๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 08:40:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีได้ปืนใหม่มาไม่ทราบวิธีปรับศูนย์หลังขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 4469 ครั้ง)
permsak
Sr. Member

คะแนน 43

« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 04:07:50 AM »

หากกลุ่มประสุนเป็นกลุ่มตกต่ำกว่าจุดศูนย์กลาง(X)ผมต้องปรับศูนย์หลังตามลูกศรที่ชี้ว่า UP ใช่ไหมครับ และอีกครั้ง หากกลุ่มกระสุนตกค่อนมาทางขวาผมต้องปรับศูนย์ตามลูกศรที่ชี้ว่า LEFT ใช่ไหมครับ  ซึ่งผมยังสับสนอยู่กับคำว่า UP และ LEFT ที่ศูนย์ปืนมันหมายความว่า
ปรับศูนย์ให้ไปตามลูกศรแล้วศูนย์มันขยับตามลูกศร ไม่ใช่กลุ่มกระสุนจะไปตามลูกศร หรือ เพราะผมถามเพื่อนเขาบอกกลุ่มกระสุนจะตกตรงกันข้ามกับการปรับศูนย์ หลงรัก
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 06:05:27 AM »

หากกลุ่มประสุนเป็นกลุ่มตกต่ำกว่าจุดศูนย์กลาง(X)ผมต้องปรับศูนย์หลังตามลูกศรที่ชี้ว่า UP ใช่ไหมครับ และอีกครั้ง หากกลุ่มกระสุนตกค่อนมาทางขวาผมต้องปรับศูนย์ตามลูกศรที่ชี้ว่า LEFT ใช่ไหมครับ  ซึ่งผมยังสับสนอยู่กับคำว่า UP และ LEFT ที่ศูนย์ปืนมันหมายความว่า
ปรับศูนย์ให้ไปตามลูกศรแล้วศูนย์มันขยับตามลูกศร ไม่ใช่กลุ่มกระสุนจะไปตามลูกศร หรือ เพราะผมถามเพื่อนเขาบอกกลุ่มกระสุนจะตกตรงกันข้ามกับการปรับศูนย์ หลงรัก

ปืนอะไรครับ
ขอดูรูปหน่อยครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 07:10:39 AM »

สูง/ต่ำ  สมิธฯ และโคลท์  หมุนตามเข็มนาฬิกา ศูนย์หลังต่ำลง  กลุ่มกระสุนจะต่ำลง

ซ้าย/ขวา  สมิธฯ หมุนตามเข็มนาฬิกา  ศูนย์หลังจะมาทางขวา  กลุ่มกระสุนจะย้ายไปทางขวา   (โคลท์ตรงกันข้าม)
              ---- ผู้การ สุพินท์

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 07:27:14 AM »

ศูนย์หลังเลื่อนไปทางไหน กลุ่มกระสุนจะเลื่อนไปทางนั้นครับ  ถ้าปรับศูนย์หน้าจะกลับทางกันคือศูนย์หน้าเตี้ยลงปืนยิงสูงขึ้น
(เดี่ยวคุณ 51 มาเห็นกระทู้นี้อาจจะหารูปที่ดูแล้วเข้าใจง่ายมาโพสท์)

ปืนอเมริกัน หมุน UP ศูนย์หลังขยับสูงขึ้น  หมุน Left (หรือ L) ขยับไปซ้าย หมุน R ขยับไปขวา ไม่เคยเห็นเขียนเต็มๆ ว่า Right เพราะมันคงยาวกว่า Left

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
permsak
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 10:18:07 AM »

ขอบคุณ อาจารย์ ผนิศวรมากครับ ปืนผมเป็น KIMBER  TEAMMATCH II ครับผมพาดแท่นยิงที่ระยะ 10 ,15 เมตร กลุ่มกระสุนมันรวมกันเป็นกระจุกทางขวาของ( X) ผมจึงปรับศูนย์หลังไปทาง LEFT ตามที่ลูกศรชี้มันก็ไม่มีผลดีขึ้นเลยกลับหนีออกไปอีกอย่างนี้ผมปรับศูนย์ผิดวิธีไหม
ครับ และอีกอย่าง กลุ่มมันก็กินต่ำด้วยผมทดลองปรับศูนย์หลังหมุนไปทาง UP ตามที่ลูกศร กลุ่มกระสุนมันทำไม่ไม่ตามขึ้นไปละครับหรือผมจะปรับศูนย์ผิดวิธีทั้ง สองครั้ง ครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก
ittipon sudgangwan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 10:25:36 AM »

ขอบคุณ อาจารย์ ผนิศวรมากครับ ปืนผมเป็น KIMBER  TEAMMATCH II ครับผมพาดแท่นยิงที่ระยะ 10 ,15 เมตร กลุ่มกระสุนมันรวมกันเป็นกระจุกทางขวาของ( X) ผมจึงปรับศูนย์หลังไปทาง LEFT ตามที่ลูกศรชี้มันก็ไม่มีผลดีขึ้นเลยกลับหนีออกไปอีกอย่างนี้ผมปรับศูนย์ผิดวิธีไหม
ครับ และอีกอย่าง กลุ่มมันก็กินต่ำด้วยผมทดลองปรับศูนย์หลังหมุนไปทาง UP ตามที่ลูกศร กลุ่มกระสุนมันทำไม่ไม่ตามขึ้นไปละครับหรือผมจะปรับศูนย์ผิดวิธีทั้ง สองครั้ง ครับ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก
จากกรณีที่ว่านะครับ  กระสุนกินขวา    =  ปรับศูนย์หลังไปเลื่อนทางซ้ายครับ 
                              กระสูนกินต่ำ      =  ปรับศูนย์หน้าลงด้านล่างครับ
                              กระสุนกินตังค์    =  ปรับศูนย์นิสัยครับ   น้ำลายหก คิก คิก แบร่ (ล้อเล่นครับ  "ปรับไปยิงลูกซ้อมดีกว่าครับ")
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2007, 11:03:36 AM โดย brigadier.elite » บันทึกการเข้า
ittipon sudgangwan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 11:00:05 AM »

ลืมบอกครับ  คือถ้าเป็นปืนยาวจะ "งง"  ครับ  ผมเองก็เคยงง  คือ กล้องปืนยาว จะมีที่ปรับ ให้หมุน L - R , UP - down ทีนี้ ไม่รู้ว่าจะปรับยังไงดี  เพราะ  1. จะดึงกระสุนเข้าหา x  หรือ 2.  จับ x เข้าหากระสุน (x= center)  ครับ  กว่าจะเข้าใจได้  หมดเป็นกล่องครับ  อ่ะๆ ตกใจ  ไม่เชื่อใช่ไหมครับ ว่าทำไมผมปรับเป็นกล่อง  (.22 lr)  เพราะที่มาตั้งได้จริงๆ คือลูกที่ 40 หน่อยๆ ครับ  สาเหตุ  คือ  ล๊อกขากล้องไม่เน่นครับ  "ลืมขันอัด"  ก็เลยเป็นกล่องอย่างที่บอกครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน สรุปคือ  แล้วแต่ชนิดของกล้องครับ  ผมก็ไม่เคยลองยี่ห้ออื่นนะครับ  นอกจาก บุชเนล  ยังไงก็ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2007, 11:05:57 AM โดย brigadier.elite » บันทึกการเข้า
permsak
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 04:48:05 PM »

สงสัยต้องลองปรับศูนย์อีกซักกล่องละครับจึงจะเห็นผล เยาะเย้ย
mayis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 05:10:12 PM »

ปรับถูกวิธีแล้วครับ.....สงสัยต้องลองตั้งศูนย์หลายกล่องแล้วแหละ Grin Grin
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 06:57:09 PM »

...ปืนผมเป็น KIMBER  TEAMMATCH II ครับผมพาดแท่นยิงที่ระยะ 10 ,15 เมตร กลุ่มกระสุนมันรวมกันเป็นกระจุกทางขวาของ( X) ผมจึงปรับศูนย์หลังไปทาง LEFT ตามที่ลูกศรชี้มันก็ไม่มีผลดีขึ้นเลยกลับหนีออกไปอีกอย่างนี้ผมปรับศูนย์ผิดวิธีไหม
ครับ และอีกอย่าง กลุ่มมันก็กินต่ำด้วยผมทดลองปรับศูนย์หลังหมุนไปทาง UP ตามที่ลูกศร กลุ่มกระสุนมันทำไม่ไม่ตามขึ้นไปละครับหรือผมจะปรับศูนย์ผิดวิธีทั้ง สองครั้ง ครับ 

กินต่ำปรับ UP กินขวาปรับ Left ถูกต้องแล้วครับ  ปรับแล้วดูด้วยว่าตัวศูนย์ขยับตามที่ปรับหรือยังอยู่ที่เดิม ลองหมุนที่เดียวให้ครบรอบไปเลยจะได้เห็นชัดว่าตัวศูนย์มันเลื่อนไปทางไหน ซ้าย/ขวา สูง/ต่ำ  กลุ่มกระสุนจะเลื่อนไปทางเดียวกับศูนย์หลังที่ขยับเลื่อนไปครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
permsak
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 07:40:31 PM »

ขอขอบคุณอาจารย์อีกครั้งที่เตือนความทรงจำผมจะนำวิธีของอาจารย์ไปทดลองดูครับ หลงรัก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 07:41:29 PM »

เอามาฝากครับ....ผล...เมื่อหมุนตามเข็มนาฬิกา...... Pistol Sight Adjustment Chart
หน้า: [1]
  พิมพ์