๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 03:59:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11014 11015 11016 [11017] 11018 11019 11020 ... 35790
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25825346 ครั้ง)
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #165240 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:41:51 PM »

การลงทุนทำกิจการใดๆ  สถานที่ ตำแหน่ง ทำเลมาอันดับแรก ตามด้วย เงินทุนเบื้องต้น  เงินทุนหมุนเวียน

ศึกษาให้ดีพร้อมทำการตลาดไปด้วยเช่น เลียบเคียงถามคนในละแวกนั้นๆ เหมือนโยนหินถามทาง แล้วเอามาประเมิน

ส่วนควบที่จำเป็นคือเครื่องดื่ม ร้อน-เย็น อันนี้ต้องทำเอง ดูแลเอง เก็บตังค์ เด็กๆมีไว้เสริฟ เก็บล้าง ทำความสะอาด

เข้าใจว่าต้องมีตู้แช่แข็งไว้สำรองวัตถุดิบและต้องเปิด ๒๔ ชั่วโมงด้วย หากไฟดับต้องมีเครื่องสำรองไฟไว้ เพราะนานเกิน

๖ ชั่วโมง ของเสีย (บูด เน่า)  อันนี้เจอมาเองแล้ว หมดไปเป็นแสน ....... ขอให้กิจการรุ่งเรือง คิดปืนได้ปืน คิดกิ๊กได้กิ๊ก

ใครยังความรู้เรื่องติ่มซำบ้างครับ ว่าต้องรับของจากไหน น้ำจิ้มอย่างไรถึงเจ๋ง พอดีจะเปิดร้านขายติ่มซำที่อำเภอแห่งหนึ่ง เป็นเจ้าแรกเลย  Grin

ท่านเบิ้ลครับ ผมฟามรู้เท่าหนวดกุ้ง ขอออกฟามเห็นนิดเดียวครับ อาหารถือเป็นสุดยอดของกิจการ ถ้าทำแล้วลูกค้าติด มีชื่อเสียง กินยาวถึงลูกหลาน เช่นเจ้าดังๆรายได้หลักแสนต่อเดือนทีเดียว

แต่ทีสำคัญต้องผลิตเองได้ครับ สร้างแบรนท์ของเราได้ ผมเห็นหลายคนรับของแช่แข็งมานึ่งขาย เปิดได้ไม่กี่วันครับ ของแช่แข็งมันไม่อร่อย สู้เจ้าที่นวดแป้งเอง ทำใส้เอง สดใหม่ น้ำจิ้มสดใหม่ไม่ได้  แต่ก็นั่นแหละ ทำขนมจีบมันยุ่งยากมาก ต้องมีนับสิบชนิดขึ้นไป ใช้ของสดและแรงงานเยอะ เปิดใหม่ขายไม่หมด โอกาสเข้าเนื้อสูง ไม่เหมือนเจ้าเก่าแก่ ที่ขายดี มีชื่อเสียงแล้ว

แต่ถ้าจะทำเล่นๆ ซื้อมานึ่งขายก็พอไหวครับ แต่จะเอาให้ดังคงไม่ได้ รสชาติมันไม่ถึงครับ มันพื้นๆ

จะเปิดอะไรก็สำรวจตลาด คำนวนดีมานท์-ซัพพลาย ถ้ามีกลุ่มเป้าหมายที่ชัดเจนก็เสี่ยงน้อยลง (แต่ก็เสี่ยงอยู่ดี การลงทุนมีความเสี่ยง) ไม่ลองไม่รู้
 เยี่ยม

ใครยังความรู้เรื่องติ่มซำบ้างครับ ว่าต้องรับของจากไหน น้ำจิ้มอย่างไรถึงเจ๋ง พอดีจะเปิดร้านขายติ่มซำที่อำเภอแห่งหนึ่ง เป็นเจ้าแรกเลย  Grin

ท่านเบิ้ลครับ ผมฟามรู้เท่าหนวดกุ้ง ขอออกฟามเห็นนิดเดียวครับ อาหารถือเป็นสุดยอดของกิจการ ถ้าทำแล้วลูกค้าติด มีชื่อเสียง กินยาวถึงลูกหลาน เช่นเจ้าดังๆรายได้หลักแสนต่อเดือนทีเดียว

แต่ทีสำคัญต้องผลิตเองได้ครับ สร้างแบรนท์ของเราได้ ผมเห็นหลายคนรับของแช่แข็งมานึ่งขาย เปิดได้ไม่กี่วันครับ ของแช่แข็งมันไม่อร่อย สู้เจ้าที่นวดแป้งเอง ทำใส้เอง สดใหม่ น้ำจิ้มสดใหม่ไม่ได้  แต่ก็นั่นแหละ ทำขนมจีบมันยุ่งยากมาก ต้องมีนับสิบชนิดขึ้นไป ใช้ของสดและแรงงานเยอะ เปิดใหม่ขายไม่หมด โอกาสเข้าเนื้อสูง ไม่เหมือนเจ้าเก่าแก่ ที่ขายดี มีชื่อเสียงแล้ว

แต่ถ้าจะทำเล่นๆ ซื้อมานึ่งขายก็พอไหวครับ แต่จะเอาให้ดังคงไม่ได้ รสชาติมันไม่ถึงครับ มันพื้นๆ

จะเปิดอะไรก็สำรวจตลาด คำนวนดีมานท์-ซัพพลาย ถ้ามีกลุ่มเป้าหมายที่ชัดเจนก็เสี่ยงน้อยลง (แต่ก็เสี่ยงอยู่ดี การลงทุนมีความเสี่ยง) ไม่ลองไม่รู้
 เยี่ยม

การลงทุนเอง อีกอย่างที่ต้องคิดคือ ถ้าลงทุนไปแล้วเงินที่ลงทุนไปต้องคิดว่าถ้าเกิดสูญขึ้นมาต้องไม่กระทบกับเราครับ

คนลงทุนหน้าใหม่มักจะคำณวนหาแต่ผลกำไร แต่มักจะไม่คิดถึงตอนขาดทุนว่าถ้าเราขายไม่ได้เราสามารถจะขายต่อได้อีกนานแค่ไหน

เพราะการลงทุนทุกอย่างไม่ใช่ว่าทำปุ๊บจะได้เงินคืนทุนทันที กว่าคนจะรู้จัก กว่าคนจะติดใช้เวลานานมากน้อยก็แล้วแต่ฝีมือและสินค้าของเรา

รวมทั้งสถานที่ตั้งที่ขายสินค้า ทำเลก็จำเป็นมากครับ ถ้าเราลงทุนแล้วหวังผลกำไรระยะสั้นแล้วผลมันยังไม่ออกมา แต่เราถอดใจเสียก่อน

ก็เสียโอกาส เหมือนปลูกต้นไม้บางอย่างก็ให้ผลเร็ว บางอย่างก็นานกว่าจะให้ผล

ที่พูดไม่ได้ตัดกำลังใจ แต่เอาประสบการณ์ที่พบเจอมาเพื่อช่วยให้มีมุมมองกว้างขึ้นครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ไหว้

ตอนนี้อยู่ในช่วงศึกษาข้อมูลและทำเลอยู่ครับ  แต่คงต้องศึกษาวิถีชีวิตของประชากรที่นั่นก่อนทั้งขาจรและขาจำว่าเป็นอย่างไร  คุ้มกับการทำอาชีพเสริมหรือเปล่า Cheesy  
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #165241 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:42:03 PM »

ดีครับป้าโม .........  แค่ไม่สุข ... ก็ทุกข์แล้ว

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #165242 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:47:13 PM »

อย่างอื่นเหมือนเพื่อนไม๊ครับ คิก คิก คิก คิก Grin

.....ก็ไม่เหมือนครับ... บู่

จาก ตุ้ม หดใหญ่....  คิก คิก คิก คิก

สงสัยจะ XXL

หมันเหละครับ เห็นมากะตาจะๆเลย  XXL น่าจะเล็กไปด้วยซ้ำครับ แต่เสียดายที่เห็นแต่พุง  เยาะเย้ย ขำก๊าก

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #165243 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:48:31 PM »

.

lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #165244 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:49:44 PM »

.

เหลือนิดเดียวเลย... คิก คิก

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #165245 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:49:48 PM »

ตอนนี้อยู่ในช่วงศึกษาข้อมูลและทำเลอยู่ครับ  แต่คงต้องศึกษาวิถีชีวิตของประชากรที่นั่นก่อน
ทั้งขาจรและขาจำว่าเป็นอย่างไร  คุ้มกับการทำอาชีพเสริมหรือเปล่า Cheesy  

ถ้าทำเลดี  ดูแลทั่วถึง   น้ำจิ้มรสชาดดี   ขนมจีบ ซาลาเปา อร่อย อยู่ได้แน่นอน

แต่งานพวกนี้ใช้เวลาเตรียมของนานมาก  ถ้าคิดทำฉาบฉวยแค่ไซด์ลายน์คงไปไม่รอด

ที่สำคัญต้องเก็บตังค์เอง  พออยู่ตัวค่อยคิดขยับขยายเรียนรู้หาสูตรทำเอง (คงอีกนาน)

เอาเป็นว่าตั้งใจจริง สถานที่พร้อม  คนพร้อม  เงินพร้อม  ....... เริ่มนับ 1 ได้เลย 2345 จะตามมาเอง

บ๊ะ ...... ราศรีคนจะเป็นเถ้าแก่นี่ผ่องใสยิ่งนัก  ผ่านไปผ่านมาจะได้อุดหนุนสัก 10 ถ้วย

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #165246 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:50:05 PM »

ฉุนกลิ่นกระโถนแถวไหนเนี่ย...

ไปหวา...  ยี๊ ยี๊  อ๋อย

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #165247 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:51:09 PM »

.

Love_Gun
อย่าให้ใครอยู่ในความคิดเรา มากกว่าตัวเราเอง
Hero Member

คะแนน 186

อย่ามัวแต่ฝันอย่ามัวแต่คิด ฝันถึงคิดถึงแต่ประโยชน์ส่วนตัว

« ตอบ #165248 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:51:25 PM »

ดีครับป้าโม .........  แค่ไม่สุข ... ก็ทุกข์แล้ว

คิก คิก Grin ไหว้

ไม่รู้จะทุกข์ไปทำไมค่ะ และก็ไม่รู้ว่าจะสุขหรือปล่าวด้วยค่ะ
สรุปเห็นคนอื่นสุขก็มีความสุขแล้วค่ะตัวเราจะเป็นงัยก็ช่างค่ะลุง

เย้ๆๆๆท่านชายเจษมาแว้ว ไหว้ Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #165249 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:51:57 PM »

ฉุนกลิ่นกระโถนแถวไหนเนี่ย...
ไปหวา...  ยี๊ ยี๊  อ๋อย

รู้ไงว่าเรากินเทียมดองแกล้มเหล้าอยู่

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #165250 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:52:33 PM »

ไหว้รอบเย็นครับ ตระเวณเก้าอี้ใหม่ กว่าจะเจอ ตัวเก่า(มาก)ไม่ไหวแล้ว ปวดหลังอิบอ๋าย...   จูบบบบ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #165251 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:53:40 PM »

ตรูไม่น่าทักเล้ยย..... โดนชก

มีเพื่อนดี มีหนึ่ง ถึงจะน้อย ดีกว่าร้อย เพื่อนคิด ริษยา
เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล..
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #165252 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:54:08 PM »

สวัสดีค่ะ ...
Grin   จูบบบบ จูบบบบ
(ทักทายไว้ก่อน....ไม่รู้จักเราก็ไม่เป็นไร...  Cheesy )

เศร้า เศร้า  น้อยใจหลาวแหละ ได้ 4 แล้ว ... ทำเป็นลืมกัน ตกใจ

ต่อไปก็แค่พยายามยือเวลาสักหิด ... ให้ลืมชื่อ สักหิด ...  มันจะได้ไม่น่าเกลียด เดี่ยวออก 3 ไป ...โบ๊ะหลาว....

กะแวะทักทาย เค้าคิดว่า  .... เราไม่รู้จักเสียแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ลุงตุ้มเค้าเป็นคนพรันนั้นเหละครับน้องตา แต่สำหรับพี่ ถึงจะได้หรือไม่ได้ที พี่กะไม่มีวันลืมครับ เพราะพี่เก็บไว้ในหัวใจตั้งแต่วันแรกที่ได้เจอ  หลงรัก ยิ้มีเลศนัย Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
lugkrod
Hero Member

คะแนน 2419

« ตอบ #165253 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:56:02 PM »

สวัสดีค่ะ ...
Grin   จูบบบบ จูบบบบ
(ทักทายไว้ก่อน....ไม่รู้จักเราก็ไม่เป็นไร...  Cheesy )

เศร้า เศร้า  น้อยใจหลาวแหละ ได้ 4 แล้ว ... ทำเป็นลืมกัน ตกใจ

ต่อไปก็แค่พยายามยือเวลาสักหิด ... ให้ลืมชื่อ สักหิด ...  มันจะได้ไม่น่าเกลียด เดี่ยวออก 3 ไป ...โบ๊ะหลาว....

กะแวะทักทาย เค้าคิดว่า  .... เราไม่รู้จักเสียแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ลุงตุ้มเค้าเป็นคนพรันนั้นเหละครับน้องตา แต่สำหรับพี่ ถึงจะได้หรือไม่ได้ที พี่กะไม่มีวันลืมครับ เพราะพี่เก็บไว้ในหัวใจตั้งแต่วันแรกที่ได้เจอ  หลงรัก ยิ้มีเลศนัย Grin

เอาแล้ววววว..เริ่มแล้ว.... คิก คิก

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #165254 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:57:25 PM »

Smiley
หน้า: 1 ... 11014 11015 11016 [11017] 11018 11019 11020 ... 35790
  พิมพ์