๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 09, 2024, 06:04:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นก นก นก  (อ่าน 104633 ครั้ง)
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 02:42:31 PM »

มาแล้วครับคุณธำรง นกน้อยตัวเหลืองๆคือนกกระจาบทองตัวผู้ฤดูผสมพันธ์ ส่วนด้านบนเป็นตัวเมียครับผม  Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2010, 02:51:07 PM โดย steam.รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 02:57:59 PM »

ขอบคุณครับคุณยง .... ช่วงฤดูอื่นตัวผู้จะสีแบบเดียวกับตัวเมียไหมครับ
สงสัยช่วงจะจีบสาว ก็ไปเช่าสูทเหลืองมาใส่โก้เชียว  Cheesy
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 03:09:34 PM »

พี่ก็ ว่าไปนั่น... นี่ถ้านกมันมาอ่านกระทู้นี้ คงคิดว่าพี่ธำรงนี่ชอบนินทามันนะ...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 03:13:05 PM »

ขอบคุณครับคุณยง .... ช่วงฤดูอื่นตัวผู้จะสีแบบเดียวกับตัวเมียไหมครับ
สงสัยช่วงจะจีบสาว ก็ไปเช่าสูทเหลืองมาใส่โก้เชียว  Cheesy

ถูกต้องครับนอกฤดูผสมพันธ์สีเค้าจะคล้ายๆตัวเมียแต่จะเข้มกว่าครับผม  Grin Grin Grin
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 03:17:24 PM »

พี่ก็ ว่าไปนั่น... นี่ถ้านกมันมาอ่านกระทู้นี้ คงคิดว่าพี่ธำรงนี่ชอบนินทามันนะ...

นกอ่านกระทู้นี้  ตกใจ   คงมีแต่(E)นังนกกระมังครับคุณซับฯ   ขำก๊าก
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 06:23:14 PM »

นกอ่านกระทู้นี้  ตกใจ   คงมีแต่(E)นังนกกระมังครับคุณซับฯ   ขำก๊าก
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 11:40:42 PM »

เจ้าตัวจิ๋วนี่ใช้ใบไม้ม้วนเป็นรังเลี้ยงลูกอ่อน มาหลบชิดตัวบ้านกำบังแดดลม หนีศัตรูโดยยอมมาอยู่ใกล้เราครับ

ตัวนี้น่ากลัวครับ ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
เสียบไส้ ขำก๊าก

Tailor bird ได้ชื่อนี้จากการทำรังโดยการเย็บใบไม้ครับ
ขอบคุณครับ ไหว้

S76C+,C++
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 01:19:53 AM »

เจ้าตัวจิ๋วนี่ใช้ใบไม้ม้วนเป็นรังเลี้ยงลูกอ่อน มาหลบชิดตัวบ้านกำบังแดดลม หนีศัตรูโดยยอมมาอยู่ใกล้เราครับ

ตัวนี้น่ากลัวครับ ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
เสียบไส้ ขำก๊าก

Tailor bird ได้ชื่อนี้จากการทำรังโดยการเย็บใบไม้ครับ
เคยเห็นเจ้าตัวนี้มาจิ๊บจ๊าบอยู่ที่หน้าต่าง...แต่ไม่เคยเห็นรังซะที.... Cheesy

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 07:33:11 AM »

เคยเห็นเจ้าตัวนี้มาจิ๊บจ๊าบอยู่ที่หน้าต่าง...แต่ไม่เคยเห็นรังซะที.... Cheesy

บางที่เราไม่ได้สังเกตุครับคุณmomo153-รักในหลวง
ต้นไม้บางต้นรุงรัง จะรื้อ ก็ไปเจอว่ามีการจับจองพื้นที่ ต้องรอจนเขาฟักไข่พาลูกไป
นี่เจ้าตัวจิ๋ว สวย ใส่เสื้อคาดอกเหลือง ทำรังสูงจากพื้นราว 50 ซม. เย็บใบไม้เข้าหากัน
ขอถ่ายรูปก็ไม่ยอม หลบไปซะก่อน ได้แค่ภาพรังกับไข่จิ๋ว 

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 08:43:50 AM »

นกมันจะมีเวลาทำงานในแต่ละช่วงของวันแบบเป็นระบบนะครับ
ช่วงเช้าออกหากิน
ช่วงกลางวัน ที่มันเกาะกิ่งไม้เงียบๆ  มันกำลังเก็บสถิติว่า  ที่ตรงนี้สงบปลอดภัยพอจะสร้างรังหรือไม่
ถ้ามันเกาะอยู่ได้ไม่นานก็ต้องบินหนี จะเป็นเพราะเราเข้าใกล้  หรือมีสัตว์อื่นรบกวน  มันก็จะไม่สร้างรังที่ตรงนั้น
ได้จุดที่สงบเงียบ ปลอดภัย มันจึงจะเริ่มสร้างรัง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 09:25:38 AM »

บางที่เราไม่ได้สังเกตุครับคุณmomo153-รักในหลวง
ต้นไม้บางต้นรุงรัง จะรื้อ ก็ไปเจอว่ามีการจับจองพื้นที่ ต้องรอจนเขาฟักไข่พาลูกไป
นี่เจ้าตัวจิ๋ว สวย ใส่เสื้อคาดอกเหลือง ทำรังสูงจากพื้นราว 50 ซม. เย็บใบไม้เข้าหากัน
ขอถ่ายรูปก็ไม่ยอม หลบไปซะก่อน ได้แค่ภาพรังกับไข่จิ๋ว 

มีหลังคาด้วย เยี่ยม

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 12:06:00 PM »

หลังคาเอาไว้ใช้พรางตาคนมากกว่ากันแดดกันฝนครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 01:02:38 PM »

รังน่ารักมาก  Grin
mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 01:07:50 PM »

หลังคาเอาไว้ใช้พรางตาคนมากกว่ากันแดดกันฝนครับ

ยังกับสไนเปอร์เลยครับ

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 01:55:44 PM »

นกมันจะมีเวลาทำงานในแต่ละช่วงของวันแบบเป็นระบบนะครับ
ช่วงเช้าออกหากิน
ช่วงกลางวัน ที่มันเกาะกิ่งไม้เงียบๆ  มันกำลังเก็บสถิติว่า  ที่ตรงนี้สงบปลอดภัยพอจะสร้างรังหรือไม่
ถ้ามันเกาะอยู่ได้ไม่นานก็ต้องบินหนี จะเป็นเพราะเราเข้าใกล้  หรือมีสัตว์อื่นรบกวน  มันก็จะไม่สร้างรังที่ตรงนั้น
ได้จุดที่สงบเงียบ ปลอดภัย มันจึงจะเริ่มสร้างรัง

ไหว้  ขอบคุณครับอาจารย์

ผมแปลกใจที่นกบางชนิดดูเหมือนมีกระบวนการเรียนรู้ มีการประเมินความเสี่ยง/ทางเลือก และการตัดสินใจ
เจ้ากระจิบ-Tailor bird นกกางเขน นกเขา นกปรอด มาทำรังฟักไข่ในจุดที่ใกล้คน ซึ่งทำให้ปราศจากจากสัตว์รบกวน

นกเขา นกปรอด ที่ดูจะจำคนได้ บางคนเข้าไปจนชิดรังก็ยังทำเฉย ใกล้มากจึงจะหนี
แต่ละปีนกยังมาทำรังต้นไม้เดิม-ใกล้เคียงจุดเดิม เหมือนว่านี่เป็นบ้านเดิม หรือบ้านเกิดของเขา  Smiley
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 21
  พิมพ์