๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 03:02:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งได้มาใหม่ เอามาให้ดูคับ  (อ่าน 6351 ครั้ง)
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 07:02:41 AM »

สนามเอาอะไรมาขายครับ.....อยากทราบจัง
หมายถึงกล้องอะคับ
ซื้อม2700คับ

ถ้าใช้ได้ดีก็ไม่ต้องไปหาของใหม่มาเปลี่ยนหรอกครับ  ของผมซื้อกล้องแบบนี้มา 2 ตัว ใช้ได้ดี 1 ตัว เสีย 1 ตัว ครับ

ขอรบกวนนิดหนึ่งครับ กรุณาใช้ภาษาไทยใหถูกด้วยครับ  เช่น
          คับ ว. มีขนาดไม่พอดีกัน ทําให้แน่น ตึง หรือ ฝืด สวมหรือใส่ได้โดยยาก เช่น เสื้อคับ หมวกคับ แหวนคับ, ตรงข้ามกับ หลวม. ก. มีลักษณะ
 หรือปริมาณเกินพอดี เช่น จระเข้คับคลอง ลิ้นคับปาก ฝูงคนคับถนน เสียงคับบ้าน ข้าวคับหม้อ

ครับ [คฺรับ] ว. คํารับหรือคําลงท้ายอย่างสุภาพที่ผู้ชายใช้.

"อะคับ" ไม่มีครับ ใช้เป็น "นะครับ" แทนครับ  ภาษาไทยจะวิบัติ ครับ

ที่มาครับ  http://rirs3.royin.go.th/dictionary.asp

เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 08:36:17 AM »

ท่อเก็บเสียงผิดกฏหมายครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 10:03:01 AM »

ถ้าจะทำท่อเก็บเสียง ผิดกฎหมายแน่นอนครับ  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 10:19:46 AM »

สนามเอาอะไรมาขายครับ.....อยากทราบจัง

ถ้าใช้ได้ดีก็ไม่ต้องไปหาของใหม่มาเปลี่ยนหรอกครับ  ของผมซื้อกล้องแบบนี้มา 2 ตัว ใช้ได้ดี 1 ตัว เสีย 1 ตัว ครับ

ขอรบกวนนิดหนึ่งครับ กรุณาใช้ภาษาไทยใหถูกด้วยครับ  เช่น
          คับ ว. มีขนาดไม่พอดีกัน ทําให้แน่น ตึง หรือ ฝืด สวมหรือใส่ได้โดยยาก เช่น เสื้อคับ หมวกคับ แหวนคับ, ตรงข้ามกับ หลวม. ก. มีลักษณะ
 หรือปริมาณเกินพอดี เช่น จระเข้คับคลอง ลิ้นคับปาก ฝูงคนคับถนน เสียงคับบ้าน ข้าวคับหม้อ

ครับ [คฺรับ] ว. คํารับหรือคําลงท้ายอย่างสุภาพที่ผู้ชายใช้.

"อะคับ" ไม่มีครับ ใช้เป็น "นะครับ" แทนครับ  ภาษาไทยจะวิบัติ ครับ

ที่มาครับ  http://rirs3.royin.go.th/dictionary.asp

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ... "เพิ่งได้มา... " ครับ... ไม่ใช่ "พึ่งได้มา... " มันคนละความหมายกัน
theera77-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ถึงผมจะเป็นเด็กบ้านๆ แต่ผมไม่เคยถอย

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 07:50:14 PM »

เมื่อวันเสาร์ไปลองที่สนามบางนา ใช่ปะครับ
ใช้แล้วคับ แล้วพี่คือคนไหนอะคับ

ที่เอา M4 ไปยิง กะCZ นะครับ

ใจเย็นจนถึงที่สุด  ค่าของคนอยู่ทีว่าคนของใคร(เซ็ง)
theera77-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ถึงผมจะเป็นเด็กบ้านๆ แต่ผมไม่เคยถอย

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 07:52:04 PM »

เมื่อวันเสาร์ไปลองที่สนามบางนา ใช่ปะครับ

แน่ ไหนว่าจะหยุดยิงช่วงนี้ไงน้อง
ไปเป็นเพื่อนพี่ชายนะครับ เอา M4ไปลองครับ

ใจเย็นจนถึงที่สุด  ค่าของคนอยู่ทีว่าคนของใคร(เซ็ง)
feeco
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 08:47:44 PM »

ใช้แล้วคับ แล้วพี่คือคนไหนอะคับ

ที่เอา M4 ไปยิง กะCZ นะครับ
อ่อ ครับ แล้วเมื่อไหร่จะไปอีกครับ
จะไปแล้วโทรบอกกันด้วยนะครับ
จะได้ไปซ้อมด้วยกันครับ
0869922561
เสธ.ดำ
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 12:28:03 AM »

ภาษาย่อมเปลี่ยนแปลงไปตามยุคสมัยครับ  ไม่ต้องกังวล  ซักวันหนึ่งมันก็จะต้องดับสูญ และเกิดเป็นภาษาในรูปแบบอื่นต่อไป
ผมถามหน่อยว่า ในสมัยก่อน คำว่า"ครับ" มีหรือไม่   มิใช่คำว่า "ขอรับ" หรือครับ   ฯลฯ
แล้วคำว่า  "มึง"  "กู"  ซึ่งเป็นคำไทยแท้ เหตุใดจึงคิดยกเลิกใช้  โดยตีความเอาว่าเป็นคำหยาบ ซึ่งนั่น คือคำไทยแท้ ในขณะที่เราทั้งหลายพยายามที่จะรักษาไว้ แต่เเล้วเหตุใด  เราจึงไม่กลับไปใช้ภาษาดั้งเดิมไปเลยละ  เเล้วคำว่าวิบัตินี่คืออะไร  หมายถึงการล่มจมของภาษา  หรือการเปลี่ยนแปลงของภาษา    ภาษาไทยทุกวันนี้คือภาษาวิบัติจากภาษาไทยในสมัยก่อนหรือไม่?
    นี่เป็นคำถามส่วนตัวครับ  ลองถามให้คิดเล่นๆดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2009, 12:32:46 AM โดย 01040104 » บันทึกการเข้า
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 03:06:38 AM »

ภาษาย่อมเปลี่ยนแปลงไปตามยุคสมัยครับ  ไม่ต้องกังวล  ซักวันหนึ่งมันก็จะต้องดับสูญ และเกิดเป็นภาษาในรูปแบบอื่นต่อไป
ผมถามหน่อยว่า ในสมัยก่อน คำว่า"ครับ" มีหรือไม่   มิใช่คำว่า "ขอรับ" หรือครับ   ฯลฯ
แล้วคำว่า  "มึง"  "กู"  ซึ่งเป็นคำไทยแท้ เหตุใดจึงคิดยกเลิกใช้  โดยตีความเอาว่าเป็นคำหยาบ ซึ่งนั่น คือคำไทยแท้ ในขณะที่เราทั้งหลายพยายามที่จะรักษาไว้ แต่เเล้วเหตุใด  เราจึงไม่กลับไปใช้ภาษาดั้งเดิมไปเลยละ  เเล้วคำว่าวิบัตินี่คืออะไร  หมายถึงการล่มจมของภาษา  หรือการเปลี่ยนแปลงของภาษา    ภาษาไทยทุกวันนี้คือภาษาวิบัติจากภาษาไทยในสมัยก่อนหรือไม่?
    นี่เป็นคำถามส่วนตัวครับ  ลองถามให้คิดเล่นๆดูครับ

Undecided "วิบัติ" คือ น. พิบัติ, ความฉิบหาย, ความหายนะ, ความเป็นอัปมงคล, เช่น ทรัพย์สมบัติวิบัติ; ความเคลื่อนคลาด, ความผิด, เช่น อักขราวิบัติ.  ก. ฉิบหาย เช่น ขอจงวิบัติทันตาเห็น. (ป., ส. วิปตฺติ). Undecided
 Undecided สรุปว่าคำว่า "วิบัติ" ใช้กับการเปลี่ยนแปลงใด ๆ ในทางที่แย่ลงครับ ต่างจากคำว่า "วิวัฒนาการ" ซึ่งใช้กับการเปลี่ยนแปลงในทางดีขึ้น Undecided
 Undecided ก่อนจะพูดชุ่ย ๆ ศึกษาความหมายของคำให้ดีก่อนนะครับ Undecided
 Undecided และไม่ต้องสมัครชื่อใหม่มาออกความเห็นก็ได้ครับ ใช้ตัวตนจริง ๆ นั่นแหละ ไม่พอใจก็ว่ามา Undecided
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2009, 03:08:44 AM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 03:11:34 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ... "เพิ่งได้มา... " ครับ... ไม่ใช่ "พึ่งได้มา... " มันคนละความหมายกัน

ผมเองไม่ทราบจริงๆ ว่าควรใช้เพิ่ง  ผมเขียนพึ่งตลอด  เขาใจว่าเพิ่งเป็นคำที่ชาวบ้านใช้พูดกัน เลยไม่ได้เขียน

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
เสธ.ดำ
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 03:17:05 AM »

กรุณาแก้คำว่า ''ฑีฆากุโย โหตุ มหาราชา'' ซึ่งอยู่หน้าเวปไซด์  มาเป็น   ''ทีฆายุโก โหตุ มหาราชา'' ด้วยครับ     ต้องใช้ตัว ท ทหาร ครับ
เสธ.ดำ
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 03:31:54 AM »

มีภาษาใดในโลกบ้างครับ ที่ไม่วิบัติ  แม้แต่อักษร ฮีโรกรีฟิกต์ ของอียิปต์ ซึ่งใช้กันมาถึง 5000ปี ยังวิบัติเลยครับ
 ที่สำคัญ ผมไม่ได้บอกว่า ภาษาไทย''แอ๊บแบ๊ว''มันจะดีหรอกนะครับ   เพียงแต่ผมคิดว่า ประเทศไทยนั้น จะเกิดการเปลี่ยนแปลงการใช้ภาษานั้นจะต้องเกิดจากเมืองใหญ่ๆ เช่น กทม.  ดังนั้น เด็กบ้านนอก อย่างผมคงไม่จำเป็นต้องมาพูดภาษา''แอ็บแบ๊ว'' ให้ใครฟังหรอกมันไม่จำเป็น เเละผมมองว่ามันไม่เท่เลยที่จะทำแบบนี้   มีแต่พวกคนกรุงเท่านั้นล่ะ ที่ใช้ภาษาแบบนี้    รวมทั้งสื่อต่างๆนั้น ผมยอมรับว่ามีบทบาทมากๆครับ  จะมาโทษแต่เยาวชนอย่างเดียวมันก็กระไรอยู่   ดูที่นักร้อง ดาราสิครับ เห็นแล้วอนาจ   ผมเชื่อว่า ภาษาไทยที่วัยรุ่นส่วนน้อยใช้กันอยู่นั้น ซักวันก็จะกลับมาใช้ภาษาไทยแบบเดิมครับ     เหมือนเป็นดังกงล้อที่หมุนไปมาไม่มีสิ้นสุด      และอย่าบอกนะ ว่ายุคคุณไม่เคยมีคำแสลง   ไหว้
  ดูอย่างภาษาเหนือสิ  คำว่า"ครับ" ภาษาเหนือ จะออกเสียงว่า "คับ" อย่างนี้ภาษาไทยไม่ชิบหาย วิบัติ ล่มจม กันยกภาคหรือครับ  แบร่
ขอขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ 'คุณใหม่'
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2009, 03:45:35 AM โดย กูคนไทย » บันทึกการเข้า
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 06:58:33 AM »

มีภาษาใดในโลกบ้างครับ ที่ไม่วิบัติ  แม้แต่อักษร ฮีโรกรีฟิกต์ ของอียิปต์ ซึ่งใช้กันมาถึง 5000ปี ยังวิบัติเลยครับ
 ที่สำคัญ ผมไม่ได้บอกว่า ภาษาไทย''แอ๊บแบ๊ว''มันจะดีหรอกนะครับ   เพียงแต่ผมคิดว่า ประเทศไทยนั้น จะเกิดการเปลี่ยนแปลงการใช้ภาษานั้นจะต้องเกิดจากเมืองใหญ่ๆ เช่น กทม.  ดังนั้น เด็กบ้านนอก อย่างผมคงไม่จำเป็นต้องมาพูดภาษา''แอ็บแบ๊ว'' ให้ใครฟังหรอกมันไม่จำเป็น เเละผมมองว่ามันไม่เท่เลยที่จะทำแบบนี้   มีแต่พวกคนกรุงเท่านั้นล่ะ ที่ใช้ภาษาแบบนี้    รวมทั้งสื่อต่างๆนั้น ผมยอมรับว่ามีบทบาทมากๆครับ  จะมาโทษแต่เยาวชนอย่างเดียวมันก็กระไรอยู่   ดูที่นักร้อง ดาราสิครับ เห็นแล้วอนาจ   ผมเชื่อว่า ภาษาไทยที่วัยรุ่นส่วนน้อยใช้กันอยู่นั้น ซักวันก็จะกลับมาใช้ภาษาไทยแบบเดิมครับ     เหมือนเป็นดังกงล้อที่หมุนไปมาไม่มีสิ้นสุด      และอย่าบอกนะ ว่ายุคคุณไม่เคยมีคำแสลง   ไหว้
  ดูอย่างภาษาเหนือสิ  คำว่า"ครับ" ภาษาเหนือ จะออกเสียงว่า "คับ" อย่างนี้ภาษาไทยไม่ชิบหาย วิบัติ ล่มจม กันยกภาคหรือครับ  แบร่
ขอขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ 'คุณใหม่'

พระราชดำรัส ของ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

...เพราะว่าภาษาไทยนั้นเป็นเครื่องมืออย่างหนึ่งของชาติ ภาษาทั้งหลายเป็นเครื่องมือของมนุษย์ชนิดหนึ่ง คือเป็นทางสำหรับแสดงความคิดเห็นอย่างหนึ่ง เป็นสิ่งที่สวยงามอย่างหนึ่ง เช่น ในทางวรรณคดี เป็นต้น ฉะนั้นจึงจำเป็นต้องรักษาเอาไว้ให้ดี ประเทศไทยนั้นมีภาษาเราเอง ซึ่งต้องหวงแหน ประเทศใกล้เคียงของเราหลายประเทศ มีหลายภาษาของตนเอง แต่ว่าเขาก็ไม่ค่อยแข็งแรง เขาต้องพยายามหาทาง ที่จะสร้างภาษาของตนเองไว้ให้มั่นคง เรามี โชคดี ที่มีภาษาของตนเองแต่โบราณกาล จึงสมควรอย่างยิงที่จะรักษาไว้...

ที่มา http://dek-d.com/board/view.php?id=1164127 และ http://www.culture.go.th/study.php?&YY=2549&MM=6&DD=2

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 07:04:55 AM »

Undecided ลองอ่านความหมายดี ๆ ครับ ว่าผมหมายถึงอะไร ซึ่งไม่ได้หมายถึงคำเดิมหรือคำพื้นเมือง Undecided
 Undecided คำแสลงคือคำแสลง ยุคสมัยใดมันมีมาตลอดอยู่แล้ว Undecided
 Undecided กรณีที่เรารณรงค์กันอยู่ ที่พยายามให้ทุกคนเขียนคำที่ถูกต้อง แค่เป็นการบอกกล่าวตักเตือน เขียนให้ถูก ทำได้ แต่ทำไมไม่ทำ และปัจจุบันมีเยาวชนจำนวนไม่น้อย เขียนคำเหล่านี้ออกมาโดยไม่รู้ว่าผิด หากปล่อยปะละเลยให้เป็นเช่นนี้ไปเรื่อย ๆ คงได้วิบัติตามความเข้าใจของคุณแน่นอน Undecided
 Undecided แยกแยะนิดหนึ่งครับ ว่า "วิบัติ" กับ "วิวัฒนาการ" มันคือความเปลี่ยนแปลงเหมือนกัน แต่ไปในทิศทางต่างกัน ตรงข้ามกัน แบบใดคือ "วิบัติ" แบบใดคือ "วิวัฒนาการ" ต้องแยกให้ออกครับ Undecided

Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 07:46:36 AM »

ภาษาพูด ก็ว่ากันไป ตามสำเนียงดั้งเดิมของตน จะมาบังคับกะเกณฑ์ กันว่า ต้องออกเสียงอย่างนั้นอย่างนี้คงไม่ได้ ภาษาถิ่นก็เป็นวัฒนธรรม ที่ต้องอนุรักษ์ไว้
แต่ภาษาเขียน เราใช้เป็นภาษาตัวกลางเพื่อใช้สื่อสารกับทุกๆคน ถ้าเราเขียนผิดก็สื่อผิด ภาษามันมีวิวัฒนาการ ตลอดครับ แต่ต้องไม่เร็วเกินไป เพื่อให้ทุกคนรับรู้ และเข้าใจความหมายของมันเสียก่อน จะได้เข้าใจตรงกัน

ขอให้มีความสุขทุกๆวันครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์