๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 04:07:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำอย่างไรดีกับนายทะเบียนฯ  (อ่าน 83120 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #225 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:31:15 AM »

..นายทะเบียนผู้ใจดี๊ใจดีของผม(และชาวปืนผู้อยู่ในท้องที่ของท่าน หุหุ) หวังว่าในระยะปีสองปีนี้ท่านคงไม่ย้าย ปีหน้าฟ้าใหม่มีเงินมีทองกะว่าจะเอา.357หรือไม่ก็.45ซักตัว.. เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
alexis-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #226 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 07:16:31 PM »

ก่อนอื่นผมต้องขอแนะนำตัวก่อน ครับ ผมเป็นข้าราชการพลเรือนสามัญสังกัดกระทรวงสาธารณสุข  อายุ 35 ปี ครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้เข้าร่วมโครงการซื้ออาวุธปืน ของ สน.สก.นี่แหละครับ เป็นปืนขนาด .45
ตอนนี้ปืนก็มารออยู่แล้ว รอ พรบ.ฉุกเฉิน รอสถานการณ์คลี่คลายก็น่าจะจ่ายได้  ผมก็เลยดำเนินเรื่องตามใบแจ้งหนี้ของ สน.สก. คือ ขอใบรับรองความประพฤติ
จากหัวหน้า และเขียน ป.1 , ปค.14 เพื่อยื่นนายทะเบียนตามขั้นตอนปกติ.... คิดว่า ขอ ป.3 แล้วถึงจะจ่าย 90% ที่เหลือคงเรียบร้อย..รับปืนช่วงหลังสงกรานต์
วันนี้พอได้หนังสือรับรองจากผู้บังคับบัญชา+เอกสารอื่นๆ เรียบร้อย ก็เอาไปยื่นที่งานทะเบียนอาวุธปืน ที่อำเภอท้องที่ตามปกติ...อีกนั่นแหละครับ
เรื่องของเอกสารนี่ผมคิดว่า น่าจะครบครับ เพราะผมเคยขอ ป.3 ขนาด 9 มม.เมื่อ 2 ปีก่อน ก็เรียบร้อยดีใช้เวลา 2 อาทิตย์
นายทะเบียนก็เซ็นต์ให้  เจ้าหน้าที่หน้าห้องก็โทรตามให้ไปรับเรียบร้อยน่าชื่นชมมาก(ความเห็นของผมในขณะนั้น)

แต่ว่า....รอบนี้
พอผมยื่นเอกสารปั๊บ จนท.ที่รับเรื่องก็จำได้
จนท. : หวัดดีค่ะ วันนี้มาอะไรค๋ะ
ผม : หวัดดีครับพี่ครับ คือผมมายื่น ป.1 ว่าจะขอ ป.3 ครับ
จนท.: เอ....น้องเคยมาครั้งนึงแล้วนี่(ความจำดีมาก 2 ปียังจำได้แสดงว่า มีคนมาขอไม่บ่อยนัก)จะขอปืนอะไร ขนาดใหนเหรอ
ผม : (กล้าๆ กลัวๆ) .45 ครับพี่ พอดีจองปืนโครงการไว้
จนท. : โนๆๆๆๆๆ ไม่ได้หรอกน้อง(เริ่มคิ้วขมวด) ขนาด .45 นายคนนี้ไม่ให้เด็ดขาด เชื่อพี่ ไม่ต้องเขียนขอมาหรอก ยังงัยๆ นายก็ไม่ให้ ถ้าเป็นนายคนก่อนนี่ไม่แน่
           แกเซ็นต์ง่าย แต่คนนี้ไม่ได้เด็ดขาด เคยมีคนขอไปคนนึงขนาดว่าเค้าเป็นนักกีฬา ยังต้องมีโล่ มีรางวัล มีหนังสือรับรองมาคุยตั้งนาน 4-5 เดือน ถึงจะได้
           แถมยังต้องมีหลักทรัพย์ มีสมุดบัญชี มีเงินเท่าไหร่ๆ แนบอีก  อีกอย่าง .45 นี้เป็นอาวุธสงคราม อาวุธร้ายแรง นายเค้าไม่เซ็นต์ให้แน่ๆ 
          เชื่อพี่ ยังงัยๆ ก็ไม่ได้เด็ดขาด   ขนาดน้องพี่เป็นนายช่างฯชำนาญการ อยากได้พี่ยังไม่ให้มันขอเลย
ผม : (เหงื่อตก เพราะร้อนใจ+อากาศก็ร้อน) อ่า........  (เอ...เราไม่ได้มาขอ ป.12 นี่นา มันต้องขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย)
จนท. : นี่มันมีหนังสือ.... บอกไว้อยู่ว่า ขนาด .45 เนี่ย เค้าไม่ให้ออกให้ประชาชนทั่วไปเดี๋ยวพี่หาให้ดู
 ผม  :  (ซีด)เป็น พรบ. เหรอครับ หรือเป็นหนังสือสั่งการ
จนท. : ไม่ใช่ พรบ. แต่เป็นหนังสือ...ของกระทรวง....เดี๋ยวๆๆ พี่หาให้ดู(ยกตำรา 3 เล่มมาเปิด)
ผม  : งั้นผมขอดูหน่อยได้มั๊ยครับ
จนท. : น้องเป็นอะไร
จนท.  ??!!!?Huh(อึ้ง)  อะไรนะครับพี่
จนท. : น้องเป็นอะไร เป็นตำรวจรึว่าทหาร
ผม  : อ่า...เป็นข้าราชการพลเรือน อ่า....เป็น จนท.สาสุขครับ
จนท. Sadเปิดหนังสือไปด้วยส่ายหัวไปด้วย) ไม่ได้หรอกน้อง นายแกจะให้เฉพาะตำรวจรึไม่ก้อทหาร   เอางี้ ถ้าอยากจะยื่นก็ยื่นไว้เลย เดี๋ยวพี่จะเสนอให้
         แล้วนายแทงเรื่องออกมาพี่จะถ่ายเอกสาร หนังสือที่ว่าให้  .....ไม่ได้เปิดนานแล้วไม่รู้ว่ามันอยู่เล่มใหน ....อยู่แถวๆ นี้แหละ
ผม  :   งั้นผมยื่น ป.1 ไว้ก่อนนะครับ เดี๋ยวถ้านานแทงเรื่องออกมายังงัยผมจะได้เอาไปอ้างอิงไว้ขอเงินคืนครับ
          (จริงๆ แล้วไม่ได้คิดจะเอาไว้ไปทำเรื่องขอเงินคืนนะครับ แต่จะเอาไว้เป็นหลักฐานในชั้นอุทรณ์)

ไม่ทราบเคสของผมท่านใดพอจะมีคำแนะนำให้ผมได้บ้างครับว่าผมต้องทำงัยต่อ
คือ ไม่อยากทำใจครับ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าทุกความเห็นเป็นอย่างสูงครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #227 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 07:45:55 PM »

ยื่นแล้วก็ติดตามผลครับ
ถ้านายทะเบียนฯจะไม่อนุญาต ก็ควรแจ้งเราก่อนว่าจะไม่อนุญาตด้วยเหตุผลอะไร ขัดพ.ร.บ.อาวุธปืนฯข้อไหน เราจะได้โต้แย้งได้
ทั้งนี้เป็นไปตามวิ.ปกครองฯ มาตรา 30
แล้วถ้าจะไม่อนุญาตก็ต้องทำเป็นหนังสือแจ้งให้เราทราบตามวิ.ปกครองมาตรา 37
ถึงตอนนั้นก็อุทธรณ์ต่อมท.1 โดยยื่นผ่านกลับไปทางนายทะเบียนฯนั่นแหละครับ
ดูหนังสือกรมการปกครองที่แนบ...พิมพ์ไปให้จนท.ก็ได้ครับ ..บอกจะได้ชกตรงๆ ไม่ต้องอ้อมค้อม
สพป. ช่วยให้คำแนะนำเรื่องแนวทางและร่างเอกสารให้ได้ครับ ถ้าเปิดเผยข้อมูลและร้องขอมา

alexis-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #228 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 09:26:31 PM »

หวังว่าผมคงจะไม่โดนวิชามารครับ
ไว้หลังสงกรานต์จะมาแจ้งความคืบหน้า ครับ เศร้า
ฟลุค รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #229 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 11:28:14 PM »

กระทู้คงกระพัน อ่านแล้วได้ความรู้และข้อคิดมากมาย(แต่ต้องอ่านทุกหน้านะ)

ใ้ช้แรงน้อย ๆ ใช้สมองเยอะ ๆ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #230 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 12:47:44 AM »

ก่อนอื่นผมต้องขอแนะนำตัวก่อน ครับ ผมเป็นข้าราชการพลเรือนสามัญสังกัดกระทรวงสาธารณสุข  อายุ 35 ปี ครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้เข้าร่วมโครงการซื้ออาวุธปืน ของ สน.สก.นี่แหละครับ เป็นปืนขนาด .45
ตอนนี้ปืนก็มารออยู่แล้ว รอ พรบ.ฉุกเฉิน รอสถานการณ์คลี่คลายก็น่าจะจ่ายได้  ผมก็เลยดำเนินเรื่องตามใบแจ้งหนี้ของ สน.สก. คือ ขอใบรับรองความประพฤติ
จากหัวหน้า และเขียน ป.1 , ปค.14 เพื่อยื่นนายทะเบียนตามขั้นตอนปกติ.... คิดว่า ขอ ป.3 แล้วถึงจะจ่าย 90% ที่เหลือคงเรียบร้อย..รับปืนช่วงหลังสงกรานต์
วันนี้พอได้หนังสือรับรองจากผู้บังคับบัญชา+เอกสารอื่นๆ เรียบร้อย ก็เอาไปยื่นที่งานทะเบียนอาวุธปืน ที่อำเภอท้องที่ตามปกติ...อีกนั่นแหละครับ
เรื่องของเอกสารนี่ผมคิดว่า น่าจะครบครับ เพราะผมเคยขอ ป.3 ขนาด 9 มม.เมื่อ 2 ปีก่อน ก็เรียบร้อยดีใช้เวลา 2 อาทิตย์
นายทะเบียนก็เซ็นต์ให้  เจ้าหน้าที่หน้าห้องก็โทรตามให้ไปรับเรียบร้อยน่าชื่นชมมาก(ความเห็นของผมในขณะนั้น)

แต่ว่า....รอบนี้
พอผมยื่นเอกสารปั๊บ จนท.ที่รับเรื่องก็จำได้
จนท. : หวัดดีค่ะ วันนี้มาอะไรค๋ะ
ผม : หวัดดีครับพี่ครับ คือผมมายื่น ป.1 ว่าจะขอ ป.3 ครับ
จนท.: เอ....น้องเคยมาครั้งนึงแล้วนี่(ความจำดีมาก 2 ปียังจำได้แสดงว่า มีคนมาขอไม่บ่อยนัก)จะขอปืนอะไร ขนาดใหนเหรอ
ผม : (กล้าๆ กลัวๆ) .45 ครับพี่ พอดีจองปืนโครงการไว้
จนท. : โนๆๆๆๆๆ ไม่ได้หรอกน้อง(เริ่มคิ้วขมวด) ขนาด .45 นายคนนี้ไม่ให้เด็ดขาด เชื่อพี่ ไม่ต้องเขียนขอมาหรอก ยังงัยๆ นายก็ไม่ให้ ถ้าเป็นนายคนก่อนนี่ไม่แน่
           แกเซ็นต์ง่าย แต่คนนี้ไม่ได้เด็ดขาด เคยมีคนขอไปคนนึงขนาดว่าเค้าเป็นนักกีฬา ยังต้องมีโล่ มีรางวัล มีหนังสือรับรองมาคุยตั้งนาน 4-5 เดือน ถึงจะได้
           แถมยังต้องมีหลักทรัพย์ มีสมุดบัญชี มีเงินเท่าไหร่ๆ แนบอีก  อีกอย่าง .45 นี้เป็นอาวุธสงคราม อาวุธร้ายแรง นายเค้าไม่เซ็นต์ให้แน่ๆ 
          เชื่อพี่ ยังงัยๆ ก็ไม่ได้เด็ดขาด   ขนาดน้องพี่เป็นนายช่างฯชำนาญการ อยากได้พี่ยังไม่ให้มันขอเลย
ผม : (เหงื่อตก เพราะร้อนใจ+อากาศก็ร้อน) อ่า........  (เอ...เราไม่ได้มาขอ ป.12 นี่นา มันต้องขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย)
จนท. : นี่มันมีหนังสือ.... บอกไว้อยู่ว่า ขนาด .45 เนี่ย เค้าไม่ให้ออกให้ประชาชนทั่วไปเดี๋ยวพี่หาให้ดู
 ผม  :  (ซีด)เป็น พรบ. เหรอครับ หรือเป็นหนังสือสั่งการ
จนท. : ไม่ใช่ พรบ. แต่เป็นหนังสือ...ของกระทรวง....เดี๋ยวๆๆ พี่หาให้ดู(ยกตำรา 3 เล่มมาเปิด)
ผม  : งั้นผมขอดูหน่อยได้มั๊ยครับ
จนท. : น้องเป็นอะไร
จนท.  ??!!!?Huh(อึ้ง)  อะไรนะครับพี่
จนท. : น้องเป็นอะไร เป็นตำรวจรึว่าทหาร
ผม  : อ่า...เป็นข้าราชการพลเรือน อ่า....เป็น จนท.สาสุขครับ
จนท. Sadเปิดหนังสือไปด้วยส่ายหัวไปด้วย) ไม่ได้หรอกน้อง นายแกจะให้เฉพาะตำรวจรึไม่ก้อทหาร   เอางี้ ถ้าอยากจะยื่นก็ยื่นไว้เลย เดี๋ยวพี่จะเสนอให้
         แล้วนายแทงเรื่องออกมาพี่จะถ่ายเอกสาร หนังสือที่ว่าให้  .....ไม่ได้เปิดนานแล้วไม่รู้ว่ามันอยู่เล่มใหน ....อยู่แถวๆ นี้แหละ
ผม  :   งั้นผมยื่น ป.1 ไว้ก่อนนะครับ เดี๋ยวถ้านานแทงเรื่องออกมายังงัยผมจะได้เอาไปอ้างอิงไว้ขอเงินคืนครับ
          (จริงๆ แล้วไม่ได้คิดจะเอาไว้ไปทำเรื่องขอเงินคืนนะครับ แต่จะเอาไว้เป็นหลักฐานในชั้นอุทรณ์)

ไม่ทราบเคสของผมท่านใดพอจะมีคำแนะนำให้ผมได้บ้างครับว่าผมต้องทำงัยต่อ
คือ ไม่อยากทำใจครับ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าทุกความเห็นเป็นอย่างสูงครับ

เป็นข้าราชการด้วยกัน...

ถ้าหากท่านนายทะเบียนไม่ออกใบอนุญาตให้...

ลองขอพบและชี้แจงกับท่านดูก่อนสิครับ...

อำเภอที่ผมทำงานอยู่ ก็มีชื่อเสียงว่าไม่ยอมออกใบป.๓สำหรับ .๓๕๗ และ .๔๕ เหมือนกัน (มีเพื่อนสมาชิกเวปนี้อ้างด้วยว่าต้องให้เงินใต้โต๊ะจึงจะได้)...

เพื่อนผมเป็นข้าราชการสาธารณสุขก็ขอ .๔๕ (เป็นปืนกระบอกที่ ๕) ...

ปลัดอาวุโสบอกว่าไม่ได้แน่ อย่างไรก็ไม่ได้...

เพื่อนผมเขาขอเข้าพบนายทะเบียนชี้แจงเหตุผล...

สุดท้ายอาทิตย์เดียวป.๓ ก็ออกครับ... Cheesy
saha
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #231 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 09:58:48 AM »

ตามที่หมอรุธว่าเลยครับ  จะอนุญาตง่ายๆ ก็จะเสียฟอร์ม........
ต้องขอหนังสือชี้แจงบ้าง(ทั้งๆ ที่เขียนไว้ใน ป. 1 แล้ว)  ต้องเรียกไปชี้แจงบ้าง  ประมาณว่าเอาไว้ใช้อธิบายนาย คิก คิก

....ปืนไม่มีดีหรือเลว  อยู่ที่คนใช้ว่าเป็นคนเลวหรือคนดี....
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #232 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 11:36:14 AM »

ตามที่หมอรุธว่าเลยครับ  จะอนุญาตง่ายๆ ก็จะเสียฟอร์ม........
ต้องขอหนังสือชี้แจงบ้าง(ทั้งๆ ที่เขียนไว้ใน ป. 1 แล้ว)  ต้องเรียกไปชี้แจงบ้าง  ประมาณว่าเอาไว้ใช้อธิบายนาย คิก คิก

เคยเจอมาล่ะสิ... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ลูกโม่
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #233 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 07:38:03 PM »

ดี ครับ ดี

วอน ผู้มี อำนาจอย่ามองประชาชนคนธรรมดาเป็นคนที่ด้อยกว่าเลยครับ

ภาษีจากพวกเขาทั้งนั้นให้ท่านได้กินอยู่

อย่าทำแบบ ถามคำตอบคำ พูดจา ไม่มีความไพเราะ แถม กระแทกกระทั้น

เหมือนกับ ประชาชนเป็นคนที่ด้อยกว่า

มันไม่ไดนะครับ

หนีดีกว่าสู้ สู้ดีกว่าเจ็บ เจ็บดีกว่าติดคุก ติดคุกดีกว่าตาย............(อ.พนมเทียน)

"แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #234 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 07:47:24 PM »

ขอขอบคุณสมาชิกที่ร่วมสู้ ฟ้องศาลปกครองเรื่องนายทะเบียนฯ ปฏิบัติหน้าที่ล่าช้า  ไหว้
ขออัพเดทข้อมูลที่ทราบมาเมื่อเมื่อต้นเมษา ๕๓ นี้ .... กรมการปกครองตอบศาลว่า.........

.......ขอเรียนว่า กรมการปกครองได้ตรวจสอบข้อกฎหมาย/ระเบียบ/คำสั่งที่เกี่ยวข้องกับการปฎิบัติราชการเพื่อประชาชนเกี่ยวกับงานทะเบียนอาวุธปืนแล้วปรากฏว่า กระทรวงมหาดไทยมิได้มีการออกระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการปฏิบัติราชการเพื่อประชาชนเกี่ยวกับงานทะเบียนอาวุธปืนแต่อย่างใด และในกรณีที่มีผู้มายื่นคำร้องขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน นายทะเบียนอาวุธปืนประจำท้องที่จะต้องถือปฏิบัติตามพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดี พ.ศ. ๒๕๔๖ เกี่ยวกับระยะเวลาการพิจารณาอนุญาตหรือการไม่อนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน......

ว่าตามนี้ก็ดีครับ.....เพราะต้องตอบภายใน ๑๕ วันตามมาตรา ๓๘ .......

มาตรา ๓๗   ในการปฏิบัติราชการที่เกี่ยวข้องกับการบริการประชาชนหรือติดต่อประสานงานในระหว่างส่วนราชการด้วยกัน ให้ส่วนราชการกำหนดระยะเวลาแล้วเสร็จของงานแต่ละงานและประกาศให้ประชาชนและข้าราชการทราบเป็นการทั่วไป ส่วนราชการใดมิได้กำหนดระยะเวลาแล้วเสร็จของงานใดและ ก.พ.ร. พิจารณาเห็นว่างานนั้นมีลักษณะที่สามารถกำหนดระยะเวลาแล้วเสร็จได้ หรือส่วนราชการได้กำหนดระยะเวลาแล้วเสร็จไว้ แต่ ก.พ.ร.เห็นว่าเป็นระยะเวลาที่ล่าช้าเกินสมควร ก.พ.ร.จะกำหนดเวลาแล้วเสร็จให้ส่วนราชการนั้นต้องปฏิบัติก็ได้
          ให้เป็นหน้าที่ของผู้บังคับบัญชาที่จะต้องตรวจสอบให้ข้าราชการปฏิบัติงานให้แล้วเสร็จตามกำหนดเวลาตามวรรคหนึ่ง
          มาตรา ๓๘   เมื่อส่วนราชการใดได้รับการติดต่อสอบถามเป็นหนังสือจากประชาชนหรือจากส่วนราชการด้วยกันเกี่ยวกับงานที่อยู่ในอำนาจหน้าที่ของส่วนราชการนั้น ให้เป็นหน้าที่ของส่วนราชการนั้น ที่จะต้องตอบคำถามหรือแจ้งการดำเนินการให้ทราบภายในสิบห้าวันหรือภายในกำหนดเวลาที่กำหนดไว้ตามมาตรา ๓๗
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2010, 07:52:43 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #235 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 08:05:35 PM »

เรียนถามพี่ธำรงครับ
หลังจากที่เราทำหนังสือชี้แจงเหตุผลฯ ไปให้นายทะเบียนแล้ว แต่ยังไม่ได้รับการตอบกลับ อีกกี่วันเราถึงจะทำหนังสือ
ทวงถามครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #236 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 09:05:39 PM »

เรียนถามพี่ธำรงครับ
หลังจากที่เราทำหนังสือชี้แจงเหตุผลฯ ไปให้นายทะเบียนแล้ว แต่ยังไม่ได้รับการตอบกลับ อีกกี่วันเราถึงจะทำหนังสือ
ทวงถามครับ

ตัวผมเองให้เวลาจนท.อยู่พอควร กทม.มีประกาศขั้นตอนและระยะเวลาการออกป.3ไว้ 30 วัน เกินก็ทำหนังสือถาม
ถามแล้ว 15 วันไม่ตอบก็ถามใหม่ อ้างถึงที่ถามไว้เดิมด้วย

แล้วถ้าเกิน 90 วัน ผมฟ้องศาลปกครองครับ ...
ตามนัยคำสั่งของศาลปกครองสูงสุดที่ 260/2546 ถ้าไม่มีการออกระเบียบกำหนดเป็นอย่างอื่น ... เกิน 90 วัน ถือว่าปฏิบัติหน้าที่ล่าช้า
มท.1 ก็เคยโดนศาลสั่งให้ปฏิบัติหน้าที่ให้แล้วเสร็จภายใน 15 วันมาแล้ว  คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2010, 09:08:15 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #237 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 09:08:25 PM »

มาช่วย "ขุด"ด้วยคนครับ .........

เป็นอีกปัญหา ที่มีมาช้านาน(และคาดว่าจะเป็นไปอีกนาน)

แต่ก็ยังคงไม่ได้รับการแก้ไขให้เป็นจริงเป็นจังซะที

...... อย่าว่าแต่ "ประชาชน พลเรือน ธรรมดา" เลยครับ

ขนาด "ตำรวจ" ... ทำงานใน 3 จชต. แท้ๆ ......... ยังยอมพก "ปืนเถื่อน" เลย

ถามว่าทำไมไม่ซื้อปืนสวัสดิการ แพงกว่าตัวที่พี่พกอีกหมื่นกว่าบาทเอง

ได้รับคำตอบว่า "อาวุธสงคราม นายอำเภอเค้าไม่ให้ ... ขี้เกียจไปวุ่นวาย ...

ใช้ยังงี้แหล่ะ ง่ายดี ... เจอด่านก็ควักบัตร" ......... เข้าตำรา เสือไม่กินเนื้อเสือ ......  จูบบบบ

ไร้คำกล่าว............................................
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

« ตอบ #238 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 09:25:21 AM »

ขอบคุณครับพี่ธำรง  ไหว้

sab_ensave@รักในหลวง
จะทำร้ายกันไปทำไมสุดท้ายทุกคนก็ต้องตายอยู่ดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ เราก็ยังมีความหวัง

« ตอบ #239 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 08:31:34 PM »

ขอบคุณครับมีประโยชน์มากๆเลยครับ ผมป็นอีกคนที่กำลังจะยื่นขอ ป. 3 ที่ อำเภอสุวรรณภูมิ จังหวัดร้อยเอ็ด ไม่รู้ว่านายทะเบียนที่อำเภอนี้จะมีแนวคิดเหมือนนายทะเบียนที่อื่นหรือเปล่านะ ( พวกค่าบำรุงต่างๆ ) ใครเคยไปยื่นที่ที่นี้บ้างครับแนะนำก็ดีนะครับ จะได้เตรียมร่างหนังสือฟ้องศาล555555555

รักในหลวง
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19
  พิมพ์