๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 08:39:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปดูปืนแถวหลังวังมาครับเลยมาเล่าให้ฟัง  (อ่าน 20857 ครั้ง)
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 01:30:13 AM »

อย่าไปคิดมากครับ   บ้านผมก็เป็นร้านค้า  ผมเลยเข้าใจอารมย์

วันๆ มีคนเดินเข้าเดินออก ถามซ้ำๆ เป็นร้อยคน  มันก็ต้องมีเซ็งกันบ้าง   คนเราไม่ใช่พระอิฐพระปูน  ต่อให้ท่องไว้ว่าลูกค้าคือพระเจ้าก็เถอะ

ท่านใดที่มีบ้านเป็นร้านค้า น่าจะเข้าใจดี    วันๆ มีแต่คนมาถาม  แต่ไม่มีคนซื้อ  จะรู้สึกอย่างไร

ผมก็ไปถามร้านป้า พ. เหมือนกัน

ผม  ผลักประตูร้านเข้าไป  "ขอโทษครับ  870 ในตู้นี้เท่าไหร่ครับ" 

ป้าก็บอก  "30,000"   (หน้ายังไม่หันมาเลย  นั่งแคะขี้เล็บนิ้วเท้าอยู่)

ผมเลยบอก  "ลดหน่อยดิป้า"

ป้าเงยหน้าขึ้นมามอง  ผมเลยยกมือสวัสดี   "อยากได้จริงๆป้า  ลดได้มั๊ยเนี่ย"

ป้าบอก  "เอากระบอกไหนละ  ก็ลดได้นิดหน่อย  ขอ ป.3 รึยังล่ะ   ถ้ายัง  รีบๆไปขอนะ  ไม่นานก็หมดตู้แล้ว   ต้องรอเดือนสิงหาเลยนะ"

ผมบอก "แล้วจะขอ ป. 3  ต้องเขียนยังไง"

ป้าก็เรียกน้องผู้ชายคนนั้นมา  "เฮ้ย  มาเขียนชื่อรุ่นให้พี่เค้าหน่อย พี่เค้าจะไปทำ ป.3"   น้องผู้ชายก็หยิบเศษกระดาษขยุกขยุยมาเขียนแล้วส่งให้ว่า "เดี่ยวลูกซอง 5 นัด ขนาด 12"

ป้าก็กำชับ  "รีบๆเข้าล่ะ  เหลือไม่มากแล้ว"   แล้วก็ส่งยิ้ม  ก้มไปแคะเล็บตีนต่อ

ผมก็ยกมือสวัสดี  แล้วก็จากมา
........................................................... .........

ซึ่งถ้าผมเป็นคนคิดมาก   ผมคงออกจากร้านตั้งแต่ป้านั่งแคะเล็บตีนโชว์แล้วล่ะครับ  ตกใจ

ถ้าไม่คิดมาก  ป้าเค้าก็น่ารักดีครับ   คนแบบนี้  จริงใจดี

และเรื่องราคา  มันเปลี่ยนแปลงได้ครับ  สำหรับคนที่ไปถามเฉยๆ  เดินเล่น  กับคนที่ตั้งใจไปซื้อจริงๆ  ทางร้านจะเปิดราคามาต่างกันครับ   ลองคุยแบบ ผมตั้งใจมาซื้อจริงๆ   ราคาก็จะเริ่มลดลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2009, 01:32:30 AM โดย keng_maejo(เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 207

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 09:43:56 AM »

เข้าร้านป้าแกมาตั้งแต่ปี 2530 ตอนยังเป็นนักศึกษาอายุไม่ถึง 20 ปี ขาดอีก 4-5 เดือน  ป้าแกก็ต้อนรับดีนะ บอกรอให้อายุครบแล้วมาเลย
พอครบแล้ว จะซื้อ .45 ให้แกขอป.3 ให้ แกก็ทำให้ทั้งๆที่ร้านแกไม่มี .45 ขาย  ได้แล้วไปซื้อร้านอื่น แกก็ไม่ว่าอะไร

กระบอกที่ 3 ถึงได้อุดหนุนร้านแก แต่ซื้อกระสุนร้านแกตลอดเพราะราคากันเองกว่าร้านอื่น และไม่ดูแคลนเด็กนักศึกษา
วันหนึ่ง ซื้อกระสุน .357 หนึ่งกล่อง บอกป้าว่าต้องขึ้นสองแถวกลับไปเรียน แกห่อให้อย่างดิบดี และกำชับว่าอย่าไปแวะเตร่ที่ไหนนะ ถ้ามีปัญหาโทรมาหาป้านะ
เป็นห่วงเป็นใย 

ก็เลยอุดหนุนกันมาเรื่อยๆ   ก่อนหน้านั้นก็ไปแวะหาบ่อยๆ ยังไม่เห็นนั่งแคะเล็บเหมือนเดี๋ยวนี้...ฮา

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
joshsanova
สงบสยบความเคลื่อนไหว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

ความห่างไกล ไม่ใช่ความห่างเหิน

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 09:28:46 PM »

ตอนนั้นไปเดินหลังวังเพื่อหาซื้อปืนกระบอกแรกในชีวิต ป 3 ก็ไม่มี แต่ไม่รู้มีอะไรดลใจพาเข้าร้าน โยธิน ก็ได้ปืนสมใจ และ กระบอกต่อ ๆ มาก็โยธิน ครับ  Grin

เรา รัก ชลบุรี ครับ acs 4023
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 10:04:07 PM »

ไปซื้อกระสุนกับแส้ร้านป้าพ.มาครับ.....ปกติดีครับ

yong 2517
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 02:10:03 PM »

คงต้องเป็นลูกค้าป้าด้วยฅนซะแล้ว
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์