๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 02:25:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไม่ใช้เครื่องกวนสัญญาณมือถือกับระเบิดโจรใต้  (อ่าน 9651 ครั้ง)
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:24:22 PM »

แล้วสองบึ้ม เมื่อตะกี้  มีข่าวคราวคืบหน้าบ้างหรือยัง?

ก็คงเหมือนๆ กับนั่งที่ร้านโคกโพธิ์....แล้วบึ้มแถวหน้าโรงพัก

คือผมหมายความว่าบังคงชินแล้วม้างงงง....

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:29:23 PM »

แล้วสองบึ้ม เมื่อตะกี้  มีข่าวคราวคืบหน้าบ้างหรือยัง?

ก็คงเหมือนๆ กับนั่งที่ร้านโคกโพธิ์....แล้วบึ้มแถวหน้าโรงพัก

คือผมหมายความว่าบังคงชินแล้วม้างงงง....

หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  พี่กั๊บ นั้นมัน ระเบิด นะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน   

ข่าวคืบหน้า คือเด็กในร้าน เสือกไปเที่ยว งาน(ในสวนสาธารณะ) ด้วยครับ   โดนชก   กำลังจะไปรับครับ  อ๋อย   

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:30:37 PM »

ตอนนี้โทรติดต่อ คนในงานได้แล้ว ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  แต่ยังออกมาไม่ได้ ครับ  อาจจะเพราะตำรวจไม่ให้ออกมา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:30:55 PM »

กลัวรบกวนประชาชนในเมือง  เอามาใช้รอบนอกเมืองก็ได้ผมเห็นภาพในเฟคบุ๊คที่มีคนเอามาลง

ทหาร  ตำรวจโดนระเบิดถนนเปลี่่ยว ๆ ก็เยอะ  ถ้ามีเครื่องตัดสัญญาณเจ้าหน้าที่เหล่านั้นคงไม่เสียชีวิต  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:33:58 PM »

ตกลง ระเบิดมีทั้งหมด 3 ลูก ระเบิดลูกที่ 3 หนักที่สุด คนเจ็บ ประมาณ 7 คน ครับ

เด็กในร้านกลับมาแล้ว ครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:36:01 PM »

ระเบิด ทั้งหมด มี 3 ลูก 2ลูกแรก ขนาดระเบิด แค่ กระป๋อง เบอร์ดี้ และกระป๋อง โค๊ก  ส่วนลูกที่ 3 ใหญ่สุดทำให้มีคนเจ็บ ครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:43:39 PM »

จบการเสนอข่าว สั้น ครับ  ไหว้ 

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:45:14 PM »

สนับสนุนข่าวสั้นโดย   http://www.youtube.com/watch?v=YBUexwbXqLQ&feature=related 
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:47:12 PM »

....ไม่เพียงแต่ สภ.ปะนาเระ เท่านั้น ที่ใช้อุปกรณ์ดังกล่าว แต่ สภ.อื่นในพื้นที่ก็มีใช้เช่นกัน
ขึ้นอยู่กับการลำดับความสำคัญของผู้บังคับบัญชาว่าจะ ทุ่มงบประมาณลงไปให้มากน้อยแค่ไหน...

...แต่ที่ สภ.ปะนาเระ นั้นสามารถมองเห็นเป็นรปธรรมว่า ได้ผลเหมือนอย่างที่ได้บอกไว้แล้วข้างต้น
เพราะ ตั้งแต่ ปี 2551 หลังจากผู้กำกับฯ คนปัจจุบันเข้ามารับตำแหน่ง ยังไม่มีผู้ใต้บังคับบัญชา
เสียชีวิตจากเหตุระเบิดเลย แม้จะมีเหตุระเบิดถี่ไม่แพ้ที่อื่น...

http://www.oknation.net/blog/singslatan/2010/02/22/entry-1  (ความเห็นที่ ๑๖  น่าคิดครับ)   Cheesy

ยกมาแค่นิดเีดียว  ถ้าจะอ่านทั้งหมดกดลิงค์เข้าไปอ่านได้ครับ    หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:48:10 PM »

ลูกขนาดนั้น....วัยรุ่นทะเลาะกันรึเปล่า?

แต่พอออกสื่อ....มันอาจจะพองเป็น 15 กิโลฯ

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:56:27 PM »

ลูกขนาดนั้น....วัยรุ่นทะเลาะกันรึเปล่า?

แต่พอออกสื่อ....มันอาจจะพองเป็น 15 กิโลฯ

คงไม่ใช่วัยรุ่นหรอกครับ สร้างความปั่นป่วน มากกว่า

สงสัยลูกที่ 3 ครับพี่ ว่า กี่กิโล   หัวเราะร่าน้ำตาริน 
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:13:32 PM »

หาร้าน น้ำชานั้งกินโรตี ดีกว่าครับ   Grin   ไปแระ คร้าบบบบ   Grin
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:14:31 PM »

ลืมบอกครับ เครื่องกวน น่ะผม มีตัวกวน  ครับ แต่เป็น กวนตรีน ครับ  คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 09:23:27 PM โดย แพะตาไฟ » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 09:33:52 AM »

ลืมบอกครับ เครื่องกวน น่ะผม มีตัวกวน  ครับ แต่เป็น กวนตรีน ครับ  คิก คิก คิก คิก

เป็นแบบติดตายตัว... ถอดออกไม่ได้ด้วยสิครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...บังครับ... รบกวนอัพเดทข่าวด้วยครับ... ไหว้
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 09:47:44 AM »

ต้องขอ อภัย ด้วยนะครับ

ความจริง ย่อมเป็นความจริงอยู่วันยังค่ำ  ผมรู้ ว่า หลายๆท่าน มีความคิด ที่ดีกว่า  ที่ เจ้าหน้าที่ กระทำอยู่  ผมในฐานะของ ประชาชนคนนึง หาได้มียศ ตำแหน่งใดๆ ไม่
เพียงแต่ ผมเห็น ความ ลำบากของ เจ้าหน้าที่ของรัฐ ในการปฎิบัติงาน ในสถานที่จริง ที่ผ่านมา 

การระเบิดในแต่ ละครั้ง ถึงแม้ว่า ผมเอง ไม่ได้โดนโดยตรงแต่ก็มีผลกระทบ ทางด้านเศษฐกิจทุกครั้งไป 

เจ้าหน้าที่ทุกวันนี้ พวกเค้าเองผมมองว่า เค้าก็ต้องการทางออกที่ดีที่สุด ไม่มีใครอยากถือปืน ส่องปลายลำกล้อง มาทางประชาชน หรอกครับ
พวก เค้าเองก็ ต้อง ทำตามกฎหมาย และสิทธิ ที่เค้ามีอย่างเต็มที่  แต่สิทธิ นั้นๆต้องอยู่ภายใต้ ความมีคุณธรรม ความเป็นกลาง และ ความสมานฉันฑ์ ของชาวบ้าน
เจ้าหน้าที่ ต้องเหนื่อยใจ กับการปฎิบัติหน้าที่ ของตนภายใต้ ความไม่พอใจของชาวบ้านในบางครั้ง   ทั้งๆที่ ทุกครั้งเจ้าหน้าที่เห็น ความสำคัญของชาวบ้าน เป็นที่ตั้ง ( กลืนไม่เข้าคายไม่ออก) 

กลับมาเรื่อง ตัวตัดหรือกวนสัญญาณนิดนึงครับ

เรื่องจริงก็ไม่สามารถทำเช่นนั้นได้  เหตุผล ก็คือ สร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้าน  ยกตัวอย่างนะครับ  บ้านทุกหลังที่ติดถนนใหญ่ 95% จะเป็น อาคารร้านค้า /หน่วยงานของรัฐ  ซึ่งแน่นอน ครับ เมื่อมีการตัดสัญญาณครั้งใด
ย่อมส่งผล ต่อประชาชน แน่นอน  การติดตั้งเรื่องพวกนี้ ในขณะลาดตระเวน ซึ่ง การลาดตระเวน นั้น มีกลุ่มทหาร หลายๆกลุ่ม  ซึ่งหมายความว่า จะต้อง กวนสัญญาณ ทุกๆ 1ชั่วโมงเป็นอย่างน้อย 

เครื่องตัดสัญญาณ จึงใช้ได้แค่ การตัดสัญาณ ในขณะที่เกิดเหตุแล้วเท่านั้น  เพื่อป้องกันการระเบิดซ้ำสอง มันคือการรักษาชีวิต ของเจ้าหน้าที่ ที่เข้าไปปฎิบัติหน้าที่  แต่ ไม่ได้หมายความว่า ชาวบ้านจะพอใจนะครับ
ยกตัวอย่าง เช่น  อ. โคกโพธิ์เกิดเหตุการณ์ระเบิด ขึ้นมา  ญาติพี่น้องของผู้ที่อาศัยอยู่ใน อ.โคกโพธิ์ เมือได้ยินข่าวก็ต้องโทรหาญาติ เพราะความเป็นห่วง   แต่เนื่องจาก อ.โคกโพธิ์ถูกตัดสัญาณ  ก็ไม่สามารถโทรได้
 คิดว่า ญาติพี่น้อง เค้าจะคิดอย่างไร ครับ  จะมีใครเห็นด้วยกับการตัดสัญญาณ หรือกวนสัญญาณ    ในตอนนั้น    เห็นมั้ยครับ เจ้าหน้าที่ ไม่ตัดสัญญาณก็อาจตาย เมื่อตัดแล้วก็โดนด่า จะมีใครซักกี่คน ที่เข้าใจหัวอกของเจ้าหน้าที่ ผู้ปฎิบัติงาน ภาคสนามจริงๆบ้าง

ซาบซึ้งในน้ำใจไมตรี และความห่วงใยที่มีต่อ จนท.ทุกนาย

ขอขอบคุณแทนพวกเขาเหล่านั้นด้วยครับ ไหว้

+ให้ท่านแพะตาไฟครับ

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์