๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 07:27:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลนี้ พอจะใช้ขออนุญาต ทำ ใบ ป12 ได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 6168 ครั้ง)
xxx
Full Member

คะแนน 33

« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 10:42:58 AM »

คือว่าเรื่องเป็นแบบนี้ครับ   มีปัญหาเรื่องการขัดผลประโยชน์ แล้ว มีจดหมายลึกลับ มาขู่ว่า  "มึงตาย"   แค่ 2 คำ    เรานำจดหมายนี้ไปแจ้งความกับ ส.น. ท้องที่ ว่าโดนขู่ เพื่อสืบหาที่มา และ เพื่อลงบันทึกประจำวัน  อยากถามความเห็นครับว่า
         1. ผมนำใบบันทึกแจ้งความ จาก ส.น. ท้องที่ ประกอบคำขอ ป12. เหตุผลจะเพียงพอที่จะได้รับอนุมัติหรือไม่
         2. ผมสามารถ ขอ เจ้าหน้าที่คุ้มกัน ได้หรือไม่ มีค่าใช้จ่ายอะไรไหม
         3. ตำรวจสามารถหาลายนิ้วมือจากจดหมายและซองได้หรือไม่ว่า มีลายนิ้วมือใครเกี่ยวข้องบ้าง
         4. ถ้านำ บันทึกแจ้งความนี้ ไปขออนุญาต ซื้อเสื้อเกราะ จะเพียงพอที่จะได้รับอนุมัติหรือไม่ครับ

ใครเคยเจอแบบนี้ หรือเคยขออนุญาตแล้วผ่าน ช่วยแนะนำด้วยครับ
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 10:52:42 AM »

Shockedลองๆดูก็ได้ครับ 
ตามความเห็นถ้าเอาหลักฐานนั้นไปแจ้งความบันทึกลงไว้
น่าจะถือเป็นเหตุจำเป็นเร่งด่วนที่ต้องเอาปืนออกมาป้องกันตัว
ได้แล้วละครับ ไม่ต้องขอป.๑๒ ยังได้เลย  Shocked

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 10:54:15 AM »

คือว่าเรื่องเป็นแบบนี้ครับ   มีปัญหาเรื่องการขัดผลประโยชน์ แล้ว มีจดหมายลึกลับ มาขู่ว่า  "มึงตาย"   แค่ 2 คำ    เรานำจดหมายนี้ไปแจ้งความกับ ส.น. ท้องที่ ว่าโดนขู่ เพื่อสืบหาที่มา และ เพื่อลงบันทึกประจำวัน  อยากถามความเห็นครับว่า
         1. ผมนำใบบันทึกแจ้งความ จาก ส.น. ท้องที่ ประกอบคำขอ ป12. เหตุผลจะเพียงพอที่จะได้รับอนุมัติหรือไม่
         2. ผมสามารถ ขอ เจ้าหน้าที่คุ้มกัน ได้หรือไม่ มีค่าใช้จ่ายอะไรไหม
         3. ตำรวจสามารถหาลายนิ้วมือจากจดหมายและซองได้หรือไม่ว่า มีลายนิ้วมือใครเกี่ยวข้องบ้าง
         4. ถ้านำ บันทึกแจ้งความนี้ ไปขออนุญาต ซื้อเสื้อเกราะ จะเพียงพอที่จะได้รับอนุมัติหรือไม่ครับ

ใครเคยเจอแบบนี้ หรือเคยขออนุญาตแล้วผ่าน ช่วยแนะนำด้วยครับ

ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ขอเอาใจช่วยให้ระวัง ตนเองและครอบครัว มากขึ้นนะครับ ไปไหนมาไหน คง ต้องหูตาไว ละครับ งานนี้

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 11:07:02 AM »

แจ้งความครับ แล้วแจ้งเบาะแสว่ามีเหตุจากใครได้บ้าง

มีปืนก็เอาไปด้วยครับกรณีนี้โดนจับยังมีเหตุอ้างอิงได้

Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 11:28:17 AM »

เคยได้ยินว่าในกรณีนี้เรามีการแจ้งความไว้แล้ว สามารถพกได้ครับเพราะจำเป็นและเร่งด่วนสุดชีวิตแน่นอน แต่ขั้นตอนไม่แน่ใจครับ รอผู้รู้ครับ แต่ถ้าจะเอาใบนี้ไปออกป.12 คงยากครับ
mtx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 11:28:34 AM »

หูไวตาไวนะครับ  ขอคุณพระคุ้มครอง
hatori
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 11:35:32 AM »

ถ้าเกิดเหตุขนาดนี้แล้วยังไม่สามารถพกปืนติดตัว ด้วยเหตุผลเพื่อการป้องกันชีวิตได้แล้ว  ผมว่าไม่น่าจะมีเหตุผลหรือความจำเป็นใดเหมาะสมกว่านี้แล้วล่ะครับ  เป็นผมคงขนออกมาแบบเตรียมพร้อมที่สุด อย่างน้อยเราเองน่าจะรู้ครับว่าใครเป็นคนขู่ฆ่า  แต่อาจไม่รู้ได้ว่าคำขู่นั้นจะเกิดการลงมือหรือไม่ ที่ไหน เวลาใด ยังไงขอภาวนาให้ปลอดภัยจากคนคิดร้ายกับเรานะครับ ทำดีแล้วต้องไม่ประมาทด้วยนะครับ
หนึ่งหน้าป้อม@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 11:37:10 AM »

ถ้ามองในแง่ลบ (เรื่องป.12) ด้านเจ้าหน้าที่ จดหมายสามารถปลอมแปลงกันกันได้ แต่ถ้ามองนแง่บวก อ้างเหตุจำเป็นได้ ถ้ากรณี จนท.ตรวจค้นแล้วเจอว่าเราพกอาวุธ แต่ท่านต้องแจ้งความไว้เป็นหลักฐานเรียบร้อยแล้วนะครับ
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 11:37:15 AM »

ไม่ประมาทไว้ก่อนนะครับผม

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 11:40:18 AM »

เอาใจช่วยครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 11:50:23 AM »

คือว่าเรื่องเป็นแบบนี้ครับ มีปัญหาเรื่องการขัดผลประโยชน์ แล้ว มีจดหมายลึกลับ มาขู่ว่า "มึงตาย" แค่ 2 คำ เรานำจดหมายนี้ไปแจ้งความกับ ส.น. ท้องที่ ว่าโดนขู่ เพื่อสืบหาที่มา และ เพื่อลงบันทึกประจำวัน อยากถามความเห็นครับว่า

... แจ้งความไว้ก็ดีครับ.
    เรื่องทำนองนี้ เมื่อขัดแย้งแล้วใช้ ๒ คำ.. เป็นจิตวิทยา  ถือว่าได้ผล.  ตกใจ

ส่วนจะถือเป็นเหตุ ในการขอ ป.๑๒  ลองยื่นเรื่องดูก็ได้ครับ.
    แต่ว่า  แม้ในยามปรกติ ที่ไม่มีการล้วงลูกจากนักการเมือง.. ไม่ใช่เหตุผลที่จะอนุญาตครับ.

วางตัวตามปรกติ เพิ่มการระมัดระวังตัว อย่าไปประมาท .. ไปไหนหาเพื่อนไปด้วย
    เมื่อคุณระวัง เตรียมตัว เตรียมใจ พร้อมแล้ว  อะไร จะเกิด มันก็ต้องเกิด
    ขอให้คุณมีสิทธิได้แลกกับมัน ..  อยู่ที่คุณต้องรู้ตัว อย่างทันการณ์.

ยิ่งกลัว จะยิ่งไปไว ..
    ในเหตุการณ์ร้าย.. คนที่กล้า จะมีสติ ตัดสินใจได้ดีกว่า โอกาสจึงจะรอดได้มากกว่า.  Smiley

Basix..Basic ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 11:52:20 AM »

ขอให้ระวังตัวไว้มากๆ แล้วกันครับ ส่วนจะได้พกไม่ได้พกเป็นอีกเรื่อง เพราะเราระวังกับเขาจ้องมันคนละแบบกันอยู่แล้ว.. เอาใจช่วยครับ
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 01:16:31 PM »

คือว่าเรื่องเป็นแบบนี้ครับ มีปัญหาเรื่องการขัดผลประโยชน์ แล้ว มีจดหมายลึกลับ มาขู่ว่า "มึงตาย" แค่ 2 คำ เรานำจดหมายนี้ไปแจ้งความกับ ส.น. ท้องที่ ว่าโดนขู่ เพื่อสืบหาที่มา และ เพื่อลงบันทึกประจำวัน อยากถามความเห็นครับว่า

ตำรวจบางคนไม่ค่อยใส่ใจกับเหตุการณ์ทำนองนี้เท่าไหร่ เพราะเราไม่ใช่คนดังค่ะ Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 01:29:33 PM »

ในความคิดตอนนี้ ผมคิดว่าคงจะไปเดินเรื่อง ขอ ป12 ก่อนครับ ได้ไม่ได้ก็ค่อยว่ากันอีกที(คิดว่าคงไม่ได้)  เพราะคิดไว้ว่า ถ้าเราไม่ลองขอ แล้วพกพาปืนไปพร้อมกับใบแจ้งความ บางทีเจ้าหน้าที่อาจตั้งคำถามได้ครับว่า แล้วทำไมคุณ ไม่ขอใบพกพาให้ถูกต้อง  ถือว่าผิดกฏหมายอยู่ดี   (กลัวเขาอ้างแบบนี้ครับ)   แต่ถ้าเรา ทำเรื่องขอ ป12 แล้วไม่ผ่าน ผมก็สามารถเอาใบแจ้งหรือหลักฐานแจ้งว่าไม่อนุมัติ(ถ้ามี)   ให้ท่านเจ้าหน้าที่ ดู  แล้วบอกไปว่าพยายาม ขอโดยถูกต้องแล้วแต่เขาไม่ให้ จะให้ผมทำยังไง    ผมว่าท่านเจ้าหน้าที่ท่านน่าจะเข้าใจง่ายกว่า นะครับ
noom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 03:15:18 PM »

เอาใจช่วยครับ  อยากทราบเหตุผลการปฏิเสธเหมือนกันถ้าไม่ออก ป.12 ชั่วคราวให้  ขอให้พระคุ้มครองครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์