๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 10:43:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มุมโปรด(แลกเปลี่ยนกันชม อยากเห็นมุมโปรดของคุณพี่...คุณอาทั้งหลาย)  (อ่าน 56830 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #240 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 10:33:52 AM »

อยากได้พื้นที่เป็นไม้สัก สักห้อง ประมาณสัก ไม่เกิน50ตารางเมตร น้าว่า ประมาณกี่ตังค์ได้ จะเอาไม้สักทั้งหมด คงไม่ใหวครับ เพราะ

1.ไกลแหล่งไม้ ไปเลือกหาลำบาก

2.ที่สำคัญ เรื่องราคา

ก็ต้องยอมๆผสมๆไป ผมชอบกลิ่นไม้สักครับ มันหอมดี

ถ้ามีคนขายแบบเหมาสวน... จะได้ราคาถูกดีครับ... ถ้าจะประหยัดไม้... ก็อยู่ที่วิธีการขึ้นรูป... ของผมเปลืองเพราะใช้เป็นปีกไม้... แต่ก็มีแบบประหยัดไม้บ้าง... ตามรูปครับ... Grin Grin Grin

ไหว้

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #241 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 02:19:05 PM »

สวยจริงๆ สักทอง

ผมคงจะหาแค่ เอามาทำไม้พื้น ละครับ และส่วนตกแต่งอื่นๆ นิดหน่อย

ส่วนพวก ไม้คร่าว ไม้ตง ไม้วงกบ คงใช้ไม้เนื้อแข็ง ในพื้นที่ ซึ่งพอมีอยู่บ้างแล้ว

แต่ก็อาจเปลี่ยนแปลงได้ เพราะยังไม่ทำแบบครับ

ไปเรื่อยๆ ไม่รีบร้อน อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #242 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 03:16:22 PM »

ผมคงจะหาแค่ เอามาทำไม้พื้น ละครับ และส่วนตกแต่งอื่นๆ นิดหน่อย

ส่วนพวก ไม้คร่าว ไม้ตง ไม้วงกบ คงใช้ไม้เนื้อแข็ง ในพื้นที่ ซึ่งพอมีอยู่บ้างแล้ว

แต่ก็อาจเปลี่ยนแปลงได้ เพราะยังไม่ทำแบบครับ

ไม้สักทำพื้น... ผมว่าไม่ค่อยทนทานครับ... ทำส่วนที่ไม่ต้องรับน้ำหนักมาก... น่าจะเวิร์คกว่าครับลุงเข้ม... ไหว้

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #243 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 04:13:48 PM »

ไม้สักทำพื้น... ผมว่าไม่ค่อยทนทานครับ... ทำส่วนที่ไม่ต้องรับน้ำหนักมาก... น่าจะเวิร์คกว่าครับลุงเข้ม... ไหว้

เป็นความรู้ครับ ผมไม่ทราบจริงๆ แต่...น๊ะ

ใส่ตงชิดๆ สัก50 เซนต์ ขัดแววๆเอาใว้นั่งดูลายไม้ และดมกลิ่นครับ อิๆๆ
ปล.ของน้าใช้อะไรเป็นพื้นครับ ?

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #244 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 04:23:01 PM »

ส่วนผนัง ผมคาดว่า จะเป็นกระจก แบบพานอรามา ประดับด้วยไม้สักบางส่วนครับ เพื่อเอาใว้ชมวิว รอบบ้าน ซึ่งรอบที่ดินผมขุดเป็นสระล้อมรอบใว้ และคันดินรอบนอก ที่เห็นเขียวๆอยู่ เป็นไม้ที่ปลูกใว้บ้าง ไม้ที่ขึ้นธรรมชาติบ้าง ซึ่งช่วงหน้าแล้ง ที่ผมจะเป็นที่ชุมนุมของเหล่านก ทั้งนกน้ำ(อยู่ไม่ไกลมากจากลุ่มน้ำทะเลสาบสงขลา ทะเลน้อยพัทลุง) และเหล่านกเล็กๆทั้งหลาย ที่มาหากินลูกไม้ป่า เพราะผมเว้นต้นไทร ต้นมะเม่า มีทั้งมาอยู่ประจำ และไปกลับ มาทำรังอาศัย บริเวณข้างๆ ผมไถออกไปบางส่วน น่าว่านกจำนวนหนึ่งคงจะหนีไป แต่สักพัก เมื่อเข้าที่เข้าทาง มันคงจะกลับมาครับ หวังใว้อย่างนั้น อิๆๆ

อยากได้ไม้เนื้อแข็งอื่นๆ ที่ดี ที่แข็งกว่าไม้สักแหละครับ แต่นั่นแหละ ด้วยเหตุผลทางเศรษบกิจ และแหล่งจัดหา แหละอยากได้ี่มันถูกกฎหมายด้วยครับ...

ฝันไปเรื่อยๆ....ครับ หากยังหลับและตื่นอยู่ อิๆๆ

หากมีมะค่า ทำพื้นก็น่าสนครับ อิๆๆ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #245 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 04:38:59 PM »

ส่วนผนัง ผมคาดว่า จะเป็นกระจก แบบพานอรามา ประดับด้วยไม้สักบางส่วนครับ เพื่อเอาใว้ชมวิว รอบบ้าน ซึ่งรอบที่ดินผมขุดเป็นสระล้อมรอบใว้ และคันดินรอบนอก ที่เห็นเขียวๆอยู่ เป็นไม้ที่ปลูกใว้บ้าง ไม้ที่ขึ้นธรรมชาติบ้าง ซึ่งช่วงหน้าแล้ง ที่ผมจะเป็นที่ชุมนุมของเหล่านก ทั้งนกน้ำ(อยู่ไม่ไกลมากจากลุ่มน้ำทะเลสาบสงขลา ทะเลน้อยพัทลุง) และเหล่านกเล็กๆทั้งหลาย ที่มาหากินลูกไม้ป่า เพราะผมเว้นต้นไทร ต้นมะเม่า มีทั้งมาอยู่ประจำ และไปกลับ มาทำรังอาศัย บริเวณข้างๆ ผมไถออกไปบางส่วน น่าว่านกจำนวนหนึ่งคงจะหนีไป แต่สักพัก เมื่อเข้าที่เข้าทาง มันคงจะกลับมาครับ หวังใว้อย่างนั้น อิๆๆ

อยากได้ไม้เนื้อแข็งอื่นๆ ที่ดี ที่แข็งกว่าไม้สักแหละครับ แต่นั่นแหละ ด้วยเหตุผลทางเศรษบกิจ และแหล่งจัดหา แหละอยากได้ี่มันถูกกฎหมายด้วยครับ...

ฝันไปเรื่อยๆ....ครับ หากยังหลับและตื่นอยู่ อิๆๆ

หากมีมะค่า ทำพื้นก็น่าสนครับ อิๆๆ

เยี่ยมครับ  เยี่ยม  เสียงนกบก+นกน้ำ จะมีทั้งกลางวันกลางคืนเลย
พื้นที่ลุ่ม ชุ่มชื้น มีเรื่องให้ระวังบ้างก็คือ ปลวก ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #246 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 05:15:27 PM »

เยี่ยมครับ  เยี่ยม  เสียงนกบก+นกน้ำ จะมีทั้งกลางวันกลางคืนเลย
พื้นที่ลุ่ม ชุ่มชื้น มีเรื่องให้ระวังบ้างก็คือ ปลวก ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ครับพี่ ผมเลย ต้องหาไม้สักมาใช้ เพราะเจ้านี่แหละ มันหนีไม่ได้ แล้วผมก็ไม่ค่อยชอบเคมีด้วย กะว่า ทำตอม่อและเสา ฐานข้างล่างทั้งหมด รวมคาน เป็นคอนกรีตเสริมเหล็กครับ เพื่อ

1.หนีเรื่องความชื้น

2.เรื่องเจ้าปะหลวกนี่แหละครับ

แล้วเอาไม้ใว้ส่วนบน ตั้งแต่ตงขึ้นไปครับ หลังคาคิดเอาใว้ว่า เป็นโครงชุบของตราช้าง บวกกระเบื้อง TIMBER LOOK

เป็นลูกผสมครับ ไม้ทั้งหมด ไม่ใหวแน่ๆ....

แนะนำได้น๊ะครับ ตอนนี้ผมไม่มีความรู้อะไรเลย ศึกษาไปเรื่อยๆ สร้างบ้านหลังแรกครับ...จุดประสงค์คือใว้พักผ่อน ยามปลดระวางตัวเอง อันไม่ไกลข้างหน้า

และขอโทษ ที่มาอยู่ในกระทู้นี้.....แต่มันก็มีเหตุว่า อยากโชว์ มุมพักผ่อน ในอนาคตครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #247 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 06:14:02 PM »

ฐานรากคอนกรีตก็อย่าวางใจครับ ผมทำศาลาฐานคอนกรีตเสาไม้โครงไม้ ปลวกก็อุตส่าห์ขึ้นไปกินได้  อ๋อย
ก็ยอมแพ้ปลวกสร้างบ้านสวนแบบแทบไม่มีไม้ ปลวกยังมุดท่อตามร้อยสายไฟ ขึ้นมาทำรังในบ้าน  ขำก๊าก
คิดบวก...ว่าบ้านเงียบและร่มเย็นดี.....ถ้าอยู่บ้านประจำคงปัญหาน้อยหน่อย  Smiley
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #248 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 02:56:45 PM »

ฐานรากคอนกรีตก็อย่าวางใจครับ ผมทำศาลาฐานคอนกรีตเสาไม้โครงไม้ ปลวกก็อุตส่าห์ขึ้นไปกินได้  อ๋อย
ก็ยอมแพ้ปลวกสร้างบ้านสวนแบบแทบไม่มีไม้ ปลวกยังมุดท่อตามร้อยสายไฟ ขึ้นมาทำรังในบ้าน  ขำก๊าก
คิดบวก...ว่าบ้านเงียบและร่มเย็นดี.....ถ้าอยู่บ้านประจำคงปัญหาน้อยหน่อย  Smiley

คงจะหนีเคมีไม่พ้น คงจะต้องบรรจุวาระ ระบบกำจัดแบบเคมีใว้ข่างใต้ แน่นอน ไม่งั้นทำทีหลังลำบาก ใช่ครับมันขึ้นจริงๆ หลังที่อยู่ปัจจุบัน มันก็แอบขึ้นมากินไม้ ที่มิใช่ไม้สักเกือบหมดแร๊ะ กระดาษที่ปิดหน้าแผ่นยิปซั่ม มันก็แทะเกือบหมดแร๊ะ

ต้องรบกะมันอยู่บ่อยๆ

mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #249 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 09:30:02 AM »

ใจอยากได้เป็นไม้ แต่ราคาตอนนี้ สูงมาก ก็อาจผสมๆกันไปครับ ไม้บ้าง คอนกรีตบ้าง กระจกบ้าง

ตอนนี้ก็สะสม วัสดุไปเรื่อยๆครับ รอดินยุบสักสองปี คาดว่าวัสดุ ก็คงจะพร้อม...มีเพื่อนๆช่วยหาให้ ตรงใหนมีก็ไปดู ราคาพอสู้ได้ ก็เอามาเก็บๆใว้

เจออันไหนถูกใจน่ะก็ซื้อนะครับ   ถ้าเล่นอันไหนถูกใจวานพักพวกหอบมาให้ล่ะก็................บานครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #250 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 11:29:27 AM »

เป็นความรู้ครับ ผมไม่ทราบจริงๆ แต่...น๊ะ

ใส่ตงชิดๆ สัก50 เซนต์ ขัดแววๆเอาใว้นั่งดูลายไม้ และดมกลิ่นครับ อิๆๆ
ปล.ของน้าใช้อะไรเป็นพื้นครับ ?

บ้านผมใช้พื้นเป็นหินแกรนิตครับ... ตอนแรกจะเอาไม้... แต่ค่าแรงแพงมาก... บวกกันเรื่องความชื้นเลยถอยครับ... ไหว้

คงจะหนีเคมีไม่พ้น คงจะต้องบรรจุวาระ ระบบกำจัดแบบเคมีใว้ข่างใต้ แน่นอน ไม่งั้นทำทีหลังลำบาก ใช่ครับมันขึ้นจริงๆ หลังที่อยู่ปัจจุบัน มันก็แอบขึ้นมากินไม้ ที่มิใช่ไม้สักเกือบหมดแร๊ะ กระดาษที่ปิดหน้าแผ่นยิปซั่ม มันก็แทะเกือบหมดแร๊ะ

ต้องรบกะมันอยู่บ่อยๆ

ถ้าอยากหลีดเลี่ยงเคมี... เอาขี้เลื่อยจากไม้สักถมลงปครับ... บ้านผมขื้เลื่อยมันกระจายเต็มพื้นที่... ลปวกหนีห่างไปเลย... ไหว้

...แนะนำลุงเข้มว่า... ถ้าอยากชื่นชมลายไม้ของสักทอง... เอามาทำฝ้าเพดานดีกว่าครับ... นอนดูเพลินดีครับ... Grin Grin Grin

ไหว้

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #251 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 01:55:06 PM »

ขอบคุณคำแนะนำครับ ได้ความรู้เพิ่มเติม จะเก็บใว้ เป็นคลังความรู้ เสร็จเมื่อไหร่ จะได้โชว์"มุม" ครับ

แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #252 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 09:44:30 AM »

ของเล่นใหม่ Grin

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #253 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 10:16:59 AM »

เยี่ยม   เยี่ยม      ก๊อกโบราณดีแท้        คิก คิก คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #254 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 11:50:53 AM »

เยี่ยม   เยี่ยม      ก๊อกโบราณดีแท้        คิก คิก คิก คิก

6  หุนครับ   Grin

เดิมเป็นท่อ  4  หุน   ต้องหาข้อต่อ  หาเกลียวในและท่อ  6  หุนมาต่ออีก
ไม้ที่เจาะรูไว้ก็ต้องขยายอีก.........หลายเรื่องนิ อ๋อย อ๋อย

แต่ชอบครับ    หาตั้งนาน หลงรัก

หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19
  พิมพ์