๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 03:40:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดอยู่ยะลาหรือใกล้เคียงบ้างครับ  (อ่าน 3605 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:25:17 AM »

ไอ้พวกค้านทุกเรื่อง

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่"  พี่เซ้าท์ อ่ะ  ฮา

ไอ้พวก "ค้าน" ทุกเรื่อง  ฮา
นายกจะ "กู้" สองล้านล้าน ยังค้านเลย อ่ะ ฮา

เมืองไทยมีของดีเยอะ  แต่ก็มีพวกขยะแยะ  ขวางไปทุกเรื่อง ฮา
แล้วยิ่งมี "องค์กร" ซ้อนกันยุบยับ เช่น ศาลโน่น ศาลนี่ ต่างคนต่างใหญ่
รวมถึงพวก องค์กร อิสสระ ข้าก็ใหญ่  เหมือนพวก "แป๊ะ" ฮา

เอะอะ ข้าจะ "ฟ้อง" อย่างเดียว ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
55555 ไม่ต้องไปไหนกันแหละ  ฮา  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:32:31 AM »

โรงไฟฟ้าชานอ้อยนี่เป็นของโรงงานน้ำตาลอยู่แล้วผลิตได้ใช้เองแล้วเหลือก็แบ่งขายไปบางโรงหีบอ้อยได้น้อยยังไปขอซื้อโรงที่มีเยอะเลยลูกค้ารายหนึ่งขายไฟในช่วง ธค. ถึง เมย. ได้ 12 ล้านเชียวนะกำลัง 5 MW
พวกอยู่ใกล้พื้นที่ลานมันก็ใช้เปลือกมันหมักเป็นแก้สเอามาเป็นเชื้อเพลิงพวกนี้เดินเครื่องได้ทั้งปีกำลัง 5MW
พวกอยู่ในพื้นที่โรงสีเยอะๆก็ใช้แกลบจากแกลบได้เถ้าแกลบออกมาก็ขนไปลงเรือออกยุโรป กำลัง 5MW
พวกอยุ๋ใกล้สวนป่ายูคาก็ใช้เปลือกไม้ กำลัง  5MW

โรงไฟฟ้าพวกนี้จ่ายเข้าระบบ 22 kV หรือ 32 kV ของภูมิภาค

ที่ดูแล้วน่าเป็นห่วงก็ Solar farm นี่แหละเคยไปติดอุปกรณ์ทีอิสานใต้ขนาดกำลัง 3 MW แต่หน้าฝนฟ้าครึ้มผลิตได้ 500 kW พอฟ้าโปร่งได้ 1 MW (ผมบันทึกข้อมูลเก็บไว้แล้ว) สรุปว่าได้ไม่เต็มกำลังแถมกลายเป็นโหลดของระบบในมุมของกำลังไฟฟ้ารีแอคทีพซะอีกใครคิดจะทำดูให้รอบคอบเมืองนอกเขาทำได้เพราะฟ้าเขาโล่งกว่า ของเราหน้าหนาวน่าจะผลิตได้เต็ม แต่หน้าหนาวใช้ไฟฟ้าน้อยใครจะซื้อละราคาหน่วยละ 11 บาทแต่ขาย 3 บาท

อีกตัวหนึ่งก็ลม หาแหล่งที่มีลมพัด 24 ชั่วโมงยากมากนะในเมืองไทย และต้องลงทุนอุปกรณ์ควบคุมแพงไม่อย่างนั้นการไฟฟ้าไม่ยอมให้ต่อเข้าระบบ

สรุปแล้วไฟฟ้าส่วนใหญ่ยังมาจากพลังงานความร้อนอยู่ดีใช้มากขึ้นโลกร้อนขึ้นแน่นอน
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:41:13 AM »

โรงไฟฟ้าชานอ้อยนี่เป็นของโรงงานน้ำตาลอยู่แล้วผลิตได้ใช้เองแล้วเหลือก็แบ่งขายไปบางโรงหีบอ้อยได้น้อยยังไปขอซื้อโรงที่มีเยอะเลยลูกค้ารายหนึ่งขายไฟในช่วง ธค. ถึง เมย. ได้ 12 ล้านเชียวนะกำลัง 5 MW
พวกอยู่ใกล้พื้นที่ลานมันก็ใช้เปลือกมันหมักเป็นแก้สเอามาเป็นเชื้อเพลิงพวกนี้เดินเครื่องได้ทั้งปีกำลัง 5MW
พวกอยู่ในพื้นที่โรงสีเยอะๆก็ใช้แกลบจากแกลบได้เถ้าแกลบออกมาก็ขนไปลงเรือออกยุโรป กำลัง 5MW
พวกอยุ๋ใกล้สวนป่ายูคาก็ใช้เปลือกไม้ กำลัง  5MW

โรงไฟฟ้าพวกนี้จ่ายเข้าระบบ 22 kV หรือ 32 kV ของภูมิภาค

ที่ดูแล้วน่าเป็นห่วงก็ Solar farm นี่แหละเคยไปติดอุปกรณ์ทีอิสานใต้ขนาดกำลัง 3 MW แต่หน้าฝนฟ้าครึ้มผลิตได้ 500 kW พอฟ้าโปร่งได้ 1 MW (ผมบันทึกข้อมูลเก็บไว้แล้ว) สรุปว่าได้ไม่เต็มกำลังแถมกลายเป็นโหลดของระบบในมุมของกำลังไฟฟ้ารีแอคทีพซะอีกใครคิดจะทำดูให้รอบคอบเมืองนอกเขาทำได้เพราะฟ้าเขาโล่งกว่า ของเราหน้าหนาวน่าจะผลิตได้เต็ม แต่หน้าหนาวใช้ไฟฟ้าน้อยใครจะซื้อละราคาหน่วยละ 11 บาทแต่ขาย 3 บาท

อีกตัวหนึ่งก็ลม หาแหล่งที่มีลมพัด 24 ชั่วโมงยากมากนะในเมืองไทย และต้องลงทุนอุปกรณ์ควบคุมแพงไม่อย่างนั้นการไฟฟ้าไม่ยอมให้ต่อเข้าระบบ

สรุปแล้วไฟฟ้าส่วนใหญ่ยังมาจากพลังงานความร้อนอยู่ดีใช้มากขึ้นโลกร้อนขึ้นแน่นอน

ขออนุญาตสอบถามครับพี่

ถ้าบ้านพักอาศัยทั่วๆไป จะใช้แค่แสงสว่างกับดูทีวีบ้าง คอมพ์ตั้งโต๊ะ ๑ ตัว และปั๊มน้ำขึ้นไว้บนแท๊งค์บางครั้งคราว รีดผ้าบ้างบางครั้ง พัดลมนิดหน่อย หม้อหุงข้าว   ต้องใช้โซล่าร์เซลล์กับแบตเตอรี่และเครื่องแปลงไฟขนาดเท่าไหร่ครับ

จะลองไปใช้กับบ้านในสวนนะครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:49:57 AM »

ถ้าบ้านพักอาศัยทั่วๆไป จะใช้แค่แสงสว่างกับดูทีวีบ้าง คอมพ์ตั้งโต๊ะ ๑ ตัว และปั๊มน้ำขึ้นไว้บนแท๊งค์บางครั้งคราว รีดผ้าบ้างบางครั้ง พัดลมนิดหน่อย หม้อหุงข้าว   ต้องใช้โซล่าร์เซลล์กับแบตเตอรี่และเครื่องแปลงไฟขนาดเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
[/quote]
คิดอยู่เหมือนกัน Grin

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:59:10 AM »

ขอบคุณครับ
[/quote]

งั้นเดี๋ยวผมไปตั้งกระทู้ถามให้เป็นการเป็นงานเลยนะครับพี่ คิดเผื่อเอาไว้ครับ เผื่อวันข้างหน้าไม่มีปัญญาจ่ายค่าไฟฟ้าครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:16:51 AM »

ผมเห็นด้วยกับการที่ชุมชนผลิตไฟฟ้าใช้เอง ถ้าผลิตได้มากกว่าที่ใช้ ส่วนเกินก็ขายเข้ากริด
ชุมชนจัดหาและจัดการกับแหล่งวัตถุดิบเอง ทำให้เกิดสำนึกในการประหยัดพลังงาน และดูแลทรัพยากรท้องถิ่นของตัว
ใช้ไฟน้อย เหลือมากก็ขายเป็นรายได้  ใครใช้ไฟมากก็ต้องหารายได้ด้านอื่นมาซื้อพลังงาน

การผลิตไฟฟ้าของประเทศจะได้จากหน่วยผลิตย่อยเหล่านี้มาร่วมกัน ลดการพึ่งพาหน่วยผลิตใหญ่
การผลิตพลังงานเอง ความรู้ความเข้าใจและสำนึกของประชาชนในการประหยัดพลังงาน จะช่วยให้ระบบพลังงานของชาติมีความมั่นคง

แต่........อุปสรรคสำคัญก็คือปัจจุบันผู้ผลิตไฟฟ้ารายใหญ่เป็นเจ้าของระบบสายส่งไฟฟ้าของประเทศ ทั้งยังมีผู้ผูกขาดเชื้อเพลิงฟอสซิลรับประโยชน์มหาศาลด้วย
ดังนั้น......จึงเป็นผลประโยชน์ทับซ้อน ........ ซึ่งขวางแนวทางการผลิตไฟฟ้าใช้เองแบบหน่วยย่อยๆของประชาชนและชุมชน
ต้องแก้......โดยการแยกระบบสายส่งและการจัดการพลังงานไฟฟ้าออกมาเสีย ให้เป็นเอกเทศ เป็นระบบสายส่งและพลังงานไฟฟ้าแห่งชาติ  ไม่ตกอยู่ในอิทธิพลของกฟผ. ปตท.
ใครผลิตไฟก็สามารถขายเข้าระบบกลางได้อย่างเท่าเทียมและเป็นธรรม

ใครจะล้วงอ้อยจากปากช้าง  หัวเราะร่าน้ำตาริน   เอาระบบสายส่งคืนมาเป็นของชาติของประชาชน

อิ อิ วันนี้มันร้อน ก็เลยเพ้อบ้าง ..... แต่ฝนรับสงกรานต์มาแล้ว ก็เย็นลง  ไหว้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:37:50 AM »

ระบบสายส่งเป็นของกฟผ. เอาไปไว้ตรงไหนก็ต้องมีหน่วยรองรับที่มีรายได้มาซ่อมบำรุงซึ่งแพงมหาศาลและสามาถซ่อมบำรุงได้ทันที
ไฟฟ้าชุมชนหรือคล้ายๆกันเคยมีมาแล้วในอดีตแต่พอหมดสัมปทานก้ไม่มีใครทำต่อมันใช้ทุนสูงมากนะ โรงไฟฟ้า 1 โรงใชัทุน 1 ล้านเหรียญต่อ 1 ล้านวัตต์เจ้าพวกโรงเล็กๆที่กล่าวมาน่ะพอจ่ายโหลดชุมชนซึ่งมีการอุปกรณ์ที่มีมอเตอร์เช่นพัดลม แอร์คอน หรือโรงงานเล็กๆอู่รถนี่แทบจะเป็นง่อยไปเลยต้องพึ่งพากริดมาเสริมอยู่ดี หรือ บังคับให้ใช้แต่แสงสว่างอย่างเดียวถึงจะไหว

ขอบคุณครับ
[/quote]

โหลดขนาดนี้นะเตรียมไว้ ห้าหกกิโลวัต์ได้เลย ราคาทั้งหมดแผงโซลาร์เซลแบตเตอรี่ อัตรา 3000Ah (100Ah 30 ลูก) แผงก็ต้องขาร์ทได้อย่างน้อย 30A เป็นเวลา 10 ชั่วโมงเพื่อใช้กลางคืน  c]และอินเวอร์เตอร์   โอ้ ซื้อรถได้คันหนึ่ง
ลองไปค้นหาบริษัทที่ทำชุดขายดูครับ
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 11:08:39 AM »

กลายเป็นกระทู้ไฟฟ้าไปแล้ว ขำก๊าก
ราคาเท่ารถ 1 คัน อ๋อย ค่าไฟที่บ้าน สามถึงสี่พัน รถตีว่า หกแสน เท่ากับ 16 ปี เครื่องนี้มันจะอยู่ถึงมั้ยหน๊อ คิก คิก

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 12:47:01 PM »

กลายเป็นกระทู้ไฟฟ้าไปแล้ว ขำก๊าก
ราคาเท่ารถ 1 คัน อ๋อย ค่าไฟที่บ้าน สามถึงสี่พัน รถตีว่า หกแสน เท่ากับ 16 ปี เครื่องนี้มันจะอยู่ถึงมั้ยหน๊อ คิก คิก

พีจอยลองโทรไปปรึกษาเลย  ให้ได้มีหลอดไฟใช้ตอนกลางคืน ดูทีวีนิดหน่อย เล่นคอมพ์บ้าง ปั๊มน้ำขึ้นแทงค์นานๆทีก็พอครับ  ผ้าไม่รีดแล้ว ข้าวใช้ไม้ฟืนครับ  

http://www.prigpiroot.com/

ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 01:53:43 PM »

Cheesy ไปไหนมาไหน?ก็อย่าประมาทครับตามะเอ็ม ด้วยความเป็นห่วง ....พี่ตุ้ยยังใช้กระป๋องเดิมอยู่ยังไม่ได้เปลี่ยน... คิก คิก

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 02:05:12 PM »

Cheesy ไปไหนมาไหน?ก็อย่าประมาทครับตามะเอ็ม ด้วยความเป็นห่วง ....พี่ตุ้ยยังใช้กระป๋องเดิมอยู่ยังไม่ได้เปลี่ยน... คิก คิก
ผมเปลี่ยนชื่อให้เอามั้ยครับลุงตุ้ย เป็น ตุ้ย ใบจาก ขำก๊าก

ลุงตุ้ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:14:41 PM »

ผมเปลี่ยนชื่อให้เอามั้ยครับลุงตุ้ย เป็น ตุ้ย ใบจาก ขำก๊าก
คิก คิก 5555 ขอบคุณครับ พี่จอย.....

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 09:37:55 AM »

โรงไฟฟ้าพวกนี้มันหิวขยะยังกะเสือหิวเลยล่ะ หมายถึงคุณต้องมี ขยะประจำ ป้อนให้มันอย่างพอเพียง

ขยะประจำ เช่น

โรงหีบอ้อย มีชานอ้อยเป็นภูเขาเลากา
โรงสี พวกแกลบนั่นแหละ
โรงเลื่อย เช่นขี้เลื่อย

ถ้าคุณไม่มี ขยะประจำ ในปริมาณที่เพียงพอ บอกได้เลยงานนี้ นักการเมืองกะเอกชน....งาบเพลิน ค่าก่อสร้าง

และโปรดทราบว่าคนที่มี ขยะประจำ เหล่านี้ เขามีโรงไฟฟ้าเอง เขาไม่ให้ขยะมาโรงไฟฟ้าเหล่านี้หรอก
เช่นโรงน้ำตาล หน้าอ้อย หีบอ้อยขายน้ำตาล รวยต่อแรก หมดหน้าอ้อย เอาชานอ้อยไปผลิตไฟฟ้าขายเข้าระบบ รวยต่อที่สอง

ส่วนน้าเอ็มคงไม่มีปัญหากะเขาหรอกเพราะเราแค่เป็นคนทำงาน ทำไปเถอะ ยินดีด้วยที่ได้กลับบ้านเกิด คิก คิก

ผมไม่ทราบครับเรื่องใครจะกินจะทำอะไรโกงหรือว่าอย่างไรผมไม่รู้ครับพี่
ผมเกิดที่นี่  มีโอกาสได้กลับมาดีใจแล้วที่สำคัญได้ดูแลพ่อด้วย ไหว้ ไหว้ ไหว้หลังจากอยู่ที่อื่นมานาน เยี่ยม
ผมคนยะลามีโอกาสทำอะไรดีๆ(เสียภาษีบำรุงท้องถิ่น)ให้ยะลาได้ผมก็ดีใจแล้ว  ไม่โกง เบิกน้ำมันหลวงมาขาย
เอางบประมาณที่รัฐจัดมาแบ่งจัดงานซึ่งไม่ได้ประโยชน์กับคนพื้นที่จริงๆ กรรม บู่ บู่ บู่
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 09:40:43 AM »

รับทราบครับลุงตุ้ย  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  มีโอกาสคงได้ไปเยื่อนถิ่นลุงตุ้ยบ้าง(ไม่ได้ไปซ่ะที) คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ลุงตุ้ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 10:58:38 AM »

รับทราบครับลุงตุ้ย  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  มีโอกาสคงได้ไปเยื่อนถิ่นลุงตุ้ยบ้าง(ไม่ได้ไปซ่ะที) คิก คิก คิก คิก คิก คิก
คิก คิก 55555 ถิ่นผมแท้ๆก็ที่โกตาบารู อ.รามัน ครับ...แม่ผมเป็นญาติๆกับพ่อท่านชิ้น วัดเมือง ยะลาครับ คิก คิก

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์