๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 11:34:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 153 154 155 [156] 157 158
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทหารไทยปะทะเขมร เขาพระวิหาร ภูมะเขือ และแนวชายแดน สุรินทร์ บุรีรัมย์(4 ก.พ.54)  (อ่าน 340397 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2325 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 03:06:28 PM »

ผมสอบถามน้องทหารของเรา..เห็นว่าประมาณกันยายน-ตุลาคมเหตุการณ์จะแย่มาก ๆ ทุกวันนี้ต่างฝ่ายก็ตรึงกำลังกันรอฟังคำสั่ง...

ผมขอบ่นส่วนตัวนะครับ...สำหรับคนใกล้ชายแดนไม่มีใครอยากให้เกิดเหตุการณ์ปะทะเกิดขึ้น...มันไม่ดีกับทั้งสองฝ่าย...พี่น้องต้องอพยบอีก สงสารเด็ก ๆ นักเรียนในพื้นที่..ที่ต้องคอยวิ่งเข้าหลุมหลบภัยของโรงเรียน..เศรษฐกิจก็กำลังดี...พี่น้องประชาชนพ่อค้าแม่ขายและข้าราชการที่ทำงานชายแดนร่วมกันทั้งสองฝ่ายต่างก็เข้าใจดี ประชาชนบ้านเขาก็ข้ามมารับจ้างเกี่ยวข้าว..ตัดอ้อยบ้านเราเยอะแยะ ก่อนเข้างานหรือเลิกงานก็ซื้อข้าวของติดตัวไป ผมสอบถามคนงานเขา..รวมทั้งคนบ้านเรา..ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นเลย ไหว้

สงคราม... มีแต่คำว่าสูญเสียครับน้าเสก... ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2326 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 03:28:34 PM »

ผมสอบถามน้องทหารของเรา..เห็นว่าประมาณกันยายน-ตุลาคมเหตุการณ์จะแย่มาก ๆ ทุกวันนี้ต่างฝ่ายก็ตรึงกำลังกันรอฟังคำสั่ง...

ผมขอบ่นส่วนตัวนะครับ...สำหรับคนใกล้ชายแดนไม่มีใครอยากให้เกิดเหตุการณ์ปะทะเกิดขึ้น...มันไม่ดีกับทั้งสองฝ่าย...พี่น้องต้องอพยบอีก สงสารเด็ก ๆ นักเรียนในพื้นที่..ที่ต้องคอยวิ่งเข้าหลุมหลบภัยของโรงเรียน..เศรษฐกิจก็กำลังดี...พี่น้องประชาชนพ่อค้าแม่ขายและข้าราชการที่ทำงานชายแดนร่วมกันทั้งสองฝ่ายต่างก็เข้าใจดี ประชาชนบ้านเขาก็ข้ามมารับจ้างเกี่ยวข้าว..ตัดอ้อยบ้านเราเยอะแยะ ก่อนเข้างานหรือเลิกงานก็ซื้อข้าวของติดตัวไป ผมสอบถามคนงานเขา..รวมทั้งคนบ้านเรา..ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นเลย ไหว้

เป็นเพราะชนะกันได้ไม่เด็ดขาดไงครับ, เรื่องถึงได้พัลวัลพัลเก... แต่ในเวลานี้จะเอาชนะกันให้เด็ดขาดก็ไม่ได้ เพราะเลย"เวลานั้น"มาแล้วครับ...

มันเริ่มมีลางร้ายตั้งแต่ครอบครัวอดีตนายกไป"ดอง"กับครอบครัวฮุน เซ็นแล้วนั่นแหละครับ... ย้อนอดีตตามข่าวนี้ครับ...

เชอร์รี่ ชยาภา วงศ์สวัสดิ์ หลานสาว ทักษิณ เตรียมวิวาห์ลูกคนสนิท ฮุน เซน... http://hilight.kapook.com/view/74357

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2327 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 03:46:51 PM »

ไทยมีโอกาสทองมาตลอดตั้งแต่หลัง 2505 เป็นต้นมานานหลายสิบปี เพราะศาลโลกพิพากษาให้ตัวปราสาทเป็นของเขมรเท่านั้น... แต่ประเทศไทยกลับปล่อยให้เขมรรุกล้ำเข้ามาตั้งรกรากในแผ่นดินไทยจนถึงขนาดตั้งวัด ตั้งชุมชนขึ้นมา, แล้วก็ท่องกันมาตลอดว่าทางขึ้นอยู่ฝั่งไทย เขมรขึ้นมาไม่ได้...

ท่องเรื่อง"ทางขึ้นอยู่ฝั่งไทย"นี้มาจนกระทั่งเขมรสร้างถนนตัดขึ้นเขามาจนรถถังวิ่งขึ้นมาได้เป็นกองพัน!!!... แล้วก็บังคับใช้กฎหมายแบบลูบหน้าปะจมูกกันมาตลอด เพราะมีผลประโยชน์แอบแฝงของเจ้าหน้าที่บางส่วนที่ขี้โกง แสวงประโยชน์บริเวณชายแดน เสียจนนัวเนียไปหมด...

หากไล่เรียงกันให้ดีแล้วก็จะพบว่าในที่สุดรากเหง้าแห่งปัญหาคือความอ่อนแอของการบังคับใช้กฎหมายนั่นแหละครับ... เขมรรุกเข้ามาก็ไม่ไล่, แล้วก็ปล่อยให้คนต่างด้าวเดินทางข้ามไปข้ามมานัวเนียทำมาหากิน, ก็เพราะอลุ้มอล่วยกันมาตลอดนี่แหละ ในที่สุดก็เกิดเรื่องใหญ่จนได้...

เหมือนทุกคนต่างคิดว่าเรือใหญ่ คงไม่จมง่ายๆกระมัง เป็นไปไม่ได้หรอกที่เรือจะจม... แต่ทุกคนคิดเหมือนกันหมด เรือเลยจมได้จริงๆครับ...
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #2328 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 08:23:23 PM »

ไหว้ เยี่ยมเห็นด้วยกับน้าเสกครับ.... สงคราม มีแต่เสียกับเสีย ...แต่ถ้าจำเป็น ก็คงต้องรบกันอีกครั้งล่ะครับ

rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #2329 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 04:14:56 PM »

เปิดเขี้ยวเล็บใหม่ กองทัพกัมพูชาซื้อ ฮ.จีนรวดเดียว 12 ลำ

ตามลิ้งนี้เลยครับ http://www.manager.co.th/IndoChina/ViewNews.aspx?NewsID=9560000009675 สงสัยจะเอาไว้เตรียมรบกับประเทศสารขัณฑ์ เป็นแน่แท้
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2330 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 04:15:55 PM »

เห็นแล้วนึกถึง อิ๊กล่า ขึ้นมาทันที  คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2331 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 04:17:46 PM »

ไม่ โทรุค มัคโต ขี่มันกว่า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #2332 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 04:20:36 PM »

ใครจะขี่ล่ะครับลุง  พี่ซับเหรอ... บู่

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2333 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 04:24:10 PM »

ใครจะขี่ล่ะครับลุง  พี่ซับเหรอ... บู่

ไม่หรอก อย่างน้าซับชาวนาวีไม่ให้เข้าพวกหรอก ต้องพิสูจน์ความเป็นชายก่อน ไม่งั้นเขาจะไม่พาขึ้นเขาไปจับอีกราน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #2334 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 06:31:23 PM »

ไม่หรอก อย่างน้าซับชาวนาวีไม่ให้เข้าพวกหรอก ต้องพิสูจน์ความเป็นชายก่อน ไม่งั้นเขาจะไม่พาขึ้นเขาไปจับอีกราน

มีหวังอีกรานสลัดตกแหงๆ

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2335 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 11:10:30 AM »

ขออนุญาตขุดกระทู้ พอดีอ่านข่าวเมื่อต้นเดือนนี้ เป็นเรื่องที่ทหารพรานของเราเหยียบกับระเบิดขณะลาดตะเวณตามปรกติ เครดิตข้อมูลจาก Mammoth Nutt (Borderboy)และบทบรรยายข่าวโดยคุณวาสนา นาน่วม)
"ปากปราศรัย น้ำใจเชือดคอ เมื่อทหารพรานของเรา3นาย เหยียบกับระเบิดของทหารเขมรบาดเจ็บในระหว่างลาดตระเวณเมื่อเย็นวันอังคาร 5 มี.ค.2556 แถวพื้นที่ปราสาทคะนา ไม่ห่างจากปราสาทตาควาย จ.สุรินทร์มากนัก ทั้งๆที่พื้นที่นี้ทหารช่างไทยเคยเข้าเคลียร์กับระเบิดได้หมดแล้วหลังการปะทะใหญ่ที่ปราสาทตาควายปี 2554 พอเข้าเก็บกู้ก็เห็นชัดๆว่าเป็นระเบิดแบบ TMN1 ที่ผลิตในเวียดนาม ซึ่งเป็นกับระเบิดที่ทหารเขมรใช้ และพบว่าเป็นการวางใหม่ไม่ใช่ของเก่าอย่างที่ทหารเขมรอ้าง ถือว่าเป็นการผิดสนธิสัญญาอ๊อตตาว่า และผิดสัญญาสุภาพบุรุษด้วยว่าจะไม่วางกับระเบิดเพิ่ม แม้จะประท้วงตามระเบียบ แต่ข้อเท้าที่ขาดหายจากแรงระเบิดและบาดแผลจากสะเก็ดระเบิดมันยากที่จะเยียวยา แผลในใจ ที่ไหนว่าทหารไทยกับทหารเขมรดีกันแล้วจริงใจต่อกันหนอ ก็ รมว.กลาโหมสองประเทศ เพิ่งไปกินข้าวกันบนปราสาทพระวิหารนะเนี่ย แต่อย่างว่ามันเป็นยุทธวิธีในพื้นที่ทหารเขมรก็กลัวทหารไทยจะลาดตระเวณเข้าไปในพื้นที่ยุทธศาสตร์ก็เลยวางดักไว้เป็นสัญญาณเตือนอย่างหนึ่ง แต่เชื่อว่าอีกไม่นานทหารไทยจะส่ง"สัญญาณเตือน"บางอย่างกลับไปบ้างแน่"

ส่วนบทความนี้เป็นเพจส่วนตัวของท่านพันเอกณัฎฐ์ ศรีอินทร์ รองเสนาธิการกองกำลังสุรนารี ท่านเขียนบรรยายไว้ อ่านแล้วสะใจดีเหมือนกัน(โดยเฉพาะข้อความสีแดง หุหุ)

- เมื่อเย็นวานขณะขับรถขึ้นมาพิษณุโลก ผมได้รับโทรศัพท์แจ้งจาก ผบ.ร้อย.ทหารพรานลูกน้องเก่าว่าลูกน้องเหยียบกับระเบิดข้อเท้าขาดคนนึงและบาดเจ็บเล็กน้อยอีกสอง บริเวณใกล้เคียงปราสาทคะนา ซึ่งก็คือจุดที่ผมเคยพาลูกน้องไปท้าดวลกะเขมรตามรูปนี้(ด้านล่าง)
ถ้าเพื่อนๆจำได้ผมเคยโพสเล่าให้ฟังว่าจุดนี้เขมรเคยนำกำลังรุกล้ำเข้ามาตั้งฐานอยู่ ผมนำกำลังเข้าไปผลักดัน เดินลุยนำลูกน้องเข้าไป ทหารเขมรก็ไม่กล้าขวางผม สุดท้ายมันยอมถอนออกไป เช้าวันรุ่งขึ้นผมนำทหารช่างมาตรวจพื้นที่ ปรากฎว่าพื้นที่ที่ผมพาลูกน้องลุยเข้าไปเจอกับระเบิดที่มันวางดักไว้ 22 ลูก แต่ด้วยสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คุ้มครองเรา ทำให้ไม่มีใครเหยียบกับซักคน
แต่เมื่อวานนี้ลูกน้องไปกัน16คน มันวางกับระเบิดดักไว้4ลูก เดินข้ามไปแล้ว5คน(ผู้กองคนที่5)คนที่6ดวงไม่ดีเป็นคนเหยียบสะเก็ดไปโดนคนที่7,8 ด้วย
ผมมั่นใจว่ากับเหล่านี้มันวางใหม่เพื่อดักเราไม่ให้เข้าพื้นที่นี้ เพราะเมื่อปี54 ผมให้เก็บกู้หมดแล้วเสียดายผมไม่ได้อยู่ตรงนั้นแล้ว ถ้ายังอยู่มึงลอบกัดกูอย่างนี้มึงละลายแน่ พูดแล้วก็แค้นไอ้พวกเหี้ยยยนี้...
การทำงานชายแดนบางครั้งก็ต้องทำในหลายๆมิติ การฝึกเตรียมความพร้อมของเราเป็นสิ่งที่ถูกต้องที่ต้องทำโดยสม่ำเสมอ ซึ่งถือว่าเป็นการปฎิบัติในเชิงรับ บางทีเราก็ต้องทำเชิงรุกด้วย ในมิติด้านความสัมพันธ์พูดคุยกับเขา คุยเพื่อตกลงกันว่าอะไรทำได้ อะไรทำไม่ได้ ถ้ารับปากว่าไม่ทำแต่เสือกทำก็ต้องเอากัน ลูกน้องอยู่ในพื้นที่มา20กว่าปีบางทีก็ลองฟังเขาบ้างความคิดดีๆเขามีเยอะเพราะเขาอยู่ในพื้นที่ตลอด
ผมเคยทำข้อตกลงกับเขมรไว้11จุดตลอดแนว หนึ่งในนั้นคือห้ามวางกับระเบิดตามเส้นทางลาดตระเวน ตกลงกันเสร็จวันรุ่งขึ้นมันลองของผมเอากับมาวางตรงช่องกร่าง ลูกน้องผมเจอ อีกวันผมใส่มัน4ศพ เอาศพไปคืนพร้อมกับบอกมันว่าทีหลังอย่าให้มีอีกไม่งั้นโดนหนักกว่านี้อีก หลังจากนั้นมันก็เงียบ บางเรื่องผมไม่เคยพูดน่ะแต่วันนี้ยอมรับว่าของขึ้น
ปัญหาคือเรารักษากติกาตาม "สนธิสัญญาออตตาวา"ไม่ให้มีการใช้กับระเบิด ทุ่นระเบิด ฝ่ายเราไม่เคยวางเลย แต่เขาปากก็บอกไม่มีแต่จริงๆแล้วไม่ใช่ เกิดเหตุลูกน้องรับเคราะห์เราก็ทำได้แค่ประท้วงเขาก็ไม่สนใจ
นี่คือข้อเท็จจริงในพื้นที่ กับระเบิดเก่าน่ะมีจริงแต่ส่วนใหญ่เสื่อมไม่ค่อยทำงานแล้ว ไอ้ที่โดนๆกันนี่วางกับระเบิดใหม่ๆทั้งนั้น
ใครที่ตามอ่านเฟสผมมาเรื่อยจะรู้ว่าผมยึดแนวทางสันติอยู่แล้ว แต่เราก็ต้องรู้ว่าฝ่ายตรงข้ามเขาเป็นไง ไม่ใช่ว่ารู้แต่เราไม่รู้เขา ผมท้าได้เลยว่าผมรู้ใส้รู้พุงแม่งทุกขด แล้วผมไม่สนมันด้วย รัฐมนตรีมันผมยังด่ายังไล่ถ้าแม่งไม่รักษาคำพูด แล้วแม่งก็ไม่เห็นมันกล้าอะไรกับผม วันที่ รมต.กห.ไปเขาพระวิหารเมื่อวันก่อน ถ้าไม่ได้ผมไปด่ามัน ภาพก็ไม่ได้อย่างที่ออกมาหรอก แม่งวันนี้คุยกันดิบดีว่ารอตรงนั้น พอเช้าวันงานแม่งมึนมารอตรงนี้ ***กะจะถ่ายรูปไปใช้เหมือนสมัยกรมพระยาดำรงฯ*** มึงคิดหรือว่ากูจะไม่รู้ทันมึงหรอผมไปด่าแม่งตั้งแต่ รมต.แหละว่าถ้าจะจริงใจกันก็อย่าทำควายๆยังงี้ แม่งถึงยอม
ผมยืนยันว่าเราต้องชนะโดยที่ไม่ต้องรบ ทำอย่างไรถึงจะให้เขายอมเราเกรงเราแล้วไม่กล้ารบกับเราล่ะ หรืออย่างน้อยก็แฟร์ๆกันแค่นั้นเราก็พอใจแล้ว ไม่ใช่เราแฟร์แต่เขาไม่แฟร์แล้วผลมันจะออกมาอย่างไรล่ะ เราต้องยอมเขาตลอดหรือ?
(ภาพบน)นี่คือกับระเบิดที่มันวาง เช้าวันนี้ทหารช่างเราเข้าไปกู้ ชัดเจนว่ากับใหม่ไม่ใช่กับเก่าอย่างที่ว่ากัน เหี้ยมากก

CR:ข้อความ/ภาพโดยท่านพันเอกณัฏฐ์ ศรีอินทร์ ข่าวอ้างอิงเพิ่มเติมจากเว็ป manager.co.th และ  thaifighterclub.org โดยคุณ:kaewmusik ไหว้ 

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #2336 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 01:58:54 PM »

ย้ายที่วางใหม่ให้มันมาเหยียบบ้างน่าจะดีครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #2337 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 03:43:40 PM »

ล่อฝรั่งก่อนเขมรดีกว่ามั๊ง อ๋อย

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #2338 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 09:32:19 PM »

หน้าแล้งแล้วเดี๋ยวก็ยิงกันอีก

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2339 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 09:35:28 PM »

ล่อฝรั่งก่อนเขมรดีกว่ามั๊ง อ๋อย
เลือกอย่างเดียวได้ป่ะ

หน้า: 1 ... 153 154 155 [156] 157 158
  พิมพ์