๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 07:40:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องปืนสวมทะเบียน  (อ่าน 2617 ครั้ง)
ake_2420
Full Member

คะแนน 11

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 11:12:20 AM »

สอบถามพี่ๆหน่อยครับว่าเราจะมีวิธีการดูว่าปืนกระบอกไหนที่เป็นปืนสวมมาอะครับ  มีวิธีการตรวจสอบอย่างไร  จะได้รู้เผื่อเวลาไปซื้อมือ 2 มาจะได้ดูออกว่าสวมมาหรือไม่  จะได้ไม่ติดคุกเวลาไปโอนอะ
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 11:19:11 AM »

พี่ ๆแนะนำไว้จูงมือกันไป กองทะเบียนครับ   Grin Grin

บอย4589
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 11:37:10 AM »

สั่นๆนะครับของแบบนี้คุณต้องใช้กำลังภายในนิดหน่อยครับคือลอกลายเลขปืนแล้วขอถ่ายใบ ป.4หนึ่งใบเพื่อยื่นหลังไมล์ให้ห้องตรวจอาวุธปืนครับขอย้ำนะครับหลังไมล์ก็คือหลังห้องแล้วทำงานก่อนแล้วนายทะเบียนจะตรวจครับ ท่าผ่านก็เอาปืนไปตรวจได้เลยครับ ท่าไม่ผ่านจะมีคำพูดที่รู้กันคือ เลขไม่สวยนะ พี่ไม่รักบ้าง อะไรทำนองนี้ เป็นที่รู้กันครับว่าปืนสวมมา กรณีจะเกิดต่อเมื่อปืนโอนลอยเป็นส่วนใหญ่เพราะเจ้าของปืนนั่นๆไม่ค่อยมาดำเนินเองเพราะกลัวเสียเวลาบ้างติดธุระบ้างต่างๆนาผมก็เจอมาเยอะแนวนี้เวลาผมชื้อขายผมก็จะไปโอนกันเลยที่กองทะเบียนให้ผมโอนลอยผมไม่ชื้อครับวุ่นวาย เวลาโดนจับปืนก็โดนยึดท่าเราไปตามเจ้าของปืนไม่เจอเราก็ติดคุกแทนครับ แล้วกรณีปืนที่โอนผ่านมาแล้วเลขถูกต้องอะไรๆผ่านหมดแต่คนชื้อไม่ยอมไปโอนเวลาโดนจับ เจ้าของปืนต้องไปขึ้นศาลเสียเวลานะครับแบบเพื่อนผมขายโอนที่ กทม ปืนไปโดนจึบ ที่ใต้ยังต้องไปขึ้นศาลที่นั่นเลยครับ ที่ผมออกมาบอกก็เพราะต้องการมาแชร์ประสบการณ์ตรงนะครับ ไม่ได้ไปขัดขาขัดแข้งใครนะครับ กรณีปืนสวมโดนมากจะเป็น ตจว นะครับ โดยเหตุแล้วปืนไม่สามารถสวมทะเบียนได้ครับท่าสวมได้ก็ผิดกฏหมายอยู่ดีท่าโดนจับก็หมายคดีนะครับ ผมเป็นคน กทม เลยรู้ว่าท่าใน กทม เอาปืนสวมมาตรวจที่กองเทียนไม่มีผ่านไปง่ายๆหลอกครับ การที่จะผ่านคือต้องไปคุยหลังไมล์คือการตรวจแบบที่ผมกล่าวไวในข้างต้นครับ หรือท่าให้ดีจับมือกันไปชื้อขายในกองทะเบียนแบบผมชิวันเดี่ยวจบ ครบกำหนด ป.4ออกสบายใจครับ ขออภัยท่าเพ้อเจ้อมากเกินไปครับ
ทอมมี่ ลี โจนส์ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 11:57:30 AM »

พี่ ๆแนะนำไว้จูงมือกันไป กองทะเบียนครับ   Grin Grin

ง่ายๆ....ได้ใจความ.....

"รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย"
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 01:37:22 PM »

Grin Grin แนะนำได้ดีครับ

สั้นๆนะครับของแบบนี้คุณต้องใช้กำลังภายในนิดหน่อยครับคือลอกลายเลขปืนแล้วขอถ่ายใบ ป.4หนึ่งใบเพื่อยื่นหลังไมล์ให้ห้องตรวจอาวุธปืนครับขอย้ำนะครับหลังไมล์ก็คือหลังห้องแล้วทำงานก่อนแล้วนายทะเบียนจะตรวจครับ ถ้าผ่านก็เอาปืนไปตรวจได้เลยครับ ถ้าไม่ผ่านจะมีคำพูดที่รู้กันคือ เลขไม่สวยนะ พี่ไม่รักบ้าง อะไรทำนองนี้ เป็นที่รู้กันครับว่าปืนสวมมา กรณีจะเกิดต่อเมื่อปืนโอนลอยเป็นส่วนใหญ่เพราะเจ้าของปืนนั่นๆไม่ค่อยมาดำเนินเองเพราะกลัวเสียเวลาบ้างติดธุระบ้างต่างๆนา
ผมก็เจอมาเยอะแนวนี้เวลาผมชื้อขายผมก็จะไปโอนกันเลยที่กองทะเบียนให้ผมโอนลอยผมไม่ชื้อครับวุ่นวาย เวลาโดนจับปืนก็โดนยึดถ้าเราไปตามเจ้าของปืนไม่เจอเราก็ติดคุกแทนครับ แล้วกรณีปืนที่โอนผ่านมาแล้วเลขถูกต้องอะไรๆผ่านหมดแต่คนชื้อไม่ยอมไปโอนเวลาโดนจับ เจ้าของปืนต้องไปขึ้นศาลเสียเวลานะครับแบบเพื่อนผมขายโอนที่ กทม ปืนไปโดนจับ ที่ใต้ยังต้องไปขึ้นศาลที่นั่นเลยครับ ที่ผมออกมาบอกก็เพราะต้องการมาแชร์ประสบการณ์ตรงนะครับ ไม่ได้ไปขัดขาขัดแข้งใครนะครับ กรณีปืนสวมโดยมากจะเป็น ตจว นะครับ โดยเหตุแล้วปืนไม่สามารถสวมทะเบียนได้ครับถ้าสวมได้ก็ผิดกฏหมายอยู่ดีถ้าโดนจับก็หมายคดีนะครับ ผมเป็นคน กทม เลยรู้ว่าถ้าใน กทม เอาปืนสวมมาตรวจที่กองทะเบียนไม่มีผ่านไปง่ายๆหรอกครับ การที่จะผ่านคือต้องไปคุยหลังไมล์คือการตรวจแบบที่ผมกล่าวไวในข้างต้นครับ หรือถ้าให้ดีจับมือกันไปชื้อขายในกองทะเบียนแบบผมชิวันเดี่ยวจบ ครบกำหนด ป.4ออกสบายใจครับ ขออภัยถ้าเพ้อเจ้อมากเกินไปครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
gunsociety
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 04:23:52 PM »

เยี่ยมขอบคุณครับ

nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 04:37:55 PM »

.. เยี่ยม Grin
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 06:07:53 PM »

จากประสพการณ์ที่ได้รับมากับตัวเอง
ผมเอาปืนไปตรวจที่วังไชยาด้านหน้าเลยครับไม่ต้องหลังไมค์ เพื่อขอรับโอน ปรากฎว่าเจ้าหน้าที่บอกว่าปืนมีปัญหาอาจจะเป็นปืนที่สวมทะเบียนมา....และสามารถติดต่อเจ้าของปืนได้หรือไม่ ผมตอบว่าได้....งั้นพี่เอาปืนไปคืนเจ้าของก็แล้วกัน.....หลังจากนั้นผมก็ขอเรื่องคำขออนุญาตออกมาแล้วฉีกทิ้ง.....
และถามเจ้าหน้าที่ว่าช่วยตรวจสอบให้แน่ชัด......ทางเจ้าหน้าที่ก็ทำการตรวจสอบ..ปรากฎว่า....ปืนกระบอกนั้นสวมทะเบียนมาจริงๆ คือตัวปืนที่ไปตรวจเป็นปืนพกสั้นกึ่งอัตโนมัติ ส่วนปืนตามหนังสือที่จดทะเบียนนั้นคือปืนพกสั้นชนิดรีวอลเวอร์...ผมก็ขอเจ้าหน้าที่ก๊อปปี้แล้วส่วปืนและเอกสารทั้งหมดคืนเจ้าของปืนคนล่าสุดไป...จบ

ดังนั้น...การให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบควรที่จะ
1. สำเนาใบ ป.๔
2. ชนิดของปืนว่าเป็นปืนอะไรยี่ห้ออะไร แค่นี้ก็พอแล้วครับ....ถ้าเอกสารถูกต้องตัวปืนถูกต้อง..คุณก็สามารถรับโอนได้....แต่ถ้าเอกสารถูกต้องตัวปืนไม่ถูกต้อง....คืนเจ้าของและขอเงินคืนด้วยครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 06:53:47 PM »

สอบถามพี่ๆหน่อยครับว่าเราจะมีวิธีการดูว่าปืนกระบอกไหนที่เป็นปืนสวมมาอะครับ  มีวิธีการตรวจสอบอย่างไร  จะได้รู้เผื่อเวลาไปซื้อมือ 2 มาจะได้ดูออกว่าสวมมาหรือไม่  จะได้ไม่ติดคุกเวลาไปโอนอะ

เอาเจ้าของปืนไปตรวจโอนด้วยกันเลยครับ...
ผมเคยจะซื้อดีเทคทีพ...จูงเจ้าของไปตรวจด้วยกัน...
เจ้าหน้าที่ส่องไปส่องมาก็กวักมือเรียกเลย...ปืนสวมฯ
ผมก็เลยแนะนําเจ้าของปืนให้รู้จักกับเจ้าหน้าที่...ส่วนผมก็กลับบ้าน...

ซื้อปืนเก่า....ต้องระวังให้ดีครับ...เสียเงินฟรีกันมาเยอะแล้วได้ปืนเถื่อนมา ขายก็ไม่ได้ เก็บไว้ก็มีแต่ซวยกับซวย...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 07:43:23 PM »

ซื้อปืนเก่าต้องพกดวงไปด้วย Grin โอนได้โอนเลยสบายใจ Grin
sun2000
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2007, 08:12:15 PM »

ขอบคุณครับ
บอย4589
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2007, 06:51:54 PM »

สั้นๆนะครับของแบบนี้คุณต้องใช้กำลังภายในนิดหน่อยครับคือลอกลายเลขปืนแล้วขอถ่ายใบ ป.4หนึ่งใบเพื่อยื่นหลังไมล์ให้ห้องตรวจอาวุธปืนครับขอย้ำนะครับหลังไมล์ก็คือหลังห้องแล้วทำงานก่อนแล้วนายทะเบียนจะตรวจครับ ถ้าผ่านก็เอาปืนไปตรวจได้เลยครับ ถ้าไม่ผ่านจะมีคำพูดที่รู้กันคือ เลขไม่สวยนะ พี่ไม่รักบ้าง อะไรทำนองนี้ เป็นที่รู้กันครับว่าปืนสวมมา กรณีจะเกิดต่อเมื่อปืนโอนลอยเป็นส่วนใหญ่เพราะเจ้าของปืนนั่นๆไม่ค่อยมาดำเนินเองเพราะกลัวเสียเวลาบ้างติดธุระบ้างต่างๆนา
ผมก็เจอมาเยอะแนวนี้เวลาผมชื้อขายผมก็จะไปโอนกันเลยที่กองทะเบียนให้ผมโอนลอยผมไม่ชื้อครับวุ่นวาย เวลาโดนจับปืนก็โดนยึดถ้าเราไปตามเจ้าของปืนไม่เจอเราก็ติดคุกแทนครับ แล้วกรณีปืนที่โอนผ่านมาแล้วเลขถูกต้องอะไรๆผ่านหมดแต่คนชื้อไม่ยอมไปโอนเวลาโดนจับ เจ้าของปืนต้องไปขึ้นศาลเสียเวลานะครับแบบเพื่อนผมขายโอนที่ กทม ปืนไปโดนจับ ที่ใต้ยังต้องไปขึ้นศาลที่นั่นเลยครับ ที่ผมออกมาบอกก็เพราะต้องการมาแชร์ประสบการณ์ตรงนะครับ ไม่ได้ไปขัดขาขัดแข้งใครนะครับ กรณีปืนสวมโดยมากจะเป็น ตจว นะครับ โดยเหตุแล้วปืนไม่สามารถสวมทะเบียนได้ครับถ้าสวมได้ก็ผิดกฏหมายอยู่ดีถ้าโดนจับก็หมายคดีนะครับ ผมเป็นคน กทม เลยรู้ว่าถ้าใน กทม เอาปืนสวมมาตรวจที่กองทะเบียนไม่มีผ่านไปง่ายๆหรอกครับ การที่จะผ่านคือต้องไปคุยหลังไมล์คือการตรวจแบบที่ผมกล่าวไวในข้างต้นครับ หรือถ้าให้ดีจับมือกันไปชื้อขายในกองทะเบียนแบบผมชิวันเดี่ยวจบ ครบกำหนด ป.4ออกสบายใจครับ ขออภัยถ้าเพ้อเจ้อมากเกินไปครับ
ขอบคุณครับที่แนะนำการใช้ภาษาผมยอมรับผมพิมพ์ไม่เก่งแต่ผมจะตั้งใจทำให้ดีขึ้ครับ ....จากใจครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2007, 07:41:16 PM »

ขอบคุณครับที่แนะนำการใช้ภาษาผมยอมรับผมพิมพ์ไม่เก่งแต่ผมจะตั้งใจทำให้ดีขึ้ครับ ....จากใจครับ

ด้วยความยินดีครับ...ผมตอนพิมพ์ก็ผิดเป็นประจำ แต่ก็จะคอยตรวจทานก่อนคลิ๊กครับ... Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
RMT_NO.1911A1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 02:59:43 PM »

อ้างถึง
จากประสพการณ์ที่ได้รับมากับตัวเอง
ผมเอาปืนไปตรวจที่วังไชยาด้านหน้าเลยครับไม่ต้องหลังไมค์ เพื่อขอรับโอน ปรากฎว่าเจ้าหน้าที่บอกว่าปืนมีปัญหาอาจจะเป็นปืนที่สวมทะเบียนมา....และสามารถติดต่อเจ้าของปืนได้หรือไม่ ผมตอบว่าได้....งั้นพี่เอาปืนไปคืนเจ้าของก็แล้วกัน.....หลังจากนั้นผมก็ขอเรื่องคำขออนุญาตออกมาแล้วฉีกทิ้ง.....
และถามเจ้าหน้าที่ว่าช่วยตรวจสอบให้แน่ชัด......ทางเจ้าหน้าที่ก็ทำการตรวจสอบ..ปรากฎว่า....ปืนกระบอกนั้นสวมทะเบียนมาจริงๆ คือตัวปืนที่ไปตรวจเป็นปืนพกสั้นกึ่งอัตโนมัติ ส่วนปืนตามหนังสือที่จดทะเบียนนั้นคือปืนพกสั้นชนิดรีวอลเวอร์...ผมก็ขอเจ้าหน้าที่ก๊อปปี้แล้วส่วปืนและเอกสารทั้งหมดคืนเจ้าของปืนคนล่าสุดไป...จบ

ดังนั้น...การให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบควรที่จะ
1. สำเนาใบ ป.๔
2. ชนิดของปืนว่าเป็นปืนอะไรยี่ห้ออะไร แค่นี้ก็พอแล้วครับ....ถ้าเอกสารถูกต้องตัวปืนถูกต้อง..คุณก็สามารถรับโอนได้....แต่ถ้าเอกสารถูกต้องตัวปืนไม่ถูกต้อง....คืนเจ้าของและขอเงินคืนด้วยครับ
[/color]

เหมือนกันครับไปด้านหน้า(แต่ไม่หน้าด้าน)แบบหน้าซื่อ ๆ นี่หละก็เรามั่นใจครับปรากฎว่าเจ้าหน้าที่บอกว่าปืนมีปัญหาเช็คตามทะเบียน ยังเป็นของนาย ก.อยู่เลย  งงก็ญาติผมเค้าซื้อและโอนมาตั้งสิบกว่าปีแล้วและทำตามขั้นตอนการขออนุญาตมีและใช้ อวป. ทุกอย่าง ตัวปืน
ลำเลื่อนเป็น COLT  MK 4 S 70 ไม่ทราบว่า S 70 นี่ เข้ามาเมื่องไทยเมื่อ พ.ศ.ใด ครับ (จนท.บอกว่าถ้า S 70 นี่ ขี้นทะเบียน ปี 18 ไม่น่าใช่)ส่วนโคลงปืนดูตามหมายเลขแล้ว(หาข้อมูลเอง)อนุมานว่าเป็นของบริษัท เรมิงตันผลิตป้อนกองทัพในปี 1943 แสนกว่ากระบอก ไม่สามารถโอนได้ต้องคืนญาติไป
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2007, 03:22:55 AM »

คุณ RMT_NO.1911A1 ครับ แล้วs 70 ที่คืนญาติไปนั้น เป็นของญาติคุณมีทะเบียนถูกต้องใช่มั๊ยครับ
แล้วที่ กทม . ใช่มั๊ยครับที่โอนไม่ได้
หน้า: [1]
  พิมพ์