๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 10:38:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไม่ใช้เครื่องกวนสัญญาณมือถือกับระเบิดโจรใต้  (อ่าน 9646 ครั้ง)
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:13:24 PM »

ผมสงสัยว่าระเบิดที่โจรใต้ใช้ ส่วนใหญ่จะสั่งจุดชนวนจากโทรศัพท์

ทำไมทหารเวลาเคลื่อนย้ายไปไหน ไม่หาเครื่องตัดสัญญาณโทรศัพท์ที่กินเนื้อที่เป็นบริเวณนั้นๆมาใช้ล่ะครับ 

ติดในรถละเครื่อง พอใกล้ถึงระเบิด โทรศัพท์ที่อยู่ในวงจรก็จะถูกรบกวนสัญญาณ ทำให้ใช้ไม่ได้ ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:19:43 PM »

เดี๋ยวนี้มันใช้ระบบส่งโทน DTMF จากวิทยุสื่อสารเป็นตัวจุดชนวนครับ  .......   ป้องกันยาก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:29:11 PM »

ถ้าเป็นตัวนี้รัศมีทำการ Jamming radius 30feet ตีง่ายๆว่า 10 เมตร ผมว่าน้อยไปหน่อยนะครับ
ยิ่งลองนึกถึงการที่อยู่บนยานพาหนะที่กำลังเคลื่อนที่มันคาบลูกคาบดอกกะระยะที่คนกดมือถือ
จะทำการได้นะครับบางทีอาจไม่ทันการคือคนร้ายคะเณความเร็วรถไว้ให้ระเบิดพอดีจุดที่ฝังระเบิดไว้
แต่รัศมีทำการของตัวนี้ยังไม่ถึง ระเบิดก็ทำงานได้จังหวะพอดีที่รถวิ่งถึงจุดซ่อนระเบิด ยังไม่น่าจะหลบรัศมีพ้นด้วยครับ

กรณีเดินเท้า ระยะสิบเมตรนี่ผมก็ว่ายังไม่ปลอดภัยเท่าไหร่ ถ้าได้ตัวที่แรงๆ รัศมีสักร้อยเมตรผมว่าใช้ได้เลยนะครับ

จริงๆ จนท. เขาก็อาจจะมีใช้อยู่แล้วก็ได้ อาจสัญญาญแรงกว่านี้ก็ได้ ก็เคยได้ยินข่าวอยู่ว่ามีการตัดสัญญาญมือถือ

ส่วนตัวนี้ผมว่าก็น่าใช้กรณีติดอยู่กับที่ในสถานที่ต้องการจำกัดคนมักง่ายชอบโทร ชอบรับโทรศัพท์พร่ำพรื่อไม่มีมารยาทได้
เช่น...โรงหนัง ห้องประชุม หรือสถานที่ใดๆ ที่ต้องการความเงียบสงบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 02:03:26 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:30:36 PM »

โจร มันก็พัฒนา ในด้านชั่วๆของมันไปมาก

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:34:48 PM »

ผมสงสัยว่าระเบิดที่โจรใต้ใช้ ส่วนใหญ่จะสั่งจุดชนวนจากโทรศัพท์

ทำไมทหารเวลาเคลื่อนย้ายไปไหน ไม่หาเครื่องตัดสัญญาณโทรศัพท์ที่กินเนื้อที่เป็นบริเวณนั้นๆมาใช้ล่ะครับ  

ติดในรถละเครื่อง พอใกล้ถึงระเบิด โทรศัพท์ที่อยู่ในวงจรก็จะถูกรบกวนสัญญาณ ทำให้ใช้ไม่ได้ ไหว้

ปกติ มันมีทั้งเครื่องกวนสัญญาณมือถือ และ วิทยุ ครับ   จะใช้ ในกรณี ที่มีการระเบิด แล้ว แต่ใช้ในกรณี กันระเบิด รอบที่ 2  (ระเบิดซ้ำ)

แต่ถ้าในกรณีใช้ตลอดเวลา  มือถือชาวบ้าน ที่อยู่ในระแวกนั้น ก็จะใช้การไม่ได้   เท่ากับว่า สร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้านอีกครับ  
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:36:31 PM »

จริงอย่างที่บังว่า !

ไร้คำกล่าว............................................
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:39:53 PM »

คงไม่ได้หมายถึงให้ติดแล้วเปิดสัญญาญแจมกันตลอด เอาแค่ติดรถขณะวิ่งไปมาตอนลาดตระเวณหรือคุ้มครองครู พระ
แล้วเปิดสัญญาญแจมกันรอบตัวได้สักรัศมีที่ปลอดภัยก็พอแล้ว ไม่ได้ทำให้ชาวบ้านเดือดร้อนหรอก

ใช่จะเปิดกันพร่ำเพรื่อเสียเมื่อไหร่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:51:42 PM »

คงไม่ได้หมายถึงให้ติดแล้วเปิดสัญญาญแจมกันตลอด เอาแค่ติดรถขณะวิ่งไปมาตอนลาดตระเวณหรือคุ้มครองครู พระ
แล้วเปิดสัญญาญแจมกันรอบตัวได้สักรัศมีที่ปลอดภัยก็พอแล้ว ไม่ได้ทำให้ชาวบ้านเดือดร้อนหรอก

ใช่จะเปิดกันพร่ำเพรื่อเสียเมื่อไหร่

ทหาร ตำรวจ ไม่ได้ ลาดตระเวน กันในเมือง ในเขตชุมชน หรอ ครับ 

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:52:47 PM »

บังก็ว่าถูกอีก !

ไร้คำกล่าว............................................
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:54:44 PM »

นี้เรา กำลัง สนทนา ในเรื่อง"ที่เกิดขึ้นจริงๆที่ผ่านมา" หรือเพียงแค่ วิจารณ์ว่า "น่าจะทำ" ครับ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:59:02 PM »

ทหาร ตำรวจ ไม่ได้ ลาดตระเวน กันในเมือง ในเขตชุมชน หรอ ครับ  

ก็พาติดตัวไปในทีมซิครับจะในเมือง ในป่า ที่ไหนก็ได้ครับถ้ามันแจมได้

ประเด็นจะเป็นตัวไหน หรือหมายถึงตัวในภาพนี้มันก็ไม่ใหญ่ไม่หนักมาก ส่วนการจะใช้/ไม่ใช้ ที่ไหน ใช้ยังไง
คงอยู่ที่เจ้าหน้าที่ครับ ขอให่มันเป็นเครื่องมือที่มีประสิทธิภาพเถอะ เรื่องการใช้มันคงไม่ใช่ปัญหา

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 02:13:44 PM »

เขามีครับ  แรงจัดด้วย 
ผมไปขายผลไม้ที่งานลอยกระทงที่สามจังหวัด (ตอนไปเยียม ผบ.ครับ เอาผลไม้ไปขายด้วย หาค่าน้ำมัน..)

ล็อกรถปิดด้วยรีโมท.... แล้วนายอำเภอก็มาถึง.....  พร้อมด้วยรถตัดสัญญาณวิทยุ 

นาทีนั้น ทุกอย่างที่เป็นคลื่นวิทยุจะใช้ไม่ได้

และผม จำเป็นต้องเปิดประตูรถ.... ก็เลยเสียบกุญแจ...

แม่เจ้าประคุณเอ๊ย  คนหันมามองกันทั้งงาน.... ต้องเปิดฝากระโปรงถอดขั้วแบ็ตฯ

รุ่งเช้า ......ผัวครูแมว ก็เป็นที่รู้จักกันทั่ว  อ๋อย  อ๋อย

แต่ความเดือดร้อนของชาวบ้านก็ไม่ใช่ย่อย

ลาดตระเวณร้อยครั้ง อาจจะเจอกรณีโจรใช้คลื่นวิทยุสั่งจุดระเบิดแค่ครั้งเดียว  แต่ชาวบ้านเดือดร้อนทั้งร้อยครั้ง

นั่นหมายถึง  ระเบิดของโจร ทำงานได้ผลร้าวลึกในจิตใจของมวลชน     โดยที่ระเบิดไม่ต้องจุด.....
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 02:32:53 PM »

ก็พาติดตัวไปในทีมซิครับจะในเมือง ในป่า ที่ไหนก็ได้ครับถ้ามันแจมได้

ประเด็นจะเป็นตัวไหน หรือหมายถึงตัวในภาพนี้มันก็ไม่ใหญ่ไม่หนักมาก ส่วนการจะใช้/ไม่ใช้ ที่ไหน ใช้ยังไง
คงอยู่ที่เจ้าหน้าที่ครับ ขอให่มันเป็นเครื่องมือที่มีประสิทธิภาพเถอะ เรื่องการใช้มันคงไม่ใช่ปัญหา

พี่พูดยังกะว่า ทหาร ที่ลาดตระเวน ในเมือง มีแค่ วันละ 1 ทีม    อย่างนั้นแหละครับ  วันๆ วิ่งกันให้ ควั๊ก 

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 02:41:05 PM »

นี้เรา กำลัง สนทนา ในเรื่อง"ที่เกิดขึ้นจริงๆที่ผ่านมา" หรือเพียงแค่ วิจารณ์ว่า "น่าจะทำ" ครับ

Cheesy
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 02:59:22 PM »

พี่พูดยังกะว่า ทหาร ที่ลาดตระเวน ในเมือง มีแค่ วันละ 1 ทีม    อย่างนั้นแหละครับ  วันๆ วิ่งกันให้ ควั๊ก 

วันก่อนกลับบ้านที่ปัตตานี เหมือนกับที่บังว่า วิ่งเข้าถนนเส้นใหนก็เจอทหาร-ตำรวจ ลาดตระเวณ ยังกับหนังสงคราม ขำก๊าก

หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์