๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 05:32:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 55 56 57 [58] 59 60 61 ... 189
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพบ้างครับ  (อ่าน 322467 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #855 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 11:00:17 PM »

ผมเคยทำความเร็ว ได้เกือบ ร้อย ประมาณ 90 กว่าๆ เมื่อเทียบกับไมล์รถ มอเตอร์ไซค์ ยี่ สปรินเตอร์ ของ suzuki ครับ เสือหมอบ นะครับ ผมนิยมหุ่นเพียวบาง เร็วแรงครับ
จะล่อมุกตลกใช่ไหมครับ?หรือถ้าเป็นเรื่องจริงนี่ขี่ลงเขาแบบแอ่งตัว U หรือครับ?
ขี่เขาไหนหรือครับ?
สำหรับเสือหมอบเคยได้ยินว่านักจักรยานอาชีพระดับโลกทำความเร็วเฉลี่ยได้ถึง 60 กม./ชม. สำหรับนักกีฬาทั่วไปทำได้ 35-48 ไม่ยากเกินไป สำหรับผมที่เคยปั่นแต่ mtb.ล้อ 26 ได้ยินเข้าก็รู้สึกมหัศจรรย์มากแล้วครับ..

ผมเคยทำได้ ๕๗ กว่าๆ ครับ หมอบตัวใหม่เฟรมอลู ปั่นลงเขาแบบตรงๆ ก้มหัวหลบลมเต็มที่แล้ว เร็วขนาดนี้ก็เสียวแย่แล้วครับ

เมื่อวันเสาร์ไปลองปั่นเสือภูเขามา โดนเสือกัดซะได้ ทางลงหักศอกเบรคล้อหน้าดันจับก่อน เลยพับกลิ้งไม่เป็นท่า   อ๋อย  ขำก๊าก

ไม่ได้เล่นมุกตลก อะไรเลยนะครับ อันนี้เป็นความจริงครับ ผมเทียบความเร็วรถมอเตอร์ไซ นะครับ เป็นรถยี่ห้อ suzuki  รุ่น สปริ้นเตอร์ ฟังเนื้อความผมก่อนนะครับ ผมเริ่มปั้นจักรยานมาโรงเรียน เริ่มตั้งแต่ ป 6 ไมล์รถอ่อนไปหรือเปล่า แต่ก็ไม่น่าจะใช่ วีรกรรม แบบพังทั้งคั้นก็มีครับ
ชน  เบรกแบบ ขา+เท้ายัดล้อหน้า แล้ว คนกับรถ ลอยขึ้นจากพื้น สูงกว่า 2 เมตร ตะเกียบหัก ล้อเป็นเลข 8 ผม ตกมาเอาคอลง สลบไปพัก
คางแตกเย็บ 4 เข็ม เหตุเพราะไม่อยากชนเด็กครับ

นี่คือเส้นทางเดิน ที่ผมต้องปั้นจักรยานมาเรียน ช่วง ป6 ผมเริ่มเข้ามาเรียน ตอน ป 5 แต่ตอนทางบ้านให้ขึ้นรถ ประจำทาง แต่ผม ค่อยๆ แอบ ปั้นมาเองเพราะต้องการ เอาเงินที่จ่ายค่ารถไปเป็นค่าขนม เอาง่าย นะครับ บ้านผมไม่มีไฟฟ้าใช้ คิดเอาว่าที่บ้านรวยใหม  อ้อลืมบอกไปนะครับ ว่า ช่วงป 5 ผมต้องเดินวันละ  2 กิโลเมตร ไปกลับ 4 กิโลเมตร เพิ่มมาขึ้นรถประทาง 1 ปี เต็ม เพราะไม่มีจักรยาน อาซื้อจักยานเก่าๆ ยี่ห้อ แฮมเมอร์ให้ 1 คัน รู้แต่ว่ามันหนักมาก
แต่ก็ยังดีกว่าเดิน ผม ปั้นจักรยาน แฮมเมอร์ จาก ป 6 ม 1 2 3 ปวช ปี 1 เก็บตังซื้อเสือหมอบ ได้คันหนึ่ง  จำได้ว่าราคา 2200 หรือ 2700 นี่ละครับ และเริ่ม  ปั้นเสือหมอบ ตอนปวช ปี 2 ครับ ผมเทียบความเร็วตอน ปวช ปี 3 ซึ่งตรงกับ ปี พศ 2536 มันนานมากแล้วนะครับ
และตั้งแต่ ม 1 ผมเริ่ม บ้า วิ่ง มาราธอนแล้ว ว่ายน้ำข้ามแม่น้ำน่าน วันละหลายสิบเที่ยว มีแต่คนเขาด่าผม อยากตายหรือไง เพราะผมเป็นลูกแม่น้ำครับ รับรองได้ ที่พูดมาเป็นความจริง ครับ 90 กิโลเมตร ต่อ ชั่วโมง วัดระยะทาง จาก สี่แยก บายพาส ถึงทางเข้าวงกรด ประมาณ 4 กิโลครับ ระยะทางที่ทดสอบ เพราะสมัยตอนที่เรียน เทคนิค เขาให้เข้าแถวหน้าเสาธง ตอน 7.45 พอดี ผมจะออกจากบ้าน 7 โมง 20 นาที มีเวลาเก็บรถ เดินไปเข้าแถวกับเพื่อนๆ แบบไม่ต้องรีบนะครับ

เส้นทางตอน ป 6

เส้นทางตอน ม 1 2 3 ปวช 1 2 3
Grin คุณเก่งกว่านักจักรยานระดับโลกอีกครับ  แลนซ์ อาร์มสตรองยังปั่นสู้คุณไม่ได้เลย  ถ้าคุณไม่ได้โกหกนะ
คิดในแง่ดีดีกว่า  เพื่อนคุณคนที่ขับซูซูกิเขาคงอำคุณเล่นน่ะครับ
แต่ถ้าคุณยืนยันว่าเป็นความจริง  ผมก็ยืนยันว่าผมไม่เชื่อครับ

ก่อนอื่น ผมต้องขอโทษ หาก จะคิดว่าผมโกหก แต่มันเป็นอดีต ที่ผมจดจำและทำ

ผมไม่เคยคิดว่าตัวเองเก่งกว่าใครและไม่รู้ อ่อนกว่าใคร แต่สิ่งหนึ่งที่ผมทำคือชอบเอาชนะตัวเอง

และในช่วงเวลานั้นผมรู้อยู่อย่างเดียวคือ เรียน กับ บ้าน เพื่อนสนิทมีแค่คนเดียว นอกนั้นเหมือนคนรู้จัก

พูดง่าย ๆ ผมยิ่งกว่าเด็กเก็บกดอีก ครับ

ผมไม่เคยเห็นคนอื่นเป็นคู่แข่งครับ มันอาจจะเป็นเพราะหลายสาเหตุ เช่นแรงกดดัน ต่าง ๆ
กระทู้ผม กว่า 400 กระทู้บอกเล่าเรืองราวของผม ต่างๆ หลายมุมมองที่เด็ก คนหนึ่งอยากรู้อยากเห็น
ไม่แคร์สายตาใคร เพราะบางอย่างที่เอามาเล่าอาจจะดูว่าผมเลวก็ได้  อย่างเช่น  ตอนเิริ่มเข้าเรียน
ปวช ปี 1 ทุกคนยืน สวดมนต์ กันทุกคน แต่ มีผมคนเดียว ที่ ไม่ยกมือสวดมนต์ อาจารย์ ก็ไม่กล้าถาม
รอจนปีสามเรียกผมไปพบ ถามว่า ครููดูเธอมานานแล้วทำไมไม่สวดมนต์ไหว้เพราะ ทั้งๆที่ใน เอกสารเธอ
ระบุว่าเป็น พุทธ ผมตอบครู ไปว่า มันก็แค่ สิ่งที่เขียนลงในกระดาษ ตามๆ กันไป ต้องถามผมนี่ว่าทำไม
ผมเลยตอบไปว่า ผมนี่ละครับ เป็นตัวของตัวเอง ไม่ต้องเดินทางตามคำสอนใคร ดีชั่วอยู่ที่ผม
ตั้งแต่นั้นไม่มีใครถามผมอีกเลย
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #856 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 09:42:16 AM »

อิ๊กโนราตีโอ  เอเล็นฆี

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #857 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:36:51 AM »

ผมเคยทำความเร็ว ได้เกือบ ร้อย ประมาณ 90 กว่าๆ เมื่อเทียบกับไมล์รถ มอเตอร์ไซค์ ยี่ สปรินเตอร์ ของ suzuki ครับ เสือหมอบ นะครับ ผมนิยมหุ่นเพียวบาง เร็วแรงครับ
จะล่อมุกตลกใช่ไหมครับ?หรือถ้าเป็นเรื่องจริงนี่ขี่ลงเขาแบบแอ่งตัว U หรือครับ?
ขี่เขาไหนหรือครับ?
สำหรับเสือหมอบเคยได้ยินว่านักจักรยานอาชีพระดับโลกทำความเร็วเฉลี่ยได้ถึง 60 กม./ชม. สำหรับนักกีฬาทั่วไปทำได้ 35-48 ไม่ยากเกินไป สำหรับผมที่เคยปั่นแต่ mtb.ล้อ 26 ได้ยินเข้าก็รู้สึกมหัศจรรย์มากแล้วครับ..

ผมเคยทำได้ ๕๗ กว่าๆ ครับ หมอบตัวใหม่เฟรมอลู ปั่นลงเขาแบบตรงๆ ก้มหัวหลบลมเต็มที่แล้ว เร็วขนาดนี้ก็เสียวแย่แล้วครับ
เมื่อวันเสาร์ไปลองปั่นเสือภูเขามา โดนเสือกัดซะได้ ทางลงหักศอกเบรคล้อหน้าดันจับก่อน เลยพับกลิ้งไม่เป็นท่า   อ๋อย  ขำก๊าก
ทางลงเขาเมื่อมีเลี้ยวหรือหักข้อศอกนี่อันตรายจริง ๆ เลยนะคับ วันก่อน อ.หมูว่าแกก็ล้ม..ผมขึ้นแต่สะพานยังไม่เคยขี่ขึ้นเขาเลย
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #858 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:46:21 AM »

Grin กระทู้เราเงียบๆนะครับ
ครูหมูไปอบรมเลยไม่ค่อยมีตัวคะตะไลส์เด็ดๆ
เสาร์นี้ผมขี่ทางไกลทริปเกินสองร้อยกิโลครั้งแรก จะไปเมืองกาญจน์
ล้อจะเริ่มหมุนตั้งแต่ตีสีครึ่ง สงสัยมีเจอฝนด้วยแน่
ท่านอื่นมีแผนขี่ไปไหนบ้างไหมครับ  Cheesy

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #859 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 10:42:09 AM »

-เงียบจริง ๆ แหละคับ ที่จริงมี สมช. hardcore หลายคน มาเล่าประสบการณ์ให้ newbie ฟังบ้างซีคับ
-ผมไม่มีโปรแกรมอะไร แต่เมื่อเห็นหมาป่าโทนพูดเรื่องทริปขึ้นมาเลยตั้งใจว่าจะตามรอย อ.หมู ปั่นไประโนด(สงขลา)-ทะเลน้อย(พัทลุง)ดีกว่า มันใกล้บ้านดี  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2011, 03:13:49 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #860 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:00:37 PM »

อีเขียว ณ บานบุรีกุล ของผมใส่ขาไม่ได้สักแบบเดียว คันง้างปลดดุมล้อขวางอยู่ กลายเป็นรถไม่มีขา พอมีคำแนะนำอย่างไรบ้างคับ ? ตอนนี้เลยใช้แบบไม่มีขาไปพลาง ๆ
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #861 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 05:01:00 PM »

-เงียบจริง ๆ แหละคับ ที่จริงมี สมช. hardcore หลายคน มาเล่าประสบการณ์ให้ newbie ฟังบ้างซีคับ
-ผมไม่มีโปรแกรมอะไร แต่เมื่อเห็นหมาป่าโทนพูดเรื่องทริปขึ้นมาเลยตั้งใจว่าจะตามรอย อ.หมู ปั่นไประโนด(สงขลา)-ทะเลน้อย(พัทลุง)ดีกว่า มันใกล้บ้านดี  

ดีครับ  have bike will travel  แล้วมาสรุปทริปสู่กันฟังด้วยนะครับ
 Grin

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #862 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 05:05:00 PM »

อีเขียว ณ บานบุรีกุล ของผมใส่ขาไม่ได้สักแบบเดียว คันง้างปลดดุมล้อขวางอยู่ กลายเป็นรถไม่มีขา พอมีคำแนะนำอย่างไรบ้างคับ ? ตอนนี้เลยใช้แบบไม่มีขาไปพลาง ๆ
ใช้ตรงตำแหน่งใกล้กระโหลกแบบรถครูหมูก็ไม่ได้หรือครับ?
ผมดูรูปอีเขียว ณ บานบุรีกุล  เห็นตำแหน่งคันง้างปลดดุมมันบิดไปข้างหน้าซึ่งคงขัดกับบริเวณที่จะติดชุดยึดขาตั้ง
มีข้อสงสัย....เขาออกแบบให้มันบิดไปข้างหน้าตำแหน่งเดียวหรือครับ
รถผมมันบิดไปทิศไหนก็ได้  บิดขึ้นด้านบนก็ได้
ถ้าเป็นเหมือนกันก็จะได้บิดหลบตำแหน่งฐานยึดขาตั้งได้น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2011, 05:12:01 PM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #863 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 06:12:37 PM »

ใช้ตรงตำแหน่งใกล้กระโหลกแบบรถครูหมูก็ไม่ได้หรือครับ?
ผมดูรูปอีเขียว ณ บานบุรีกุล  เห็นตำแหน่งคันง้างปลดดุมมันบิดไปข้างหน้าซึ่งคงขัดกับบริเวณที่จะติดชุดยึดขาตั้ง
มีข้อสงสัย....เขาออกแบบให้มันบิดไปข้างหน้าตำแหน่งเดียวหรือครับ
รถผมมันบิดไปทิศไหนก็ได้  บิดขึ้นด้านบนก็ได้
ถ้าเป็นเหมือนกันก็จะได้บิดหลบตำแหน่งฐานยึดขาตั้งได้น่ะครับ
เห็นช่างที่ประกอบรถให้ผม ลองบิดคันง้างนี่ไปข้างหลังได้ แต่แกบอกว่าเกะกะไม่สวยแล้วก็เอาไว้ข้างหน้าอย่างเก่า ถ้าใส่ขาได้แกคงจะใส่ให้แล้ว แกแนะนำให้ซื้อขาตั้งแบบแขวน(เป็นเสาเหล็กกลวงฐานกากบาท มีหู 2 หู สูง/ต่ำ สำหรับยกหางหลังนอนของรถขึ้นแขวน) ราคา 280.-ผมว่าไม่สวยเล้ย..เลยต้องทนใช้รถไม่มีขา..(..โฮ..โฮ..)  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2011, 06:26:37 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #864 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 06:25:33 PM »

ดีครับ  have bike will travel  แล้วมาสรุปทริปสู่กันฟังด้วยนะครับ;D
ตกลงครับ..วันนี้สอบถามเส้นทางไว้บ้างแล้ว ได้ยินว่าสะพาน(หรือทางยกระดับ)ที่วิวสวย ๆ นั่นยาวราว 6 กม.ที่กังวลเล็กน้อยครือว่าผมยังไม่เคยปั่นเสือหมอบไกลเกิน 30 กม.ไม่รู้ว่าอาการปวดเอว(บริเวณไต)จะทวีมากขึ้นจนขี่ไม่ไหวหรือเปล่า อีกจุดคือเบาะครับเพราะมันคือเบาะแข็งโป๊กอันเก่าที่ถอดทิ้งจาก mtb.นั่นเอง แต่พอเอามาใส่เสือหมอบกลับเจ็บไม่มากจนทำท่าจะขี่ได้ ยังไงก็ต้องลอง..แล้วจะมาเล่าสู่กันฟังครับ..
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #865 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:59:12 PM »

คันง้างปลดดุมบิดไปข้างไหนก็ได้ครับพี่ หรือจะสลับไปข้างขวาของตัวรถก็ใช้ได้เหมือนกันครับ
joker_ps
E21CWW
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #866 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 09:49:33 PM »

Grin กระทู้เราเงียบๆนะครับ
ครูหมูไปอบรมเลยไม่ค่อยมีตัวคะตะไลส์เด็ดๆ
เสาร์นี้ผมขี่ทางไกลทริปเกินสองร้อยกิโลครั้งแรก จะไปเมืองกาญจน์
ล้อจะเริ่มหมุนตั้งแต่ตีสีครึ่ง สงสัยมีเจอฝนด้วยแน่
ท่านอื่นมีแผนขี่ไปไหนบ้างไหมครับ  Cheesy
พรุ่งนี้ผมปั่น ไป-กลับ อำนาจเจริญ-มุกดาการ-อำนาจเจริญ 184กิโลเมตร
ล้อหมุน 8.00น. แล้วจะมารายงานครับ ...

ร้านพี.เอส.เทรดดิ้ง
deang
Sr. Member

คะแนน 72

....

« ตอบ #867 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 02:53:02 PM »

ผมรู้จัก 2 คน ไปวิ่งแล้วเป็นลม(เส้นเลือดในสมองแตก) คนแรกตอนหนุ่มเคยชกมวยไทยโชกโชน ไม่ตายแต่ตุปัดตุเป๋  อีกคนเคยเห็นวิ่งซะจนเสื้อกล้ามเปียกโชก ยังนึกชมว่าเก่งจัง ได้ข่าวอีกทีเมื่อ 2 วันนี่เอง ไปวิ่งแล้วฟุบ..อัมพฤกษ์ซะแล้ว..สรุปว่าจักรยานเหมาะกว่าคับสำหรับคนวัยเกิน 40   

อยู่ที่โอกาส อำนวย
exercise รายวัน
จักระยานก็ดี ปอดหัวใจ ทำงานสม่ำเสมอ ระยะเวลานาน 15 20 30  กม
หรือ จ้อกกิ้ง คราวละ 5-8 กม ใช้เวลาน้อยกว่า
ถ้าไม่สปีดมาก คนอายุ 40 50-60 ทำได้สบาย ๆ

FBook   prasop tongtawat
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #868 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 10:52:21 AM »

-ไปทะเลน้อยมาแล้วครับ ออกจากบ้านบ่าย 2 กลับถึงบ้าน 2 ทุ่ม ไม่รู้ว่าระยะกี่ กม.(ยังไม่ได้ติดไมล์) ถนนจาก อ.ระโนด-ทะเลน้อย 31 กม. หัวไทรอยู่ราว ๆ กึ่งกลางถนนเส้นนี้แต่ไม่ชิดเสียทีเดียว ผมจึงขี่มุ่งเข้าหาถนนเส้นนี้เลย ถ้าไปตั้งต้นจากระโนดครึ่งวันคงไม่พอ ทิวทัศน์ริมถนนดังกล่าวสวยดี เป็นทุ่งสงวน,เขตห้ามล่าสัตว์ป่า..ทำนองนี้ ไม่ค่อยมีบ้านคน ลักษณะเป็นทุ่งโล่ง มีหญ้าสั้น ๆ เหมือนคนตัดไว้(งงเหมือนกันว่าเหตุใดหญ้าจึงไม่ยาว) ถนนบางตอนเป็นทางยกระดับ(สะพาน) ยาว 6 กม.ใต้ทางยกระดับมีฝูงควายและนกน้ำหลายชนิด ที่มีมากคือนกอีโก้งขนสีน้ำเงิน ปากแดง  ตัวโตเท่าไก่รุ่น บริเวณไหล่ทางบนทางยกระดับเต็มไปด้วยข้าวเปลือก (คงมีคนเอามาหว่านล่อนก) ทะเลน้อยเป็นบึงน้ำจืด เชื่อมกับทะเลสาบ(คนท้องถิ่นเรียกทะเลหลวง)ด้วยคลองนางเรียม มองเห็นทะเลสาบและเกาะแก่งในทะเลสาบด้วย..น่าแปลกใจที่ไม่เจอะเสือต่าง ๆ แม้แต่คันเดียว ขาไปไม่มีแดดครับ ฝนโปรยเล็กน้อย ตลอดทางไม่มีแดดเลย แต่ต้นขาผมดำเป็นปลอกเหมือนแดดเผา..ขออภัยทุกท่านครับที่ไม่มีรูปเพราะไม่ได้เอากล้องไปด้วย
-ผลการปั่น..ผ่านครับ เสร็จแล้วปวดเมื่อยพอสมควร เพราะไม่เคยขี่ไกลขนาดนี้มาก่อน เป็นทริปแรกในชีวิต นังเขียว ณ บานบุรีกุล ไม่ได้พยศอย่างที่ผมกลัว ผมมียางในติดไปเส้นเดียวกับประแจ 6เหลี่ยม ยังไม่ได้ซื้อเหล็กงัดยางและสูบติดรถ ขอคำแนะนำจากท่านทั้งหลายถึงการซื้อสูบติดรถด้วยครับ..รุ่น,ยี่ห้อ,ราคา,...อยากได้ชนิดที่เบาหวิวเลยครับ     

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #869 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:19:29 PM »

เส้นทางเป็นแบบนี้ครับ..(ภาพจากอินเตอร์เน็ต)
หน้า: 1 ... 55 56 57 [58] 59 60 61 ... 189
  พิมพ์