๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 09:18:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบปืนพกแบบ ๙๕ ขนาด ๑๑ ม.ม. ครับ  (อ่าน 15378 ครั้ง)
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 07:37:11 PM »

รายละเอียดปืนพกแบบ ๙๕ ขนาด ๑๑ ม.ม.
ลักษณะทั่วไป : ปืนสั้นกึ่งอัตโนมัติขนาดใหญ่ สำหรับงานทหารโดยเฉพาะ แต่สามารถใช้ในการป้องกันตัวและงานราชการของหน่วยงานอื่นได้ดีด้วย
ระบบการทำงาน : ซิงเกิลแอ็คชั่น รีคอยล์โดยใช้ห่วงโตงเตง
ขนาด : ๑๑ มิลลิเมตร หรือ .45ACP
ความจุกระสุน : 7+1 นัด
ความยาวตลอด : 8.5 นิ้ว
ความยาวลำกล้อง : 5 นิ้ว
ศูนย์หน้า : ตายตัว เป็นโลหะชิ้นเดียวกับสไลด์
ศูนย์หลัง : ร่องบากสี่เหลี่ยม ตอกปรับซ้ายขวาได้
แรงเหนี่ยวไก : ประมาณ18 ปอนด์
ระบบความปลอดภัย : ห้ามไก/ฮาล์ฟค็อก
วัสดุ : เหล็กรมดำด้านแบบปืนทหารทั้งกระบอก ด้ามจับไม้
ผู้ผลิต : กรมสรรพาวุธทหารบก ประเทศไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2008, 09:37:37 PM โดย RSIA-01 » บันทึกการเข้า

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 07:41:58 PM »

เริ่มด้วยการยิงเร่ง 5 นัด 10 วินาที ระยะประมาณ 12 เมตร โดยเล็งจี้ไปที่ตัว ต ที่หัว ตัวX และ ตัว ต ที่ท้อง อย่างละ 5 นัด ด้วยลูกซ้อม ThaiArms LSWC 200 Gr. ชุดที่เล็งไปที่ตัว ต ที่ท้อง หลุดขึ้นมารวมกลุ่มกลับกลุ่มที่เล็งไปที่ตัว X 1 นัดจากความผิดพลาดของผู้ยิง(ผมเองครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2008, 07:52:34 PM โดย RSIA-01 » บันทึกการเข้า

ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 07:51:51 PM »

อ้อ ลืมบอกไปว่ารูปคือเอาเป้ามาถ่ายที่บ้านนะครับ เนืองจากที่สนามมัวแต่ยิง แล้วก็ไปยิงคนเดียวเลยไม่มีรูปตอนยิงนะครับ
ต่อไป
ยิงเร่งระยะ 15 เมตร 5 นัด 10 วินาที 2 ชุด โดยเล็งจี้ไปที่ตัว X ด้วยกระสุนThaiArms LSWC 200 Gr. 1 ชุดและ ThaiArms FMJ 230 Gr. อีก 1 ชุด
ยิงช้าระยะ 15 เมตร 5 นัด 2 ชุด โดยเล็งจี้ไปที่ ตัว ต ที่ท้องและที่หัว อย่างละ 1 ชุดครับ

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 07:57:39 PM »

ได้ปืนตัวนี้มาจากไหนครับ ? ปืนนี้มีคุณค่าทางประวัติศาสตร์ไทยมากเลย

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 08:02:13 PM »

มาลงยิงเป้าวงกลมมั่งครับ
ในวงสีเขียวนี่คือกลุ่มกระสุน จากการนั่งพาดยิงที่ระยะ 15 เมตร เล็งนั่งแท่นใต้ขอบวงสิบ 5 นัด ด้วยกระสุน ThaiArms LSWC 200 Gr. (4 นัดแรกเข้ารูเดียวกันหมด นัดสุดท้ายผู้ยิงเกร็งมือสั่น เลยหลุดขึ้นสูง 1 นัด) ส่วนนอกวงสีเขียว คือกลุ่มกระสุน .38 ที่ยิงจากSmith&Wesson M15 ลำกล้องชิเลน 6 นิ้ว ที่ระยะเดียวกัน แต่เป็นการยืนง้างนกยิงแบบซิงเกิลแอ็คชั่น

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 08:03:08 PM »

ได้มาจากพี่ๆน้องๆในเว็ปนี่แหละครับผม

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 08:08:03 PM »

ในวงสีเขียวคือกลุ่มกระสุน จากการนั่งพาดยิงที่ระยะ 25 เมตร เล็งนั่งแท่นใต้ขอบวงสิบ 5 นัด ด้วยกระสุน ThaiArms LSWC 200 Gr.นอกจากนั้นคือกลุ่มกระสุน.38 ที่ยิงจากSmith&Wesson M15 ลำกล้องชิเลน 6 นิ้ว ที่ระยะเดียวกัน แต่เป็นการยืนยิงแบบดับเบิลแอคชั่น และที่เห็นว่ารอยกระสุนเป็นรูปวงรี เพราะขณะยิงปืน.38 มีลมพัดทำให้เป้าปลิวครับ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 08:15:32 PM »

กลุ่มกระสุน พาดยิงเร็ว 25 เมตร 10 นัด เล็งนั่งแท่น ด้วยกระสุน ThaiArms LSWC 200 Gr.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2008, 10:30:51 PM โดย RSIA-01 » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 08:20:17 PM »

กลุ่มกระสุน ยืนยิงระยะ 15 เมตร 10 นัด เล็งจี้ที่ใจกลางเป้า ด้วยกระสุน ThaiArms LSWC 200 Gr. ผู้ยิงยิงไม่ดี กระโดดไปตั้งหลายนัด  (มีข้อแก้ตัวให้ตัวเองว่าปืนไกหนักครับ หนักจริงๆ  ) คาดว่าหากเอาแค่ศักยภาพของปืน น่าจะทำให้กระสุน 10 นัดรวมเป็นรูใหญ่ๆรูเดียวได้

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 08:25:45 PM »

ปรากฏว่า พอยิง 15 เมตรใช้ได้ แต่ยิง 25 เมตรกระจายเป็นลูกซอง เลยสงสัยๆ ขยับเป้ามายิงที่ 20 ยืนยิงถล่มเข้าไป 7+1+7=15 นัด เล็งจี้ที่ใจกลางเป้า ด้วยกระสุน ThaiArms LSWC 200 Gr.เหมือนเดิม ปรากฏว่ามีแตกกลุ่มออกมา 2 นัด เป็นอันว่าหายสงสัยในความแม่นของปืนแต่สงสัยฝีมือตัวเองมากกว่า หัวเราะร่าน้ำตาริน ฮ่าๆๆ  ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2008, 09:01:45 PM โดย RSIA-01 » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 08:42:34 PM »

สรุปโดยรวมสำหรับปืนกระบอกนี้นะครับ
ความเชื่อมั่นไว้วางใจ 8/10 ครับ ใช้ลูกซ้อม(LSWC)ขัดลำบ้าง ลูกหัวรูใช้ได้บางยี่ห้อ ส่วนลูกจริงFMJ สะกดคำว่าขัดลำไม่เป็นครับ
ความประณีต 9/10 ภูมิใจในฝีมือช่างแสงทหารไทยครับ ใจจริงอยากจะให้เต็ม10แต่กลัวเพื่อนสมาชิกที่ใช้LesBaerจะค้อนเอา Smiley
จับถือถนัด 10/10 ครับ
ความคล่องและสมดุล 9/10 ความสมดุลดีมาก แต่ในด้านความตล่องตัวนั้น คันค้างสไลด์อยู่ไกลนิ้วกว่าพวก 1911 ครับทำให้คนนิ้วสั้นอย่างผมปลดสไลด์ด้วยมือเดียวค่อนข้างยาก
รูปร่างและการออกแบบ 7/10 เลียนแบบสตาร์ของสเปนมาครับ สตาร์ก็เลียนแบบColtแล้วมาตัดระบบหลังอ่อนออกไปอีกที แต่ก็ถือว่าเป็นระบบปฏิบัติการและรูปร่างที่คลาสสิคใช้งานได้ดี ไม่มีตกยุค
ความโดดเด่น 9/10 ด้วยตัวหนังสือและเลขไทยที่ตอกอยู่ที่สไลด์ด้วยความประณีต ทำให้ปืนกระบอกนี้โดดเด่นไม่เหมือนใคร น่าประทับใจ และน่าภูมิใจในการได้เป็นเจ้าของมากครับ
ระบบปฏิบัติการ 8/10 เหมือน 1911 แต่ไม่มีหลังอ่อน
ระบบลั่นไก 5/10 หลุดคมครับ แต่หนักมากกกก จนอยากจะพูดว่าหนัก...หาย ลองวัดแบบลูกทุ่งๆโดยเอาตาชั่งสปริงผูกเอ็นตกปลาลากไกช้าๆ ปรากฏว่า 9 กิโลกรัมครับ นกถึงสับ
ระบบศูนย์เล็ง 8/10 ทนทานเหมาะกับจุดประสงค์การสร้างปืนครับ แต่เมื่อเอามายิงเป้าพบว่ากินสูงนิดหน่อยและเล็งนานๆปวดตา เนื่องจากไม่มีแต้มจุดขาวแบบปืนสมัยใหม่
ระบบความปลอดภัย 9/10 ยอดเยี่ยมครับ ตินิดเดียวตรงที่ว่าปืนตัวนี้ห้ามไกไม่ได้ห้ามที่ไกนะครับแต่ห้ามที่นกสับ ห้ามไกแล้วเหนี่ยวไกได้ แต่นกไม่สับครับ และ ระวัง! หากนกง้างอยู่ห้ามอุบไกไว้แล้วปลดห้ามไกนะครับ นกจะสับลงทันที
แรงสะท้องถอยหลัง 9/10 นุ่มนวลสมกับเป็นปืนขนาดใหญ่ครับ จะแพ้ก็แต่พวกรางเต็ม
ความแม่นยำ 8/10 ครับเกินพอสำหรับการต่อสู้ป้องกันตัวและงานปราบปรามของทหารและตำรวจ
ราคา Huh แล้วแต่ความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขายครับ ปืนรุ่นนี้สภาพเดิมๆหายากครับ แม้แต่ผมเองหากเจอตัวสภาพดีกว่าตัวนี้ผมก็อยากได้ครับ Smiley

ขอบพระคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2008, 09:46:08 PM โดย RSIA-01 » บันทึกการเข้า

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 08:54:46 PM »

ปืนสวย  น้ำลายหก
แม่นทั้งคนทั้งปืนครับ  เยี่ยม

แล้วก็ขอบคุณ คุณRSIA-01 ที่ทดสอบให้ชมเป็นบุญของผมครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
gai4506-รักในหลวง
สูงสุดสอย...........ยังคอยเขย่ง......มือปืนสีชมพู...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 37

รักปืน..หลง.พี่หมีดำ...

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 09:10:17 PM »

แม่น..มั๊กๆๆ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

..........คนที่มีมิจฉาทิฏฐิ จักไม่ทำชั่วนั้นไม่มี...........
ก็อต
ผู้รู้ดีเป็นผู้เจริญ
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 09:25:16 PM »

ไกหนักขนาดนี้ ยังยิงได้เเบบนี้ สุดยอดครับ ไหว้
ขอบคุณที่ทดสอบให้ดูครับ ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 11:53:58 PM »

ถูกใจมากๆกับการทดสอบนี้ครับ...เยี่ยม
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์