๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 05:05:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนาม 700 ปีเชียงใหม่ เปิดอบรมยิงปืนขั้นพื้นฐาน **ฟรี**  (อ่าน 14974 ครั้ง)
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 08:44:30 PM »

ครูโยครับ ตกลงใช้ .22 สอบได้หรือเปล่าครับ บางท่านก็ว่าได้ บางท่านก็ว่าไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 11:04:23 PM »

ครูโยครับ ตกลงใช้ .22 สอบได้หรือเปล่าครับ บางท่านก็ว่าได้ บางท่านก็ว่าไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ที่ผมเคยสอบถามครูหมู  กับครูทอง  ( ครั้งนี้ไม่ได้มาเพราะติดแข่งยิงปืน )  ในรุ่นที่แล้วก็ไม่ได้ห้ามใช้ 

ปืนขนาด  .22  สอบนะครับ  และก็นึกไม่ออกด้วยว่ามีเหตุผลอะไรที่ต้องห้าม  .22  อาจจะได้เปรียบที่แรงรีคอล์ย

น้อยทำให้ยิงซ้ำได้เร็ว  แต่ก็เสียเปรียบตรงที่รูกระสุนเล็กในกรณีที่ยิงคาบเกี่ยวโซนของเป้า  ไม่ทราบว่าท่านใด

ครับที่บอกว่าใช้สอบไม่ได้  เอาไว้เดี๋ยวเจอครูหมูจะสอบถามให้ชัดเจนอีกทีนะครับ

ว่าง ๆ เดี๋ยวจะเอารูปบรรยากาศการฝึกอบรมบางส่วนมาให้ดูกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2010, 11:07:06 PM โดย Yoshiki_Silencer - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 11:50:05 PM »

รูปบรรยากาศการฝึกอบรมบางส่วนครับ  Grin

ผู้เข้ารับการอบรม

ครูหมูสาธิตการยิงจัดศูนย์ปืน  Cool

ภาพบรรยากาศการฝึกซ้อม

ครูต้นสอนฮิปจร้า

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 11:56:39 PM »

ทดสอบการจัดศูนย์ปืน

งานนี้มีปืนลูกซองให้ยิงด้วย

ไรเฟิลติดกล้องก็มีให้ยิง  มางานเดียวคุ้ม

ครูบอย  ไรเฟิล  ฉายาคาวบอยผมสวยแห่งเมืองน่าน  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:02:31 AM โดย Yoshiki_Silencer - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:14:03 AM »

ต้องขอบคุณครูเอ๋ด้วยครับแม้งานจะยุ่งแต่ยังอุตส่าห์เจียดเวลามาช่วยงาน  ไหว้

อบรมกฎหมายเกี่ยวกับอาวุธปืน  งานนี้เล่นเอาวิทยากรเกือบตายเพราะถูกรุมยิง ( คำถาม ) แบบรอบทิศทาง

ช่างภาพของเราขอแอบบู๊นิดนึง  ขอบคุณมากนะครับที่อุตส่าห์มาช่วยเก็บภาพให้  ขอให้ขาหายไว ๆ นะครับ

บรรดาวิทยากรและศิษย์เก่าร่วมกันมอบของที่ระทึก เอ๊ย! ที่ระลึกให้ครูหมู

เอาไว้งานหน้ามาร่วมสนุกกันใหม่นะครับ

krisanapong - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 02:41:46 PM »

ไหว้สำหรับครั้งนี้คงไม่ทันแล้ว แต่ก็ขอสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมเล็กน้อยดังนี้
                 1.จะมีเปิดอบรมครั้งต่อไปอีกหรือไม่
                 2.อยู่ต่างจังหวัดสามารถเข้ารับการอบรมได้หรือไม่
                 3.อาวุธปืนและกระสุนสำหรับฝึกอบรมต้องนำไปเองใช่หรือไม่ (หิ้วไปจาก กทม.คงสนุกน่าดู)
                  ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ ไหว้
ตอบนะครับ
1.มีครั้งต่อไปแน่นอน แต่เมื่อไหร่ต้องรอประกาศอีกทีครับ
2.ต่างจังหวัดอบรมได้ครับ หลายๆรุ่นที่ผ่านมา ก็มีพี่ๆจากต่างจังหวัดกันหลายท่าน
3.นำมาเองได้ยิ่งดีครับ จะได้หัดใช้อาวุธปืนของตนเองให้คล่อง
การนำพาอาวุธปืน ใส่กล่องล็อคกุญแจ แยกชิ้น เตรียมเอกสาร ป.4 ให้ชัดเจน
หากเจ้าหน้าที่ตรวจค้น พอจะอธิบายได้ว่ามาทำการอบรม ที่เชียงใหม่ครับ
ปล.ผมเคยนำอาวุธปืน ไปที่กรุงเทพ ขึ้นสายการบิน 2 สาย แค่ขอดูป.4 และทำการโหลดลงท้ิองเครื่อง ... ไม่ยากเลยครับ
แต่หากต้องการเช่าอาวุธปืนที่สนาม ก็มีให้บริการ วันละ 500 บาท ครับ

ไหว้

ไหว้ ไหว้ ไหว้ขอขอบคุณมากครับ และขอรบกวนคำถามอีกเล็กน้อยดังนี้ครับ
1.เปิดสอนทั้งรีวอลเวอร์และออโตเมติกใช่หรือไม่ครับ
2.จำกัดขนาดของปืนหรือไม่ครับ บังเอิญอ่านเจอที่ว่าสามารถใช้ .22 สอบได้ เลยสงสัยว่า .357 ลำกล้อง 3นิ้ว ใช้ได้ไหมครับ
3.สุดท้ายอยากอบรมลูกซองด้วยครับ
4.ปัญหาจริง ๆ คือถ้ายังไม่มีปืนของตนเองเข้าร่วมรับการอบรมได้หรือไม่ครับ และมีใบประกาศ/วุฒิบัตรให้ด้วยหรือไม่ครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 01:35:21 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ขอขอบคุณมากครับ และขอรบกวนคำถามอีกเล็กน้อยดังนี้ครับ
1.เปิดสอนทั้งรีวอลเวอร์และออโตเมติกใช่หรือไม่ครับ
2.จำกัดขนาดของปืนหรือไม่ครับ บังเอิญอ่านเจอที่ว่าสามารถใช้ .22 สอบได้ เลยสงสัยว่า .357 ลำกล้อง 3นิ้ว ใช้ได้ไหมครับ
3.สุดท้ายอยากอบรมลูกซองด้วยครับ
4.ปัญหาจริง ๆ คือถ้ายังไม่มีปืนของตนเองเข้าร่วมรับการอบรมได้หรือไม่ครับ และมีใบประกาศ/วุฒิบัตรให้ด้วยหรือไม่ครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขอตอบแทนครูเอ๋นะครับ  Cheesy

๑. ในแต่ละหลักสูตรจะเปิดสอนทั้งรีวอลเวอร์และออโตเมติกไปพร้อมกันครับ  เพราะโดยพื้นฐานแล้วการยิงจะเหมือนกัน

จะต่างกันตรงกันกริปปืนกับการลากไกเล็กน้อยเท่านั้น  ซึ่งในหลักสูตรจะสอบทั้งการใช้ปืนรีวอลเวอร์และออโตเมติกควบคู่ไปด้วย

กันครับ

๒.  .๓๕๗  ลำกล้อง  ๓  นิ้ว  ใช้เรียน + ใช้สอบได้ครับ  แต่ควรจะเป็นโม่แบบบรรจุกระสุนได้  ๖  นัดขึ้นไปครับ  เพราะใน

การสอบแต่ละท่าจะใช้กระสุน  ๖  นัดยิงต่อเนื่องครับ

๓.  อันนี้ต้องรอสอบถามครูหมูครับว่ามีโครงการจะเปิดอบรมปืนลูกซองเมื่อไหร่

๔.  ถ้ายังไม่มีปืนเป็นของตัวเองก็สามารถอบรมได้ครับ  หากเป็นปืนของผู้อื่นก็ขอให้เป็นปืนมีทะเบียนและระวังตอนขนย้ายด้วย

ครับ  และทางสนามก็มีปืนให้เช่าฝึกอบรม  ส่วนเรื่องรายละเอียดให้ติดต่อสอบถามได้ที่สนามโดยตรงครับ

สำหรับผู้เข้าอบรมทุกท่านทางสนามจะมีเกียรติบัตรให้ครับ  แต่เฉพาะผู้ที่ผ่านการทดสอบตามเกณฑ์ที่กำหนดเท่านั้นจึงจะได้วุฒิ

บัตรอีกใบหนึ่งครับ  ซึ่งวุฒิบัตรมี  ๔  ชั้น  ด้วยกันคือ

๑.  ชั้นเยี่ยม = ๒๔๐  คะแนน  ( เต็ม )

๒.  ชั้นหนึ่ง  = ๒๓๐ - ๒๓๙  คะแนน

๓.  ชั้นสอง  = ๒๒๐ - ๒๒๙  คะแนน

๔.  ชั้นสาม  = ๒๑๐ - ๒๑๙  คะแนน

krisanapong - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 11:53:27 AM »

ขอตอบแทนครูเอ๋นะครับ  Cheesy

๑. ในแต่ละหลักสูตรจะเปิดสอนทั้งรีวอลเวอร์และออโตเมติกไปพร้อมกันครับ  เพราะโดยพื้นฐานแล้วการยิงจะเหมือนกัน

จะต่างกันตรงกันกริปปืนกับการลากไกเล็กน้อยเท่านั้น  ซึ่งในหลักสูตรจะสอบทั้งการใช้ปืนรีวอลเวอร์และออโตเมติกควบคู่ไปด้วย

กันครับ

๒.  .๓๕๗  ลำกล้อง  ๓  นิ้ว  ใช้เรียน + ใช้สอบได้ครับ  แต่ควรจะเป็นโม่แบบบรรจุกระสุนได้  ๖  นัดขึ้นไปครับ  เพราะใน

การสอบแต่ละท่าจะใช้กระสุน  ๖  นัดยิงต่อเนื่องครับ

๓.  อันนี้ต้องรอสอบถามครูหมูครับว่ามีโครงการจะเปิดอบรมปืนลูกซองเมื่อไหร่

๔.  ถ้ายังไม่มีปืนเป็นของตัวเองก็สามารถอบรมได้ครับ  หากเป็นปืนของผู้อื่นก็ขอให้เป็นปืนมีทะเบียนและระวังตอนขนย้ายด้วย

ครับ  และทางสนามก็มีปืนให้เช่าฝึกอบรม  ส่วนเรื่องรายละเอียดให้ติดต่อสอบถามได้ที่สนามโดยตรงครับ

สำหรับผู้เข้าอบรมทุกท่านทางสนามจะมีเกียรติบัตรให้ครับ  แต่เฉพาะผู้ที่ผ่านการทดสอบตามเกณฑ์ที่กำหนดเท่านั้นจึงจะได้วุฒิ

บัตรอีกใบหนึ่งครับ  ซึ่งวุฒิบัตรมี  ๔  ชั้น  ด้วยกันคือ

๑.  ชั้นเยี่ยม = ๒๔๐  คะแนน  ( เต็ม )

๒.  ชั้นหนึ่ง  = ๒๓๐ - ๒๓๙  คะแนน

๓.  ชั้นสอง  = ๒๒๐ - ๒๒๙  คะแนน

๔.  ชั้นสาม  = ๒๑๐ - ๒๑๙  คะแนน

ไหว้ ไหว้ ไหว้ขอบคุณมากครับ สงสัยคงต้องหาลูกโม่ .22 สำหรับใช้อบรมซะแล้ว เพราะตัว .357 ที่คาดไว้ว่าจะใช้อบรมนั้นเป็นแบบ 5 นัด และที่สำคัญคือ หากใช้ .357 เกรงว่าผลการสอบจะเป็นที่หนักอกหนักใจครูผู้ฝึกอบรมน่าดูชม เพราะคาดว่าไม่ชั้นสี่ ก็ชั้นห้า แหละครับ ขำก๊าก แลบลิ้น บู่
outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 11:02:29 AM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยมครูโยสุดหล่อเทพแห่งรุ่น3 เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

หลงรัก หลงรัก หลงรักเอ..ดูๆแล้วมักจะป้วนเปี้ยนอยู่แถวศิษย์หญิงเนาะ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 10:30:59 PM »

เหอ เหอ เหอ พี่บอยก็พูดไป  แฟนผมยิ่งระแวงอยู่  เดี๋ยวก็อดไปสนามยิงปืนกันพอดี

ว่าแต่เมื่อไหร่จะมาแอ่วเชียงใหม่อีกล่ะครับ  ขึ้นมาเมื่อไหร่อย่าลืมโทรเรียกเน้อ  หลงรัก

@ต้อ@เชียงใหม่
เพื่อนคู่กาย
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 11:01:39 PM »

เจอตัวจริงคุณครูทั้งหมดแล้วครับ จะได้ฝากตัวเป็นลูกศิษย์ทุกท่านเลยครับ

@ต้อ@เชียงใหม่ his_it@hotmail.com
Nangfha
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 11:00:18 PM »

เมื่อไหร่จะมีการจัดอบรมดีๆฟรีๆแบบนี้อีกค่ะ   
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 10:21:37 AM »

เมื่อไหร่จะมีการจัดอบรมดีๆฟรีๆแบบนี้อีกค่ะ   

ขออนุญาตสอบถามเช่นเดียวกันครับ  ไหว้

Pragmatism
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์