๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 03:37:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 66 67 68 [69] 70 71 72 ... 189
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพบ้างครับ  (อ่าน 322299 ครั้ง)
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #1020 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 07:20:32 AM »

อันนี้เป็นอีกเหตุ การ ลองไปคำนวนความเร็วกันนะครับ

คือ มีงานห่างจากบ้านเพื่อนที่ผมชอบไปนอน ด้วย 18 กิโลเมตร

ผมใช้เวลา ปั้นกลับมา 10 นาทีเอง 10 นาทีจริง แต่คนละคันกับเพือน

18 ก.ม ใช้เวลา 10 นาที  คำนวนเวลา โดนเฉลี่ย 2 ก.ม ไม่ถึง1นาที
ผมขับรถมอเตอร์ไซค์ 30 ก.ม ใช้เวลา 20 นาที ความเร็วที่ 80  ที่ขับจักรยาน หรือ จักรยานติดเทอร์โบครับ

108 กม/ชม ผมทำได้บ่อยไป ตอนเอาจักรยานขึ้นหลังรถไปปั่น บางวันไปไกลหน่อย กดไป150 ก็ยังเคย จริงๆนะไม่ได้โม้  คิก คิก

ข้างล่างเป็นทริบแลกแรก ที่ทำเกิน 100 กม รอดตายกลับมาได้ก็บุญโขแล้ว หลังไหม้ไปหลายวัน    Cheesy  Cheesy

http://www.bikemap.net/route/1319043
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2011, 10:27:04 AM โดย นายขม รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1021 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:49:42 AM »

อันนี้เป็นอีกเหตุ การ ลองไปคำนวนความเร็วกันนะครับ

คือ มีงานห่างจากบ้านเพื่อนที่ผมชอบไปนอน ด้วย 18 กิโลเมตร

ผมใช้เวลา ปั้นกลับมา 10 นาทีเอง 10 นาทีจริง แต่คนละคันกับเพือน

18 ก.ม ใช้เวลา 10 นาที  คำนวนเวลา โดนเฉลี่ย 2 ก.ม ไม่ถึง1นาที
ผมขับรถมอเตอร์ไซค์ 30 ก.ม ใช้เวลา 20 นาที ความเร็วที่ 80  ที่ขับจักรยาน หรือ จักรยานติดเทอร์โบครับ

108 กม/ชม ผมทำได้บ่อยไป ตอนเอาจักรยานขึ้นหลังรถไปปั่น บางวันไปไกลหน่อย กดไป150 ก็ยังเคย จริงๆนะไม่ได้โม้ คิก คิก

ข้างล่างเป็นทริบแลกที่ทำเกิน 100 กม รอดตายกลับมาได้ก็บุญโขแล้ว หลังไหม้ไปหลายวัน    Cheesy  Cheesy

http://www.bikemap.net/route/1319043

เอ่อ......... ผม  .......    คร้าบบบบบบ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1022 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:53:12 AM »

เมื่อวาน ความเร็วเฉลี่ย
ได้ ๓๑.๙ กม./ชม. เหนื่อยแทบตาย
ปั่นจริง ความเร็วประมาณ ๓๕ กม./ชม.
ระยะทาง ๔๐ กม. ทำไมความเร็วเฉลี่ยได้น้อยจัง
มาถึงบางอ้อ  ตรงที่กดไมค์ตั้งแต่ออกจากบ้าน  ซึ่งรถแยะ
ต้องปั่นช้า ๆ นี่เอง ฟิตไว้ ทริปปั่นไปถวายพระพรฯ
ผมตัดสินใจปั่นจาก"เรือนเวียงวิมาน"ไปหัวหิน
เข้ากทม.มีปัญหาเรื่องเวลาและน้ำ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1023 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 04:29:33 PM »

ลองคิดถึงคำว่า ลูกหาบนะครับ

สมัยนั้น ทั้ง วิทยาลัยเทคพิจิตร มีผม คนเดียวที่ขี้จักรยานมาเรียน ไกลสุดเพียงคนเดียว นักเรียน 2000-2700 คน

บางทีการนำเอา อดีต มาพูด แล้ว ร่างกายเราไปไม่ไหวในสภาพปัจจุบัน ผม ก็ไม่แคร์

ว่า ใคร จะ มาดักคอ หรือ อะไรก็ตามแต่ เพราะ คนเรา โกหกคนทั้งโลก ได้แต่ถ้าไม่

ละอายใจแก่ตัวเอง ก็ชิงหมาเกิดดีๆ นี่เอง
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1024 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 05:18:14 PM »

ครับผมรับทราบครับ แค่สงสัยก็หาว่าดักคอ งั้น ก็อย่าสนทนา กันอีกเลยครับ ง่ายดี   Smiley
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #1025 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 05:32:57 PM »

สมัยนั้น ทั้ง วิทยาลัยเทคพิจิตร มีผม คนเดียวที่ขี้จักรยานมาเรียน ไกลสุดเพียงคนเดียว นักเรียน 2000-2700 คน

บางทีการนำเอา อดีต มาพูด แล้ว ร่างกายเราไปไม่ไหวในสภาพปัจจุบัน ผม ก็ไม่แคร์

ว่า ใคร จะ มาดักคอ หรือ อะไรก็ตามแต่ เพราะ คนเรา โกหกคนทั้งโลก ได้แต่ถ้าไม่

ละอายใจแก่ตัวเอง ก็ชิงหมาเกิดดีๆ นี่เอง

ตามอ่านมานาน....จริงๆไม่ได้กะดักคอครับ   แต่อ่านแล้วมันเป็นไปไม่ได้    ให้แชมป์ ตู เดอร์ ฟอง  มาปั่นผมว่ายังทำไม่ได้เลย
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1026 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:25:49 PM »

ครับผมรับทราบครับ แค่สงสัยก็หาว่าดักคอ งั้น ก็อย่าสนทนา กันอีกเลยครับ ง่ายดี   Smiley

ใจเย็น ๆครับ คุณแพะตาไฟ กับ คุณโรจน์เจ้าพายุ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1027 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 10:12:36 AM »

ใจเย็น ๆครับ คุณแพะตาไฟ
ไหว้
araki-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน -561

« ตอบ #1028 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 01:49:17 PM »

อธิบายได้อย่างเดียว คาถาย่นระยะทาง ? หรือปล่าว
                 araki

"อำนาจ"
 มันเป็นเช่นนี้เอง
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #1029 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 08:31:13 AM »

Grin
ข้อดีอย่างหนึ่งของเวป อวป ที่หมาป่าชอบมากคือคนในเวปมีหลักคิดแบบวิทยาศาสตร์เยอะ
เวลามีประเด็นมาถกกัน  ก็จะมีหลายคนดึงข้อมูล การคำนวน กฏเคมี ฟิสิกส์ ชีวะ เพื่อเอามาสนับสนุนมุมมองของตน
หมาป่าว่าหลายๆประเด็นเนี่ยน้องๆโต๊ะหว้ากอในพันธุ์ทิพย์เลยนะครับ
ดีครับดี หมาป่าชอบอยู่ในแวดวงคนฉลาด  Cheesy
...ว่าแล้วก็ไปขี่จักรยานต่อดีฝ่า
Average Speed ของหมาป่าตอนขี่ตจว.พร้อมสัมภาระท้ายเนี่ย 20-22 เองคร้าบ
ต่อให้มีตำรวจมากั้นปิดถนนหลวงไฮเวย์ให้หมาป่าขี่แบบไม่ต้องชะลอเป็นช่วงเพราะต้องพะวงรถอื่น  ความเร็วเฉลี่ยของหมาป่าก็ขึ้นถึง 30 ไม่ไหวแน่  เพราะลมมันต้าน
ตำรวจกั้นลมไม่ได้น่ะครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1030 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 04:33:50 PM »

ปั่น ปั่น ปั่น 50-100โล ทุกวันเล่นมันใน กทม เนี่ยแหละ

ปั่นทุกวันเก่งมากครับ Grin Grin Grin สนุก
        ก่อนออกทริปกทม.บุรีรัมย์
ผมปั่นเล่นในกทมเกือบร้อยกม.รู้สึกจะ ๙๘ กม.มั๊ง ครับ

เช้านี้ผมไปคลองส่งนำ้แถวบางนา กม 19 ลมแรงมากตามลมยืนเกิน 35พอทวนลมเหลือ. 25. ปั่นแล้ววิ่งซ้อมภูเก็ตลากูน่าอาทิตย์หน้าครับ นักไตรไปซ้อมที่นั่นเพียบ รอบละ20กว่าโล. Grin Grin Grin ออกแรงกันครับพี่น้อง

Live Strong กันครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1031 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 04:41:47 PM »

ตามอ่านมานาน....จริงๆไม่ได้กะดักคอครับ   แต่อ่านแล้วมันเป็นไปไม่ได้    ให้แชมป์ ตู เดอร์ ฟอง  มาปั่นผมว่ายังทำไม่ได้เลย

อาจจะลงเขา ตามลม รถ tt หมวกแอโร่ แฟรมคาร์บอน ล้อคาร์บอนเหวี่ยงสุดๆ ยางฮาฟ ชุดสกินแอโร่นะครับ Grin Grin Grin แต่ไม่รู้ว่าวิ่งถนนไหนนะครับบ้านเรา หลุมเพียบ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #1032 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 04:44:54 PM »

หรือคุณโรจน์ลืมไปว่าขี่ ฮอนด้า ดรีมเปล่าครับ Grin Grin Grin ล้อเล่นครับ จุ๊บ จุ๊บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2011, 04:47:02 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #1033 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 07:50:51 PM »

.....ก็เปลี่ยนเหตุการณ์กันไปได้เรื่อยแหละครับ
แรกสุดก็บอกเพื่อนวิ่งมอเตอร์ไซค์เทียบไมล์ให้  ผมยังถามเลยว่าเพื่อนอำหรือเปล่า
จากนั้นก็บอกว่าปั่นไปเรียนทู๊กวันระยะทางเท่านี้เท่านั้น
แล้วก็เปลี่ยนไปบอกว่าเขายิงกันเลยรีบปั่นกลับบ้าน เลยจำเวลากับระยะทางได้
.....ระยะเวลามันคงนานมาก  นอกจากร่างกายเสื่อมถอยแล้ว  ความทรงจำยังมีหลายเวอร์ฌัน  Cheesy

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1034 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 10:31:37 PM »

เหตุการณ์ ต่าง ๆ มัน เกิดนาน แล้ว ในช่วง ปี พศ 253x- 254x

และตอนนี้ผม อายุ จะ 37 แล้ว จะให้เหมือนตอนวัยรุ่นก็คงยาก

เหมือน ปู่ ผม ตอนดำน้ำตีกล่ำ กันที่แม่น้ำน่าน ผมจับเวลากับเพื่อน

ด้วยการ นับ กัน 1-60 ปู่ผมดำน้ำได้นานกว่า 5 นาที ซึ่งตอนนั้นปู่ผม อายุ 73 ปี

และเป็นกล่ำ รองสุดท้าย ที่ต้องดำน้ำเลื่อยต้นไม้ทั้งต้นในน้ำ กล่ำสุดท้าย

ก็กล่ำที่ผมโดนไฟฟ้าซ็อตละครับ

ผม เล่าให้ฟัง ไม่จำเป็นต้องเชื่อผม ครับ แต่ว่า ผม ก็เล่า จากเหตุการณ์จริง

ที่ผมได้กระทำมา จริง เหมือนอย่างที่เขาเล่า ว่า คนนี้ย่นระยะทางได้

หายตัว ได้ คนที่ไม่เคยเห็นด้วยตาตัวเอง หรือไม่เชื่อ ก็คือว่า ไม่จริง

แต่ ผู้ที่กระทำเขา ก็ไม่ได้ออกมายืนยันว่าจริงหรือเปล่า แต่ตัวผู้กระทำ

เขารู้ดีแก่ใจ เขา ผม ก็ไม่ได้ปิดบัง ตัวเอง จะวิจารณ์ กันต่างๆ นาๆ

ว่า ผมทำได้จริงหรือ ผม เอง ก็บอก ตามตรงว่า ตอนนี้ผมคงทำไม่ได้

แล้ว

อย่างตอนนี้ ผม กำลัง ทดลองเกี่ยวกับ  เอ็นโดรฟิน  อะดีนาลีน

ผม ก็ไม่รู้ว่า ทำได้แค่ใหน แต่ ก็ลองทำดู แต่การสร้างความสุึข

มันง่ายกว่า การสร้างความโกรธ อย่างการสร้างความสุข ผม

จะ บันทึก คำพูด ดีๆ จาก หนัง จากละคร ต่างๆ ที่ฟังแล้ว

ถ้าอินไปด้วย จะ รู้สึกเหมือนน้ำตาจะใหล นั้นคือสุข ในสมาธิ

เหมือนเบาไปทั้งตัว แต่ไม่รู้ เอ็นโดรฟีนหลั่ง หรือเปล่า

อีดเสียงไป แล้ว เปิดวน ๆ ทำสมาธิ ไปด้วย แล้วนึก

เขาไปเหมือนเราอยู่ในนั้น แต่ มันเหมือน กับว่า ตัวเราเย็น

ๆ เบา สดชื่นอย่างบอกไม่ถูก แต่เรื่องของ อะดีนาลีน

ผมว่า มันยากมากๆ เพราะ การสร้างความโกรธบนสมาธิ

มันขัดต่อ การทำสมาธิ ก็ต้องลองกันต่อไปเพราะเพิ่งจะเริ่ม

ทำจริงๆ จัง ไม่กี่วันนี้เอง นี่คือความอยากรู้ของผมและใช้

ตัวเอง เป็นตัวทดลอง แต่สิ่งที่เกิดขึ้นกับผม ในช่วงเวลา

ตั้งแต่เด็ก จน โต เป็นวัยรุ่น ผมอยู่กับความกดดันจาก

สิ่งรอบข้าง มาตลอด มันคงเป็นตัวสร้างอะไรต่างๆ นาๆ

ด้วยละมั้ง เหมือนที่เคยเล่าๆ ไปแต่ก่อน บางอย่างก็อยาก

เล่า แต่ เปิดปากรับรองโดนด่าแน่นอน ( ผมว่าไปตามถูก

ตามผิด ไม่ว่า ในนั้นจะเป็นใคร คงพอเดากันได้ ว่าทำไม

พูดไม่ได้ )

อย่างวันนี้ผม ก็ไปว่ายน้ำ แล้ว ก็วิ่งต่อ ที่สนามกีฬา มีครูว่ายน้ำ

เดินมา ว่าไง วันนี้จะดำน้ำโชว์ น้องๆ ดำหัวท้ายเลย ใหม สระ 50 เมตร

ก็บอกไม่ไหวเข้า อากาศหนาว ไอทุกวัน ผม เคยดำไว้ ใช้เวลา 2.14 นาที

วันนี้ไป ได้ประมาณ 30 เมตร น้ำลึก ที่ระดับ 1.5 เมตร ก้นสระ แต่ถ้า ดำผิวน้ำ

ก็ 50 เมตร ปกติ เพราะ ไม่มีแรงกด จาก น้ำ

บางคนดำรงชีวิต ตามที่คนอื่นกำหนดไว้ ก็จะไม่เคยเจอเรื่องแปลก

หรือ คนแต่ละคนอยู่ในสังคม คนละสังคมกัน ก็เจอเรื่องต่างกัน

อย่างที่ผมบอกผม ฆ่าหมาแมวกันยกตลาด หลายคนคงติดในใจกันต่างๆ นา

แต่สำหรับผม และเพือนมันเป็นเรื่องธรรมดา

ช่วงวัยประถม ของผม เคยโดนตีจนแตกไปทั้งขา

เลือดออกไม่ซิบ เลย เพราะอานอนอยู่ ผมเอาน้ำไปหยอด

หู แล้ว แกขับแต่ ผมวิ่งไปได้ประมาณ 500 เมตร เจอต้นงิ้ว

สูงสักประมาณ 10 เมตร ผม ปีนขึ้นไปอยู่ กลางต้น ที่มีกิ่ง

และพอนั่งได้ มีใครเคยปีนบ้าง น้ำแหลมขนาดนั้น ผมนี่ละหนึ่งในนั้น

และเคยแข่งปืนกับเพื่อนอีกหลายคน แต่ ทำไมทุกคนมีเมียน้อยหมด

ยกเว้นผม ก็ไม่รู้ บางคนเมีย 4 ลูก 6 อายุ แค่ 35 เอง

อายังไม่กล้าปืน สุดท้ายผม ก็ต้องกลับบ้าน โดนตีอยู่ดี

จะวิจารณ์ ผม กันอย่างไร ผมก็ไม่ว่า ครับ รับฟังทุกเหตุผล เพราะ

แต่ละคนมีเหตุและผลที่ต่างกัน ครับ ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ

เสริม ตรง ตี กลำ่ หรือตีอวน แต่ สมัยก่อนไม่เหมือนปัจจุบัน

สมัยก่อน การจะตีกล่ำ ต้องหาทำเลเหมาะ ในแม่น้ำ เช่น ตอใม้

ตายในน้ำ หรือเป็นแหล่งน้ำแล้ว ถ้าเราสร้าง กล่ำขึ้นมาปลาจะมาอาศัย

ก็เริ่ม ด้วยการเอาไม้ไผ่ ไปปัก เป็นแนวล้อมรอบ เท่าที่เราต้องการ

กับขนาดของอวนที่เรามี แล้ว ก็ หา กิ่งไม่ มาสุม ๆ ให้แน่นพอประมาณ

ทิ้่งไว้รอจนกว่า ใบใม้จะหลุดไม่หมด และกิ่งใม้ที่เปลือกเน่า แล้วหมดกลิ่น

ปลา จะเริ่มเข้ามาอาศัย เมื่อไปสังเกตุแล้วว่าปลาชึ้นในบริเวณกล่ำ มีตัวใหญ่

และขึ้นหนาครั้ง ก็จะดูวันที่เดือนมีด ตอนกลางคืนจะนำ อวนไปล้อมรอบ และดำ

กดตีนอวน เพื่อนล้อมปลาไว้ แล้วตอนเช้า ก็ค่อยดึงตีนอวนเข้าฝั่ง และค่อยๆ

เอากิ่งใม้ออกจนหมด ที่เหลือก็เป็นปลา ได้ปลาทีสมัยก่อน เรือพาม่า ใหญ่ เต็มลำเรือ

ปลาที่ได้สมัยนั้น เป็นปลา คราว ปลากด ปลาแดง น้ำเงิน อีทุก ปลาราคาดีๆ ทั้งนั้น

ได้ทีหนึงเกือบตันส่วนปลาอื่น ทำน้ำปลา และปลาร้า สมัยนั้น ปลา ที่ว่า ราคา

โลละ 2.5 บาท ขายที่ ได้ประมาณ 2000 กว่าบาท ก็เยอะแล้ว แต่ถ้าตอนนี้

ปลาพวกนี้ อยู่ที่กิโลละ 150-180 บาท แต่ คนรุ่นใหม่คงหาภาพเก่าๆ เหล่านั้น

ไม่ได้แล้ว แม้แต่ ภาพทำกล่ำยังหาดูยากเลยครับ กล่ำ ในแม่น้ำนะครับ ไม่ใช่กล่ำ

ตามบึง คนละความรู้สึกกันเลย อ้อ ยังมีกุ้งกล้ามกาม ตัวเท่าแขนเด็ก บางตัวเป็นกิโล

จบเรื่อง กล่ำ

และถ้าอยากรู้ว่า แนวคิดผมเป็นอย่างไร เชิญชมเวปผมได้นะครับที่ vr2800.com

ซึ่งผม ก็ยอมรับเลยว่าสมัยก่อน ยางลบ ก้อนเดียว กับไขควง 1 ตัว ใช้เวลา ไม่ถึง

3 นาที ได้แล้ว 500-1000 บาท แต่ต้องยกเครื่องกลับ เท่านั้นเอง ไม่ทำต่อหน้า

ลูกค้า ไม่เช่นนั้นเก็บตังไม่ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:17:18 AM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 66 67 68 [69] 70 71 72 ... 189
  พิมพ์