๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 03:39:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 43
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: /// อยากให้ คสช. เข้ามาดูแล ปตท.หน่อยครับน้ำมันแพงเกินครับ //  (อ่าน 56145 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 10:47:13 AM »

เงินเดือนใน ปตท. รวมผลประโยชน์ตอบแทนอย่างอื่นฯ ก็ได้ราวๆนี้แหละครับ... ซึ่งตรงนี้จำเป็นต้องให้พวกเขา เพราะมันเป็นเรื่องของตลาดแรงงาน...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 10:50:11 AM »

เงินเดือนข้าราชการไทยนั่นแหละ ต่ำกว่าตลาดแรงงานมาก... ทั้งที่ข้าราชการคือกลุ่มคนที่สมองดีที่สุดกลุ่มหนึ่งของประเทศ, หากไม่เชื่อก็ให้ดูที่อัตราการแข่งขันของการสอบบรรจุเข้ารับราชการครับ เช่นสมัครเป็นแสนคนแต่มีตำแหน่งแค่หลักร้อยคน...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 10:52:14 AM »

สาเหตุที่เงินเดือนและผลตอบแทนของข้าราชการต่ำฯ ก็เกิดจากงบประมาณหลวงไปหมดกับเรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง แล้วเรื่องไม่เป็นเรื่องที่ใหญ่สุดก็ได้แก่การทุจริตคอรัปชั่นนี่แหละครับ...
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 10:53:19 AM »

โอ้....ชอบใจน้าสมชายจังเลย... เยี่ยม

nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 11:32:29 AM »

โอ้....ชอบใจน้าสมชายจังเลย... เยี่ยม

งานนี้ พี่สมชายสุดยอดเลยครับ ..รับกรรมต่อไปเราน้าเสก ว่างๆมาลอง 455 แนเด้อ อิอิ

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 11:51:22 AM »

เงินเดือนใน ปตท. รวมผลประโยชน์ตอบแทนอย่างอื่นฯ ก็ได้ราวๆนี้แหละครับ... ซึ่งตรงนี้จำเป็นต้องให้พวกเขา เพราะมันเป็นเรื่องของตลาดแรงงาน...
เงินเดือนข้าราชการไทยนั่นแหละ ต่ำกว่าตลาดแรงงานมาก... ทั้งที่ข้าราชการคือกลุ่มคนที่สมองดีที่สุดกลุ่มหนึ่งของประเทศ, หากไม่เชื่อก็ให้ดูที่อัตราการแข่งขันของการสอบบรรจุเข้ารับราชการครับ เช่นสมัครเป็นแสนคนแต่มีตำแหน่งแค่หลักร้อยคน...
สาเหตุที่เงินเดือนและผลตอบแทนของข้าราชการต่ำฯ ก็เกิดจากงบประมาณหลวงไปหมดกับเรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง แล้วเรื่องไม่เป็นเรื่องที่ใหญ่สุดก็ได้แก่การทุจริตคอรัปชั่นนี่แหละครับ...

บวกอีก ๑ แต้มครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 11:54:16 AM »

เรื่องรายได้ของพนักงาน ปตท ผมว่าน้อยไปนิดนึงด้วยซ้ำสำหรับบุคลากรระดับนั้น(พูดถึงเฉพาะสาย off-shore) ทั้งมันสมองความรู้ ทั้งบุคลิกที่จะทำงานในสถานที่แบบนั้น อย่างวิศวะจุฬา แค่สอบเข้าได้ ก็อ่านหนังสือเหนื่อยแทบตาย กว่าจะเข้าภาคปิโตรได้ ต้องแข่งกับคนในรุ่น800คน เหลือ 20 ส่วนข้าราชการไทยมีความสามารถมันก็จริงแต่ไม่ใช่ทั้งหมด สัดส่วนถือว่าน้อย ถึงเรโชคนสมัครเป็นแสน แต่ผมว่าคุณภาพของคนที่มาแข่งคนละเรื่องครับ ที่เห็นว่ามีคุณภาพสูงจริงๆเด่นๆ ชัดๆ ก็จำกัดอยู่ไม่กี่กระทรวง เช่น ทหาร(อันนี้ก็แปลกคุณภาพสูงกว่ากลุ่มตำรวจเยอะ),กลุ่มอาจารย์,ก.ต่างประเทศ,ก.ยุติธรรม

ที่พูดมาพูดจากสิ่งที่เห็นจากคนรอบตัวทั้งนั้นครับ อย่างเพื่อนที่จบโยธา กลุ่มที่ไปทำราชการเห็นได้ชัดเลยว่าต่างจากกลุ่มที่ไปทำเอกชนชัดเจน ภาคไฟ ที่ไปการไฟฟ้า เท่าที่เห็น มีเก่งอยู่คนเดียวเอง นอกนั้นก็ไม่ถึงกับไม่เก่ง แต่มีแนวคิดคล้ายๆกันหมด คือ อยากได้งานสบาย(บางคนก็ออกจากเอกชนมาเข้าเหมือนกันแต่ก็มาเพราะอยากสบาย เพราะเรียนโทอยู่) ซึ่งก็สบายจริงๆ ที่เหลือไปเอกชนหมด

ถ้าให้ราชการเงินเดือนเท่าตลาดทุกคน ผมว่าไม่เหมาะสมครับ
อย่าง ก.ต่างประเทศผมจำรายละเอียดไม่ได้แล้ว มีโครงการประมาณ fast track สนับสนุนบุคลากรที่มีความสามารถ แล้วทำได้ดีด้วยครับ(ไม่ใช่เด็กเส้นเอาไปกินหมด) เพราะคนที่ได้ก็ความสามารถสูงจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2014, 12:06:19 PM โดย TakeFive » บันทึกการเข้า
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 12:42:16 PM »

เรื่องรายได้ของพนักงาน ปตท ผมว่าน้อยไปนิดนึงด้วยซ้ำ
สำหรับบุคลากรระดับนั้น(พูดถึงเฉพาะสาย off-shore) ทั้งมันสมองความรู้
ทั้งบุคลิกที่จะทำงานในสถานที่แบบนั้น อย่างวิศวะจุฬา
แค่สอบเข้าได้ ก็อ่านหนังสือเหนื่อยแทบตาย กว่าจะเข้าภาคปิโตรได้
ต้องแข่งกับคนในรุ่น800คน เหลือ 20

ส่วนข้าราชการไทยมีความสามารถมันก็จริงแต่ไม่ใช่ทั้งหมด
สัดส่วนถือว่าน้อย ถึงเรโชคนสมัครเป็นแสน

แต่ผมว่าคุณภาพของคนที่มาแข่งคนละเรื่องครับ
ที่เห็นว่ามีคุณภาพสูงจริงๆเด่นๆ ชัดๆ ก็จำกัดอยู่ไม่กี่กระทรวง

เช่น ทหาร(อันนี้ก็แปลกคุณภาพสูงกว่ากลุ่มตำรวจเยอะ),
กลุ่มอาจารย์,ก.ต่างประเทศ,ก.ยุติธรรม

ที่พูดมาพูดจากสิ่งที่เห็นจากคนรอบตัวทั้งนั้นครับ
อย่างเพื่อนที่จบโยธา กลุ่มที่ไปทำราชการเห็นได้ชัดเลยว่า
ต่างจากกลุ่มที่ไปทำเอกชนชัดเจน

ภาคไฟ ที่ไปการไฟฟ้า เท่าที่เห็น มีเก่งอยู่คนเดียวเอง
นอกนั้นก็ไม่ถึงกับไม่เก่ง แต่มีแนวคิดคล้ายๆกันหมด คือ อยากได้งานสบาย
(บางคนก็ออกจากเอกชน มาเข้าเหมือนกันแต่ก็มาเพราะอยากสบาย เพราะเรียนโทอยู่)
ซึ่งก็สบายจริงๆ ที่เหลือไปเอกชนหมด

ถ้าให้ราชการเงินเดือนเท่าตลาดทุกคน ผมว่าไม่เหมาะสมครับ

อย่าง ก.ต่างประเทศผมจำรายละเอียดไม่ได้แล้ว
มีโครงการประมาณ fast track สนับสนุนบุคลากรที่มีความสามารถ
แล้วทำได้ดีด้วยครับ(ไม่ใช่เด็กเส้นเอาไปกินหมด)

เพราะคนที่ได้ก็ความสามารถสูงจริงๆ

55555  ยายก็คิดเหมือน พี่ T 5 นั่นแหละ อ่ะ ฮา 5555

บางอาชีพ  ที่แย่ง หรือ แข่งกันเข้าสอบเนี่ยะ ฮา
ระดับความสามารถ มันไปที่ไหน ไม่ได้  ไปเอกชน มือก็ไม่ถึง อ่ะ ฮา
ยายไม่อยากระบุ  ถึงอาชีพอะไร  แต่ก็น่าจะรู้กันดี อ่ะ ฮา

ส่วน " ค่าตอบแทน "  กลุ่มนี้  ถ้าไปทำงานเอกชน ฮา
เงินเดือน  อยู่ในกลุ่มบ้วย  เงินเดือนขึ้นน้อย ท้ายสุดโดนซองขาว อ่ะ ฮา

ไอ้ค่าตอบแทน ที่เรียก ที่ร้อง จะเอาทัดเทียม กับเอกชน ฮา
ถ้ายายเคาะโต๊ะ  ยายเห็นด้วย ยายให้   อ่ะ ฮา

แต่ต้อง  "ประเมิน ความสามารถ " แบบเอกชน เขาทำกัน อ่ะ ฮา

ทฤษฎี  ของราคา คือ  "ความสมเหตุ สมผลในเนื้องาน ในความสามารรถ " อ่ะ ฮา

แล้วถ้าอยากจะได้เยอะๆ แบบเอกชน  ฮา
ยายแนะนำ ให้เลิก " เบี้ยหวัด บำนาญ "  รับจนกระทั่งลูกคนสุดท้ายบวชอ่ะ ฮา

ถ้าจะเอาทั้งสองอย่าง " ผลงานไม่มี ความดีไม่ปรากฎ " ปีละขั้น ฮา

55555  เปลือง " งบประมาณ " ของหลวง อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 01:01:06 PM »

ถูกอก ถูกใจ ข้าราชการตัวน้อยๆอย่างผมจังเลยครับ..+1 ครับอาจารย์..
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 01:37:08 PM »

ดูเหมือนยาย babara กำลังพาดพิงถึงทหารอยู่นะครับ  เพราะมีข้าราชกลาโหมหน่วยเดียวที่มีสิทธิได้รับเงินเบี้ยหวัด
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 03:09:08 PM »

หุ้น PTT ลงเหวไปนิดหน่อยแล้วครับ... -11 บาท -3.62 เปอร์เซ็นต์ ราคาตอนนี้อยู่ที่ 292 บาทครับ...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 03:20:13 PM »

ดูเหมือนยาย babara กำลังพาดพิงถึงทหารอยู่นะครับ 
เพราะมีข้าราชกลาโหมหน่วยเดียวที่มีสิทธิได้รับเงินเบี้ยหวัด

555555  อ้าว  พี่ 23 -504  งานงอก  แล้ว อ่ะ ฮา 55555555

อ้าว  แล้วถ้าจะ  " พาดพิง "  ทำมัยถึง  พูดไม่ได้ล่ะ อ่ะ ฮา 55555
( ยายพูดถึง  ข้าราชการ ทุกหน่วย ตั้งแต่พลเรือน ทหาร ตำรวจ รวมโม๊ด อ่ะ ฮา)

ยายฮา  "ฟอลโล่ว์ วอเท่อร์ "  เลยอ่ะ  ฮา
พี่ T 5  เขาพูดถึงเรื่อง  " เด็ก " ที่จบมอ. สาม  สอบเข้าโรงเรียนเตรียมได้ ฮา
เขาชมว่า  " เก่ง "  เกินคน  เก่งจัด ติดอันดับ ต้นๆ ของประเทศไทย อ่ะ ฮา

ยายก็ว่า  พวกเขา  " เก่งจริง "  เก่ง วิทย์ คณิต อังกฤษ เหนือเด็กธรรมดา อ่ะ ฮา

เด็กที่สอบได้ พวกนี้  มีทั้งนามสกุลใหญ่  นามสกุลโต  นามสกุลธรรมดา  ลูกชาวบ้าน อ่ะ ฮา

ยายเคยจำได้  ว่าถ้าบิดา เป็นทหาร จะมี "คะแนนพิเศษ" บวกให้ อ่ะ ฮา
แล้วยิ่ง  ชั้นนายพล  ที่เป็น  ระดับผู้ใหญ่  น่าจะมีโควต้า พิเศษ อ่ะ ฮา

5555  อ้าว  แล้วทำมัย ตอนโต ตอนเป็นใหญ่  ทำมัยชอบทำ เปิ่นๆ ล่ะ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 03:42:55 PM »

ตามที่คุณ Ro@d ว่าครับ  ไหว้
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 03:48:05 PM »

หุ้น PTT ลงเหวไปนิดหน่อยแล้วครับ... -11 บาท -3.62 เปอร์เซ็นต์ ราคาตอนนี้อยู่ที่ 292 บาทครับ... คิก คิก

น่าจะเหลือสัก 120  ยิ้มีเลศนัย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 03:53:10 PM »

หุ้น PTT ลงเหวไปนิดหน่อยแล้วครับ... -11 บาท -3.62 เปอร์เซ็นต์ ราคาตอนนี้อยู่ที่ 292 บาทครับ... คิก คิก

น่าจะเหลือสัก 120  ยิ้มีเลศนัย

เอาเงินเข้าหลวงฯ... ให้เหลือปันผลเท่าดอกเบี้ยเงินฝากธนาคาร แต่คงระดับเงินเดือน/ค่าตอบแทนบุคลากรเท่าตลาดแรงงานครับ... ยุติธรรมและเข้าท่าที่สุด... เย้...
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 43
  พิมพ์