๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 10:24:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ Weihrauch HW100T 0.22  (อ่าน 49024 ครั้ง)
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 03:14:35 PM »

เอามารวมๆใว้ในกระทู้นี้แหละ จริงๆแล้วHW100กระบอกนี้มานอนแอ้งแม้งอยู่ที่บ้านผมนานแล้ว แต่ไม่มีเวลาเอามันมาดู

ปืนกระบอกนี้จริงๆแล้วเคยอยู่แถวโคราช  ยิ้มีเลศนัย สาเหตุที่เจ้าของใหม่เอามาโยนใว้ที่บ้านผมคือ สวยแต่รูปจูบไม่หอม ยิงเป้านึงไปโดนอีกเป้านึง
ให้เจ้าจุกยิงที่สนาม ยิงไปประมาณ10นัดจุกถึงกับเดินหนีไปเลย ยิงเอากลุ่มก็ยังไม่เป็นกลุ่ม แต่พอถอดครอบลำกล้องออก เริ่มเป็นกลุ่ม แต่ประมาณสองกำปั้น อ๋อย บู่

วันนี้เลยเอามาลองยิงวัดความเร็วดูก็พอจะเจอสาเหตุแล้ว ลูกJSB ฝาดำ18.1เกรน วิ่งอยูแค่ 795

เลยลองรื้อออกมาปรับสปริงฆ้อนตามที่พี่Thunder65 แนะนำใว้ที่หน้าแรก

อัดจนสุด ใด้มาเท่านี้ 858 fps

ลองดูกับลูกฝาแดง JSB 15.9 เกรน ใด้มาประมาณ 885

ในใจนึกอยู่แล้วว่าความเร็วประมาณนี้สำหรับลูกJSB ไม่มีทางหาความแม่นใด้แน่นอน เลยลองยิงที่10เมตรดู ใด้กลุ่มมาแบบนี้ คิดดูว่าถ้ายิงที่40-50เมตร มันจะแตกออกไปแค่ไหน อ๋อย

อีกอย่าง พอเติมลมเข้าไประดับหนึ่ง ลมจะรั่วออกมาที่รูด้านซ้ายนี้ แล้วก็จะตัดไป(ไม่ใด้รั่วออกหมดท่อนะครับ)

สงสัยต้องรบกวนนายช่างcoko ทำอุปกรณ์ วัดแรงดันเร็กกูเรเตอร์ให้ซักอันแล้วครับ  Grin ไหว้

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 03:27:48 PM »

แวะเข้ามาปาดหน้า +1 ก่อนครับ..กำลังใจ คนโมปืน... เยี่ยม เยี่ยม

ปกติปืนมันแม่นนะครับพี่ตุ๊...ชื่อเยอรมันการันตีได้ครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 03:35:51 PM »

สงสัยจะเจอเรคกูรั่วเด่ออีกกระบอก
หรือไม่ก็ไส้ในเรคสกปรกมากจนทำงานไม่สมบูรณ์ ดูในรูปนี้ซิ เครอะเลย ขนาดของไอ้เอ๋อทาน้ำมันบางๆ แรงดันยังซึม ถ้า HW100 โสแบบในรูปรับรอง  คิก คิก ขำก๊าก

หนูเดี่ยว
Jr. Member
**

คะแนน 30

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 08:16:06 PM »

ที่บ้านเราผมจะหาเจ้าเครื่องนี้จากที่ไหนได้บ้างครับ

* untitled.png (32.98 KB, 224x158 - ดู 848 ครั้ง.)
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 09:19:56 PM »

ก็พอมีอยู่ครับ แต่มันอาจจะตัวในรูป

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 07:15:35 PM »

ยังไม่หายคาใจกับเจ้า HW100กระบอกนี้ ตื่นมาก็จัดแจงรื้อออกมาจากกระเป๋าเป็นไงเป็นกันล่ะวันนี้ หิ้วกระเป๋าโน๊ตบุุ้คออกมาวางกะจะเปิดดูวิธีรื้อของฝรั่งไปด้วย ปรากฎว่า กระเป๋าโน๊ตบุ้คพลิกร่วงจากโต๊ะ
โน๊ตบุ้คไหลออกมากระแทกพื้นปูน บุบเยินเลย (ดวงดีแต่เช้าเลยวันนี้)

ปืนกระบอกนี้เจ้าของใหม่ติดตั้งอุปกรณ์เติมลมเร็วโดยการไม่ถอดท่อลม ชุดQuick fill

ก่อนรื้อก็ถอดท่อลมออกก่อน เพื่อความปลอดภัย

ออกมาแบบนี้

ถอดชุดลั่นไกด้วยการถอดน๊อตสองตัวนี้ด้วยประแจหกเหลี่ยม4mm

หน้าตาชุดลั่นไก

ชุดฆ้อนตีวาล์ว

จากนั้นถอดน๊อตสองตัวนี้เพื่อแยกส่วน

ออกมาเป็นชิ้นๆแบบนี้

หัวใจของปืนอยู่ในนี้

ส่องดูในลำกล้องด้วยความสงสัยว่าทำไมมันยิงใด้ห่วยขนาดนั้น ดันไปเจอรอยเหมือนสนิมในร่องเกลียวตรงช่วงโคนลำกล้อง
ผมพยายามจะถ่ายรูปรอยนั้นมาให้ดู แต่ถ่ายยากมาก

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 07:32:59 PM »

จัดการรูดลำ แต่รูดยังไงก็ไม่ออก

พอดีเมื่อวานนี้คุณExxx ให้เจ้าตัวนี้มา เอาใว้ขัดลำกล้อง แต่ไม่ใด้ให้ใช้บ่อยๆนะครับ

แต้มๆลูกสักหลาด แล้วดึงอยู่หลายรอบพอสมควร

ส่องดูปรากฎว่ารอยนั้นหายไปแล้ว  เยี่ยม เลยดึงรอบสุดท้ายด้วยน้ำมันFP10 เคลือบลำกล้องใว้ คราวนี้ส่องดูใหม่ โอ้...จอร์จ เงาแว้บเลย..  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หนักเข้าไปใหญ่คราวนี้ถ่ายยังไงก็ไม่ชัด

ขณะที่ดึงๆรูดๆอยู่ ปรากฏว่า ลำกล้องหมุนใด้ เอาล่ะสิ่ งงเลย สรุป น๊อตตัวหนอนที่ล๊อคลำกล้องนั้นคลายตัวออกมาเกือบสุด พอขันเข้าไป ลำกล้องหมุนตัวลงล็อคพอดี แน่นปั๋งเลย น่าจะสาเหตุใหญ่ๆที่ทำให้ยิงแล้วโดด (นั่งคิดเอาเอง)  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหนๆก็รื้อแล้ว รื้อวาล์วออกมาทำความสะอาดด้วยเลยละกัน
ถอดน๊อตสองตัวนี้

ทั้งฝาทั้งวาล์วไหลออกมาหมดเลย

โอริงตัวนี้เน่ามาก (ตัวสำคัญเลย)

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว รื้อเร็กกูเรเตอร์ออกมาทำความสะอาดด้วยเลย กลัวเป็นเหมือนในรูปคุณExxx เดี๋ยวคาใจ
แต่ก่อนถอดน๊อต มาร์คจุดใว้ด้วยนะครับ แล้วตอนคลายน๊อตออกมาให้นับรอบด้วยว่ากี่รอบ เดี๋ยวงานเข้า ผมนับใด้แปดรอบพอดีๆ

ไม่สกปรกเท่าไหร่นี่นา

เสร็จแล้วก็ประกอบกลับ ผมลืมไปว่า ไม่ใด้เตรียมโอริงมาเปลี่ยน เลยต้องประกอบโอริงตัวที่เยินๆนั้นกลับเข้าไปด้วย

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 07:55:57 PM »

พอประกอบกลับ เติมลม กางเครื่องวัดความเร็ว ติดเป้า จับลูกยัดลงแม็ก เสียบแม็ก....อ้าว!!!! เยอรมันทำขาด หรือเราทำเกิน เสียบแม็กไม่เข้า...  ตกใจ บู่ บู่

ส่องไปส่องมา สรุปใด้ว่า ตอนที่เรากวดน๊อตยันลำกล้องเข้าไป ทำให้ลำกล้องโผล่เข้ามาด้านใน แล้วตอนที่ปิดฝาครอบวาล์วห้องลม ฝาก็ไปยันกับโคนลำกล้อง เลยโผล่ออกมาเหมือนที่เห็น
เลยยัดแม็กไม่เข้า (ติดบ่านิดเดียว)

รื้ออีกรอบ จะมืดแล้วด้วย
บ่าฝาปิดตัวนี้แหละครับ

นั่งนึกอยู่นานว่าจะทำยังไงดี บุหรี่หมดไปหนึ่งมวน ปิ๊ง..!!!!  แหวนอีแปะสิ่พี่น้อง ยอมโครงปืนห่างนิดเดียว ใส่เข้าไปตรงปลายน๊อตสองตัวนี้

แต่พอประกอบ ปรากฏว่าห่างไปนิด ยัดแม็กแบบหลวมๆ เลยรื้อใหม่ ใสโอริงเข้าไปแทนแหวนอีแปะทั้งสองตัว และหาแผ่นชิมอลูมิเนียมบางๆ มารองระหว่าโครงปืนทั้งสองที่จะอัดเข้ามาหากัน
อ้ะ... พอดีเด๊ะๆ ประกอบกลับ เติมลม ใส่แมก ยิงไป5นัด 10เมตร ระยะเดียวกับวันก่อน กระสุนมันวิ่งเข้าซ้ำรูเดิมทั้ง5นัด เอาละโว้ย....ใด้เรื่องใด้ราวแล้ว

ลืมบอกไปอย่าง ตอนประกอบเร็กกูเรเตอร์กลับ ผมแอบคลายน๊อตใว้ประมาณหนึ่งเพื่อจะให้ปืนทำความเร็วเพิ่มขึ้นจากวันก่อน ทีนี้เราก็มาจูนกันที่สปริงฆ้อนกระแทกวาล์ว
เพราะรู้สึกว่าพออัดสปริงฆ้อนเข้าไปสุด แรงตีนั้นแรงจะทำให้ปืนสะเทือนมากๆ

เสร็จ เก็บของ กะว่าเสาร์หน้าไปจูนละเอียดที่สนามอีกที เก็บของไปคิดไปเรื่อยเปื่อย พักเดียว ใด้ยินเสียงลมรั่วออกจากปืน ฟี๊ดดด......
โอริงเจ้ากรรม เล่นกรูซะแล้ว .....
มันรั่วออกมารอบๆฝาปิดวาล์วลม(และทำหน้าที่ฝาปิดห้องลมด้วย)    วาล์วลมก็ต้องอยู่ในห้องลม จะพิมพ์ทำไมให้เมื่อย  ขำก๊าก
 โอริงขนาด12x1 mm ใครสั่งไวตั้นใด้ ช่วยสั่งให้ทีเท๊อะ...... จบการรายงาน ตาลายเลยวุ้ย ......  Grin ไหว้

AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:05:38 PM »

+1 ไปเลยครับ..อ.ตุ๊.....

5555 ได้รื้ออีกรอบ...เสริมความชำนาญ...อนาคตไม่แน่อาจจะเป็นหมอ  Weihrauch HW100T ด้วยนะครับ.... Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 08:29:02 PM โดย AJ_6080 » บันทึกการเข้า

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:14:03 PM »

5555 ได้รื้ออีกรอบ...เสริมความชำนาญ...อนาคตไม่แน่อาจจะเป็น  Weihrauch HW100T ด้วยนะครับ.... Grin Grin

ตกลงเยอรมันทำเกินหรือเราทำขาดวะหน่อง ผมว่าตอนนี้ปัญหาคือฝาครอบวาล์วมันเอียงเพราะโดนโคนลำกล้องยัน ใส่โอริงใหม่เข้าไปอีกกี่ตัวเดี๋ยวก็รั่วอีก คลายลำออกก็หมุนติ้วๆ กลุ่มเป็นกระด้ง
ไม่รู้ว่าพี่สิทธายิงเข้าไปใด้ไงตั้งหลายปี ...  ยิ้มีเลศนัย

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:26:00 PM »

5555 ได้รื้ออีกรอบ...เสริมความชำนาญ...อนาคตไม่แน่อาจจะเป็น  Weihrauch HW100T ด้วยนะครับ.... Grin Grin

ตกลงเยอรมันทำเกินหรือเราทำขาดวะหน่อง ผมว่าตอนนี้ปัญหาคือฝาครอบวาล์วมันเอียงเพราะโดนโคนลำกล้องยัน ใส่โอริงใหม่เข้าไปอีกกี่ตัวเดี๋ยวก็รั่วอีก คลายลำออกก็หมุนติ้วๆ กลุ่มเป็นกระด้ง
ไม่รู้ว่าพี่สิทธายิงเข้าไปใด้ไงตั้งหลายปี ...  ยิ้มีเลศนัย

เล่นชุดใหญ่เลยนะอาจารย์ตุ๊เรา ที่หลวมไม่ต้องสงสัย ต้องมาจากเสี่ยสิทธาใช้งานหลักแน่ ๆ แล้วบอกว่าใช้น้อย ถึงน้อยแต่หนักก็หลวมได้เหมือนกัน  หวังว่า HW100 รุ่นที่กำลังสั่งคงไม่ต้องถึงมืออาจารย์ตุ๊นะครับ  เยี่ยมจริง ๆ เยี่ยม

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:28:49 PM »

สงสัยต้องประกอบฝาครอบวาล์วให้เรียบสนิทก่อนที่จะไปขันเกลียวยึดลำกล้อง   เพราะตอนที่ขันเกลียวยึดลำกล้อง  ลำกล้องจะได้ไปชนกับฝาครอบพอดี  อันนี้อ่านตามที่คุณท่านถอดออกมานะครับ
AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:31:43 PM »

สงสัยต้องประกอบฝาครอบวาล์วให้เรียบสนิทก่อนที่จะไปขันเกลียวยึดลำกล้อง   เพราะตอนที่ขันเกลียวยึดลำกล้อง  ลำกล้องจะได้ไปชนกับฝาครอบพอดี  อันนี้อ่านตามที่คุณท่านถอดออกมานะครับ

รู้สึกว่าจะแหยงๆ..อ.ตุ๊นะครับน้าแม๊ก....5555

แต่คงเป็นแบบน้าแม๊กว่าไว้ครับ พี่ตุ๊..ประกอบฝาครอบวาล์วให้เรียบสนิทดีก่อนแล้วค่อยขันยึดลำกล้องครับ... เยี่ยม เยี่ยม

ปล.จะให้ชัวร์ๆ...พี่ตุ๊ต้องรื้อซัก 3 รอบครับ... Grin Grin

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:32:40 PM »

วันนี้น้าทำตัวมีประโยชน์มากเลย เดี๋ยวรื้อไหม่ ทำตามที่น้าบอก....  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:33:53 PM »

สงสัยต้องประกอบฝาครอบวาล์วให้เรียบสนิทก่อนที่จะไปขันเกลียวยึดลำกล้อง   เพราะตอนที่ขันเกลียวยึดลำกล้อง  ลำกล้องจะได้ไปชนกับฝาครอบพอดี  อันนี้อ่านตามที่คุณท่านถอดออกมานะครับ

วันนี้น้าทำตัวมีประโยชน์มากเลย เดี๋ยวรื้อไหม่ ทำตามที่น้าบอก....  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คิดเหมือนกันเลย...กำลังจะพิมพ์ แต่กลัวน้าแกงอน เลยลบซะ... ตาตุ๊ดันมาพิมพ์ต่อพอดี.. 5555555555
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 13
  พิมพ์