๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 09:56:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับการซื้อเลนส์ เพิ่มค่ะ  (อ่าน 10960 ครั้ง)
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 06:40:51 PM »

มีรุ่น 75 - 300 แบบไม่มี IS จะขาย...แต่ไม่มีใครขนไปให้ Grin
    ถ้าจะขายในราคาถูก  น้ำลายหก  จะส่งเจ้าหน้าที่ไปรับ ค่ะ  ยิ้มีเลศนัย

[/quote]

แน่ใจนะครับ  คิก คิก คิก คิก

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 07:13:59 PM »

ตอนนี้ใช้  Cannon 450D อยู่ด้วย เลนส์ 18-55 mm
อยากจะซื้อ เลนส์ เพิ่ม แต่คิดอยู่ว่าจะซื้อ  Huh
 Sigma Sigma 18-200mm F3.5-6.3 DC  ราคา 7.900    หรือ  Canon EF-S 55-250mm f/4-5.6 IS  ราคา 6,500.-
ด้วย ยี่ห้อ แบบไหนจะดีกว่ากันค่ะ
รบกวน กูรูทั้งหลายชี้แนะด้วยค่ะ

ถ้ามีตัวเลือกแค่นี้ผมเลือก  55-250 is ครับ
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 08:48:05 PM »

75-300 ลองหาโอกาศลองก่อนครับ แล้วค่อยตัดสินใจ  เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน

ลองไปที่ร้าน Fotofile เอากล้องไปด้วย ลองถ่ายดูก่อนครับ  เยี่ยม

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 01:47:40 PM »

มีรุ่น 75 - 300 แบบไม่มี IS จะขาย...แต่ไม่มีใครขนไปให้ Grin
    ถ้าจะขายในราคาถูก  น้ำลายหก  จะส่งเจ้าหน้าที่ไปรับ ค่ะ  ยิ้มีเลศนัย

ไกลนะคะ คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
seuhaha+Love The King
Naughty girl
Jr. Member
**

คะแนน 3

เรื่อยๆแต่ไ่ม่เฉื่อย เฉยๆแต่ไม่เย็นชา

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 04:36:17 PM »

....... เยาะเย้ยได้แค่ไม่เกิน อำเภอเมือง ยะลาค่ะ เศร้า  ถ้าเบตง นี่คง คิดหนัก ตกใจหน้าซีด ว่าเจ้าหน้าที่เค้าจะไปรับให้หรือเปล่า

ชีวิตที่เราลิขิตเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 05:49:20 PM »

....... เยาะเย้ยได้แค่ไม่เกิน อำเภอเมือง ยะลาค่ะ เศร้า  ถ้าเบตง นี่คง คิดหนัก ตกใจหน้าซีด ว่าเจ้าหน้าที่เค้าจะไปรับให้หรือเปล่า

อีตาซิกโปรอยู่ไกลกว่านั้นค่ะ แต่ไม่ถึงขั้นนอกโลก Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Jr. Member
**

คะแนน 3

เรื่อยๆแต่ไ่ม่เฉื่อย เฉยๆแต่ไม่เย็นชา

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 06:46:03 PM »

อีตาซิกโปรอยู่ไกลกว่านั้นค่ะ แต่ไม่ถึงขั้นนอกโลก Grin

..................งั้นคงสุดความสามารถของส้มแล้วอะค่ะคุณโอ ยี๊....................

Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 07:21:55 PM »

75-300 ลองหาโอกาศลองก่อนครับ แล้วค่อยตัดสินใจ  เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน

ลองไปที่ร้าน Fotofile เอากล้องไปด้วย ลองถ่ายดูก่อนครับ  เยี่ยม

ส้มมี 18-55 จำเป็นไหมค่ะ ที่ต้อง ซื้อช่วงที่ต่อเลสน์เดิมทีเรามีอ่ะค่ะ  Embarrassed

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 08:59:11 PM »

ตอบแทนค่ะว่าแล้วแต่เราเลย แต่คนเรามักจะไม่ค่อยพอใจกับสิ่งที่ตนมีอยู่หรอกค่ะ(รวมถึงโอด้วย) ซึ่งตัวโอเองชอบซูมเย๊อะๆอ่ะค่ะ Grin

Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 05:38:10 AM »

ตอบแทนค่ะว่าแล้วแต่เราเลย แต่คนเรามักจะไม่ค่อยพอใจกับสิ่งที่ตนมีอยู่หรอกค่ะ(รวมถึงโอด้วย) ซึ่งตัวโอเองชอบซูมเย๊อะๆอ่ะค่ะ Grin
โดนชก ...อิอิ...เรื่องจริงค่ะ  หลายคนบอก ใครเล่นกล้องยิ่งเล่นยิ่งไหลมีอะไรใหม่ๆ เราจะสนใจอยู่เรื่อยๆง่ะ..... หลงรัก
               อยากได้ภาพสวยๆแปลกตา ก็ต้องซื้อเลนส์ต่างๆ เพื่อสร้างสรรงานภาพให้ได้ดังใจอ่ะ   ยิ้มีเลศนัย

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 07:46:14 AM »

จริง สำหรับมือใหม่ครับ
สารพัดเลนส์ บางช่วงก็ซ้ำกัน
ประมาณว่า อีกนิด มีไว้ เผื่อได้ใช้
เพราะ ต้องการจะได้ภาพ อย่างที่เราต้องการ
แต่พอเล่นไปสักพัก จะรู้แนวตัวเอง
ว่าชอบในแบบใด
และก็จะใช้ เพียงไม่กี่ตัว
ไม่เป็นบ้าหอบฟาง

ยกตัวอย่าง สำหรับ ผมเอง นั้น
มีเลนส์ หลายช่วง
ทั้ง ๑๑-๑๖  ๑๐ -๒๒   ๕๐  ๘๕  ๑๐๐
๑๓๕   ๒๔ - ๗๐   ๗๐-๒๐๐   ๓๐๐  TC ๑.๔    ๒
ยังไม่รวมพวกมือหมุนอีกหลายตัว

ตัวที่ใช้บ่อย แต่ก่อน คือ ๗๐ -๒๐๐ กับ ๑๓๕
แต่ติดว่า กล้อง ดัน ISO ได้น้อย
จนต้องเปลี่ยนกล้องใหม่
และ เลนส์ ที่ติดกล้องประจำ กลายเป็น ๓๐๐ แทน

ที่บอกว่า ไว้เปลี่ยนเลนส์ สลับไปมา
โอกาสจะมาเปลี่ยนเลนส์ ในช่วงการถ่าย น้อยมากในการใช้งาน
หาบอดี้อีกตัว มาจับคู่เลนส์  จะง่ายกว่า

จริง ๆ นะ  จะบอกให้

หาจุดยืนของตัวเองก่อนครับ

สำคัญที่สุด คือ คนหลังกล้อง ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 06:46:39 PM »

จริง สำหรับมือใหม่ครับ
สารพัดเลนส์ บางช่วงก็ซ้ำกัน
ประมาณว่า อีกนิด มีไว้ เผื่อได้ใช้
เพราะ ต้องการจะได้ภาพ อย่างที่เราต้องการ
แต่พอเล่นไปสักพัก จะรู้แนวตัวเอง
ว่าชอบในแบบใด
และก็จะใช้ เพียงไม่กี่ตัว
ไม่เป็นบ้าหอบฟาง

ยกตัวอย่าง สำหรับ ผมเอง นั้น
มีเลนส์ หลายช่วง
ทั้ง ๑๑-๑๖  ๑๐ -๒๒   ๕๐  ๘๕  ๑๐๐
๑๓๕   ๒๔ - ๗๐   ๗๐-๒๐๐   ๓๐๐  TC ๑.๔    ๒
ยังไม่รวมพวกมือหมุนอีกหลายตัว

ตัวที่ใช้บ่อย แต่ก่อน คือ ๗๐ -๒๐๐ กับ ๑๓๕
แต่ติดว่า กล้อง ดัน ISO ได้น้อย
จนต้องเปลี่ยนกล้องใหม่
และ เลนส์ ที่ติดกล้องประจำ กลายเป็น ๓๐๐ แทน

ที่บอกว่า ไว้เปลี่ยนเลนส์ สลับไปมา
โอกาสจะมาเปลี่ยนเลนส์ ในช่วงการถ่าย น้อยมากในการใช้งาน
หาบอดี้อีกตัว มาจับคู่เลนส์  จะง่ายกว่า

จริง ๆ นะ  จะบอกให้

หาจุดยืนของตัวเองก่อนครับ

สำคัญที่สุด คือ คนหลังกล้อง ครับ
...................... Grinก้อไอ้คนหลังกล้องมันชอบจะมาอยู่หน้ากล้องอะค่ะ..อิอิ.. Wink

.....อึ้งทึ่งเลยอ่ะ K.yod มีเลนส์เยอะมากอ่ะ อาชีพนักถ่ายภาพหรือป่าววค่ะ ...หุหุ....คิก คิก......
    แค่กล้อง 1 ตัว + ขาตั้ง  แบกขึ้นน้ำตก ก้อแทบแย่แล้วอ่ะ มี 2 ตัว คง ต้องมีลูกหาบ...อิอิ...
  ขอบคุณที่ให้ข้อคิดเห็น ค่ะ แต่ตอนนี้กำลังจะหาเพื่อน  ที่มีเลนส์ เยอะๆ เผื่อจะตลกยืมลองถ่าย ดีกว่า...หุหุ...
   แต่คงจะซื้อ ประมาณ 75-300 ไว้ สักอันอ่ะค่ะ  หลงรัก

ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 05:25:02 PM »

ส้มมี 18-55 จำเป็นไหมค่ะ ที่ต้อง ซื้อช่วงที่ต่อเลสน์เดิมทีเรามีอ่ะค่ะ  Embarrassed

เลนส์ช่วงต่อ ตามกำลังและความอยากเลยครับ  หลงรัก

มี18-55 ใช้กับกล้องตัวคูณ ก็ต้องมี EF-S 10-22 mm f/3.5-4.5 USM  กับ 70-200 mm f4 IS USM เพียงพอแล้วครับ

ส่วน75-300 อยากให้ลองก่อนจริงๆ ไม่อยากให้เสียเงิน

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 02:57:23 PM »

[/quote]

เลนส์ช่วงต่อ ตามกำลังและความอยากเลยครับ  หลงรัก

มี18-55 ใช้กับกล้องตัวคูณ ก็ต้องมี EF-S 10-22 mm f/3.5-4.5 USM  กับ 70-200 mm f4 IS USM เพียงพอแล้วครับ

ส่วน75-300 อยากให้ลองก่อนจริงๆ ไม่อยากให้เสียเงิน
[/quote]

ส้มก้อกะว่า จะมี เพิ่มอีก  ยังคิดอยู่ว่าอยากได้ไกลแค่ไหน คงต้องลอง อ่ะค่ะ
   พูดถึงเลนส์มุมกว้าง   จะถ่ายต่างกับ การที่เราใช้เลนส์ธรรมดา ทำภาพพาโนรามา ไหมค่ะ    Grin

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 03:17:25 PM »

มีความใกล้เคียง และความบิดเบี้ยวเล็กน้อย
ประมาณว่า ใช้มุมกว้างถ่าย อาจจะ ถ่าย ๓ ครั้ง
แต่เลนส์นอร์มอล ถ่าย ๘ ครั้ง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์