๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 03:00:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 49 50 51 [52] 53 54 55 ... 189
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพบ้างครับ  (อ่าน 322375 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #765 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 03:05:32 PM »

กลับลงใต้ด้วยรถไฟ
มัวแต่อ้อยอิ่งอยู่กับแม่-พี่สาว-หลาน ๆ
สุดท้ายต้องใส่เกียร์หมา จากม.เกษตรฯไปหัวลำโพง

ทริปที่เป็นทางการทริปแรก
ปั่นบนสะพานที่ทอดข้ามทะเลน้อย พัทลุง
ไปยัง อ.ระโนด  จ.สงขลา  ทัศนียภาพสวยงามมาก
เป็นเส้นทางที่นักจักรยานจากทั่วสาระทิศ  นิยมเดินทางมาปั่น

ทะเลสาบสงขลา
ที่อ.ระโนด  พอได้พักผ่อน
กินโน่นกินนี่ก็หายเหนื่อยและเพลิดเพลินกับธรรมชาติ
        โดยรวม
fuji ก็เป็นรถทัวริ่งอีกยี่ห้อหนึ่ง
ที่มีประวัติยาวนาน  คุ้มค่าคุ้มราคา
จะเอาคุ้มกว่านี้ต้อง surly  lht เพียงแต่มัน
ไม่เหมาะกับ ไลฟ์สไตล์ของผม  จากที่ปั่นตั้งแต่วันที่ ๙ ก.ค.
ทั้งในกทม.และตจว.ถ้าเทียบกับเจ้า mosso falcon superlight
คันนี้หนักกว่าเยอะ  ถ้าต้องการความเร็ว  หรือขณะเพิ่มความเร็ว
เจ้านี่เหนื่อยกว่าเยอะ  แต่เรื่องความนุ่มนวล  ความสบายขณะปั่น
fuji ปั่นสบาย กว่าเยอะ  ตามคำร่ำลือในเรื่องเฟรมโครโมลี่  รวมถึง
ความไหลของรถจากแรงเฉื่อยก็เยอะกว่า  เบาะหนัง brook  b17 champion special
ก็เริ่มสำแดงผลแล้ว  เมื่อเช้าปั่นไปทำงานเริ่มรู้สึกได้ถึงความนุ่มสบายก้น  ต่างจากคันภูเขา
ที่เบาะบางเฉียบแข็งโป๊ก  คิดว่าถ้าเป็นทริป ยาว ๆ ต่อเนื่อง  น่าจะสบายตัวกว่ารถอลูฯพอสมควร ครับ
Cheesy รถสวยงามมากครับครู  ครูไปต่อเสตมคอมาด้วยหรือเปล่าครับ มันสูงดีจัง

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #766 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 03:13:00 PM »

ยางติดรถครูขนาดเท่าไหร่น่ะครับ 622x32C หรือ 622x37C
ผมกำลังหายางเส้นในอนาคตอยู่  ยังชั่งใจว่าจะใช้ขนาดเดิม 622x32C หรือ 37C ดี  หรือให้ใหญ่ไปกว่านั้นเสียเลย
ไม่รู้ว่ามันต่างกันเยอะไหม ระหว่าง 32 กับ 37 เพราะขี่ในกรุงเทพถนนมันไม่ดีเอามากๆ  ถ้า 37 ไม่ให้ความแตกต่างเวลาลงร่องถนน ผมก็ใช้ 32 ตามเดิม
จะเอาใหญ่กว่านี้ก็ต้องต่อสู้กับแรงเสียดทาน  ซึ่งไม่รู้ว่าใหญ่เท่าไหร่จะขี่ได้เสถียรที่สุดกับถนนในเมืองบางกอก (ใหญ่เท่ามอเตอร์ไซค์คงไม่ไหว  Grin )

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #767 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 05:08:04 PM »

รถของปีนี้
เขาทำออกแนววินเทจน์
เป็นคอเสียบ  ยาง 622x32C ครับ
        อ้อ ผมนึกอะไรออก
รถของนัทที มันเจ๋งมากตรงที่
สามารถเอาล้อ ๒๖ นิ้วดิสค์ใส่ได้เลย
โดยที่ไม่ต้องดัดแปลงอะไร  เรียกว่า
ถ้ามีล้อ ๒ ชุดนี่  เลือกใช้ตามสถานการณ์ได้เลย เจ๋งจริง ๆ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #768 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 05:17:33 PM »

ยาง Fuji ของพี่คมขวาน น่าจะเป็น 700 X 32 น่ะครับ
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #769 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 05:20:45 PM »

700 x 32c = 32-622c ใช่แล้วครับ ขออภัยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #770 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 05:30:16 PM »

รถของปีนี้
เขาทำออกแนววินเทจน์
เป็นคอเสียบ  ยาง 622x32C ครับ
        อ้อ ผมนึกอะไรออก
รถของนัทที มันเจ๋งมากตรงที่
สามารถเอาล้อ ๒๖ นิ้วดิสค์ใส่ได้เลย
โดยที่ไม่ต้องดัดแปลงอะไร  เรียกว่า
ถ้ามีล้อ ๒ ชุดนี่  เลือกใช้ตามสถานการณ์ได้เลย เจ๋งจริง ๆ ครับ

อุ๊ยดีจัง  ความรู้ใหม่ครับครู
แต่ผมก็คงใช้แต่ 700C แหละครับ ทางสมบุกสมบันคงไม่ใช่ทางของผมอยู่แล้ว

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #771 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 10:46:16 AM »

บันไดคลีตซึ่งต้องใช้กับรองเท้าแบบมีคลีตนั้น สามารถใช้กับรองเท้าธรรมดา ๆ(ไม่มีคลีต) ได้มั้ยครับ เพราะผมยังไม่ได้ซื้อรองเท้าจักรยานเลย (ตอนนี้กำลังหาอะไหล่รถเสือหมอบ แต่ไม่อยากใส่บันไดธรรมดา เพราะอีกไม่นานก็ต้องถอดทิ้งใส่บันไดคลีตอยู่แล้ว)  
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #772 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 11:01:13 AM »

มีบันใดที่ใช้ได้ทั้งรองเท้าจักรยาน
และรองเท้าก๊ฬาทั่ว ๆ ไป จจะมีคลีทด้านเดียว
บางคนเรียกบันใดกระเทย  ลองดูใน thaimtb.ครับ
ร้าน ufo ก็มี ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #773 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 06:57:13 PM »

อีเขียวที่พาหมาป่าโทนขึ้นเขาใหญ่นั้นยี่ห้ออะไร size เท่าไหร่ครับ รถทัวริ่งมักจะทำท่อนอนตรง แต่คันนี้สโลป คล้าย mtb.หรือว่ามันหลอกตาผมก็ไม่รู้
✿*Maxx®..❀●•♫ Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #774 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 07:23:51 PM »

ก็คิดอยู่เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้วิ่งออกกำลังกายอยู่ เหนื่อยเหมือนกัน
แต่คงไม่เพลินเหมือนปั่นจักรยานครับ ไปได้ไกล สนุกสนานเพลิดเพลิน

เวลาวิ่งไปไกล ซัก 7-8 กิโลเมตร เป็นห่วงกลัวกลับไม่ได้ ไม่เหมือนจัุกรยาน....... เยี่ยม

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #775 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 07:58:44 AM »

มีเพื่อนฝากถามครับ ถ้าจะซื้อเสือภูเขาในงบไม่เกืนหนึ่งหมื่นบาท ซื้อรถอะไรดีครับ และร้านไหนครับ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #776 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 12:19:48 AM »

อีเขียวที่พาหมาป่าโทนขึ้นเขาใหญ่นั้นยี่ห้ออะไร size เท่าไหร่ครับ รถทัวริ่งมักจะทำท่อนอนตรง แต่คันนี้สโลป คล้าย mtb.หรือว่ามันหลอกตาผมก็ไม่รู้
Cheesy ยี่ห้อ Kona ครับ Kona Sutra ปี 2010 เป็นยี่ห้อแคนาดา  แต่ก็เหมือนกับยี่ห้อฝรั่งส่วนใหญ่ที่ผลิตในไต้หวัน
นำเข้าโดยบริษัท TCA ราคาเต็ม 34,000 บาท  แต่ตอนไปซื้อเขาลดเหลือ 29,000 บาท  อีกยี่ห้อที่ลดด้วยกันที่ร้านคือ Jamis Aurora Elite ราคาลดแล้ว 34,000 สวยหยาดเลยครับ  แต่หมาป่าเลือกของถูกไว้ก่อน  Grin
Kona มีชื่อด้านเสือภูเขามาก่อน  เพิ่งผลิตทัวริ่งได้ไม่นานนัก
คานมันสโลปเหมือนเสือภูเขาจริงๆแหละครับ  ดูไม่คลาสสิคคานตรงเหมือนทัวริ่งชั้นเก๋ายี่ห้ออื่น
ตะเกียบหน้าก็เป็นแบบตรงทื่อๆด้วย  ไม่โค้งเหมือนเช่นรถคลาสสิคเช่นฟูจิของครูหมู
27 เกียร์ ชิฟเตอร์หลังเป็นของ Shimano Deore XT ชิฟเตอร์หน้าจำยี่ห้อไม่ได้  วงล้อ Mavic A317 ยาง Continental Contact ขนาด 700C กว้าง 32 มิล เบรคดิสก์สลิง Avid BB7 มีตะแกรงบรรทุกสัมภาระด้านหลัง และตรงล้อหน้า  น้ำหนักรถ 13.6 กก.
ไซส์ที่หมาป่าซื้อเป็นไซส์ท่อนอน 52 cm ครับ (อีกคันที่มีในสต๊อกตอนปลายปี 2553 ขนาด 48 cm)

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #777 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 11:41:55 AM »

Cheesy ยี่ห้อ Kona ครับ Kona Sutra ปี 2010 เป็นยี่ห้อแคนาดา  แต่ก็เหมือนกับยี่ห้อฝรั่งส่วนใหญ่ที่ผลิตในไต้หวัน
นำเข้าโดยบริษัท TCA ราคาเต็ม 34,000 บาท  แต่ตอนไปซื้อเขาลดเหลือ 29,000 บาท  อีกยี่ห้อที่ลดด้วยกันที่ร้านคือ Jamis Aurora Elite ราคาลดแล้ว 34,000 สวยหยาดเลยครับ  แต่หมาป่าเลือกของถูกไว้ก่อน  Grin
Kona มีชื่อด้านเสือภูเขามาก่อน  เพิ่งผลิตทัวริ่งได้ไม่นานนัก
คานมันสโลปเหมือนเสือภูเขาจริงๆแหละครับ  ดูไม่คลาสสิคคานตรงเหมือนทัวริ่งชั้นเก๋ายี่ห้ออื่น
ตะเกียบหน้าก็เป็นแบบตรงทื่อๆด้วย  ไม่โค้งเหมือนเช่นรถคลาสสิคเช่นฟูจิของครูหมู
27 เกียร์ ชิฟเตอร์หลังเป็นของ Shimano Deore XT ชิฟเตอร์หน้าจำยี่ห้อไม่ได้  วงล้อ Mavic A317 ยาง Continental Contact ขนาด 700C กว้าง 32 มิล เบรคดิสก์สลิง Avid BB7 มีตะแกรงบรรทุกสัมภาระด้านหลัง และตรงล้อหน้า  น้ำหนักรถ 13.6 กก.
ไซส์ที่หมาป่าซื้อเป็นไซส์ท่อนอน 52 cm ครับ (อีกคันที่มีในสต๊อกตอนปลายปี 2553 ขนาด 48 cm)
-ขรอบครุณคับ..หมาป่าโทนเก่งจังที่ได้ของดีราคาถูก ผมยังใหม่มากอะไหล่บางตัวเช่นชิฟเตอร์นี่คืออะไรยังนึกไม่ออกเลย แล้วเกียร์ตั้ง 27 ทำไมถึงได้มากขนาดนั้น mtb ดาด ๆ ตัวเก่าที่ผมปั่นอยู่ทุกวัน จานหน้า 3 เฟืองหลัง 7 ระยะหลังผมใช้จานหน้าใหญ่สุด(48 ) หลังเล็กสุด แทบไม่ได้เปลี่ยนเกียร์เลยขึ้นสะพานก็ขึ้นทั้งหนัก ๆ ยังงั้นแหละ   
-Surly Pacer ผมสั่งของมา 2 เที่ยว เที่ยวแรกเฟรมและกรุ๊ปเซ็ต (30,800.-)มานอนรออยู่แล้ว เที่ยวหลังกำลังเดินทางมีชุดล้อและยาง+หลักอาน+แฮนด์+บันได+สเต็มคอ+ถ้วยคอ+สต๊อปเปอร์เกียร์(คืออะไรก็ไม่รู้)+หนังพันแฮนด์ (18,300.-) รวม 2 เที่ยว 49,100.- คอมพลีทไบก์เขาขายแค่ 41,000.-เอง ไม่ผิดจากที่ อ.หมูเคยรับประกันความบาน ได้ยินแล้วเงียบไว้อย่าบอกใครนะคับ..อายเขา..(โฮ..โฮ..) คนขายเชียร์เบาะ Brook ลดแล้วเหลือ 5,700 กว่า ๆ แต่ผมเข็ดเบาะเล็ก ๆ เรียว ๆ ตั้งใจจะมาหาเบาะเจลกว้าง ๆ ใหญ่ ๆ เอง     
-Pacer ของผม ไซ้ส์ 46 ท่อนอนบนก็เอียงแบบ mtb.เหมือนกัน..ผิดหวังเล็กน้อย เห็นในรูปนึกว่าท่อนอนตรง มารู้ทีหลังว่าโรงงานทำท่อนอนตรงเฉพาะไซ้ส์ 52 ขึ้นไป ไซ้ส์เล็กกว่านี้ท่อนอนเอียงหมด
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #778 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 04:38:13 AM »

อ้างถึง
มีเพื่อนฝากถามครับ ถ้าจะซื้อเสือภูเขาในงบไม่เกืนหนึ่งหมื่นบาท ซื้อรถอะไรดีครับ และร้านไหนครับ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ

Jamis Trail X2

อ้างถึง
รุ่น Trail X3 ราคาตั้งที่ 14,500.-
รุ่น Trail X2 ราคาตั้งที่ 11,700.-
รุ่น Trail X1 ราคาตั้งที่ 9,250.-

เสือภูเขาราคาไม่ถึง 10000 บาท ผมว่า jamis ตระกูล Trail x น่าสนใจครับ

Trail X2 ราคาตั้งที่ 11,700.- ราคาขายจริงน่าจะลดลงไปอีกครับ มีร้านตัวแทนจำหน่ายหลายร้านครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=11&t=248043
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #779 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 09:45:39 AM »

+ 1 ให้คุณ deore XT ครับ

หน้า: 1 ... 49 50 51 [52] 53 54 55 ... 189
  พิมพ์