาไปแปรรูปเป็นยางแผ่นดิบภายในประเทศอีกที.....คนละตลาดกัน

ราคาน้ำยางที่เขาขายริมสวนนั่น อิงจากราคายางแผ่นดิบ เพราะปลายทางของมันคือยางแผ่นดิบ

ส่วนราคาน้ำยางที่เห็นในประกาศราคานั่น เป็นน้ำยางผสมเคมีบางชนิดให้คงรูปเป็นน้ำยาง ส่งถึงโรงงานในสภาพน้ำยาง

อนาคตเป็นผลิตภัณฑ์ประเภท พิมพ์จุ่ม....เอาใส่ซอง ๆ ละสามชิ้นส่งขายน่ะครับ

ส่วนยางแผ่นดิบ ส่วนใหญ่กลายเป็ยมิชลิน บริดจ์สโตน เสี่ยงกับขี้หมา เสี่ยงกับเรือใบ

ไม่ได้หรูหราน่าอิจฉาเหมือนพวกพิมพ์จุ่ม ที่ชะโลมสารหล่อลื่นมาเพื่อการเฉพาะ

อ้อ แล้วดักทางป้องกันการเข้าใจผิดอีกทางด้วย

ว่า น้ำยางนั้น ขายเป็นน้ำ แต่คิดเงินเป็นเนื้อครับ

สมมุติลุงขายน้ำยาง ๑๐๘ ลิตร.... ชั่งได้ ๑๐๐ กิโลกรัม....  ราคาน้ำยางสดคือ ๖๒ บาท....

ก็เอาตัวอย่างน้ำยางมา ๒๐ กรัม.... เวฟให้แห้ง....แล้วชั่งใหม่

สมมุติได้ ๗ กรัม (จริง ๆ ก็ประมาณนี้แหละ ขาดเหลือกันที่เศษ)   ก็เอา ๗  คูณด้วย ๕ .....   ได้ ๓๕

ก็ได้ว่า น้ำยาง ๑๐๐ กิโล คูณ ๓๕% ได้ ๓๕ กิโลกรัม

คูณด้วยราคา ๖๒ บาท ....ได้ ๒,๑๗๐ บาท....  นั่นแหละ ค่าน้ำยางร้อยกิโลวันนั้น
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #503101 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:35:15 PM »

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #503102 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:35:44 PM »

พ่องปั่นราคาขายกันเข้าไป เก่าโคตรตกมากี่รุ่นไม่ทราบขายกันเป็นหมื่น บ้าไปแล้ว
http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=166800
หุ หุ 3020 ตัวละหมื่น  คิก คิก  คิก คิก
    เจ้าตัวนี้ ใครว่ามันเพราะพริ้งขนาดไหนก็ว่ากันไป  สมัยก่อนโน้น  มีลูกค้ามาขอราคาเทิร์น 2,000 เพื่อแลกกับเครื่องอื่น ผมยังไม่รับเลย
บอกไปหาขายเองเถอะครับ

น้ากันเคยขายเครื่องเสียงด้วยเหรอ
ยี่ห้อนี้มีคนบ้ากันมากครับทั้งที่เป็นแค่แอมป์ตลาดๆ แต่มีระดับขึ้นมาหน่อย
ตัวใหม่รุ่น 326 ก็แค่หมื่นกว่าๆ เอง
ส่วนหนึ่งผมว่าผู้นำเข้าเจ้าใหญ่รายเดียวเจ้านั้นแหละมีส่วนในการปั่นราคาเกินจริงด้วย
   เคยทำกับเพื่อนครับ ทำในระดับมิดเอ็นด์ขึ้นมาถึงใกล้ ๆ ไฮเอ็นด์ ทำซักปีสองปีมั๊ง  แล้วผมก็แยกออกมาทำเครื่องมือสอง พร้อมรับซ่อม และ
โมดิฟายคนเดียว  แต่ก็ยังแบ่งปันลูกค้ากันกับเพื่อนอยู่ครับ
   สมัยนั้น 3020 นี่เค้าจะจับคู่ขายมากับ เอเอาร์ 8  ซึ่งตัวแทนบอก ... โหเยี่ยมมาก  ฟังแล้วเหมือนอยู่ในสวรรค์  ผมเคยรื้อเจ้า เออาร์ 8 นี่มาดู
ข้างใน  ท่านSouthlander คงเคยเห็นมาแล้วมั๊ง ทวีตเตอร์ ที่คุยว่ามีแม่เหล็กเหลวเพื่อช่วยระบายความร้อนนั้น  เค้าจะมีคอนเด็นเซอร์แบบ
อีเล็คโทรไลท์ธรรมดา ๆ นี่เองครับ 1 ตัว ต่อเป็นเน็ตเวอร์คแบบ 6 ดีบี. ส่วนวูฟเฟอร์ขนาด 8 นิ้วก็ต่อตรงเฉย ๆ เลย
   เคยเอา 3020 มาโมดิฟายนะครับ  ยังไงก็ปั้นไม่ขึ้น  กับภาคขยายแค่ 20 วัตต์ แต่ถ้าตัวปรีของเค้า 1020 ปั้นพอขึ้นมาฟังเข้าหูได้ดีกว่าเดิมครับ
ที่ยังขายได้ราคาขนาดนี้ (ถ้ามีคนซื้อ)  ผมว่า เพราะมันเป็นตำนานมากกว่ามั๊งครับ
  ยิ้มีเลศนัย

ตอนนี้ยัง NAD 1130 ซื้อมือสองเน่า ๆ มา...แต่ภายในยังแจ่ม ทำงานปกติ...
ได้มาเปิดฟังสี่ห้าครั้ง....รีบจับเก็บเข้าหิ้ง...
ฟังปรีทำเองเสียงเข้าหูกว่า... บู่ บู่   คิก คิก

เสียงมัน ที่เค้าเรียกว่า Dark น่ะครับ...ทุ้มมี แหลมมี... ุสามารถเร่งทุ้มแหลมได้สะใจ
แต่เสียงกลางหลุบ หลบไปอยู่หลัง ฟังแล้วไม่เข้ากะเพลงร้องช้า....มันเหมาะกะร๊อค ป๊อปมากกว่า

ตอนนี้ฟัง Sansui 707G extra เป็น integrated เหมาะกะหูผมมากกว่าเยอะ... Grin Grin
ฟังสลับกับแอมป์หลอด...แล้วแต่อารมณ์... Grin

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #503103 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:36:19 PM »

จานปราชครับ  ผมข้องใจนิด  ขอถามหน่อย

อ่านราคายางละงงครับ

ราคายางพาราวันนี้ จ.สุราษฎร์ธานี
ยางแผ่นดิบ 56 บาท
เศษยาง 20-24 บาท
น้ำยาง 55 บาท

ทำไมน้ำยางกะยางแผ่นดิบราคาพอๆกันครับ

ยางแผ่นน่าจะแพงกว่านี่ เพราะน้ำยางตั้งเยอะ กว่าจะทำยางแผ่นได้  Huh

อย่าเข้าใจผิดนะครับ  นั่นมันราคาน้ำยางสดที่พร้อมส่งออกครับ 

ไม่ใช่น้ำยางสดที่ซื้อเพื่อเอาไปแปรรูปเป็นยางแผ่นดิบภายในประเทศอีกที.....คนละตลาดกัน

ราคาน้ำยางที่เขาขายริมสวนนั่น อิงจากราคายางแผ่นดิบ เพราะปลายทางของมันคือยางแผ่นดิบ

ส่วนราคาน้ำยางที่เห็นในประกาศราคานั่น เป็นน้ำยางผสมเคมีบางชนิดให้คงรูปเป็นน้ำยาง ส่งถึงโรงงานในสภาพน้ำยาง

อนาคตเป็นผลิตภัณฑ์ประเภท พิมพ์จุ่ม....เอาใส่ซอง ๆ ละสามชิ้นส่งขายน่ะครับ

ส่วนยางแผ่นดิบ ส่วนใหญ่กลายเป็ยมิชลิน บริดจ์สโตน เสี่ยงกับขี้หมา เสี่ยงกับเรือใบ

ไม่ได้หรูหราน่าอิจฉาเหมือนพวกพิมพ์จุ่ม ที่ชะโลมสารหล่อลื่นมาเพื่อการเฉพาะ

อ้อ แล้วดักทางป้องกันการเข้าใจผิดอีกทางด้วย

ว่า น้ำยางนั้น ขายเป็นน้ำ แต่คิดเงินเป็นเนื้อครับ

สมมุติลุงขายน้ำยาง ๑๐๘ ลิตร.... ชั่งได้ ๑๐๐ กิโลกรัม....  ราคาน้ำยางสดคือ ๖๒ บาท....

ก็เอาตัวอย่างน้ำยางมา ๒๐ กรัม.... เวฟให้แห้ง....แล้วชั่งใหม่

สมมุติได้ ๗ กรัม (จริง ๆ ก็ประมาณนี้แหละ ขาดเหลือกันที่เศษ)   ก็เอา ๗  คูณด้วย ๕ .....   ได้ ๓๕

ก็ได้ว่า น้ำยาง ๑๐๐ กิโล คูณ ๓๕% ได้ ๓๕ กิโลกรัม

คูณด้วยราคา ๖๒ บาท ....ได้ ๒,๑๗๐ บาท....  นั่นแหละ ค่าน้ำยางร้อยกิโลวันนั้น

Grin    คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #503104 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:38:16 PM »

ขี้คร้านพิมพ์ใหม่ พอดีว่าความจำดี ค้นกูเกิ้ลปุ๊บมาปั๊บ

จำแม่นนักหนาแหละ ใครทำไรไว้หั้น  แต่เวลาทำเพื่อน ไม่รู้ทำไม แป๊บ ๆ ลืมแระ
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #503105 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:40:15 PM »

พ่องปั่นราคาขายกันเข้าไป เก่าโคตรตกมากี่รุ่นไม่ทราบขายกันเป็นหมื่น บ้าไปแล้ว
http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=166800
หุ หุ 3020 ตัวละหมื่น  คิก คิก  คิก คิก
    เจ้าตัวนี้ ใครว่ามันเพราะพริ้งขนาดไหนก็ว่ากันไป  สมัยก่อนโน้น  มีลูกค้ามาขอราคาเทิร์น 2,000 เพื่อแลกกับเครื่องอื่น ผมยังไม่รับเลย

น้ากันเคยขายเครื่องเสียงด้วยเหรอ
ยี่ห้อนี้มีคนบ้ากันมากครับทั้งที่เป็นแค่แอมป์ตลาดๆ แต่มีระดับขึ้นมาหน่อย
ตัวใหม่รุ่น 326 ก็แค่หมื่นกว่าๆ เอง
ส่วนหนึ่งผมว่าผู้นำเข้าเจ้าใหญ่รายเดียวเจ้านั้นแหละมีส่วนในการปั่นราคาเกินจริงด้วย
   เคยทำกับเพื่อนครับ ทำในระดับมิดเอ็นด์ขึ้นมาถึงใกล้ ๆ ไฮเอ็นด์ ทำซักปีสองปีมั๊ง  แล้วผมก็แยกออกมาทำเครื่องมือสอง พร้อมรับซ่อม และ
โมดิฟายคนเดียว  แต่ก็ยังแบ่งปันลูกค้ากันกับเพื่อนอยู่ครับ
   สมัยนั้น 3020 นี่เค้าจะจับคู่ขายมากับ เอเอาร์ 8  ซึ่งตัวแทนบอก ... โหเยี่ยมมาก  ฟังแล้วเหมือนอยู่ในสวรรค์  ผมเคยรื้อเจ้า เออาร์ 8 นี่มาดู
ข้างใน  ท่านSouthlander คงเคยเห็นมาแล้วมั๊ง ทวีตเตอร์ ที่คุยว่ามีแม่เหล็กเหลวเพื่อช่วยระบายความร้อนนั้น  เค้าจะมีคอนเด็นเซอร์แบบ
อีเล็คโทรไลท์ธรรมดา ๆ นี่เองครับ 1 ตัว ต่อเป็นเน็ตเวอร์คแบบ 6 ดีบี. ส่วนวูฟเฟอร์ขนาด 8 นิ้วก็ต่อตรงเฉย ๆ เลย
   เคยเอา 3020 มาโมดิฟายนะครับ  ยังไงก็ปั้นไม่ขึ้น  กับภาคขยายแค่ 20 วัตต์ แต่ถ้าตัวปรีของเค้า 1020 ปั้นพอขึ้นมาฟังเข้าหูได้ดีกว่าเดิมครับ
ที่ยังขายได้ราคาขนาดนี้ (ถ้ามีคนซื้อ)  ผมว่า เพราะมันเป็นตำนานมากกว่ามั๊งครับ
  ยิ้มีเลศนัย

อย่างนี้ไม่ธรรมดาแล้ว มีอะไรต้องขอปรึกษาแล้ว
ผมมองแอมป์ยี่ห้อนี้เหมือนรถ โตโยต้า ครับปั่นหัวกันจนคนไทยนึกอะไรไม่ออกต้องถอยโตโยต้าไว้ก่อน

ผมทิ้งร้างมานานแล้วครับ ตั้งแต่มาหัดเล่นคอมพ์  เดี๋ยวนี้  ยังไม่รู้เลยครับ ว่าคอนเด็นเซอร์ ยี่ห้อไหน รุ่นอะไร แบบไหน เป็นอย่างไรบ้าง
เมื่อก่อน จะบอกได้เลยครับ ว่า จะโมตรงส่วนไหน ต้องใช้แค๊ป.ของอะไร รุ่นไหน  แบบไหน  คิก คิก
   แผ่นซีดีออดิโอที่เหลืออยู่ก็เอามาคอนเวิร์ตเป็นไฟล์ เอ็มพี.3 เปิดฟังธรรมดา ๆ ครับ  แผ่นจริงเก็บไว้นั่งมอง   กับไว้โม้ให้เพื่อน ๆ  น้อง ๆ
ที่หลงมาคุยด้วยฟังว่า ... นี่ ๆ ดูนี่  ตรูมีแผ่นนี้นะเฟร๊ยยยยย ...  ขำก๊าก
   สำหรับเจ้า NAD นี่ ที่เคยอยู่กับมือผมนานที่สุดก็มี ปรี1020 และเพาเวอร์(น่าจะ) 2050 ครับ  ผมคิดว่า  ฟังกับซีดีจะเหมาะครับ  เพราะ
เครื่องมันจืดจนลดความจี๊ดจ๊าดของเสียงดิจิตัลลงได้เยอะเลย  อาจจะป็นเหตุนึง  ที่ตอนนี้  ยังขายได้มั๊งครับ
  Grin

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #503106 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:43:22 PM »

หุ หุ 3020 ตัวละหมื่น  คิก คิก  คิก คิก
   เจ้าตัวนี้ ใครว่ามันเพราะพริ้งขนาดไหนก็ว่ากันไป  สมัยก่อนโน้น  มีลูกค้ามาขอราคาเทิร์น 2,000 เพื่อแลกกับเครื่องอื่น ผมยังไม่รับเลย

เคยทำกับเพื่อนครับ ทำในระดับมิดเอ็นด์ขึ้นมาถึงใกล้ ๆ ไฮเอ็นด์ ทำซักปีสองปีมั๊ง  แล้วผมก็แยกออกมาทำเครื่องมือสอง พร้อมรับซ่อม และ
โมดิฟายคนเดียว  แต่ก็ยังแบ่งปันลูกค้ากันกับเพื่อนอยู่ครับ
   สมัยนั้น 3020 นี่เค้าจะจับคู่ขายมากับ เอเอาร์ 8  ซึ่งตัวแทนบอก ... โหเยี่ยมมาก  ฟังแล้วเหมือนอยู่ในสวรรค์  ผมเคยรื้อเจ้า เออาร์ 8 นี่มาดู
ข้างใน  ท่านSouthlander คงเคยเห็นมาแล้วมั๊ง ทวีตเตอร์ ที่คุยว่ามีแม่เหล็กเหลวเพื่อช่วยระบายความร้อนนั้น  เค้าจะมีคอนเด็นเซอร์แบบ
   เคยเอา 3020 มาโมดิฟายนะครับ  ยังไงก็ปั้นไม่ขึ้น  กับภาคขยายแค่ 20 วัตต์ แต่ถ้าตัวปรีของเค้า 1020 ปั้นพอขึ้นมาฟังเข้าหูได้ดีกว่าเดิมครับ
ที่ยังขายได้ราคาขนาดนี้ (ถ้ามีคนซื้อ)  ผมว่า เพราะมันเป็นตำนานมากกว่ามั๊งครับ
 ยิ้มีเลศนัย

อย่างนี้ไม่ธรรมดาแล้ว มีอะไรต้องขอปรึกษาแล้ว
ผมมองแอมป์ยี่ห้อนี้เหมือนรถ โตโยต้า ครับปั่นหัวกันจนคนไทยนึกอะไรไม่ออกต้องถอยโตโยต้าไว้ก่อน

ผมทิ้งร้างมานานแล้วครับ ตั้งแต่มาหัดเล่นคอมพ์  เดี๋ยวนี้  ยังไม่รู้เลยครับ ว่าคอนเด็นเซอร์ ยี่ห้อไหน รุ่นอะไร แบบไหน เป็นอย่างไรบ้าง
เมื่อก่อน จะบอกได้เลยครับ ว่า จะโมตรงส่วนไหน ต้องใช้แค๊ป.ของอะไร รุ่นไหน  แบบไหน  คิก คิก
   แผ่นซีดีออดิโอที่เหลืออยู่ก็เอามาคอนเวิร์ตเป็นไฟล์ เอ็มพี.3 เปิดฟังธรรมดา ๆ ครับ  แผ่นจริงเก็บไว้นั่งมอง   กับไว้โม้ให้เพื่อน ๆ  น้อง ๆ
ที่หลงมาคุยด้วยฟังว่า ... นี่ ๆ ดูนี่  ตรูมีแผ่นนี้นะเฟร๊ยยยยย ...  ขำก๊าก
   สำหรับเจ้า NAD นี่ ที่เคยอยู่กับมือผมนานที่สุดก็มี ปรี1020 และเพาเวอร์(น่าจะ) 2050 ครับ  ผมคิดว่า  ฟังกับซีดีจะเหมาะครับ  เพราะ
เครื่องมันจืดจนลดความจี๊ดจ๊าดของเสียงดิจิตัลลงได้เยอะเลย  อาจจะป็นเหตุนึง  ที่ตอนนี้  ยังขายได้มั๊งครับ
 Grin

เยี่ยม เยี่ยม Grin

เจอแระ  ได้พวกที่ชอบนั่งฟังเสียงอุปกรณ์ มากกว่าฟังเสียงเพลงแระ..  Grin  
ฟังแล้วก็อยู่ไม่เป็นสุข ไคว่คว้าค้นหา ลองโน่น ลองนี่ไปสนุกสนานไม่สิ้นสุด.... คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2014, 02:45:59 PM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #503107 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:44:17 PM »

ไหว้  ขอบเตียงครับจานปราช  แล้วมันจะลงให้คนงงทำไมฟร่ะ  +

คร่าวๆก็ 35%ของราคาน้ำยางสดใช่มั้ยครับ  คนนอกไม่รู้เค้าดูเค้าก็ว่า จะบ่นไรฟร่ะ น้ำยางโลตั้ง50-60  บู่    คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #503108 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:46:22 PM »

ไปแระ รับหลานก่อน   Grin

นี่กรูเป็นใครว่ะ  เลี้ยงแม่มทุกคน แล้วนี่หลานหลาว  โดนชก    คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #503109 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:47:03 PM »

ตอนนี้ยัง NAD 1130 ซื้อมือสองเน่า ๆ มา...แต่ภายในยังแจ่ม ทำงานปกติ...
ได้มาเปิดฟังสี่ห้าครั้ง....รีบจับเก็บเข้าหิ้ง...
ฟังปรีทำเองเสียงเข้าหูกว่า... บู่ บู่   คิก คิก
เสียงมัน ที่เค้าเรียกว่า Dark น่ะครับ...ทุ้มมี แหลมมี... ุสามารถเร่งทุ้มแหลมได้สะใจ
แต่เสียงกลางหลุบ หลบไปอยู่หลัง ฟังแล้วไม่เข้ากะเพลงร้องช้า....มันเหมาะกะร๊อค ป๊อปมากกว่า
ตอนนี้ฟัง Sansui 707G extra เป็น integrated เหมาะกะหูผมมากกว่าเยอะ... Grin Grin
ฟังสลับกับแอมป์หลอด...แล้วแต่อารมณ์... Grin

ปรีหลอดท่านtum610 เทพแล้วหละครับ ผมยังอิจฉาเลยครับ  คิก คิก
เมื่อก่อน ผมชอบเล่นนะครับ ปรีหลอด กับ เพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ แต่ผมไม่ชอบปรีแฟลตแฮะ ชอบแบบที่บู้ทได้ด้วย

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #503110 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 02:51:41 PM »

เยี่ยม เยี่ยม Grin
เจอแระ  ได้พวกที่ชอบนั่งฟังเสียงอุปกรณ์ มากกว่าฟังเสียงเพลงแระ..  Grin   
ฟังแล้วก็อยู่ไม่เป็นสุข ไคว่คว้าค้นหา ลองโน่น ลองนี่ไปสนุกสนานไม่สิ้นสุด.... คิก คิก คิก คิก
[/quote]

แค่ถอดหลอดเดิมออก เปลี่ยนหลอดยี่ห้อใหม่  เสียงก็เปลี่ยนแล้วนี่นา ... หรือท่านtum610 บอกว่า ไม่จริง ...  คิก คิก  คิก คิก

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #503111 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 03:18:01 PM »

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #503112 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 03:35:01 PM »

ต้องดู คำสั้ง คสช.ใน ราชกิจจาฯ.....
จากนี้ไป คสช.จะไม่ประกาศคำสั่ง-ประกาศต่างๆ ทางทีวี.ทั้งหมด แต่จะส่งให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง และจะประกาศในราชกิจจานุเบกษา ทุกฉบับ แม้แต่เรื่อง ยกเลิกโทษปลด ออกจาก ตำแหน่ง ผบตร. ของ บิ๊กป๊อด พล.ต.อ.พัชรวาท วงษ์สุวรรณ น้องชาย พล.อ.ประวิตร วงษฺสุวรรณ ตั้งแต่ปี2552 ที่ไม่ได้ประกาศออกทีวี. ทั้งๆที่ หัวหน้า คสช.ลงนาม ตั้งแต่ 17 กค. ที่ผ่านมา เช่นเดียวกับ คำสั่งยกเลิก สภาที่ปรึกษาเศรษฐกิจ ที่ลงนาม 21 กต. แต่ไม่ประกาศ ทีวี.

อ่อ...เค้าจะเลิกแถ ลง ทีวีแทรกรายการทีวีละ เค้าเหนื่อยละ 2เดือนละ  คิก คิก

เดี๋ยวก็ได้โถกเรียกตัวเข้าบ้าน AF บ้างแหละเสี่ยเหอ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #503113 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 03:41:18 PM »

วันนี้  น้าเบิ้มฯ  ของขึ้น  สงสัยโถก  ครูหมอ  โนราห์   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #503114 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 03:43:04 PM »

สวัสดีครับชาว  ด้ามขวาน  ทุกท่าน   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ห่างหายไปหลายวัน  ไปนอนเล่นที่วัด  กูบังตีฆา จูปิง  รัฐเปอร์ลิส  มาเลย์  มาครับ  ไปช่วยคุมงานปรับปรุงที่พักให้ญาติโยมที่ข้ามไปจากฝั่งไทยได้พัก  เป็นแบบเรีือนพักสองชั้น  พอดีเจ้าอาวาสที่นั่นเป็นลูกพี่ลูกน้องกับแม่  (ผมเรียกน้าหลวง  ภาษากลางเรียกหลวงน้า)  กลับมาถึงหาดใหญ่  ตั้งแต่วันอังคาร  ที่  15  ไปอยู่ที่โน่น  ผมตัดขาดจากโลกภายนอกแทบสิ้นเชิง  โทรศัพท์ก็ปิดเครื่องตลอดเวลา
กลับมาถึงบ้านก็ว่างๆไม่มีอะไรทำ  เข้าสวนแทบทุกวัน  แต่ตลอดเวลาก็ครุ่นคิดอยู่ตลอดว่า  ผมยังขาดหายอะไรไป  พอดีวันเสาร์ที่ผ่านมา  หลวงตามาบิญฑบาตร  ที่บ้าน  เลยนึกขึ้นได้ว่าเมื่อหลายปีก่อนหลวงตาท่านนี้เคยพูดกับผมว่า  “โยม  อาตมาขอบิญฑบาตรเรื่องเมาได้ใหม  จะกินก็เรืองของโยม  แต่อย่าให้มันเมาสาหัสนัก”  เรื่องมาจาก  เมาแล้วทะเลาะกันในงานศพ  ผมชักปืนจ่อหัวเขา  ผมได้คำตอบในตอนหลังนี่เองว่า  ความเหี้ย ความจังไรของคนส่วนใหญ่  มาจากเหล้า  อายุปูนนี้แล  วเพิ่งรู้สึกตัว  กูหนอกู  ผมเจอท่านเลยนึกคำพูดท่านได้ก็เลยบอกกับหลวงตาว่า  พรุ่งนี้ผมจะไปช่วยสะพาย่ามตอนท่านออกบิญฑบาตรทุกเช้า  จนกว่าจะออกพรรษา 

วันอาทิตย์เช้า  ตื่นตีสี่ตรง  ตึห้า  10  นาที  ออกวิ่งจากบ้านไปวัด  ระยะทาง  กิโลกว่า นั่งกินกาแฟแก้วแรก(กาแฟพกไปเองจากบ้านไม่อยากเบียดเบียนพระ) ความจริงผมหยุดกินกาแฟมาหลายปี  หกโมงตรงออกเดินตามไปเป็นลูกศิษหลวงตา  ไปกลับอีก  สองกิโลกว่า  จัดสำรับให้พระเสร็จ  นั่งกินกาแฟ  แก้วที่สอง(กาแฟพกไปเองจากบ้านเหมือนกัน)กับคุยกับคนที่มาทำบุญเช้าสักพักก็กลับบ้าน  อาบน้ำแล้วเดินไปสวนอีกกิโลกว่า

เริ่มวันแรกวันอาทิตย์  ถึงวันนี้ก็  ห้าวัน  เป็นห้าวันที่สะบายใจมาก  ได้ทำบุญ  ได้พบเจอเรื่องราวต่างๆมากมาย  อย่างตอนเช้ามีอยู่บ้านนึงผัวกะเมียทะกันเรื่องผัวเมา  หรืออีกบ้านที่มีคุณตาแก่ๆอยู่บ้านคนเดียว  ลูกกะลูกสะใภ้ออกไปกรีดยางตั้งแต่ตีสาม  หลานก็ไปทำงานตั้งแต่หกโมง แกจะออกมาตักบาตรทุกวันกับข้าวก็แล้วแต่จะมี  บางวันก็ใข่เค็มแค่ลูกเดียว  แกบอกชีวิตแกก็แค่นี้  ยังดีที่ได้มีความสุขกับการทำบุญ  หรือวันที่สามที่เริ่มออกเดิน  จอเขาตักบาตรด้วยทุเรียนหมอนทอง  ลุกนึง  มาอีกบ้านเป็นจำปาดะลูกเบิ้อริ่ม  อีกบ้านเป็นทุเรียนพื้นเมือง  สองลูก  (แถวบ้านเรียกเรียนควน)หนักก็หนัก  แถมหนามทุเรียนตำขาอีกกูจะหิ้วกลับวัดไงวะ  ก็เลยโทร.ตามน้องสาวให้ขับ มอเตอร์ไซ มารับของไปส่งวัดก่อน  วันนี้ก็โดนอีก  แกงไตปลาใส่ถุงพลาสติกมา  หนังยางมัดปากถุงขาด  น้ำแกงหกใส่ย่ามลามมาขา  ทั้งร้อน ทั้งคัน  ทั้งแสบ   ถือเป็นรสชาดชีวิต  แต่ก็สนุกไปอีกแบบ 
ไม่เคยทานข้าวที่วัด  ไม่เคยเอากับข้าว  หรือ ขนม  กลับบ้าน  ยังมีอีกหลายเรื่องราว  กว่าจะออกพรรษาคงมีมาเล่าไม่ขาด

จักรพรรดิ์  ครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

หน้า: 1 ... 33538 33539 33540 [33541] 33542 33543 33544 ... 35790
  พิมพ์