๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 09:19:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคล็ด(ไม่)ลับ..ที่น่าสนใจ! สำหรับสมาชิกฯปืนอัดลม..มาแล้ว ครับ  (อ่าน 40596 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:43:47 AM »

เอามาไว้ Sizing กระสุน JSB 18.1 gr.  ผลที่ได้ยอดเยี่ยมมาก    ระยะยิง 40 หลา   before and after

* photobucket010.jpg (36.29 KB, 640x480 - ดู 6213 ครั้ง.)

* photobucket011.jpg (26.22 KB, 640x480 - ดู 2118 ครั้ง.)
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 12:35:27 PM »

ขอถามเป็นความรู้นะครับ ไหว้ ไหว้
   รีดลูกกระสุน....  จุดประสงค์คือเก็บตะเข็บปีกกระสุนให้เรียบเท่ากันสม่ำเสมอใช่ไหมครับ
มันมีอะไรมากว่านี้ไหมครับ  ผมไม่รู้จริงๆครับ เพราะผมเข้าใจว่าลำกล้องปืนก็ทำหน้าที่นี้เหมือนกันอ่ะครับ ไหว้ ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 02:06:08 PM »

ขอถามเป็นความรู้นะครับ ไหว้ ไหว้
   รีดลูกกระสุน....  จุดประสงค์คือเก็บตะเข็บปีกกระสุนให้เรียบเท่ากันสม่ำเสมอใช่ไหมครับ
มันมีอะไรมากว่านี้ไหมครับ  ผมไม่รู้จริงๆครับ เพราะผมเข้าใจว่าลำกล้องปืนก็ทำหน้าที่นี้เหมือนกันอ่ะครับ ไหว้ ไหว้

น่าจะเป็นการกำจัดตัวแปรออกไปให้มากที่สุด
การรีดกระสุน ผมเดาว่าน่าจะมีจุดประสงค์
เพื่อให้ความโตฟิตของหัวกระสุนเท่ากันทุกนัด ส่งผลทำให้มีความฝืดในลำกล้องเท่ากันทุกนัด

ถ้าเราใช้ลำกล้องปืนรีดแทนก็จะมีตัวแปรเรื่องความฝืดในลำกล้องของแต่ละนัดไม่เท่ากันเกิดขึ้น
ส่งผลทำให้หัวกระสุนออกปากลำกล้องมีความเร็วไม่เท่ากัน วิถีกระสุนนัดนั้นก็จะต่างจากนัดอื่น
ทำให้เกิด รู 2 รู บนเป้า ซึ่งไม่เป็นที่ชอบของคนที่รักรูเดียวครับ

สำหรับผมคนรักเป้าหลายรู แม้ว่าจะได้ตัวรีดกระสุนมาแล้ว ยังไม่เคยลงมือกดสักนัดเลยครับ
ถ้าว่างๆ คงจะต้องยกพระประธานลงจากหิ้ง แล้วอัญเชิญเครื่องรีดกระสุนของนายช่างไปวางแทน...

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 08:27:40 PM »

น่าจะเป็นการกำจัดตัวแปรออกไปให้มากที่สุด
การรีดกระสุน ผมเดาว่าน่าจะมีจุดประสงค์
เพื่อให้ความโตฟิตของหัวกระสุนเท่ากันทุกนัด ส่งผลทำให้มีความฝืดในลำกล้องเท่ากันทุกนัด

ถ้าเราใช้ลำกล้องปืนรีดแทนก็จะมีตัวแปรเรื่องความฝืดในลำกล้องของแต่ละนัดไม่เท่ากันเกิดขึ้น
ส่งผลทำให้หัวกระสุนออกปากลำกล้องมีความเร็วไม่เท่ากัน วิถีกระสุนนัดนั้นก็จะต่างจากนัดอื่น
ทำให้เกิด รู 2 รู บนเป้า ซึ่งไม่เป็นที่ชอบของคนที่รักรูเดียวครับ

สำหรับผมคนรักเป้าหลายรู แม้ว่าจะได้ตัวรีดกระสุนมาแล้ว ยังไม่เคยลงมือกดสักนัดเลยครับ
ถ้าว่างๆ คงจะต้องยกพระประธานลงจากหิ้ง แล้วอัญเชิญเครื่องรีดกระสุนของนายช่างไปวางแทน...

ถ้ามันต้องทำถึงขนาดนั้น  ผมว่าส่งมาให้ผมใช้เสียจะดีกว่านะ  จะได้ไม่ต้องไปตอบปัญหาที่ไม่ถูกหูคนใช้ที่บ้าน  จะดีไหมครับ  ผมก็ช่วยคิดได้เท่านี้นะครับ  ลองคิดดูเองแล้วกัน
tan_tan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 60

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 09:29:12 PM »

+ 1  ให้พี่วิโรจน์ผู้ที่ตั้งกระทู้แห่งความรู้นี้ครับ..... เยี่ยม

เป็นเสืออยู่ในป่า  ดีกว่าเป็นหมาอยู่ในเมือง
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:31:41 PM »

+ 1  ให้พี่วิโรจน์ผู้ที่ตั้งกระทู้แห่งความรู้นี้ครับ..... เยี่ยม

...ขอบคุณ ครับ คุณ กิตติศักดิ์  ผมขอทอน 1 ขอรับ

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 12:04:11 AM »

ความเข้าใจของคุณบอส ในเรื่องลำกล้องทำหน้าที่รีดกระสุนนั้นถูกต้องแล้วครับ  ในปืนอัดลมที่ลูกเลื่อนดันกระสุนเข้าลำกล้องนั้นถื่อว่าลำกล้องปืนคือ Pellet Sizer ที่ดีที่สุดสำหรับปืนกระบอกนั้นเพราะกระสุนจะพอดีเป๊ะกับรูลำกล้องทุกครั้งและทุกนัด  ในปืนประเภทนี้จึงไม่ต้องพึงพา Pellet Sizer  ซึ่งได้แก่ปืนอัดลมแบบลูกเลื่อนที่ป้อนกระสุนทีละนัด เช่น   AA EV2, 
AA S200/S300/S400/S500  CZ 200S  และอื่นๆ

แต่ในปืนลูกเลื่อนอย่าง STEYR ที่ใช้ส่วนหน้าของลูกเลื่อนครอบท้ายลำกล้องไม่มีก้านกระทุ้งลูกกระสุนเข้าในรูลำกล้อง  จำเป็นต้องพึ่งพา Pellet Sizer เพื่อเตรียมกระสุนให้พอดีกับขนาดของเกลียวลำกล้อง  จะอาศัยแค่ใช้นิ้วดันลูกกระสุนเข้าไปคงไม่เพียงพอเพราะยังดันไม่ถึงเกลียวลำกล้อง อีกทั้งแรงดันและความลึกในการป้อนกระสุนด้วยมือแต่ละครั้งก็ไม่เท่ากันด้วย  ขนาดของกระสุนก็แตกต่างกัน จึงเกิดปัญหาในเรื่องความไม่แน่นอนในแต่ละนัด

ในปืนอัดลมที่มีแมกกาซีนมีความจำเป็นที่ต้องรีดกระสุนเพื่อให้สามารถป้อนเข้าแมกกาซีนได้อย่างเรียบลื่นไม่ติดขัด  เมื่อเวลานำกระสุนไปยิงมันก็จะถูกป้อนเข้ารูลำกล้องได้อย่างง่ายดาย และด้วยขนาดที่สม่ำเสมอกัน ก็จะส่งผลให้กระสุนมีความแม่นยำมากยิ่งขึ้น

ในปืนสปริงก็มีความจำเป็นในการใช้ Pellet Sizer  เช่นเดียวกันกับปืนที่มีลูกเลื่อนครอบท้ายลำกล้องอย่าง STEYR  เพราะมีวิธีการป้อนกระสุนแบบเดียวกัน  นอกจากนี้ยังจำเป็นต้องมี Pellet seat เอาไว้ดันลูกกระสุนให้เข้าไปในรูลำกล้องที่ความลึกระดับเดียวกันทุกๆ ครั้งเพื่อความแม่นยำในทุกๆ นัด

* pell-seat-001.jpg (87.73 KB, 1600x343 - ดู 2247 ครั้ง.)

* pelletseat.jpg (9.46 KB, 194x259 - ดู 1942 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 12:07:05 AM »

สำหรับ Pellet Seat   มีขายตามเว็ปต่างประเทศหลายที่ครับ  ราคา 9 -10 USD.

* pelletTool_l.jpg (102.76 KB, 800x657 - ดู 2066 ครั้ง.)
songyos1 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 09:24:54 AM »

สำหรับ Pellet Seat   มีขายตามเว็ปต่างประเทศหลายที่ครับ  ราคา 9 -10 USD.
บ้านเรามีขายใหม การสั่งซื้อมีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ (ถามแบบไม่รู้จรีงๆ)
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 12:16:12 PM »

บ้านเรามีขายใหม การสั่งซื้อมีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ (ถามแบบไม่รู้จรีงๆ)

เดินเข้าโรงกลึงข้างบ้านเลยครับ  หรือ ถ้ามีน้องๆเรียนช่างกลอยู่  ให้เขาทำให้เลยครับ  คงไม่กี่บาทหรอกครับ
songyos1 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 02:54:45 PM »

เดินเข้าโรงกลึงข้างบ้านเลยครับ  หรือ ถ้ามีน้องๆเรียนช่างกลอยู่  ให้เขาทำให้เลยครับ  คงไม่กี่บาทหรอกครับ
รับทราบ ครับผม
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 02:09:38 PM »

คุณ จุก แชมป์และคุณ โอ รองแชมป์ F.T. ครับ
    ข่าวจากวงใน..หลังการแข่งขันรายงานว่า เป็นหนุ่มไฟแรง"ม้ามืด..มาแรง" ของวงการปืนอัดลมเรา  พอจะมี"เคล็ด(ไม่)ลับ..ที่น่าสนใจ!" มาแนะนำ..สำหรับสมาชิกฯรุ่นน้องๆบ้างไหม? ครับ  Shocked  ผมเชื่อว่าพี่-น้องร่วมวงการเรา อยากจะทราบว่ามี..เคล็ด(ไม่)ลับ..อย่างไรบ้าง ถึงได้สมญานามว่า" O & jukdk..ม้ามืด" ขอรับ  เยี่ยม เยี่ยม ไหว้

bt3900
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 03:06:31 PM »

ไม่รู้จะเอาไปไว้ห้องนี้ได้หรือเปล่าครับ เรื่องมีอยู่ว่าคนที่กำลังจะได้ tx200 ไปครองพี coko ฝากเตือนมาตอนง้างคันง้างต้องง้างให้สุดนะครับไม่งั้นคันง้างจะถูกล๊อก และถ้าคันง้างล๊อกแล้ววิธีแก้นะครับให้ง้างเพิ่มเติมอีกจนสุดจะได้ยินเสียงตัวเซฟไกทำงานแล้วทำการกดตัวที่ล๊อกกระบอกลมด้านข้าง ในตอนที่ทำต้องจับคันง้างให้แน่นนะครับเพราะว่ามันมีแรงต้านเดียวจะตีโดนหน้า จากน้ันพับคันง้างเข้าที่เดิมก็ใช้ได้ตามเดิม พอง้างบ่อยเข้าก็จะรู้จังหวะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 03:15:01 PM โดย bt3900 » บันทึกการเข้า
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 03:22:05 PM »

ไม่รู้จะเอาไปไว้ห้องนี้ได้หรือเปล่าครับ เรื่องมีอยู่ว่าคนที่กำลังจะได้ tx200 ไปครองพี coko ฝากเตือนมาตอนง้างคันง้างต้องง้างให้สุดนะครับไม่งั้นคันง้างจะถูกล๊อก และถ้าคันง้างล๊อกแล้ววิธีแก้นะครับให้ง้างเพิ่มเติมอีกจนสุดจะได้ยินเสียงตัวล๊อกไกทำงานแล้วทำการกดตัวที่ล๊อกกระบอกลมด้านข้าง ในตอนที่ทำต้องจับคันง้างให้แน่นนะครับเพราะว่ามันมีแรงต้านเดียวจะตีโดนหน้า จากน้ันพับคันง้างเข้าที่เดิมก็ใช้ได้ตามเดิม พอง้างบ่อยเข้าก็จะรู้จังหวะครับ

อาการนี้เคยเจอ ครั้งแรก ที่ปืน TX200 ของพี่โกโก้ครับที่งานแข่ง การที่จะต้องทำการปลดเซฟค้าง ควรต้องใช้ 2 คนช่วยกันทำการปลดล๊อค ครับ..
เพราะเวลาปลดล็อคได้แล้ว ก้านคันง้างสปริงจะดีดกลับทันที ตรงนี้ต้องระวังให้มากเพราะจับไม่ดีโอกาสที่เกิดอุบัติเหตุทำให้เจ็บตัวได้ง่าย ครับ...

ขอบคุณ พี่ธรรม bt3900 ที่มาย้ำเตือน... +1 เลย ครับผม.. Grin Grin

ผมรักในหลวง...ครับ
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 04:28:22 PM »

ไม่รู้จะเอาไปไว้ห้องนี้ได้หรือเปล่าครับ เรื่องมีอยู่ว่าคนที่กำลังจะได้ tx200 ไปครองพี coko ฝากเตือนมาตอนง้างคันง้างต้องง้างให้สุดนะครับไม่งั้นคันง้างจะถูกล๊อก และถ้าคันง้างล๊อกแล้ววิธีแก้นะครับให้ง้างเพิ่มเติมอีกจนสุดจะได้ยินเสียงตัวล๊อกไกทำงานแล้วทำการกดตัวที่ล๊อกกระบอกลมด้านข้าง ในตอนที่ทำต้องจับคันง้างให้แน่นนะครับเพราะว่ามันมีแรงต้านเดียวจะตีโดนหน้า จากน้ันพับคันง้างเข้าที่เดิมก็ใช้ได้ตามเดิม พอง้างบ่อยเข้าก็จะรู้จังหวะครับ

อาการนี้เคยเจอ ครั้งแรก ที่ปืน TX200 ของพี่โกโก้ครับที่งานแข่ง การที่จะต้องทำการปลดเซฟค้าง ควรต้องใช้ 2 คนช่วยกันทำการปลดล๊อค ครับ..
เพราะเวลาปลดล็อคได้แล้ว ก้านคันง้างสปริงจะดีดกลับทันที ตรงนี้ต้องระวังให้มากเพราะจับไม่ดีโอกาสที่เกิดอุบัติเหตุทำให้เจ็บตัวได้ง่าย ครับ...

ขอบคุณ พี่ธรรม bt3900 ที่มาย้ำเตือน... +1 เลย ครับผม.. Grin Grin

...นี่ก็ปืนแชมป์ของชมรมฯรุ่่นหนึ่ง..ที่ S410/510 ต้องพึงระวังในครั้งต่อๆไป ครับ อิ อิ
ขอ+1 ให้เช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:44:23 PM โดย EV2MK4 » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์