กระทู้ธรรม

<< < (22/38) > >>

carrera:
อ้างจาก: แจ็ค ที่ กรกฎาคม 14, 2007, 10:33:42 AM

... มาถึงตอนนี้ต้องใช้ความสุขุม เป็นธรรมะเข้าควบคุมตัวเอง  อันใดที่ไม่ทราบก็จะไม่พูดให้ไขว้เขว  ต้องทำตัวเป็นผู้เสพ (อ่าน) ที่ดีเพื่อให้เกิดปัญญา  อ่านมากจะได้รู้มากอีกนิด  เนื่องเพราะหลายท่านเหลือเกินที่ตอบได้ยังกับผู้ที่ปฏิบัติจริง ๆ 

ดีครับต้องหนักแน่นหน่อย ;D ;D ;D ค่อยๆอ่านกันนะจ๊ะ กระทู้ธรรม

carrera:
อ้างจาก: oloภูพานolo ที่ กรกฎาคม 14, 2007, 10:52:08 AM

เดียวลูกพี่ตู้อันดามันก็พาลากเข้าเรื่องรัฐธรรมนูญ เชื่อผมซิ ;D

เหมือนเลยครับ ถ้าไม่เห็นด้วยกลายเป็นพวกของอำนาจเก่า ;D ;D ;D ไม่ใช่นะ ผมว่าไม่ใช่

ใครไม่เห็นด้วยก็ให้เหตุผลมา

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป:
อ้างจาก: Rock ลูกของชนชั้นที่เปี่ยมสำนึก ที่ กรกฎาคม 14, 2007, 09:34:17 AM

ในนี้มีใครชอบ พุทธนิกาย เซน ไหมครับ ผมว่าน่าสนใจดีกำลังอ่านหนังสือ เซน
อยู่ครับ
    "  เซนกล่าวว่า การอ่าน การท่อง พระธรรมคัมภีร์ เปรียบกับ การได้นั่งมอง
นั่งดมกลิ่นอาหาร หากแม้ปฏิบัติตาม ประธรรมได้อย่างแท้จริง เราได้กินอาหาร
มื้อนั้นแล้ว "

อ้างจาก: harusame ที่ กรกฎาคม 14, 2007, 09:12:01 AM

ขอบคุณ คุณธำรง ค่ะ มงคล 38 ประการนี่ลืมไปหมดแล้ว....  ;D

ตอบคุณ Ro@d และคุณแจ็ค

พวกปริยัติ ไม่รู้เรื่องค่ะ ยากเกินไป แต่ได้ไปฝึกกัมมัฏฐาน แล้วจึงเข้าใจ แบบพื้น ๆ ค่ะ ยังไม่รู้ลึกซึ้งค่ะ
เข้าใจด้วยตัวเองจากการฝึกและคำแนะนำของพระอาจารย์ อาจารย์ และวิทยากรค่ะ
ฟังเทศน์ ฟังธรรมบรรยาย แล้วก็นั่งหลับสับปะหงก เสียทุกครั้ง  ;D ;D ;D

ตอบท่าน Rock และชื่นชมคุณ harusame

หลักการโดยรวมไม่แตกต่างกันนัก

พุทธศาสนาเองก็มี ปริยัติ ปฏิบัติ ปฏิเวช

อุปมา ปริยัติ  ดังต้องรู้สูตรอาหาร ขั้นตอนวิธีการในการปรุง รู้ว่าใช้ไฟอ่อนแก่ เวลา อุปกรณ์ อย่างไร
         ปฏิบัติ คือ ขั้นประกอบ เริ่มลงมือ ติดไฟ ต้มน้ำ ใส่เครื่องปรุง ราไฟ เร่งไฟ
         ปฏิเวช นั้น ก็คือการชิมนั่นเอง เมื่อรู้ขั้นตอน เริ่มลงมือปรุง ขั้นนี้ก็ถึงเวลาเสวยรสแห่งธรรมที่ปฏิบัตินั้นๆ

สิ่งเหล่านี้ต้องทำเองครับ การได้รับคำชี้นำจากผู้รู้ กัลยาณมิตรจะนำเราไปสู่ วิมุตนั้นได้เร็วขึ้น

ป.ล.

1.บันไดสองขั้นแรก จากมงคล 38 ประการ หากติดตามงานเขียนของพี่ธำรง จะพบว่าท่านฏิบัติตามนั้นโดยเคร่งครัด  นับถือครับ
2. เห็นด้วยกับข้อความของคุณแจ๊คเป็นอย่างยิ่ง

สหายเล็กน้อย:
อ้างจาก: carrera ที่ กรกฎาคม 14, 2007, 10:17:07 AM

อ้างจาก: andaman ที่ กรกฎาคม 13, 2007, 11:22:15 PM

คุณ ALEX_AMSS7 ถ้าจะบวชเมื่อไหร่ก็ส่งซองอนุโมทนา มานะ แต่บวชแล้วห้ามสึก ส่วนตัวผมนี้ปลงตกแล้วเลยไม่ต้องบวช ;D ;D ;D อีกอย่างอายุเกินแล้ว

มีอายุเกินด้วยหรือครับ ;D ;D ;D อายุต้องเท่าไรครับถึงห้ามบวช

:) :) :)...คงอีกนานครับ...ผมยังละกิเลส...ละทางโลกไม่ได้...ยังมีห่วงคล้องคออยู่หลายห่วง...หากจะบวชอีกครั้ง...(เคยบวชทดแทนคุณแล้วครั้งหนี่ง)...คงต้องมีใจมีความพร้อมที่จะอุทิศตัวเพื่อศึกษาพระธรรมอย่างแท้จริง...หากบวชตอนนี้ก็เป็นภาระให้กับศาสนาเปล่า ๆ ...เป็นพุทธศาสนิกชน...คนธรรมดา...ก็ทำความดีได้ไม่อายใคร... :D :D :D

...ขอบคุณสำหรับ...ซองอนุโมทนา...ล่วงหน้าครับ อจ. อันดามัน... :D :D :D

...มีอายุเกิน...ห้ามบวชด้วยเหรอครับ...แหม...อาจารย์...ยังหนุ่ม ๆ อยู่เลยนี่นา... :D :D :D

lek:
"ทุกขตัวทุกขถัวนัว"    แปลเอาเอง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว