๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 05:58:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนั้นแม็กปืนตกในโถส้วมตอนนี้เอ็นนิ้วมือขาดรบกวนพี่ๆที่เป็นหมอหน่อยครับ  (อ่าน 16601 ครั้ง)
Padet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 04:40:06 PM »

ขอให้หายไว ๆ นะครับ  จะได้ไม่ต้องผ่า

Have guns  will  travel
phairat
กมฺมุนา วตฺตตี โลโก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 98

สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 06:03:12 PM »

ขอให้หายไวๆนะครับ

sukrom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:22:36 PM »

หมอน่าจะพูดว่าเอ็นยืดมากกว่าเอ็นขาดนะครับ และน่าจะำได้ถ่ายภาพเอ็กซ์เรย์แล้วพบว่าไม่มีกระดูกหัก ในกรณีนี้ ต้องใส่่เฝือกดามภายนอกจนเอ็น"หด"เข้าที่ตามเดิม ในเวลาสามเดือน
ถ้าเอ็นไม่หด นิ้วยังห้อยอยู่ ก็คงต้องผ่าตัด
ที่ยังไม่ผ่าตัด เพราะว่าการศึกษาที่ผ่านมาในอดีต พบว่า การบาดเจ็บชนิดนี้ ไม่ผ่า หายดีกว่า ผ่าตัด อย่างมีนัยสำคัญทางสถิติ
การผ่าตัด ในหลายๆกรณี ไม่ได้แปลว่า "ดีกว่า" และการไม่ผ่าตัดไม่ได้แปลว่า"ต่ำกว่ามาตราฐาน"
นะครับ
INFANTY * รักในหลวง*
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

มว.ลาดตระเวน ฉก.ยะลา ๑๓

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 10:53:39 PM »

ขอให้หายป่วยไวๆนะครับ

"หลับตาเถิดนะขอให้เธอหลับดี
คืนนี้ไม้ต้องห่วงตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฟากดาวบนฟ้าร้องเพลงนี้ให้เธอฟังหากฉันไม่ได้กลับ
อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 11:37:09 PM »

เท่าที่ฟังๆดูแล้วคุณรุ่งน่าจะเกิดการบาดเจ็บของเอ็นที่ใช้ในการเหยียดนิ้วในส่วนปลายครับ...

เรียกชื่อเฉพาะว่า "Mallet Finger"...

สภาพนิ้วตอนแรกเหมือนภาพด้านบนไหมครับ...

ถ้าหากใช่พยาธิสภาพก็เหมือนภาพด้านล่างครับ...

ปกติแล้วการบาดเจ็บชนิดนี้ส่วนมากจะสามารถรักษาได้โดยการดามนิ้ว...

และค่อยๆทำกายภาพบำบัดของเอ็นนิ้วครับ...

ลิ้งค์ครับ... >>> http://skillbuilders.patientsites.com/article.php?preview_aid=287

ส่วนสำหรับคำถามที่ว่าทำไมถึงไม่ผ่าตัด...

เพราะว่าการผ่าตัดไม่ได้ให้ผลการรักษาที่ดีกว่ารักษาแบบไม่ผ่าครับ...

หากรักษาแบบไม่ผ่าตัดไม่สำเร็จจึงพิจารณาผ่าภายหลังครับ...  Grin

ขอให้คุณรุ่งหายป่วยโดยเร็ววันครับ...  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 11:42:04 PM »

ส่วนการรักษาแบบโทโม ผมไม่รู้จักครับ...

คำที่พอจะใกล้เคียงคือ " Tomograpy " ซึ่งหมายถึงภาพในแนวตัดขวางของร่างกาย...

ซึ่งไม่น่าจะเกี่ยวกันครับ... Huh
rung
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 12:02:19 AM »

เท่าที่ฟังๆดูแล้วคุณรุ่งน่าจะเกิดการบาดเจ็บของเอ็นที่ใช้ในการเหยียดนิ้วในส่วนปลายครับ...

เรียกชื่อเฉพาะว่า "Mallet Finger"...

สภาพนิ้วตอนแรกเหมือนภาพด้านบนไหมครับ...

ถ้าหากใช่พยาธิสภาพก็เหมือนภาพด้านล่างครับ...

ปกติแล้วการบาดเจ็บชนิดนี้ส่วนมากจะสามารถรักษาได้โดยการดามนิ้ว...

และค่อยๆทำกายภาพบำบัดของเอ็นนิ้วครับ...

ลิ้งค์ครับ... >>> http://skillbuilders.patientsites.com/article.php?preview_aid=287

ส่วนสำหรับคำถามที่ว่าทำไมถึงไม่ผ่าตัด...

เพราะว่าการผ่าตัดไม่ได้ให้ผลการรักษาที่ดีกว่ารักษาแบบไม่ผ่าครับ...

หากรักษาแบบไม่ผ่าตัดไม่สำเร็จจึงพิจารณาผ่าภายหลังครับ...  Grin

ขอให้คุณรุ่งหายป่วยโดยเร็ววันครับ...  ไหว้
ใช่เลยครับคุณหมอ เป็นแบบนี้เลยครับ ตอนนี้ดามนิ้วโดยการใช้สปริ้นแล้วดัดให้ปลายนิ้วเชิดขึ้นเล็กน้อยรองไว้ใต้นิ้วเท่านั้นแล้วใช้เทปพัน หมอเขานัดไปดูทุกเดือน บอกว่าต้องใส่สามเดือน  ช่วงนี้ผมต้องปฏิบัติตัวอย่างไร หรือมียาหรือวิตามินใดที่ควรใช้เพิ่มเติมไหมครับ  คุณหมอที่ รพ.ให้แค่ยาแก้ปวดอักเสบ และวิตามินซี มาครับ
ขอบพระคุณคุณหมอมากครับที่สละเวลามาตอบให้  ดีใจมากเลยครับที่เห็น คห ข้างต้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 12:16:00 AM »

ไม่ต้องใช้ยาเพิ่มเป็นพิเศษครับ...

งดพวกเหล้าเบียร์ พักผ่อนให้เพียงพอ...

ปฎิบัติตามคำแนะนำของแพทย์เจ้าของไข้และไปตรวจตามนัด...

เดี๋ยวก็หายครับ... Cheesy
rung
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 12:24:59 AM »

ส่วนเรื่องโทโม นั้นผมได้ยินหมอเขาพูดกับเจ้าหน้าที่ที่ใส่เฝือกให้ผมว่า คนไข้พึ่งเป็นมาทำไมไม่เอาไปทำโทโม ไม่แน่ใจว่าเขาพูดว่าโทโมสโคปรึเปล่าครับ รู้สึกเขาจะอธิบายว่าเป็นพลาสติกสวมนิ้วครับ
rung
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 12:30:23 AM »

ไม่ต้องใช้ยาเพิ่มเป็นพิเศษครับ...

งดพวกเหล้าเบียร์ พักผ่อนให้เพียงพอ...

ปฎิบัติตามคำแนะนำของแพทย์เจ้าของไข้และไปตรวจตามนัด...

เดี๋ยวก็หายครับ... Cheesy
จำเป็นต้องงดพวกเหล้าเบียร์ด้วยเหรอครับ  ผมจะถามอยู่พอดี ผมต้องงดเป็นเดือนเลยเหรอครับเนี่ย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก
ว่าแต่การรักษาแบบดามนิ้วตามลิ้งที่คุณหมอให้มา ไม่เหมือนแบบของผมเลยครับแบบตามลิ้งดูมีมาตรฐานดีจัง แต่แบบตามลิ้งไม่ได้ใส่ให้ปลายนิ้วเชิดแต่ใส่แบบตรงๆ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับจากใจจริง ไหว้ ไหว้ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 12:46:40 AM »

การบริโภคแอลกอฮอล์ปริมาณมากมีผลต่อร่างกายครับ...

งดตลอดไม่ได้ก็ต้องงดช่วงแรกๆ...

หลังจากสามอาทิตย์แรกแล้วนิดๆหน่อยๆพอได้ครับ...

ส่วนเรื่องโทโมฯผมยังงงอยู่ดีครับ... Cheesy
ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 01:50:21 AM »

เดี๋ยวก็หายครับ เพื่อนผมแข่งฟุตบอล วันแรกมันเล่นเป็นประตูโดนบอลอัดนิ้ว งอไป 2 นิ้ว

พอไปโรงพยาบาลกลับมาอีกวัน มันลงไปเล่นเฉยเลย  เยาะเย้ย

Thank : เว็บฝากรูป ฝากรูป

sukrom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:42:53 AM »

ขอเพิ่มเติม
เอาแบบสอนนักศืกษาเลยนะครับ

ชื่อโรค mallet finger ถูกต้อง

รูปจากเวป ไม่ครอบคลุมสาเหตุแห่งโรค อย่าจำไปตอบข้อสอบ

สาเหตุแห่งโรคได้แก่
1 ของมีคมบาดเอ็นขาด อันนี้เป็นไปตามรูปที่นำมาโชว์กัน การวินิจฉัย
  มองด้วยตาเปล่าก็เห็นแล้ว การรักษา ผ่าตัดเย็บซ่อมเอ็น อาจบวกกับ
  ดามโลหะข้่อปลายนิ้วตามแพทย์ถนัด ใส่สปลิ้นท์ปลายนิ้วไม่หาย
2 ไม่มีบาดแผลภายนอก นิ้วห้อยเพราะเอ็นถูกกระชากอย่างแรงด้วยเหตุใดๆ
  ก็ตามมีผลลัพท์เกิดได้สองอย่าง
2.1 เอ็นกระชากชิ้นส่วนเล็กๆของกระดูกหลุดมาด้วย
      ผมชอบอธิบายภาษง่ายๆว่า"ถอนสมอ" รู้ได้ว่ามีกระดูกแตก
     ด้วยการเอ็กซ์เรยหรือโทโมแกรม แบบนี้ตามตำราน่าจะผ่า
     การสนทนากับผู้เชี่ยวชาญโรคทางมือของรพ.ใหญ่คนหนึ่ง
    ท่านว่า ท่านไม่ผ่าก็หาย(สถาบันคุณหมอRUTE เทรนนั่นแหละ)
    อันนี้ก็personnal communication ยังไม่ควรเอาไปตอบข้อสอบ
2.2 เอ็นไม่กระชากกระดูก แต่เอ็นยืดตัวออกแอง อันนี้เป็นไปตาม
    คำตอบกระทู้เดิมของผม ใส่สปลิ้นสามเดือน ถ้าไม่หาย
   ไม่ใช่เย็บซ่อมเอ็นนะครับ แต่จะเป็น เชื่อมข้อปลายนิ้ว
   คราวนี้เสียหนักเลย
แนวทางเวชปฏิบัตฺ กรณีผู้ป่วยปลายนิ้วห้อย ถ้าไม่มีแผลให้ส่ง
ถ่ายเอ็กซ์เรย์ ถ้ามีกระดูกแตก เอาไปผ่าตัด ถ้าไม่มีใส่สปลิ้นท็สามเดือน

kamet
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:18:48 PM »

พอดีไป ตจว.มา กลับมางานก็พอดียุ่ง เพิ่งเข้ามา
หมอรุตน์กัยหมอพ่อเฌร ตอบให้แล้ว
ส่วนที่พ่อเฌร บอกว่าหมอมือ ที่ร.พ. หมอรุตน์ เทรนบอกว่ากระดูกแตกด้วยก็ไม่ผ่า
นั้นเป็นความสามารถเฉพาะตัว ที่เขามั่นใจว่าเขาเซ็ทกระดูกไปในตำแหน่องเดิมได้ เขาจึงไม่ผ่า
แต่ถ้าเป็นผม ผมผ่าครับ

aroon
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 09:48:35 AM »

ขอให้หายไวๆนะครับ  ไหว้
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์