๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 06:29:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่องขอ ป.3 กรณีซื้อปืนมือ 2 สงสัยมานานครับ  (อ่าน 3998 ครั้ง)
ticker
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 11:31:25 AM »

คือ กรณีที่ มีการขายปืนมือสอง แต่ ผู้ขายแจ้งว่า สำหรับคนที่ มี ป.3 แล้วเท่านั้น ( ซึ่งก็จริง ๆ ควรเป็นเช่นนั้นเพื่อความถูกต้อง )
แต่ผมสงสัยครับว่าเขาทำกันอย่างไร

1. การที่จะขอ ป.3 ได้ ต้องมีระบุไม่ใช่เหรอครับว่าจะซื้อจากบุคคล หรือ จาก ร้าน
2. กรณีจะซื้อจากบุคคล ต้องมีสำเนา ป.4 ของคนที่จะซื้อไม่ใช่เหรอครับ เราจะไปเอามาจากไหน ในเมื่อตอนที่เราขอตอนแรก ยังไม่รู้เลย
    ว่าจะซื้อจากใคร แต่ ขอ ป. 3 เตรียมไว้ก่อน
3. สรุป คือ  เราจะมีใบ ป.3 พร้อมซื้อปืนมือสองได้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 11:37:35 AM »

สำหรับผม  ให้ผู้ขายเซ็นต์สลักหลังในใบ ป4  ครับ
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 11:48:44 AM »

ขอผมนะครับ
กรณียังทราบไม่แน่นชัดให้ข้อว่าซื้อจากห้างร้าน............แต่ถ้าได้รับป.3แล้วและอยากซื้อในขนาดเดียวกันมือสองก็ติดต่อผู้ขาย วางมัดจำ ขอสำเนา ป.4
แล้วมาขอแก้ไขป.3ใหม่ครับ

t23l15i12
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 12:06:20 PM »

ขอผมนะครับ
กรณียังทราบไม่แน่นชัดให้ข้อว่าซื้อจากห้างร้าน............แต่ถ้าได้รับป.3แล้วและอยากซื้อในขนาดเดียวกันมือสองก็ติดต่อผู้ขาย วางมัดจำ ขอสำเนา ป.4
YODDEE
สมอง+จิตใจ คิดและไตร่ตรองแต่ในสิ่งที่ดี ร่างกาย กระทำในสิ่งที่ถูกต้องและดี สมอง+จิตใจ+ร่างกาย=การกระทำที่ดีและถูกต้อง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

สมอง+จิตใจ คิดและไตร่ตรองแต่ในสิ่งที่ดี

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 12:15:34 PM »

คือ กรณีที่ มีการขายปืนมือสอง แต่ ผู้ขายแจ้งว่า สำหรับคนที่ มี ป.3 แล้วเท่านั้น ( ซึ่งก็จริง ๆ ควรเป็นเช่นนั้นเพื่อความถูกต้อง )
แต่ผมสงสัยครับว่าเขาทำกันอย่างไร

1. การที่จะขอ ป.3 ได้ ต้องมีระบุไม่ใช่เหรอครับว่าจะซื้อจากบุคคล หรือ จาก ร้าน
2. กรณีจะซื้อจากบุคคล ต้องมีสำเนา ป.4 ของคนที่จะซื้อไม่ใช่เหรอครับ เราจะไปเอามาจากไหน ในเมื่อตอนที่เราขอตอนแรก ยังไม่รู้เลย
    ว่าจะซื้อจากใคร แต่ ขอ ป. 3 เตรียมไว้ก่อน
3. สรุป คือ  เราจะมีใบ ป.3 พร้อมซื้อปืนมือสองได้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ข้อ 1.ระบุได้ก็ดี  นายอำเภอจะได้สบายใจ  และแนะนำถ้าไม่แน่ใจก็คุยกับท่านนายอำเภอในช่องนั้นนะให้ว่างไว้ก่อนจะได้ไม่ต้องแก้ใบ  ป.3  อีกครั้งหนึ่ง
              ข้อ 2.ใบ  ป.4+บัตร ปชช. สำเนาผู้ขายพร้อมเซ็นต์สำเนาถูกต้อง
              ข้อ 3.ติดต่อกับเจ้าของปีน  ว่าจะขายเรา  100%เราดำเนินการขอ  ป1-ป3  ทีนี้เราก็ระบุได้แล้วว่าจะชื้อจากใคร  ที่ไหน

ผิดพลาดก็ขอแก้ไขได้ครับ

Think  good. Say  good. Manners  good  =  Good  human.
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 12:28:25 PM »

การยื่นขอ ป.3 ล่วงหน้า  ก่อนจะรู้ว่าซื้อปืนจากผู้ใด
ดูจะเป็นเรื่องยุ่งยากทั้งกับทางเจ้าหน้าที่  และ ผู้ขอเอง

เชื่อว่าเป็นระเบียบแสดงเจตนา  ขายให้เฉพาะผู้ขอ ป. 3 เท่านั้นครับ
ไม่ประสงค์ขายโอนลอย  เพราะทางเวบไม่สนับสนุนให้กระทำผิดกฎหมาย

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 12:39:52 PM »

ตามความคิดผม
นัดดูปืน  ถูกใจ ก็ทำสัญญา
วางมัดจำ  ขอถ่ายสำเนา ป.๔
พร้อมทั้งสำเนาทะเบียนบ้าน-บัตรประชาชน
เพื่อไปยื่นเรื่องขอ ป.๓ และเมื่อได้แล้วก็ดำเนินการตัดโอน ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ticker
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 01:22:26 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ให้ความกระจ่าง  ผมก็แอบสงสัยมานาน.....เอ  เขาขอ ป.3 กันล่วงหน้าได้ยังงัย
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 02:11:53 PM »

ผมก็สงสัยเหมือนท่านเจ้าของกระทู้ ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้และผู้มาตอบด้วยครับ
kugkig
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 11:09:17 AM »

ไหว้ ไม่ทราบว่าขอก่อนได้ไหม?  ระบุขนาด  ซื้อจากบุคคล   ไหว้ ไหว้

ใครเคยแบบนี้บ้างครับ

chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 02:03:27 PM »

พร้อมทั้งสำเนาทะเบียนบ้าน-บัตรประชาชน
เพื่อไปยื่นเรื่องขอ ป.๓ และเมื่อได้แล้วก็ดำเนินการตัดโอน ครับ
ของผมใช้วิธีนี้ครับ
สายน้ำ
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 07:50:40 PM »

ขอบคุณครับ โอกาสต่อไปได้ทำบ้าง

ขอป.3ซื้อร้านแล้วไปเปลี่ยนเป็นซื้อจากสมช.กลัวกระบอกต่อไปไม่ผ่าน ฐานะเรื่องมาก(ถามหลายครั้งละซื้อร้านหรือซื้อต่อเพื่อน ก่อนอนุญาติ)
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 10:52:17 PM »

ผมจะคุยว่าผมเอาจริงแล้วเดี๋ยวผมไป ขอ ป.3 แล้วตัดโอนให้เสร็จกันไปเลยได้ไหม แต่ผมจะวางมัดจำไว้ให้ แล้วขอ ตัวป.4 ไป เพื่อทำการ ขอ ป.3 นะ แล้วเซ็นสัญญากัน พอ ป.3 ออกก็ไปตัดโอนด้วยกันเสร็จศัพย์ + เสียทรัพย์ ที่เหลือไป

แต่ก็เคยนะซื้อลอยๆ จก ต่างจังหวัดมา เชยชม แล้วส่ง EMS ตัดโอนกันเอา ก็จบด้วยดี ถ้าเจอคนดีๆแบบผมนะ

ถ้าลอยมาหลายทอดก็ต้องแก้ปัญหา ด้วยตำเราเอง ซึ่งก็มีคนรับเดินหน้า เดินเรื่องให้อยู่ ค่าใช้จ่ายก็ไม่แพงนัก เอา ป.3 ไปให้เค้าเค้าจะเดินเรื่องตัดโอนให้เสร็จ เพราะบางจังหวัดต้องมี คนซื้อ คนขายโผล่ไป ต่างๆนาๆ เสียน้อยเสียมากเสียยาก เสียง่าย
ซึ่งผมก็เคยใช้วิธีนี้เหมือนกัน

ปืนทุกกระบอกเป็นชื่อแม่หมดเลย เพราะผมอายุไม่ถึงทำงานซื้อปืนได้ แต่อายุไม่ถึงเอาเป็นชื่อแม่ไว้ก่อน ปีนี้ครบ 20 ค่อยว่ากันอีกที
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 08:55:44 AM »

ขอผมนะครับ

ขอบคุณครับ มีโอกาศจะลองทำตาม ครับ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
pattra_liu
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 03:54:21 PM »

ดิฉันขอถามหน่อยค่ะ
1. ถ้าได้รับ ป3 แล้ว แต่ใบอนุญาตเป็นปืนขนาด 0.38 หากต้องการเปลี่ยนเป็น ขนาด 0.9 ควรต้องทำอย่างไรค่ะ
2. มีคนต้องการขาย เบเร็ตต้า 4 นิ้ว(ไม่ทราบว่า หมายถึงกระบอกปืน 4 นิ้ว ใช่ไหมค่ะ) ขนาด 0.9  ราคา 65,000 บาท ไม่ทราบว่าจะซื้อได้หรือเปล่า
ดิฉันเพิ่งหัดยิงปืนค่ะ จึงต้องขอผู้รู้ช่วยแถลงให้หน่อยค่ะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์