๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 05:39:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณทุกกำลังใจครับ  (อ่าน 77955 ครั้ง)
ทนายรูปหล่อ
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #330 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:10:13 PM »

ทางแก้ที่ดีที่สุดต้องตัดเรื่องอำนาจที่นายอำเภอมีสิทธิใช้ดุลยพินิจให้หรือไม่ให้ได้ ต้องกำหนดเป็นกฎหมายเลยว่าถ้าเข้าเงื่อนไขและกฎเกณฑ์ เช่นว่าคุณสมบัติครบมีรายการทรัพย์สินเกินเท่าไหร่ออกให้ 1 กระบอก ยาว 1 กระบอก ถ้าจะเพิ่มต้องมีเงื่อนไขเพิ่มอะไรบ้าง ห้ามให้มีสิทธิ์ใช้ดุลยพินิจเด็ดขาดเพราะเป็นช่องทางทุจริตเต็มๆ เพราะว่าถ้ากำหนดเป็นกฎเกณฑ์ที่แน่นอนแล้วถ้าไม่ให้อีก ก็ละเว้นฯ เลย
ดุลยพินิจถ้าใช้ดีก็ดีไป ถ้า...มาก็นรกเลย
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #331 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 01:36:53 AM »

ทางแก้ที่ดีที่สุดต้องตัดเรื่องอำนาจที่นายอำเภอมีสิทธิใช้ดุลยพินิจให้หรือไม่ให้ได้ ต้องกำหนดเป็นกฎหมายเลยว่าถ้าเข้าเงื่อนไขและกฎเกณฑ์ เช่นว่าคุณสมบัติครบมีรายการทรัพย์สินเกินเท่าไหร่ออกให้ 1 กระบอก ยาว 1 กระบอก ถ้าจะเพิ่มต้องมีเงื่อนไขเพิ่มอะไรบ้าง ห้ามให้มีสิทธิ์ใช้ดุลยพินิจเด็ดขาดเพราะเป็นช่องทางทุจริตเต็มๆ เพราะว่าถ้ากำหนดเป็นกฎเกณฑ์ที่แน่นอนแล้วถ้าไม่ให้อีก ก็ละเว้นฯ เลย
ดุลยพินิจถ้าใช้ดีก็ดีไป ถ้า...มาก็นรกเลย

ปกติกฎหมายก็ไม่จำกัดสิทธิ์อยู่แล้วนี่ครับเพียงแต่เจ้าหน้าที่บางคนจำกัดสิทธิ์ของสุจริตชนโดยอ้างคำว่า"ดุลยพินิจ"มากกว่าครับ
และกฎหมายก็ไม่ได้จำกัดด้วยว่าทรัพย์สินเท่าไหร่ถึงจะได้กี่กระบอก ถ้าเรามีปัญหาซื้อกฎหมายก็ไม่ห้ามอยู่แล้วครับ ด้วยความเคารพ
  ไหว้

mrgreen
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 3

« ตอบ #332 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 04:04:32 PM »

เรียน พี่ ๆ ทุกท่าน
         ผมเองก็ขอต่อต้าน การเรียกรับ ค่าน้ำร้อน น้ำชา อีกคนหละครับ ตอนนี้ยื่นเรื่องที่อำเภอไปแล้ว ผ่านไป ก็เกือบเดือนแล้วครับ
ที่กระดิกอะไรเลย ผมเข้าไปขอ อนุญาต อาวุธปืนไว้กับ อำเภอ โดยขอ ปืน 2 กระบอก
1. ปืนลูกซอง 5 นัด ปั๊ม ธรรมดามาก
2. ปืนขนาด 11 มม. auto เอาไว้ป้องกันตัว
ปลัดอำเภอเรียกไปอีกที บอกว่า ปืนเล็ก ๆ จ่าย 7,000 -10,000 ส่วน ปืนใหญ่ ๆ .357 , .45 กระบอกละ 20,000
ไอ้ตังส์จ่ายให้ มีนะครับ แต่รู้สึกว่า มันไม่ยุติธรรม ที่เราเป็นประชาชนผู้เสียภาษี ทั้งทางตรง ทางอ้อม แล้วยังต้องมาเสียให้คนที่เราจ้างมารับใช้ประชาชน ให้มาปล้นประชาชนอีก
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #333 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 02:24:38 PM »

ผมเองก็ขอต่อต้าน การเรียกรับ ค่าน้ำร้อน น้ำชา อีกคนหละครับ ตอนนี้ยื่นเรื่องที่อำเภอไปแล้ว ผ่านไป ก็เกือบเดือนแล้วครับ
ที่กระดิกอะไรเลย ผมเข้าไปขอ อนุญาต อาวุธปืนไว้กับ อำเภอ โดยขอ ปืน 2 กระบอก
1. ปืนลูกซอง 5 นัด ปั๊ม ธรรมดามาก
2. ปืนขนาด 11 มม. auto เอาไว้ป้องกันตัว
ปลัดอำเภอเรียกไปอีกที บอกว่า ปืนเล็ก ๆ จ่าย 7,000 -10,000 ส่วน ปืนใหญ่ ๆ .357 , .45 กระบอกละ 20,000
ไอ้ตังส์จ่ายให้ มีนะครับ แต่รู้สึกว่า มันไม่ยุติธรรม ที่เราเป็นประชาชนผู้เสียภาษี ทั้งทางตรง ทางอ้อม แล้วยังต้องมาเสียให้คนที่เราจ้างมารับใช้ประชาชน ให้มาปล้นประชาชนอีก
อีกอย่างครับ......ผิดกฎหมายด้วยครับ....
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #334 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 12:49:22 PM »

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2014, 09:28:18 PM โดย นายกระจง » บันทึกการเข้า

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #335 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 04:43:41 PM »

เพื่อนผมคนหนึ่ง ทุกครั้งที่ติดต่อราชการเรื่องปืน เขาจะเอากระเป๋าตังค์กับโทรศัพท์มือถือวางบนโต๊ะเจ้าหน้าที่เสมอ..

ดูเหมือนไม่มีอะไร แต่เปล่า โทรศัพท์มือถือ เปิดโหมดบันทึกเสียงไว้ตลอดเวลา ตั้งแต่เริ่มเดินเข้าไป..

เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีก้าวหน้าไปมาก แต่ก็มีคนประมาทเทคโนโลยีจนเสียอนาคตมามากเช่นกัน..

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
eddynkp
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #336 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 09:21:19 PM »

เมืองไทย....555+
songsak
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #337 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 10:02:53 PM »

เรียน  พี่ๆทุกท่าน
          ผมสมาชิกใหม่ครับ ผมทำงานบริษัทเอกชน(วิศวกร) มีบ้านอยู่ในเขตลาดกระบัง กรุงเทพฯ อยากมีปืนไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน
ที่หามาด้วยหยาดเหงือแรงกาย สักกระบอกครับ ขนาด .38 Supper แต่ผมไม่ทราบว่าจะเริ่มต้นการดำเนินการอย่างไร ในการขอใบ ป.3  และอีกอย่างผมต้องใช้เอกสารประกอบอะไรบ้าง  ยื่นเอกสารได้ที่ใด  ใช้เวลากี่วันกว่าจะรู้ผลการ อนุมัติ ใบ ป.3
          พี่ๆ ท่านใดทราบรายละเอียดกรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ
           วิศวกร

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #338 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 12:29:29 PM »

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2014, 09:28:37 PM โดย นายกระจง » บันทึกการเข้า

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ตาเยื้อน
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #339 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 07:25:00 PM »

ถาม จนท. สน.สก บอกว่าจริงแล้วต้องจองปืนผ่าน สน.สก.
แต่คนจองเยอะ ให้ไปติดต่อร้านขายปืนเอง
ซึ่งพบว่าราคาสูงกว่าราคาจองตรงกับ สน.สก .ทั้งนั้น
งง ครับ 
แล้วสรุปจะจองตรงกับ สน.สก.ได้มั๊ยครับ
พอดีงบน้อย  ไม่เคยมีปืนด้วยครับ

สู้กับปืน ต้องมีปืน ยืนกระหน่ำ
phairat
กมฺมุนา วตฺตตี โลโก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 98

สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม

« ตอบ #340 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 07:38:37 PM »

ถาม จนท. สน.สก บอกว่าจริงแล้วต้องจองปืนผ่าน สน.สก.
แต่คนจองเยอะ ให้ไปติดต่อร้านขายปืนเอง
ซึ่งพบว่าราคาสูงกว่าราคาจองตรงกับ สน.สก .ทั้งนั้น
งง ครับ 
แล้วสรุปจะจองตรงกับ สน.สก.ได้มั๊ยครับ
พอดีงบน้อย  ไม่เคยมีปืนด้วยครับ
อยากได้ปืนอะไร ขนาดใหนครับ มีป.3หรือยัง และอยู่ กทม.หรือ ตจว.ครับ

gogoh-รักในหลวง-
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #341 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 08:49:23 PM »

ขอสนับสนุนด้วยครับผมก็จะไปขอใบ ป3. เหมือนกันแต่ตอนนี้คอย นอภ.มาคอยมา4เดือนละยังไม่มีคำสั่งแต่งตั้งเลยไม่รู้ว่าคนใหม่จะกินกับเขาป่าวแต่ถ้าโดนก็ไม่จ่ายและจะโวยวายเสียงดัง
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #342 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 08:05:24 PM »

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2014, 09:29:20 PM โดย นายกระจง » บันทึกการเข้า

จอมโจร
จอมโจร.... ชื่อนี้ มีความหมาย
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #343 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 08:20:50 PM »

สนับสนุน 1 เสียงครับ

เพราะอุดมการณ์เดียวกันครับ
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #344 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 04:58:44 AM »

ปกติกฎหมายก็ไม่จำกัดสิทธิ์อยู่แล้วนี่ครับเพียงแต่เจ้าหน้าที่บางคนจำกัดสิทธิ์ของสุจริตชนโดยอ้างคำว่า"ดุลยพินิจ"มากกว่าครับ
และกฎหมายก็ไม่ได้จำกัดด้วยว่าทรัพย์สินเท่าไหร่ถึงจะได้กี่กระบอก ถ้าเรามีปัญหาซื้อกฎหมายก็ไม่ห้ามอยู่แล้วครับ ด้วยความเคารพ
  ไหว้

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ไหว้    จากที่เคยเรียนมาการใช้ดุลยพินิจของจพง.จะมีอยู่2เเบบ    เข้าใจว่าการให้เจ้าหน้าที่ใช้ดุลยพินิจในพรบ.อาวุธปืนฯ    จะเป็นลักษณะดุลยพินิจทั่วไป     คือให้อำนาจ จพง.ในการใช้ดุลยพินิจว่าจะอนุญาตรึไม่ก็ได้     เเม้ผุ้ขอจะมีคุณสมบัติครบถ้วนสมบูรณ์ก็ตาม    หากจพง.ไม่เห็นชอบก็ปฏิเสธได้     ต่างกับการใช้ดุลยพินิจเเบบผุกพัน     ที่กำหนดว่าจพง.ต้องให้การอนุมัติทุกกรณีหากคุณสมบัติของผุ้ขอถูกต้องครบถ้วน    จะพิจารณาเป็นอื่นไปไม่ได้    อย่างเช่นการจดทะเบียนสมรส         ถ้าชายหญิง2คนไปขอจดทะเบียนสมรสเเล้วคุณสมบัติครบถ้วน     จพง.ก็จะไม่มีสิทธิปฏิเสธการจดทะเบียน    จะอ้างว่าฝ่ายชายเจ้าชู้หรือฝ่ายหญิงไม่ดีเลยไม่อนุมัติไม่ได้        เเต่ถ้าผุ้ชาย2คนไปขอจดทะเบียนสมรสกัน    อันนี้จพง.จะปฏิเสธได้เพราะผู้ขอขาดคุณสมบัติตามกฏหมาย
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 28
  พิมพ์