ในอเมริกาถ้าพกปืนออกนอกบ้าน ต้องลุ้นเหมือนบ้านเรามั้ยครับ

<< < (2/7) > >>

mine.utd:
อยากรู้เหมือนกัน  :VOV:

indojeen@รักในหลวง:
 :)น่าจะเข้มกว่าบ้านเรานะครับ   

rambo1th:
กฎหมายพกพาอาวุธปืน เมืองนอก อย่างที่ อเมริกา อย่างที่ ท่าน เสือใบ (boon) กรุณานำมาให้ดูนี่ เขียนดีนะว่า พกพาได้ แบบไหน พกพาไม่ได้ แบบไหน ห้ามพกเด็ดขาดเลย 

ไม่เหมือนกฎหมาย ประเทศ สารขัณฑ์ เขียนให้ใช้ดุลพินิจ ตีความกันให้วุ่นวาย ตีความในชั้นเจ้าหน้าที่จับกุม ชั้นสอบสวนอีก ตีความในชั้นอัยการ ตีความในชั้นศาล ตีความในชั้นฎีกาอีก  .........เอวัง

คนนั้นพกได้ ไม่ถูกจับ คนนี้พกบ้างดันถูกจับ   ........เขียนไว้แค่นี้ " เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ " จริงๆ นะ เขียนกฎหมายให้ยาวแต่ลดปัญหาการตีความสำหรับบางกรณีก็ดี  แต่หลักการเขียนกฎหมาย เขียนยิ่งยาว กฎหมายยิ่งสั้นนั้น ก็ต้องดูเป็นเรื่องๆ ไป  ดุลพินิจในการวินิจฉัยข้อเท็จจริง กับการลงโทษนั้นก็ดี แต่บ้านเรา ยังไงละ......................

Daimyo:
คิดในแง่ดี.....บ้านเราก็ยังดีกว่าอีกหลายๆที่ ไม่ต้องมองไกล รอบๆบ้านเราก็พอ

General Lee:
อ้างจาก: ko_kloy212 ที่ มกราคม 02, 2009, 01:29:59 PM

ส่วนตัวผม ผมชอบกฎหมายเกี่ยวกับอาวุธปืนของประเทศ แอฟริกาใต้ครับ เพราะประชาชนของเขาสามารถ

พกพาอาวุธปืนได้ ถ้าผ่านการอบรมจากสมาคม และทางรัฐออกใบอนุญาตให้ พกได้ทั่วประเทศครับ

( พกซองนอกได้แต่ต้องมีเสื้อเชิ๊ตหรือแจ๊คเกตคลุมครับ ) แม้แต่ชาวต่างประเทศก็สามารถขอใบ

พกพาได้เช่นกัน แค่มีสมาคมอาวุธปืนของเขารับรองครับ  ::002::

ผมก็พึ่งกลับมาจาก johan ที่ south africa มา ผมไปคุยกับ taxi มันบอกว่า บางประเทศใน africa พกปืนได้โดยไม่ต้องขออะไรเลย   ;D

บางที่รถ jeep มีอาก้าติดด้วยครับ  :OO 

อย่างที่ผมไปมีฝากปืนตรง lobby โีรงแรมกับห้างร้าน บางแห่ง และมีเช่าปืนอีกด้วยครับ ที่สำคัญ ถูกมักๆ   :D~

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว