๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:11:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขออนุญาตถามครับ "ทำไมประเทศไทยไม่ผลิตปืนเอง เป็นอุสาหกรรมครับ "  (อ่าน 4328 ครั้ง)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 04:34:58 PM »

ไม่มีอะไรหรอกครับผู้ใหญ่ในบ้านเราต้องการให้คนไทยใช้ของดีๆๆของแพงๆๆ คนทั่วไปประชาขนทั่วไปจะได้ไม่มีกำลังซื้อ  ถ้ามีของดีราคาถูกๆใช้กันทุกครอบครัวเดี่ยวปกครองยากนะครับ   เดียวผู้ร้ายเอย   โจรขโมยชุมจะคุมไม่ได้ปัญหาอาชกรรม  ปัญหายาเสพติดจะมีมากมาย   ก็เลยมีนะโยบายที่แน่นอนและมั่นคงว่า   การที่ประชาชนคนไทยจะมีอาวุธปืนได้สินค้าต้องเป็นสินค้าชั้นนำจากต่างประเทศเท่านั้น   ต้องเป็นสินค้าดีที่มีราคาแพงๆ  เมืองไทยเลยไม่ได้ตั้งโรงงานผลิตปืนเองสักที  ฮ่าๆๆๆ.....คิดแล้วน่าเจ็บใจครับเรายังสู้ปินไม่ได้เลยเรื่องนี้..... ตกใจ ตกใจ ตกใจ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 05:02:41 PM »

Grin Grin Grin สร้างจรวดนิวเคลียร์เลยดีกว่าครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 05:09:11 PM »

Grin Grin Grin สร้างจรวดนิวเคลียร์เลยดีกว่าครับ
สร้างโรงไฟฟ้าดีมั้ย

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
Boon.l
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 05:49:18 PM »

พูดถึงเรื่องฝีมือคนไทย  เมื่อประมาณสิบกว่าปีที่แล้วผมไปเห็นปืนแก๊ปบรรจุปากแฝด ที่โคนลำกล้องแกะลายเถาวัลย์สวยมาก  ละม้ายคล้ายลูกซองแฝดนกนอกของต่างประเทศเพียงแต่มิติเล็กเพรียวลงเท่านั้นเอง  ในใบป. 4 ระบุปืนแก๊ปบรรจุปากแฝด  แต่เดี๋ยวนี้เจ้าของเสียชีวิตแล้ว ถามลูกชายเขาบอกว่าไม่รู้ใครรับมรดกไป 
Khajohnsak
<- Glock Korat ->
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 06:30:24 PM »

ผมว่า ถ้าเรื่องฝีมือนะ คนไทยเยี่ยม...แต่ถ้าเป็นอุตสหกรรม ถ้าจะแย่... ไหนจะวัตถุดิบ...หัวคิดเรื่องการออกแบบ
พี่ไทย ถ้าจะแย่ แต่ถ้ามี คงจะดีไม่ใช่น้อย..... จะหาซื้อ ซักกระบอก....  ตกใจ

<- ธรณีนี่นี้เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหารเราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้างดาบนี้คืนสนอง  ->
ittipon sudgangwan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 07:17:31 PM »

ครับ  เคยมีคนเล่าว่า (เขาเล่าว่า) แถวๆภาคกลางตอนบนนี่  ผลิดปืนสั้นออโต้ได้เอง  แต่ไม่สามารถยิงต่อเนื่องได้เร็ว  ไม่ใช่เพราะออกแบบไม่ดีครับ  แต่เพราะวัสดุที่ใช้ครับ  เป็นเหล็กเกรดธรรมดา  mild steel  ครับ  ยิงเร็วมากร้อน  ร้อนมากแตก ครับ  เลยไม่ได้มีคนนิยมทำกันต่อ  เพราะรัฐบาลปราบอย่างจริงจัง  แต่ถ้ารัฐบาลสนับสนุน  ผมว่าไม่แนนะครับ  อาจดีกว่าปืนจากจีน  หรือ ฟิลิปิน  ซะอีกครับ 
แลแวมาคิดดูอีกว่า  ทำไมบริษัทยักษ์ใหญ๋ด้านการผลิต  ถึงไม่มาลงทุนที่บ้านเราบ้างครับ  หรือว่าเราสู้ประเทศข้างเคียงไม่ได้จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2007, 08:53:09 PM โดย brigadier.elite » บันทึกการเข้า
22zkm
ผมรักพ่อฮะ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

อย่าให้ปืนทำร้ายผู้บริสุทธิ์

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 07:50:31 PM »

แค่คำว่าไทยประดิษฐ์ก็เสียวแล้วท่าน ตกใจ.

ตกใจ ตกใจ ตกใจ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 10:04:01 PM »

ขยันตั้งกระทู้จังเลย แต่ซ้ำๆกับของเก่า  ขอให้ใช้ช่องการค้นหาขั้นสูงเถอะนะ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 11:35:34 AM »

ฮู้ย..ครุณ จขกท. ครุณหวังว่าผู้บริหาร(ทุกระดับ) ของเราจะมีวิสัยทัศน์ขนาดนั้นเชียว ?  Cheesy
ดูพฤติกรรมนักการเมืองก่อนเลือกตั้งซะก่อน ที่ป๋าเหนาะวิจารณ์ว่า เน่าจนอีแร้งไม่กิน
ไทยแลนด์ยังเป็นประเทศด้อยพัฒนาคับ ครุณจะหวังให้อะไร ๆ มันควรจะเป็นแบบประเทศพัฒนาแว้ว ..ยากส์
แค่แนวคิดก็แตกต่างกันแล้ว ผู้บริหารบ้านเขาคิดว่าประชาชนจะได้อะไร แต่บ้านเราเค้าคิดกันว่าตูจะได้อะไร(วะ)

meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 03:44:35 PM »

ปรัชญาการปกครองประเทศสมัยเก่า เมื่อสมัยผมเป็นเด็ก กฎหมายห้ามรถยนต์ติดเสาวิทยุสูงเกินกี่เมตรจำไม่ได้แล้ว เหตุผลก็คือกลัวว่า เอกชนจะวิทยุติดต่อสื่อสารกันอิสระเกินไปจนทางราชการไม่สามารถควบคุมได้ อาวุธปืนก็น่าจะทำนองเดียวกัน ถ้าปล่อยให้มีกันมากเกินไป ทางราชการก็อาจจะไม่สามารถควบคุมได้ ผู้ที่มีเจตนาร้ายก็สามารถนำไปใช้ในทางที่เป็นอันตรายต่อผู้อื่น จะแตกต่างกันก็ตรงที่ว่า รัฐควบคุมการใช้วิทยุ ก็เพื่อความมั่นคงของรัฐ เพราะสมัยก่อนมีการแทรกแซงจากลัทธิการปกครองอื่นๆ ที่ไม่พึงประสงค์ แต่เรื่องอาวุธปืนนั้น เป็นการควบคุมเพื่อความสงบสุขของประชาชน ทางราชการก็คงจะเป็นห่วงเรื่องสวัดิภาพของประชาชนเป็นหลัก ซึ่งปัจจุบันรัฐก็สามารถควบคุมได้ดีพอสมควร คือควบคุมเรื่องใบอนุญาตให้มี ใช้ และพกพาอาวุธปืน แต่รัฐก็ยังไม่สามารถควบคุมในเรื่องสวัสดิภาพของประชาชนได้ 100 เปอร์เซนต์ จึงเห็นมีบางคนที่ต้องการมีปืนไว้เพื่อป้องกันตนเองและทรัพย์สิน และก็มีความต้องการเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ไม่นับรวมถึงคนที่ต้องการมีปืนไว้เพื่อการสะสม ทำนองเดียวกับการสะสมพระเครื่อง
               แต่เรื่องการผลิตปืนนี่  ผมว่าน่าจะควบคุมได้ไม่ยาก เพราะโรงงานผู้ผลิตจะจำหน่ายปืนได้ก็ต้องมีผู้ซื้อซึ่งมีใบอนุญาตให้ซื้อเท่านั้น ถ้าไม่มีใบอนุญาตซื้อก็จะขายให้ไม่ได้ ซึ่งผู้ที่จะซื้อปืนจากโรงงานได้ก็คงจะต้องเป็นร้านค้าตัวแทนจำหน่ายที่มีใบอนุญาตให้จำหน่ายด้วย เช่นเดียวกัน ถ้าไม่มีใบอนุญาตบริษัทก็คงจะไม่ขายให้ เรื่องปืนเถื่อนนี่ ปัจจุบันทำได้ยาก ที่เห็นเถื่อนๆมานั่น คงจะเป็นปืนขโมยมา หรือไม่ก็นำเข้ามาจากชายแดนทำนองนั้นมากกว่า ใอ้ที่จะปะยี่ห้อชัดเจนว่า ผลิตในประเทศไทยโดยบริษัทนั้นบริษัทนี้ แต่ไม่มีทะเบียนปืนนี่ผมว่าทำยากครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 05:56:07 PM »

ขึ้นอยู่กันโยบายภาครัฐแหล่ะครับ..จะเห็นสำคัญในระดับไหน
แต่นโยบายเรื่องปืนไม่ใช่ประชานิยม คงอีกนานครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2007, 08:50:53 PM โดย ~ NaJa ~ » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Superwut
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

Legends of the gun

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 08:44:11 PM »

คนไทยมีฝีมือพอที่จะผลิตได้แน่นอนครับ ไทยเคยมีการผลิตปืน HK 33 และยังใช้กันอยู่ทุกวันนี้ครับ(แต่ไม่รู้ว่ายังผลิตอยู่อีกหรือเปล่าครับ) ส่วนเรื่องวัสดุวิศวกรรมนั้นปัจจุบันไม่มีปัญหาแล้วครับสามารถเลือกเหล็กเกรดไหนก็ได้ครับ เอาเกรดที่สูงกว่าที่ผลิดจากเมืองนอกก็ได้ครับ ในความคิดผมที่ผลิตไม่ได้มีปัจจัยหลายอย่างครับ
        1.ไม่มีการสนุบสนุนอย่างจริงจังจากภาครัฐครับ
        2.ปัญหาด้านการตลาดเพราะคนไทยไม่นิยมใช้ของไทยครับ
        3.ปืนกับบ้านเรานั้นมีข้อกำหนดทางกฎหมายเยอะมากครับ พูดง่ายๆ ไม่เสรี โดยเฉพาะระบบโควต้าถ้ายังมีอยู่เปิดโรงงานก็เจ็งพอดี ปีนึงขายได้ไม่กี่กระบอก
        4.อย่าลืมว่าราคาปืนหน้าโรงงานกระบอกหนึ่งไม่ได้มีราคาสูงมากนะครับ อย่างเมืองนอกที่ดูตามเว็บราคาเเค่ สองถึงสามหมื่นครับ แต่บ้านเราตอนนี้ปาไปเกือบสองแสนแล้ว อีกตัวอย่างหนึ่งไม่เคยสงสัยหรือครับว่าทำไมปืนยาวถูกกว่าปืนสั้นตั้งเยอะทั้งๆ ที่เนื้อเหล็กและขนาดใหญ่กว่าตั้งเยอะ ที่เป็นเช่นนี้เนื่องจากระบบภาษีและกลไกการตลาด เพราะฉนั้นจะหวังฟันกำไรงาม หน้าโรงงานคงยากครับ

นี่เเค่ปัญหาส่วนหนึ่งเท่านั้นเองนะครับ ยังมีอีกมาก แต่ผมยังมองว่าถ้ารัฐสนับสนุน ก็ควรให้ทางหน่วยงานที่สามารถผลิตปืนได้ ซื้อลิขสิทธิ์ปืนดี ๆ ซักกระบอก มาผลิตเอง โดยตั้งสายการผลิตแบบคุณภาพสูงเลย แล้วขายราคาถูกให้ข้าราชการ เพื่อสร้างชื่อก่อน จากนั้นค่อยคิดขายให้ประชาชนทั่วไป หรือส่งออกอีกทอดหนึ่งให้กับประเทศเพื่อนบ้านใกล้เคียงก็ได้ครับ น่าจะเกิดง่ายที่สุด จากนั้นอีก 20-30 ปีค่อยส่งตีตลาดโลกครับ ส่วนเอกชนทำเองอย่าเพิ่งคิดครับเสี่ยง แต่ก็อีกนั่นแหละครับท่านผู้ใหญ่ท่านใดในรัฐบาลจะกล้าฝ่าฟันอุปสรรค์ละครับ หายาก เพราะฉนั้นคงต้องร้องเพลงรอไปก่อนนะครับ
(เป็นทัศณคติของผมนเดียวนะครับ ผิดพลาดประการใดโปรดอภัยครับ) Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2007, 07:41:16 AM โดย Superwut » บันทึกการเข้า
CZ มือใหม่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 08:56:22 PM »

...
prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 09:51:25 PM »

Grin   คนไทยทำได้เก่งทุกอย่างครับ  เป็นไปได้ยากครับต้องทำประชาวิจารกันก่อนครับบบบ    Huh
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 10:08:39 PM »

ปลูกข้าว ปลูกมัน ปลูกยาง ปลูก...ฯลฯ กี่ไร่ กว่าจะซื้อปืนเข้ามาได้กระบอกนึง  Huh

สงสัยทำเอง ผลิตเองในประเทศ ไม่ได้ค่าคอมฯเหมือนของบ สั่งจากนอกมั้งครับ เลยไม่อยากทำ  แบร่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์