๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 04:18:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องเลขหมายประจำปืน BROWNING ครับ  (อ่าน 3021 ครั้ง)
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 06:22:46 PM »

สงสัยเรื่อง  เลขหมายประจำปืนของ  BROWNING  ค้นหาข้อมูลจากในเวปน่าจะเป็นรุ่น  M.35 เพราะตัวปืนเก่ามากแล้ว  เลขปืนจะเป็นตัวเลขประมาณ  5 ตัวตามด้วยอักษรภาษาอังกฤก  คือ FN  เช่น 22222 FN  ตอกด้านขวาของปืน  แต่ทำไมในใบ ป.4 เขียนว่า  22222 FN โคลท์   สมาชิกท่านใดพอทราบประวัติปืนรุ่นนี้ช่ายแนะนำรายระเอียดและรูปภาพด้วยครับ   จะขอบพระคุณมาก..... ไหว้  มีตำรวจท่านหนึ่งแนะนำขายให้ครับ     แต่สงสัยว่าทำไมใน ป.4  ระบุว่ายี่ห้อโคลท์......... ไหว้

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 07:11:22 PM »

ผมหาภาพปืน ไฮ-เพาเวอร์ 32 หน้าในนี้ ไม่ปรากฏปืนยุคเลข 5 หลัก ตอก FN ต่อท้ายนะครับ

Hi Power Picture Gallery: Post Your Pictures Here

http://forums.1911forum.com/showthread.php?t=132387

เช็คเลข S/N ได้ที่นี่ครับ

http://www.browning.com/customerservice/dategun/detail.asp?id=35

ส่วนเรื่อง ป.4 บอกไม่ถูกเหมือนกันครับ ทำไมท่านเขียนยังงั้น สงสัยนายทะเบียนท่านสับสนกับคำว่า โคลท์ และ บราวนิ่ง
แต่ยังไงก็ตามผมเคยเห็น ใบ ป.4 บราวนิ่ง ไฮ-เพาเวอร์ ลงเป็นขนาด .38  อีกทั้ง ปืนลูกโม่สมิธฯ 686  ลงเป็น โคลท์ เหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2012, 08:12:23 PM โดย Jackle.. » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 10:51:02 PM »

+1 ท่าน Jackle ครับ... Cheesy
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 12:12:24 AM »

ขอถามเพิ่มเติมครับ  ตั่งแต่อดีตมา  โคลท์  มีรุ่นใหนที่ตอกเลขปืนที่มี FN ต่อท้ายบ้างรึเปล่าครับ  ถ้าไม่มีแสดงว่านายทะเบียนอาจเห็นปืนเป็นโคลท์เพราะรูปร่างคล้ายกัน  ก็เลยลงใน ป.4 ว่า โคลท์  หากเป็นกรณีที่นายทะเบียนเข้าใจผิดคิดว่าเป็นโคลท์    ก็มีคำถามต่อครับว่า  ปืนรุ่นนี้ในสมัยนั้น  มีการตอกเลขปืนทั้งสไลด์และแฟรมตรงกันทั้งสองที่รึเปล่า   หากมีการตอกเลขทั้งสไลด์และแฟรมสองที่ตรงกันเหมือน CZ ในปัจจุบัน  ก็แสดงว่าปืนกระบอกที่ผมเห็นมาน่าจะมีปัญหา  เพราะมีการตอกเลขที่แฟรมอย่างเดียวไม่มีการตอกที่สไลด์  และเลขที่ตอกก็มีแนวไม่ตรงกัน   ซึ่งปืนระดับนี้ไม่น่าจะตอกเลขออกมาแบบนั้น     หากถ่ายรูปมาลงได้จะขอพี่เขาถ่ายรูปมาลงให้ดูครับ....... ไหว้

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 04:27:44 PM »

เว็บฯเช็ค เลขปืนโคลท์ครับ
http://proofhouse.com/colt/index.html

ตัวอย่าง FN P35 อีกกระบอกครับ

http://www.littlegun.be/ma_collection/belgique/be%20fn/a%20be%20fn%20gp%20capitan%20gb.htm

จากตัวในลิ๊งค์ข้างบนถ้าพลิกลำกล้องมาถ่ายภาพจะเห็นแบบนี้ครับ

สุดท้าย....เรื่องจริงที่อยากเตือนคือ ผมเคยเจอ BHP.ที่แกะ FN ต่อท้ายเลขปืน โอนเข้ากรุงเทพฯไม่ได้  ต้องคืนเงินคืนปืนกันวุ่นเลยครับ
สมมุติกระบอกเจ้าปัญหาเป็นปืนนำจด ประเด็นที่ต้องดูกันต่อไปคือ นำจดแท้ๆ หรือ จัดหามาจดทะเบียนสมรสใหม่กันล่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2012, 04:10:54 PM โดย Jackle.. » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 05:19:33 PM »

สงสัยเรื่อง  เลขหมายประจำปืนของ  BROWNING  ค้นหาข้อมูลจากในเวปน่าจะเป็นรุ่น  M.35 เพราะตัวปืนเก่ามากแล้ว  เลขปืนจะเป็นตัวเลขประมาณ  5 ตัวตามด้วยอักษรภาษาอังกฤก  คือ FN  เช่น 22222 FN  ตอกด้านขวาของปืน  แต่ทำไมในใบ ป.4 เขียนว่า  22222 FN โคลท์   สมาชิกท่านใดพอทราบประวัติปืนรุ่นนี้ช่ายแนะนำรายระเอียดและรูปภาพด้วยครับ   จะขอบพระคุณมาก..... ไหว้  มีตำรวจท่านหนึ่งแนะนำขายให้ครับ     แต่สงสัยว่าทำไมใน ป.4  ระบุว่ายี่ห้อโคลท์......... ไหว้

เลข 22222 FN ถ้าป็นเลขจริงตามนี้ ปืนเลขสวย กระบอกนี้ ไม่น่าหลุดมาถึงคนใช้ปืน ในเมืองไทย และข้อเท็จริงเช่นนี้

ปืนกระบอกนี้ น่าจะดอกเลขลงไปเองจะระบุอย่างไรก็ได้ แล้วนำไปจดทะเบียน ช่วงเปิดให้ขึ้นทะเบียนปืนเถื่อน ในปี ๒๕๐๑ ๒๕๑๐ และ ๒๕๑๘ .

การตรวจปืนครั้งขึ้นทะเบียนปืน บางแห่งอาจพิถีพิถัน ระบุยี่ห้อปืนลงไปในทะเบียนปืนที่รับขึ้นทะเบียน 
และใน ป.๔ (หนังสือสำคัญที่ให้ไว้เป็นหลักฐาน)

และปืนกระบอกนี้ ควร กึ่งอัตโนมัติ ขนาด ๙ มม. ยี่ห้อ Colt  ไม่น่าใช่ Browning P 35 . 
การซื้อปืนกับตำรวจบางคน  ตรวจสอบและต้องระวังให้ดี อย่าเชื่อในคำพูด แต่ให้เชื่อในข้อเท็จจริง ที่ปรากฎ  นะครับ  Grin

หน้า: [1]
  พิมพ์