๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 05:00:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวด่วน...ศาลสั่งคุ้มครอง...ชาวไรเฟิลแล้วครับ  (อ่าน 12878 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 03:20:52 PM »

เรียนถามพี่ธำรงและผู้รู้ครับว่าที่มหาดไทยบอกศาลว่าจะเรียกปืนทั้งหมดเรียกไปเก็บประวัติหรือทำอะไรครับ ไหว้

ขออนุญาตตอบแทนนะครับ .................

ในคำให้การตอนหนึ่ง ระบุว่ามีความต้องการเรียกเก็บปืนทุกชนิด ทุกขนาดไปทำการยิงเก็บหัวและปลอกกระสุน .................โดยเริ่มทำกับปืนไรเฟิลก่อน เนื่องจากมีจำนวนน้อยว่าชนิดอื่น

เรียกง่ายๆว่า เริ่มจากไรเฟิลก่อนเป็นลำดับแรกของการเรียก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
เก่ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 03:22:25 PM »

ขอแสดงความยินดีกับชาวไรเฟิลและชาวปืนทุกท่านด้วยครับ  หลงรัก

"ปืน"คือเพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งเรา ถ้าเราไม่ทิ้งมัน
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 03:31:10 PM »

เรียนถามพี่ธำรงและผู้รู้ครับว่าที่มหาดไทยบอกศาลว่าจะเรียกปืนทั้งหมดเรียกไปเก็บประวัติหรือทำอะไรครับ ไหว้

ขออนุญาตตอบแทนนะครับ .................

ในคำให้การตอนหนึ่ง ระบุว่ามีความต้องการเรียกเก็บปืนทุกชนิด ทุกขนาดไปทำการยิงเก็บหัวและปลอกกระสุน .................โดยเริ่มทำกับปืนไรเฟิลก่อน เนื่องจากมีจำนวนน้อยว่าชนิดอื่น

เรียกง่ายๆว่า เริ่มจากไรเฟิลก่อนเป็นลำดับแรกของการเรียก

แสดงว่า  มีเจตจำนงที่จะดำเนินการต่อไปในครั้งใหม่  โดยสืบเนื่องมาจากคราวที่แล้วที่ต้องถอยกลับไป  ซึ่งจำได้ว่า  ในขณะนั้น  ยังอยู่กับทางกองทะเบียนฯ กรมตำรวจ  ก็มีปัญหาในทางปฏิบัติอยู่มาก  เลยเงียบไปไม่มีการบังคับใช้   มายุคใหม่  ประกาศเปรี้ยง !!!  เอาเลย .........ต้องบอกข้าราชการที่เกี่ยวข้อง.....นายแน่มาก

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
govlawyer
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 03:31:22 PM »

เออ....มีพรายกระซิบมาว่า.....เจ้าหน้าที่กรมการปกครอง กำลังร่างหนังสือให้ ปลัดกระทรวงมหาดไทย เซ็นลงนาม เพื่อแจ้ง นายทะเบียนท้องที่รับทราบปฎิบัติ ตามคำสั่งศาล น่าจะไม่เกิน 16:00 น. ซึงแปลว่า....."ผู้ถูกฟ้อง" ไม่อุทธรณ์ ครับ

แต่ผมได้ทราบมาเหมือนกันว่าทีมกฎหมายของ สน.สก. กรมการปกครอง ชุดที่ไปศาลเมื่อวันพุธ กำลังเดินทางไปศาลปกครอง  ไม่แน่ชัดครับว่าจะยื่นอุทธรณ์หรือไม่  ถ้ายื่นศาลคงส่งคำอุทธรณ์ให้เราคัดค้าน ส่วนที่ จนท.ของ ปค ทำหนังสือเตรียมแจ้งนายทะเบียนตามที่ว่านั้น เพราะคำสั่งศาลมีผลทันทีครับ หน่วยงานต้องปฏิบัติตามทันทีจนกว่าศาลจะมีคำสั่งเปลี่ยนแปลง  เมื่อรับคำสั่งศาลแล้วไม่ทำอะไรก็จะมีโอกาสเจอคุกครับ  ดังนั้นเรื่องอุทธรณ์ก็แยกเป็นอีกเรื่อง ต้องตามกันต่อครับ
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 03:33:21 PM »

แผ่นดินนี้ยังมีหวัง   ท่านประทาน พิมพ์สติกเกอร์ เราอย่าเลือกภูมิใจไทย แจกไหม ช่วย 1000 บาทครับ

ช่วยกันเอาข้อมูลไปใส่ในเวปนี้น่าจะดีกว่าครับ.... ให้ประชาชนตัดสิน
http://www.komchadluek.net/detail/20110428/96116/เปิดเว็บสแกนนักการเมืองยุคว่ำบาตรคนชั่ว.html

คมชัดลึก : “นักวิชาการ” เปิดเว็บสแกนกรรม ส.ส. แฉหมดเปลือกผลงาน-สถิติการประชุม ทรัพย์สิน เปิดตาประชาชน ก่อนหย่อนบัตรเลือกผู้แทน ปลุกสังคมคว่ำบาตรนักการเมืองชั่ว

(28เม.ย.)ที่คณะรัฐศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย นายจรัส สุวรรณมาลา อดีตคณบดีคณะรัฐศาสตร์ จุฬาฯ แถลงข่าวเปิดตัวเว็บไซต์ “เครือข่ายข้อมูลการเมืองไทย” WWW.TPD.IN.TH  โดยระบุว่าเว็บไซต์ดังกล่าวรวบรวมข้อมูล สถิติ ของนักการเมือง พรรคการเมือง อย่างรอบด้านโดยนักวิจัยของหลายสถาบันประมาณ 20 คน จะมีทั้งผลงานของส.ส. สถิติการเข้าประชุม เป็นต้นเหตุทำให้ประชุมล่มหรือไม่ โหวตกี่ครั้ง โหวตเพื่อใคร เคยพูดอะไรไว้แล้วทำได้หรือไม่ มีที่ดิน ทรัพย์สินเท่าไหร่ มีพฤติกรรมที่น่าสงสัยว่าจะทุจริตหรือไม่

รวมทั้งมีการจัดเรตติ้งนักการเมืองโดยให้ประชาชนเข้าไปโหวตว่าพอใจกับผลงานของใคร และผิดหวังส.ส.คนไหนมากที่สุด นอกจากนี้จะมีการเปิดเผยรายชื่อบริษัทมูลค่ากว่า 100 ล้าน ประมาณ 3,000 แห่ง ที่ทำการค้ากับรัฐบาล และภายใน 1 ปี จะเชื่อมโยงให้เห็นว่ากลุ่มทุนเหล่านี้มีอิทธิพลอย่างไรต่อการดำเนินนโยบายของรัฐบาล เพื่อเป็นข้อมูลให้ประชาชนได้ตรวจสอบนักการเมืองและพรรคการเมืองว่ามีคุณภาพพอที่จะมาทำงานแทนประชาชนได้หรือไม่

นายจรัส กล่าวด้วยว่า เว็บไซต์ดังกล่าว ต้องการข้อมูลจากประชาชนในพื้นที่ โดยเฉพาะในช่วงเลือกตั้งทางเครือข่ายฯต้องการข้อมูลพฤติกรรมการหาเสียงเลือกตั้งของนักการเมืองว่ามีรูปแบบอย่างไรเพื่อประเมินให้เห็นบรรยากาศการเลือกตั้งที่แท้จริงของไทยว่าเป็นอย่างไร อย่างไรก็ดี ยอมรับว่าข้อมูลที่เผยแพร่ทางเว็บไซต์นั้นเป็นเพียง 40% ของทั้งหมดเพราะอีก 60% เป็นข้อมูลด้านลึกเช่น ส.ส.คนไหนเป็นเจ้าของธุรกิจสีเทา หวยใต้ดิน บ่อนการพนัน แต่ยืนยันไม่ได้

“ เราไม่มีเวทย์มนต์ที่จะเสกเป่าให้นักการเมืองมีคุณภาพได้ ดังนั้นเราจึงต้องเปลี่ยนพฤติกรรมของประชาชนให้ใช้สิทธิเลือกตั้งอย่างมีคุณภาพ ด้วยการแฉออกมาให้เห็นว่านักการเมืองของท่านนั้นมีพฤติกรรมอย่างไร เพื่อต่อไปท่านจะรู้สึกอายที่มีส.ส.แย่อย่างนี้ เป็นมาตรการคว่ำบาตรทางสังคมหรือโซเชียล แซงชั่น ขณะเดียวกันหากส.ส.ท่านเป็นคนดี คนในพื้นที่จะรู้สึกภาคภูมิใจ และต่อไปก็จะเลือกคนดีเข้าสภาอีก มาตรการนี้เคยใช้สำเร็จในประเทศเกาหลีใต้ หลังจากที่มีการรณรงค์และตรวจสอบอย่างเข้มข้นของภาคประชาชนทำให้ส.ส.ที่คุณภาพต่ำสอบตกทันทีกว่า 60 คน ” นายจรัส กล่าว

ทั้งนี้เว็บไซต์ เครือข่ายข้อมูลการเมืองไทย WWW.TPD.IN.TH  ยังได้เปิดเผยผลสำรวจ “ ภูมิหลัง ” ของส.ส.ในสภาไทย พบว่า ร้อยละ 35.29   มาจากตระกูลพ่อค้า   คหบดี ในจังหวัด ร้อยละ   22.69 มาจากตระกูลการเมืองหมายความว่าปู่ย่า ตายาย พ่อแม่ ที่อยู่ในแวดวงการเมือง ทั้งระดับชาติและระดับท้องถิ่น ส่วนร้อยละ   14.29 ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานก่อนมาเป็นส.ส. ร้อยละ 4.20 มีภูมิหลังสืบสาวไปได้ว่ามีความสัมพันธ์กับนักการเมืองในเขตจังหวัดทุกระดับ และร้อยละ   11.76 เป็นคนธรรมดาไม่มีสายสัมพันธ์ทางการเมือง

ข่าวแจ้งว่า ได้มีการสำรวจ “ เส้นทาง ” กว่าจะมาเป็นส.ส.พบว่า ร้อยละ 45 ได้รับการชักชวนจากพรรคการเมือง เพราะเคยรู้จัก มีสายสัมพันธ์กับคนในพรรค หรือกระทั่งเคยเป็นคน “ หิ้วกระเป๋า ” ตามนักการเมืองมาก่อน ร้อยละ 21 มาเป็นส.ส.เพราะได้รับมรดกจากคนในครอบครัวไม่ว่าจะเป็นปู่ย่า ตายาย หรือพ่อแม่ ขณะที่ร้อยละ 8 เป็นส.ส.แถว 2 หรือแถว 3 เพราะส.ส.แถว 1 ถูกใบแดงหรือถูกยุบพรรค หรือถูกตัดสิทธิเลือกตั้ง มีร้อยละ 3 เท่านั้นที่เข้ามาเป็นนักการเมืองเพราะจิตอาสาด้วยตัวของตัวเองล้วนๆ

ทั้งนี้ มีผลสำรวจระบุด้วยว่าส.ส.ในภาคอิสาน มีสถิติว่าเป็นคนหิ้วกระเป๋านักการเมือง หรือบุคคลสำคัญในพื้นที่มากที่สุดในประเทศร้อยละ 54.84 ส่วนที่เป็นส.ส.แถว 2 และแถว 3 จะพบมากที่สุดในภาคกลางและภาคตะวันออก ส่วนส.ส.ประเภท จิตอาสานั้นพบได้ในภาคใต้ ร้อยละ 6.25 ส่วนภาคตะวันออก กทม.และปริมณฑล มีร้อยละ 7.14
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2011, 04:55:40 PM โดย Sting รักในหลวง » บันทึกการเข้า

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 03:36:19 PM »

เออ....มีพรายกระซิบมาว่า.....เจ้าหน้าที่กรมการปกครอง กำลังร่างหนังสือให้ ปลัดกระทรวงมหาดไทย เซ็นลงนาม เพื่อแจ้ง นายทะเบียนท้องที่รับทราบปฎิบัติ ตามคำสั่งศาล น่าจะไม่เกิน 16:00 น. ซึงแปลว่า....."ผู้ถูกฟ้อง" ไม่อุทธรณ์ ครับ
แม่งเอ๊ย (ขออภัยครับพี่ที่ไม่สุภาพ)  Angry
อธิบายง่าย ๆ ว่าเสนอเซ็นตอน 16.00 เซ็นออกมาสั่งโดยวิทยุสือสารไปยังจังหวัด จังหวัดแจ้งไปยัง อำเภอ ระบบราชการไทยเลิกงานตอน 16.30 น.ครับ ก็ไม่สนใจว่าคำสั่งคุ้มครองของศาลไม่สามารถระงับการนำไรเฟิลมาคืนได้ เพราะวันนี้คือวันที่ 29 เมษายน รอวันจันทร์ครับภาวนาให้มีคนไปเอาไรเฟิลคืน สรุปมหาดไทยก็เล่นเหลี่ยม เล่นมุม เล่นแง่ แม่งเอ๊ยยยย  Angry

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 03:41:10 PM »

ขอถือโอกาสช่องทางนี้  แนะนำเวปฯ  ช่วยจัดห้อง "สแกนกรรม"  ในลักษณะที่เกี่ยวกับเหตุการณ์ และความเคลื่อนไหวทางด้านอาวุธปืน อาจทำให้ลักษระจดหมายเหตุ แล้ว link ไปดูรายละเอียดที่รวบรวมไว้  เผื่อเป็นข้อมูลร่วมกันของสมาชิกในการสืบค้น  จะได้หรือไม่ครับ  เพราะท่าทางจะเป็นเรื่องยาวที่ต้องผจญกันต่อไป..มิสิ้นสุด

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
govlawyer
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 03:51:59 PM »

หนังสือที่ท่าน Sniper69 ว่านั้น  ตอนนี้ส่งแฟกซ์ถึงจังหวัดแล้วครับ โดยมีข้อความในย่อหน้าสุดท้ายว่า "กรมการปกครองขอให้จังหวัดแจ้งนายทะเบียนท้องที่อำเภอทราบและส่งมอบอาวุธปืนที่ได้รับมอบไว้แล้วคืนให้แก่ผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนขนาดดังกล่าวต่อไป" ผมวิเคราะห์ว่าเป็นการทำตามคำสั่งศาลที่มีผลทันที  แต่เรื่องอุทธรณ์คำส่งต้องตามกันต่อครับ
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 03:53:41 PM »

แต่ผมได้ทราบมาเหมือนกันว่าทีมกฎหมายของ สน.สก. กรมการปกครอง ชุดที่ไปศาลเมื่อวันพุธ กำลังเดินทางไปศาลปกครอง  ไม่แน่ชัดครับว่าจะยื่นอุทธรณ์หรือไม่  ถ้ายื่นศาลคงส่งคำอุทธรณ์ให้เราคัดค้าน ส่วนที่ จนท.ของ ปค ทำหนังสือเตรียมแจ้งนายทะเบียนตามที่ว่านั้น เพราะคำสั่งศาลมีผลทันทีครับ หน่วยงานต้องปฏิบัติตามทันทีจนกว่าศาลจะมีคำสั่งเปลี่ยนแปลง  เมื่อรับคำสั่งศาลแล้วไม่ทำอะไรก็จะมีโอกาสเจอคุกครับ  ดังนั้นเรื่องอุทธรณ์ก็แยกเป็นอีกเรื่อง ต้องตามกันต่อครับ

ขอบคุณครับ  ถ้าผู้ถูกฟ้อง อุทธรณ์ กระบวนจะเป็นอย่างไร ต่อไปครับ  ไหว้

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 03:55:54 PM »

หนังสือที่ท่าน Sniper69 ว่านั้น  ตอนนี้ส่งแฟกซ์ถึงจังหวัดแล้วครับ โดยมีข้อความในย่อหน้าสุดท้ายว่า "กรมการปกครองขอให้จังหวัดแจ้งนายทะเบียนท้องที่อำเภอทราบและส่งมอบอาวุธปืนที่ได้รับมอบไว้แล้วคืนให้แก่ผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนขนาดดังกล่าวต่อไป" ผมวิเคราะห์ว่าเป็นการทำตามคำสั่งศาลที่มีผลทันที  แต่เรื่องอุทธรณ์คำส่งต้องตามกันต่อครับ

เร็วกว่าที่คาดไว้ 15 นาที แล้วถ้ามีการอุทธรณ์ อีกทางหนึ่งด้วย ถ้าอุทธรณ์สำเร็จ มันจะไม่วุ่นวาย กลับไปกลับมา เหรอครับ ไหว้

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 03:59:23 PM »

ข่าวสายเหนือ แจ้งว่า นายอำเภอท้องที่ แจ้งทางโทรศัพท์ มาบอกว่า ให้มารับ หัวแก้วหัวแหวน คืนโดยพลัน.......ก..รู รับผิดชอบไม่ไหว  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

BLUE ZONE
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 04:01:35 PM »

ข่าวสายเหนือ แจ้งว่า นายอำเภอท้องที่ แจ้งทางโทรศัพท์ มาบอกว่า ให้มารับ หัวแก้วหัวแหวน คืนโดยพลัน.......ก..รู รับผิดชอบไม่ไหว  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 04:04:48 PM »

เร็วกว่าที่คาดไว้ 15 นาที แล้วถ้ามีการอุทธรณ์ อีกทางหนึ่งด้วย ถ้าอุทธรณ์สำเร็จ มันจะไม่วุ่นวาย กลับไปกลับมา เหรอครับ ไหว้
แสดงว่ากลัวเราจัดหนักจริงครับ ถึงได้ยอม Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 04:08:59 PM »

หนังสือที่ท่าน Sniper69 ว่านั้น  ตอนนี้ส่งแฟกซ์ถึงจังหวัดแล้วครับ โดยมีข้อความในย่อหน้าสุดท้ายว่า "กรมการปกครองขอให้จังหวัดแจ้งนายทะเบียนท้องที่อำเภอทราบและส่งมอบอาวุธปืนที่ได้รับมอบไว้แล้วคืนให้แก่ผู้ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนขนาดดังกล่าวต่อไป" ผมวิเคราะห์ว่าเป็นการทำตามคำสั่งศาลที่มีผลทันที  แต่เรื่องอุทธรณ์คำส่งต้องตามกันต่อครับ

แสดงว่ากลัวเราจัดหนักจริงครับ ถึงได้ยอม Grin

จบยก 1 แพทย์สนามตรวจแผลแตก แล้ว ยังชกต่อได้ สถานเบา อาจจะต้องเปลี่ยนพี่เลี้ยงที่มุม / สถานหนัก อาจต้องโยนผ้าขาวโดย เจ้าของค่ายมวย

BLUE ZONE
govlawyer
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 04:09:53 PM »

ขอบคุณครับ  ถ้าผู้ถูกฟ้อง อุทธรณ์ กระบวนจะเป็นอย่างไร ต่อไปครับ  ไหว้

ขอบคุณครับ  ถ้าผู้ถูกฟ้อง อุทธรณ์ กระบวนจะเป็นอย่างไร ต่อไปครับ  ไหว้

ถ้าเขาอุทธรณ์ ศาลปกครองกลางก็จะส่งคำอุทธรณ์ไปให้ศาลปกครองสูงสุดพิจารณาครับ ซึ่งโดยทั่วไป ศาลจะให้คู่ความคัดค้านอุทธรณ์ได้ ส่วนศาลจะให้มีการไต่สวนเหมือนศาลปกครองชั้นต้นหรือไม่นั้น เป็นดุลพินิจของศาล และเมื่อศาลปกครองสูงสุดมีคำสั่งออกมาแล้วก็นเป็นอันสิ้นสุดครับ หมายถึงสิ้นสุดในกระบวนการพิจารณาคำขอทุเลาการบังคับนะครับ

ผมมีอีกประเด็นน่าสนใจ  นายทะเบียนอำเภอที่ได้รับมอบอาวุธปืนไว้แล้ว ต่อมา ปค.สั่งให้ส่งคืนตามคำสั่งที่ให้ทุเลาการบังคับ เมื่อทราบคำสั่งแล้วทำเฉยยังไม่ติดต่อเจ้าของปืนมารับ นายทะเบียนนั้นจะครอบครองปืนนั้นไว้โดยอาศัยกฎหมายอะไร  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์