๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 02:07:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พลทหารค้ายาบ้าใช้ทราโว่ปะทะ จนท.เจ็บ3ก่อนยิงตัวตายหนีผิด  (อ่าน 3470 ครั้ง)
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 12:59:24 PM »

ปืนที่อยู่ในคลังอาวุธที่กองร้อย  มีเวรหน้าคลังตลอดยี่สิบสี่ชั่วโมง  ทั้งที่คลังล็อกสองสามชั้น

ผบ.ร้อย จะเอาปืน ยังต้องเบิกกับนายสิบช่างอาวุธเลย

บางคลังยังผีดุอีกด้วย ตอนดึกๆชอบมีเสียงคลิ๊กๆเหมือนปลดเซพ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:43:22 PM »

ร. 13 พัน 3 ที่อุดรใช้ทราโวเหรอครับ  Huh

ก็ยิ่งชัดว่า มันไม่ได้ขโมยมาจากกองร้อย

แต่ซื้อต่อจากใครสักคนที่เอากลับมาจากเมืองกรุง คราวที่ไปประท้วงอะไรสักอย่าง

เอามาห่อถุงปุ๋ยแอบไว้บนยอดตาลข้างเถียงนา นานวันเข้า คิดเอาเองว่าเรื่องซา เขาตามไม่ถูกแน่แล้ว ก็แอบถามหาลูกปืนจากพลทหาร

พลทหารเลยรวบรัดซื้อปืนเสียเลย
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:54:40 PM »

Tavor ล๊อทนั้นเขาเอาไปคืนที่ข้างทางแล้วนี่หรือคืนไม่หมด  คิก คิก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:54:50 PM »

ร.13 พัน 3 อาวุธประจำกาย M16A2

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
คุณเปี๊ยก
Full Member

คะแนน 43

มาแอ่วดอยกั๋นเต๊อะ

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 05:21:42 PM »

ร.13 พัน 3 อาวุธประจำกาย M16A2
ร. 13 พัน 3 ที่อุดรใช้ทราโวเหรอครับ  Huh

ก็ยิ่งชัดว่า มันไม่ได้ขโมยมาจากกองร้อย

แต่ซื้อต่อจากใครสักคนที่เอากลับมาจากเมืองกรุง คราวที่ไปประท้วงอะไรสักอย่าง

เอามาห่อถุงปุ๋ยแอบไว้บนยอดตาลข้างเถียงนา นานวันเข้า คิดเอาเองว่าเรื่องซา เขาตามไม่ถูกแน่แล้ว ก็แอบถามหาลูกปืนจากพลทหาร

พลทหารเลยรวบรัดซื้อปืนเสียเลย

...................  ถุ ถุ ถุ ถุ ถุ ถุ ถุ ถุ ถูกต้องแล้วคร๊าบ บ บ บ บ บ บ บ   .....................

......  ใจเย็น  โลกเย็น ... ใจร้อน  โลกร้อน .....
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 05:25:26 PM »

"ท่าน พ.อ.วินธัย สุวารี รองโฆษกกองทัพบกได้ออกมากล่าวยืนยันว่าอาวุธปืนสงครามทราโว่ รุ่นทาร์ -21 จำนวน10กระบอกที่ถูกทิ้งไว้ป่าข้างทางในพื้นที่ จ.กาญจนบุรี เมื่อวันที่ 25 พ.ย.2555 ที่ผ่านมา เป็นอาวุธปืนที่สูญหายไปในช่วงการสลายชุมนุมของกลุ่มคนเสื้อแดงเมื่อปี 2553 แน่นอน ไม่ใช่ปืนที่เพิ่งนำออกไปจากค่ายทหารเพื่อสร้างสถานการณืป่วนการชุมนุมของม็อบเสธ.อ้าย ตามที่มีกลุ่มก้อนออกมาระบุแต่อย่างใด เพราะปืนทุกกระบอกมีหมายเลขควบคุมตรงกับปืนของหน่วยทหาร ร.29 พัน.1 ที่ถูกกลุ่มผู้ร่วมชุมนุมคนเสื้อแดงบางกลุ่มปล้นและยึดขโมยไปเมื่อวันที่ 10 เม.ย. 2553 และตรงกับที่ไปแจ้งความไว้ทุกกระบอก ดังนั้นจึงเป็นไปไม่ได้ที่อาวุธปืนของทหารหน่วยร. 29 พัน.1 ที่ถูกปล้นยึดไปในครั้งนั้นจะไปตกอยู่ในครอบครองของกลุ่มบุคคลอื่นได้ เพราะมีหลักฐานชัดเจนจากสื่อหลายฉบับว่าอยู่กับกลุ่มคนเสื้อแดง"
      รูปล่างเป็นอาวุธปืนสงครามทราโว่ รุ่นทาร์ -21 พร้อมแม็กกาซีนกระสุนที่ ผบก.สส.บช.น. นำกำลังพร้อม สน.ลุมพินี บุกตรวจค้นจากห้องพักของนายพายัพ ปั้นเกตุ,นายขวัญชัย ไพรพนา นายสุภร อัตถาวงศ์ ที่โรงแรมสวัสดีหลังสวนอินน์ และข่าวแจ้งว่าเมื่อวันที่ 3 พ.ค.2553 ผุ้กองปูเค็มได้เข้าไปพบเสธ.แดง ที่โคคาสุกี้ ในระหว่างการเจรจากับเสธ.แดง ลูกสมุนเสธแดงคนหนึ่งแจ้งว่านายพลคนดังกาญจนบุรี แห่งพรรคเพื่อไทย ได้ยึดปืนทราโว่ไป30กระบอก คำถามจึงมีว่าแล้วอีก20กระบอกทำไมจึงไม่นำมาคืน
       ปืนตัวที่พลทหารนายนี้ก่อเหตุนี้ จนท ตรวจสอบหมายเลขประจำปืนก็รู้ครับว่าเป็นปืนที่มาอย่างไร ช่วงกลางเดือน มิย ที่ผ่านมากลับบ้าน ขากลับได้อ้อมมาเส้นทาง อ.โนนดินแดง ก่อนที่จะลงเขาช่องตะโก มีด่าน จนท ตำรวจ ทหาร และ จนท ป่าไม้ เห็น จนท ทหารที่ด่านประจำกายด้วยอาวุธปืนทราโว่ตัวนี้ครับ ไม่ทราบว่าทหารที่อยู่ด่านมาจากหน่วยไหน ใช่จากจังหวัดทหารบกบุรีรัมย์หรือจากกองกำลังสุรนารี Smiley

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
chairat_w
http://db.tt/yAIugwlv
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 05:42:29 PM »

ถ้าเป็นอย่านั้นจริง ทราโว่ ปืนมันหาง่ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ ต่อให้เป็นปืนเถื่อนก็คงไม่มาอยู่กับพลทหารหรองมั้งครับ อาจะจะอยู่กันผู้มีอิธพล มือปืน คนมีตังส์

เจ้าหน้าทีน่าาจะเข้มงวดเรื่องปืนที่ประชาชนไม่สามารถครอบครองได้ ปืนเถื่อน และ บุคคลประเภทไม่ควรมีปืนอย่างนี้
ดีกว่าคนที่เอาปืนไปไร่ไปนา เอาไปปกป้องทรัพย์สินโดยชอบธรรม ผู้หญิง หรือผู้ชาย ที่ต้องป้องกันตัวจากบุคคลประเภทนี้ ถ้าลองตำรวจไม่มีปืนเขาจะฆ่าตัวตายหรือเปล่า อาจมีเจ้าหน้าที่บาดเจ็บล้มตายอีกหลายท่าน แล้วลูกเมียคนดีๆเหล่านี้ล่ะ คนที่ไม่มีปืนป้องกันตัวล่ะ
       หาเงินแล้วยังต้องหาซื้อปืนมา ป้องกันชีวิตทรัพย์สินอีก ปืนกระบอกเป็นแสนน้อยนักที่จะเอาปืนมีทะเบียนมายิงกัน มีเหตุก่อนใครมาช่วยทันที่ไหนล่ะ ต้องตายต้องเจ็บก่อนถึงจะมาเก็บงาน

เห็นทุกทีเห็นเหตุก่อนงี้ตลอด ป้องกันไม่ได้ แล้วเหมารวมตลอดเลย... หรือปืนแบบนี้มันหาจับลำบาก ไม่เหมือนปืนคนดีที่เขาใช้กันครับ

ซื่อสัตย์อย่างมั่นคง ถึงแม้ว่าชีวิตจะลำบากแค่ไหน ก็เลือกเองนีี่...
mekathamin-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 08:11:35 PM »

แถบชายแดนปืนหาง่ายครับ เพื่อนผมที่สุรินทร์เคยบอกว่าอยากได้รุ่นไหนบอกจะพาข้ามไปเอาไม่กี่พัน แต่ผมคิดว่าไม่คุ้มกับระเบิด

ใครเคยเป็นทหารคงรู้ว่ารวมคนประเภทไหนมาจากไหนไว้บ้างหลากพ่อพันแม่

เกิดในที่ดีนั้นดีแน่   เกิดในที่แย่ก็ดีได้  เกิดในที่ดีแล้วแย่มีถมไป   เกิดในที่ใดก็ดีได้ถ้าไฝ่ดี
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:36:18 PM »

เดี๋ยวนีเห็นจ่ายไปหลายหน่วยมากพวกเข้ายามตาประตูก้ใช้กันเยอะ ก็ซื้อมาเยอะนี่แต่คนใช้จริงไม่ค่อยนิยม  คิก คิก
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 08:45:25 AM »

หน้าฐานผมนี่......ตอนที่ฐานผมยังไม่มาตั้ง......พล.ทหาร สังกัด พล.ร9 โดนยิง 2 ศพ ทราโว่หาย 2 กระบอก

หลังจากนั้นมีคำสั่งเก็บทราโว่คืน......เอา M16  มาใช้

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 10:26:46 AM »

หน้าฐานผมนี่......ตอนที่ฐานผมยังไม่มาตั้ง......พล.ทหาร สังกัด พล.ร9 โดนยิง 2 ศพ ทราโว่หาย 2 กระบอก

หลังจากนั้นมีคำสั่งเก็บทราโว่คืน......เอา M16  มาใช้
อ้าว.แล้วทำไมต้องเปลี่ยนปืนด้วยละครับหรือว่าM16ดีกว่าครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 10:35:54 AM »

อ้าว.แล้วทำไมต้องเปลี่ยนปืนด้วยละครับหรือว่าM16ดีกว่าครับ

เรื่องนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน...............ตอนผมมารับพื้นที่เขาก็ใช้ M16 อยู่แล้ว

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 12:34:47 PM »

สู้ๆครับน้องนักรบชุดดำ  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
chairat_w
http://db.tt/yAIugwlv
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 01:02:50 PM »

กลัวโดนปล้นปืนใหม่รึป่าวครับ

ซื่อสัตย์อย่างมั่นคง ถึงแม้ว่าชีวิตจะลำบากแค่ไหน ก็เลือกเองนีี่...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 04:01:07 PM »

พ่อแม่ของไอ้คนพวกนี้มันมักจะให้ข่าวว่าลูกผมเป็นเด็กนิสัยดี
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์