๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 04:45:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 53 54 55 [56] 57 58 59 ... 189
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพบ้างครับ  (อ่าน 322382 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #825 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 12:12:49 PM »

Pannier ของครูกันน้ำไหมครับ  ถ้าเป็นรุ่นกันน้ำเจอฝนไม่ต้องห่วงเลยครับ
ฝนปรอยๆก็ขี่ไปได้เรื่อยๆ  ถ้าไม่ชัวร์กลัวลื่นขี่สัก 20 กม. ต่อชั่วโมง จะคลายความหวาดเสียวได้เยอะครับ
ฝนหยุดตกค่อยเพิ่มความเร็วชดเชย
ถ้าฝนตกหนักก็พักข้างทาง  พอซาแล้วค่อยไปต่อ
ถ้ากระเป๋าไม่กันน้ำก็คงต้องหาถุงพลาสติกบรรจุเสื้อผ้าแพ็คไว้ก่อนก่อนยัดกระเป๋า
ถ้าจะหารุ่นกันน้ำ ผมแนะนำ Vincita ของไทยรุ่นที่ผมใช้อยู่ในรูปที่ขึ้นเขาใหญ่น่ะครับ  ตากฝนหนักๆน้ำไม่ซึมแม้แต่น้อย  คู่ละ 2,200 ถูกกว่าออทลิปยี่ห้อดังมากมาย
ไฟแว๊บๆติดหลักอาน และติดตรงหมวกก็น่าจะพอให้รถที่ขี่ตามมายามฝนตกได้เห็น 
ไฟหลักอานผมใช้แคทอาย สามสี่ร้อยบาท ใช้ถ่านอัลคาไลน์ขนาด AAA มีตัวชุดยึดหลักอานอยู่ในเซต กันฝนได้  ไฟติดหมวกเป็นแบบตัวยางรัดคล้ายลูกอ๊อดหรือเชื้ออสุจิ (แล้วแต่จะจินตนาการ) ใช้ถ่าน Pana CR2032 คล้ายเหรียญบาทสองก้อน กันฝนได้เช่นกัน  ทั้งกระเป๋าทั้งไฟถ้าที่พัทลุงหาซื้อยากขอให้บอกผมจะซื้อจากกรุงเทพส่งไปรษณีย์ไปให้
ถ้าขี่จากหัวลำโพงไปนครสวรรค์หากครูไม่อยากจ้วงหมดโม่หมดแม็กในวันเดียว  ผมแนะนำให้ค้างที่อยุธยาครับ
ผมมีที่พักประจำเป็น Guest House ชื่อบ้านคุณพระ เป็นบ้านเก่าสมัยร. 6 นอนแล้วได้บรรยากาศย้อนยุค  อยู่ติดริมแม่น้ำ  ขี่มาเหนื่อยๆกินข้าวพร้อมจิบเบียร์ได้เพลิดเพลิน
ห้องน้ำเป็นห้องน้ำรวม  แต่ก็สะดวกดีครับ (ถ้าไม่ลงท้องถ่ายทั้งคืน  อันนั้นคงต้องเรียกว่ากรรม) 
ค่าห้องถ้าจำไม่ผิดประมาณคืนละ 600 บาท  ลองดูที่ลิงค์นี่ดูครับ  http://www.bannkunpra.com/ruenrimnum_th.html

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #826 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 03:51:42 PM »

รถทัวริ่งนี่แฮนด์มันสูงเหมือนของ อ.หมูทั้งนั้นเลยเหรอครับ ครือสูงกว่าท่อนอนบน ในขณะที่เสือหมอบแท้ ๆ แฮนด์ต่ำกว่านี้นะผมว่า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #827 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 10:20:20 AM »

อีเขียว ณ บานบุรีกุล ช่างประกอบเสร็จแล้วคับ ตัดตะเกียบไป 1 นิ้ว รู้สึกหัวยังโด่งไปหน่อย เมื่อหมุนแฮนด์จะชนท่อนอนบนพอดี ถ้าเปลี่ยนสเต็มคอใหม่เป็นแบบตรงน่าจะสวยกว่า(สเต็มอันเก่าเอียงเหมือน MTB ตอนซื้อผมไม่รู้เรื่องเลย คนขายจัดให้ทั้งนั้น) 
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #828 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 10:31:42 AM »

-ท่อนอนบนไม่ตรงจึงแลไม่คลาสสิกเท่าที่ควร แต่ก็ไม่เอียงมากเท่า mtb.(ด้านใน)
-ยาง 700x23c หัวจุ๊บเล็ก ยังไม่รู้จะเติมลมที่ไหนเลยครับ ท่านที่เล่นเสือหมอบเติมลมกันยังไงครับ ? 

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #829 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 08:59:00 PM »

อืมม์ คุณ pothipus ครับ  ผมดูด้วยสายตามีความรู้สึกว่าแฮนด์มันสูง (หรือเบาะมันเตี้ย) ไปหน่อยหรือเปล่าน่ะครับ?
ดูแล้วเวลาขี่มันจะเหมือนกับหลังตรงมากกว่าที่หลังจะค้อมลงนะครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #830 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 09:39:23 PM »

-ท่อนอนบนไม่ตรงจึงแลไม่คลาสสิกเท่าที่ควร แต่ก็ไม่เอียงมากเท่า mtb.(ด้านใน)
-ยาง 700x23c หัวจุ๊บเล็ก ยังไม่รู้จะเติมลมที่ไหนเลยครับ ท่านที่เล่นเสือหมอบเติมลมกันยังไงครับ ? 

[/quote]

Adaptor ที่ร้านน่าจะมีขายนะครับ Adaptor จะทำให้สามารถใช้หัวสูบลมตามปั้มได้ แต่ถ้าซื้อสูบจากร้านจักรยานก็มักจะมีมาให้ด้วย ลองดูรูปครับ 
http://www.google.co.th/search?q=presta+valve+adaptor&hl=en&prmd=ivns&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ei=Ni1JTqTMIcbprQfsz62DBA&ved=0CFIQsAQ&biw=1544&bih=868

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #831 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 10:11:15 PM »

อืมม์ คุณ pothipus ครับ  ผมดูด้วยสายตามีความรู้สึกว่าแฮนด์มันสูง (หรือเบาะมันเตี้ย) ไปหน่อยหรือเปล่าน่ะครับ?ดูแล้วเวลาขี่มันจะเหมือนกับหลังตรงมากกว่าที่หลังจะค้อมลงนะครับ
ขอบคุณหมาป่าโทนครับ..ถ้าเบาะสูงกว่านี้ต้องเอื้อมขา ปั่นเกร็งไม่เป็นธรรมชาติ แต่แฮนด์ยังโด่งอยู่ครับ ช่างใส่แหวนรองคอมาให้ 11 ตัว อยากหาสเต็มคอแบบตรงมาลองดูก่อน แฮนด์น่าจะต่ำลงบ้าง..(เดาล้วน ๆ ครับ..ถ้ายังไม่ดีขึ้นจึงจะถอดแหวนออกทีละตัว)   
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #832 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 10:22:53 PM »

Adaptor ที่ร้านน่าจะมีขายนะครับ Adaptor จะทำให้สามารถใช้หัวสูบลมตามปั้มได้ แต่ถ้าซื้อสูบจากร้านจักรยานก็มักจะมีมาให้ด้วย ลองดูรูปครับ 
http://www.google.co.th/search?q=presta+valve+adaptor&hl=en&prmd=ivns&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ei=Ni1JTqTMIcbprQfsz62DBA&ved=0CFIQsAQ&biw=1544&bih=868 [/quote]
ขอบคุณครับนายขม..ผมซื้ออแดปเตอร์แบบในรูปมาแล้วละครับ 30 บาท แต่คนขาย(ช่างที่ประกอบรถ)พูดเป็นนัยเหมือนมันจะไม่เวิร์ค เช่น บอกว่าให้เลือกปั๊มที่ลมแรง ๆ นะ ผมก็งงว่าปั๊มเติมลมรถยนต์นี่แรงดันยังไม่พออีกหรือ บัดนี้มีคนบอกผมว่าคนเล่นเสือหมอบเขาซื้อปั๊มมือกันทั้งนั้น ปั๊มสูบมือดีที่สุด พรุ่งนี้ผมจะไปหาซื้อสักตัว   
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #833 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 09:11:16 AM »

อืมม์ คุณ pothipus ครับ  ผมดูด้วยสายตามีความรู้สึกว่าแฮนด์มันสูง (หรือเบาะมันเตี้ย) ไปหน่อยหรือเปล่าน่ะครับ?ดูแล้วเวลาขี่มันจะเหมือนกับหลังตรงมากกว่าที่หลังจะค้อมลงนะครับ
ขอบคุณหมาป่าโทนครับ..ถ้าเบาะสูงกว่านี้ต้องเอื้อมขา ปั่นเกร็งไม่เป็นธรรมชาติ แต่แฮนด์ยังโด่งอยู่ครับ ช่างใส่แหวนรองคอมาให้ 11 ตัว อยากหาสเต็มคอแบบตรงมาลองดูก่อน แฮนด์น่าจะต่ำลงบ้าง..(เดาล้วน ๆ ครับ..ถ้ายังไม่ดีขึ้นจึงจะถอดแหวนออกทีละตัว)   
เรื่องแฮนด์ต่ำแล้วเวลาหักเลี้ยวฉกรรจ์จนแนวแฮนด์มาชนกับท่อบนนั้นไม่ต้องห่วงนะครับ  เพราะถ้าเลี้ยวกันขนาดนั้นรถคว่ำก่อนน่ะครับ ^^
เสือหมอบเองส่วนใหญ่แนวโค้งของมือจับแฮนด์ต่ำกว่าท่อบนทั้งนั้นแหละครับ
แหวนรองคออีเขียวโคน่าผมมีแค่ 3 ตัวเองน่ะครับ  11 ตัวของคุณ pothipus เนี่ยผมว่าเยอะไปแหงๆ
ได้ขี่จริงแล้วอัดตามกลุ่มเสือหมอบทันไหมรายงานผลด้วยนะครับ

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #834 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 03:16:04 PM »

-คันนี้คนขายเรียกสปอร์ตทัวริ่งครับ  ผมรับมาสัก 4 วันแล้ว พอดียุ่งจัดเพิ่งได้ขี่คืนแรกเที่ยวเดียวเอง รู้สึกโย่ง ๆ โคร่ง ๆ ไม่ค่อยเสถียร(คงเพราะหัวโด่ง) คุยกับคนขายเขาบอกรถทัวริ่งคนขี่จะไม่ก้มมากเท่า road bike แฮนด์จึงสูงกว่าเล็กน้อย(แต่คงไม่สูงเท่าของผม) Fuji ของ อ.หมูก็ดูแฮนด์จะสูง ๆ อยู่เหมือนกันนะผมว่า
-เฟรมโครโมลี่ ได้ยินกิตติศัพท์เรื่องไหล..แต่ผมไม่รู้สึกครับ เพราะไม่เคยขี่เฟรมอลูมิเนียมมาก่อน mtb.คันเก่าก็เฟรมเหล็ก
-คิดว่าคงไล่เสือหมอบแท้ ๆ ไม่ทันเพราะเสือหมอบถูกออกแบบมาเพื่อทำความเร็ว ฝีเท้าผมก็ยังไม่เข้าขั้นด้วย..
                                                                                ส ะ บ า ย ดี คั บ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2011, 05:30:27 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #835 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 08:09:07 PM »

http://www.google.co.th/search?q=presta+valve+adaptor&hl=en&prmd=ivns&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ei=Ni1JTqTMIcbprQfsz62DBA&ved=0CFIQsAQ&biw=1544&bih=868
ขอบคุณครับนายขม..ผมซื้ออแดปเตอร์แบบในรูปมาแล้วละครับ 30 บาท แต่คนขาย(ช่างที่ประกอบรถ)พูดเป็นนัยเหมือนมันจะไม่เวิร์ค เช่น บอกว่าให้เลือกปั๊มที่ลมแรง ๆ นะ ผมก็งงว่าปั๊มเติมลมรถยนต์นี่แรงดันยังไม่พออีกหรือ บัดนี้มีคนบอกผมว่าคนเล่นเสือหมอบเขาซื้อปั๊มมือกันทั้งนั้น ปั๊มสูบมือดีที่สุด พรุ่งนี้ผมจะไปหาซื้อสักตัว    

เวลาเติม ก่อนจะขันอะแดปเตอร์เข้าไป ต้องหมุน ตัวล็อคของ Presta Valve ออกพอประมาณ ลองเอามือกดหัวพินจะมีลมออกมา แล้งจึงเอาอะแดปเตอร์ขันเข้าไป แล้วเติมลมครับ เสร็จแล้วก็เอาอะแดปเตอร์ออก หมุนตัวล็อคให้แน่น แล้วเอาอะแดปเตอร์ขันติดไว้เลยก็ได้ครับ ลองดูจากวีดีโอข้างล่างครับ

[/quote]

<a href="http://&lt;iframe width=&quot;425&quot; height=&quot;349&quot; src=&quot;http://www.youtube.com/embed/wreZho5I2E4?rel=0&quot; frameborder=&quot;0&quot; allowfullscreen&gt;&lt;/iframe&gt;" target="_blank">http://&lt;iframe width=&quot;425&quot; height=&quot;349&quot; src=&quot;http://www.youtube.com/embed/wreZho5I2E4?rel=0&quot; frameborder=&quot;0&quot; allowfullscreen&gt;&lt;/iframe&gt;</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2011, 08:11:32 PM โดย นายขม รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #836 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 04:58:26 AM »

สูบแบบสูบมือ ดูค่าแรงดันลม max ของสูบด้วยนะครับ
ว่าเป็นรุ่นที่ max เพียงพอกับแรงดันลมของยางเสือหมอบหรือเปล่าครับ

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #837 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 11:25:28 AM »

สูบแบบสูบมือ ดูค่าแรงดันลม max ของสูบด้วยนะครับ
ว่าเป็นรุ่นที่ max เพียงพอกับแรงดันลมของยางเสือหมอบหรือเปล่าครับ
ครับ..ขรอบครุณคับ..ผมยืมสูบเขาใช้ก่อนยี่ห้อ BETO ที่เกจ์มันมี 2 แถว แถวบนเป็นค่า PSI จาก 0-160 แถวล่างเป็นค่า BAR 0-10 อัดไม่กี่ทีเข็มก็ชี้ตรงค่า Max อัดเข้าไปมันก็เด้งออกมาแต่ยางยังยังนิ่มอยู่เลย(นิ่มขนาดที่ขี่ได้นะครับ)ซึ่งผมชอบยางแข็ง ๆ มากกว่า เล่าให้เจ้าของฟัง เขาบอกเป็นไปไม่ได้ที่จะอัดได้ถึง 160 PSI เขาจับดูบอกยางของเขาแข็งกว่านี้อีกยังไม่ถึง 160 ..เลยยังงง ๆ อยู่พอสมควร   
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #838 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 11:10:49 AM »

เวลาเติม ก่อนจะขันอะแดปเตอร์เข้าไป ต้องหมุน ตัวล็อคของ Presta Valve ออกพอประมาณ ลองเอามือกดหัวพินจะมีลมออกมา แล้งจึงเอาอะแดปเตอร์ขันเข้าไป แล้วเติมลมครับ เสร็จแล้วก็เอาอะแดปเตอร์ออก หมุนตัวล็อคให้แน่น แล้วเอาอะแดปเตอร์ขันติดไว้เลยก็ได้ครับ ลองดูจากวีดีโอข้างล่างครับ
<a href="http://&lt;iframe width=&quot;425&quot; height=&quot;349&quot; src=&quot;http://www.youtube.com/embed/wreZho5I2E4?rel=0&quot; frameborder=&quot;0&quot; allowfullscreen&gt;&lt;/iframe&gt;" target="_blank">http://&lt;iframe width=&quot;425&quot; height=&quot;349&quot; src=&quot;http://www.youtube.com/embed/wreZho5I2E4?rel=0&quot; frameborder=&quot;0&quot; allowfullscreen&gt;&lt;/iframe&gt;</a>[/quote]
-บ่ได้ดูวีดีโอหรอกครับ(เครื่องโหลดช้า)แต่ก็ทำตามที่นายขมแนะนำ ใช้อแดปเตอร์แล้วก็ยังเติมยากฮะ ตอนแรกลมไหลออกหมดเลย ต้องจับจังหวะดี ๆ ไม่งั้นไม่เข้า อีกอย่างเรามีแค่ 2 มือ มือซ้ายจับหัวจ่ายลมอัดกับหัวจุ๊บ มือขวาบีบไกปล่อยลม รถก็ไม่มีขาตั้งซะด้วย(ใส่ขาไม่ได้ ติดคันง้างปลดดุมล้อ ) เติมเต็มที่แล้วยางยังนิ่มพอ ๆ กับที่สูบด้วยมือ จะให้แข็งโป๊กแบบยางมอเตอร์ไซคล์ไม่ได้
-2 คืนหลังนี่รู้สึกปวดเอวครับ(บริเวณไต) ตอนปั่น mtb.ไม่เป็น เพราะปั่นในท่าหมอบรึเปล่าก็ไม่รู้ ขนาดหัวโด่งจึงไม่ค่อยก้มแล้วนะเนี่ย หรือว่าควรปรับตรงไหนครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #839 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 01:00:16 PM »

กลับมาแล้ว ครับ
ทริปกทม.นครสวรรค์กทม.
มันมาก  อบรม ๓ วัน พักเหนื่อยไปในตัว
กลับมาทำงานได้ ๒ ชม. รองฯเรียกไปพบ
มัดมือชกให้ไปอบรมที่ชลบุรีต่อ อีก ๑ อาทิตย์
มีเวลาเตรียมตัว ๖ ชั่วโมง ว่างั้น  เสียดาย ทราบคำสั่งกระทันหัน
ไม่งั้นได้ต่อทริป หัวลำโพง-ชลบุรีอีกสักทริป  เดี๋ยวกลับจากชลบุรี
ค่อยกลับมาเล่ารายละเอียดทริป นครสวรรค์ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 ... 53 54 55 [56] 57 58 59 ... 189
  พิมพ์