๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 03:05:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 48 49 50 [51] 52 53 54 ... 189
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพบ้างครับ  (อ่าน 322376 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #750 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 05:13:07 PM »

Grin
ครูหมูครับ
เริ่มขี่แล้วอย่าลืมเขียนวิจารณ์ฟูจินะครับ รออ่านด้วยความระทึกครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #751 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 06:57:19 PM »

คันนี้ล่ะครับ Surly Pacer เฟรมเหล็ก Cro.mo. ยาง 700x28 -32 ออกแบบมาเพื่อทัวริ่งแบบไม่มีสัมภาระ ถ้าซื้อมาใช้อเนกประสงค์(ปั่นออกกำลังกายทุกวัน,นาน ๆ ครั้งเดินทางไกลไม่เกิน 100 กม.) เหมาะหรือเปล่าครับ..ช่วยวิจารณ์ด้วย ไม่เคยขี่เสือหมอบมาก่อนครับ ได้ยินเรื่องความกระด้างของเฟรมอลูมิเนียมแล้วแหยง  แต่เห็นราคาที่ลดแล้วเหลือ 41,xxx..อึ้งไปเหมือนกัน 
        ตรงเผงเลย ครับ
ถ้าสไตล์การใช้งานแบบที่ว่า
ตัวนี้ตอบโจทย์ได้ดีที่สุด  ผมถามคุณปาน
คนที่ขาย surly (นั่งคุย-ปรึกษากันนานทีเดียว)
ตัวทัวริ่งแท้ ๆ (รุ่น lht ) แกบอกว่าถ้าใช้ในชีวิตประจำวัน
ไม่มีสัมภาระ  แกบอกว่า หมาไม่แดก  เป็นรถที่ไม่น่าขี่เอามาก ๆ
แต่เมื่อไหร่ที่มีกระเป๋าแขวน  มีน้ำหนัก  มันจะขี่ดีมาก ๆ
        crossec แกบอกเป็นรถโหล ๆ
ตอบโจทย์ได้ทุกแบบ  อยากเร็วก็พอไหว
ปั่นใช้งานชีวิตประจำวันก็โอเค  อยากจะออกทัวร์
ทริปวันหรือ สองสามวันก็ยังไหว(จริง ๆ รถอะไรมันก็ไหว)
เสือภูเขาผมก็เคยปั่น ประมาณ ๑๖๐-๑๘๐ ก.ม.อยู่หลายครั้ง
แต่ถ้าต่อเนื่องยาว ๆ นั่นแหละต้องโครโมลี่  ถึงจะไม่เหนื่อยมาก
        ผมหารถไม่ได้
เลยเลือก fuji 2011 ซึ่ง
อยู่ใน ๑ ตัวเลือก  พอวันหลัง
ปั่นไปร้านนครไทยเพื่อใส่ขาตั้งคู่
เฮียแกชี้ให้ดู trek 520 ฝากขาย ๓ หมื่น ถ้วน
จะบ้าตาย  อีตอนที่ผมโทรคุยแกก็ดันไม่บอก
ใครสนใจติดต่อด่วนครับ  ราคานี้ สภาพนี้ เอาได้ ครับ
        เอ สับสน
มันsury รุ่น pacer หรือว่า  crossec
แล้วหว่าที่เหมาะกับสไตล์ที่ว่า เดี๋ยวค้นดูอีกที ครับ
บ่ายวันนี้ก่อนได้อ่านคำตอบ อ.หมู ผมจ่ายเงินซื้อเฟรมเซ็ต Pacer+กรุ๊ปเซ็ตไปแล้ว สิริรวม 30,800.-บาท ได้ไม่ถึงครึ่งคันเอง ยังขาดล้อและยาง,หลักอาน,อาน,แฮนด์,ถ้วยคอ..และ..ฯลฯ..(อะไรอีกก็ไม่ทราบ) ไม่รู้ว่าจะบานไปอีกเท่าไหร่ จริง ๆ อยากได้รถสำเร็จทั้งคัน(งบไม่บานดีและได้ใช้เลย) คุยกันทางอีเมล์ เขาเสนอราคา 41,500.-บาท ผมต่อคำนึงเหลือ 40,000.-ถ้วน แค่ 2-3 วันเขาบอกว่าของหมดซะแล้วเหลือแต่เฟรมเซ็ตจะเอามั้ย..ผมโอเค..เฟรมก็เฟรม ถ้าผมไม่งกไปต่อราคาเผลอ ๆ พรุ่งนี้ผมได้ปร๋อไปมาอยู่บน Pacer แล้วก็ได้..ขอบคุณมากคับอาจารย์ คนขายชื่อบุญเลิศ เอื้อจิตรเมต ได้เว็บของร้าน(ไม่ได้สนใจชื่อร้าน)มาจากน้องโจ้ อาร์พีจี.สมช.บอร์ดเรา คือคนเดียวกับคุณปานรึเปล่าครับ ?            
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #752 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 07:03:07 PM »

เรื่องปืน,เรื่องจักรยาน,เรื่อง...ฯลฯ ถ้าคิดว่าพอแล้วเราจะเอาเงินไปถมเรื่องอะไรกันอีกคับท่าน สมช.(ไม่ได้หมายถึงว่าจะเลิกยิงปืน,เลิกปั่นจักรยาน หรือเลิก..ฯลฯ นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2011, 08:05:48 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #753 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 07:12:15 PM »

คันนี้ล่ะครับ Surly Pacer เฟรมเหล็ก Cro.mo. ยาง 700x28 -32 ออกแบบมาเพื่อทัวริ่งแบบไม่มีสัมภาระ ถ้าซื้อมาใช้อเนกประสงค์(ปั่นออกกำลังกายทุกวัน,นาน ๆ ครั้งเดินทางไกลไม่เกิน 100 กม.) เหมาะหรือเปล่าครับ..ช่วยวิจารณ์ด้วย ไม่เคยขี่เสือหมอบมาก่อนครับ ได้ยินเรื่องความกระด้างของเฟรมอลูมิเนียมแล้วแหยง  แต่เห็นราคาที่ลดแล้วเหลือ 41,xxx..อึ้งไปเหมือนกัน 
        ตรงเผงเลย ครับ
ถ้าสไตล์การใช้งานแบบที่ว่า
ตัวนี้ตอบโจทย์ได้ดีที่สุด  ผมถามคุณปาน
คนที่ขาย surly (นั่งคุย-ปรึกษากันนานทีเดียว)
ตัวทัวริ่งแท้ ๆ (รุ่น lht ) แกบอกว่าถ้าใช้ในชีวิตประจำวัน
ไม่มีสัมภาระ  แกบอกว่า หมาไม่แดก  เป็นรถที่ไม่น่าขี่เอามาก ๆ
แต่เมื่อไหร่ที่มีกระเป๋าแขวน  มีน้ำหนัก  มันจะขี่ดีมาก ๆ
        crossec แกบอกเป็นรถโหล ๆ
ตอบโจทย์ได้ทุกแบบ  อยากเร็วก็พอไหว
ปั่นใช้งานชีวิตประจำวันก็โอเค  อยากจะออกทัวร์
ทริปวันหรือ สองสามวันก็ยังไหว(จริง ๆ รถอะไรมันก็ไหว)
เสือภูเขาผมก็เคยปั่น ประมาณ ๑๖๐-๑๘๐ ก.ม.อยู่หลายครั้ง
แต่ถ้าต่อเนื่องยาว ๆ นั่นแหละต้องโครโมลี่  ถึงจะไม่เหนื่อยมาก
        ผมหารถไม่ได้
เลยเลือก fuji 2011 ซึ่ง
อยู่ใน ๑ ตัวเลือก  พอวันหลัง
ปั่นไปร้านนครไทยเพื่อใส่ขาตั้งคู่
เฮียแกชี้ให้ดู trek 520 ฝากขาย ๓ หมื่น ถ้วน
จะบ้าตาย  อีตอนที่ผมโทรคุยแกก็ดันไม่บอก
ใครสนใจติดต่อด่วนครับ  ราคานี้ สภาพนี้ เอาได้ ครับ
        เอ สับสน
มันsury รุ่น pacer หรือว่า  crossec
แล้วหว่าที่เหมาะกับสไตล์ที่ว่า เดี๋ยวค้นดูอีกที ครับ
บ่ายวันนี้ก่อนได้อ่านคำตอบ อ.หมู ผมจ่ายเงินซื้อเฟรมเซ็ต Pacer+กรุ๊ปเซ็ตไปแล้ว สิริรวม 30,800.-บาท ได้ไม่ถึงครึ่งคันเอง ยังขาดล้อและยาง,หลักอาน,อาน,แฮนด์,ถ้วยคอ..และ..ฯลฯ..(อะไรอีกก็ไม่ทราบ) ไม่รู้ว่าจะบานไปอีกเท่าไหร่ จริง ๆ อยากได้รถสำเร็จทั้งคัน(งบไม่บานดีและได้ใช้เลย) คุยกันทางอีเมล์ เขาเสนอราคา 41,500.-บาท ผมต่อคำนึงเหลือ 40,000.-ถ้วน แค่ 2-3 วันเขาบอกว่าของหมดซะแล้วเหลือแต่เฟรมเซ็ตจะเอามั้ย..ผมโอเค..เฟรมก็เฟรม ถ้าผมไม่งกไปต่อราคาเผลอ ๆ พรุ่งนี้ผมได้ปร๋อไปมาอยู่บน Pacer แล้วก็ได้..ขอบคุณมากคับอาจารย์ คนขายชื่อบุญเลิศ เอื้อจิตรเมต ได้เว็บของร้าน(ไม่ได้สนใจชื่อร้าน)มาจากน้องโจ้ อาร์พีจี.สมช.บอร์ดเรา คือคนเดียวกับคุณปานรึเปล่าครับ ?            
  ได้คำตอบแล้ว ไม่ใช่คุณปานครับ ชื่อใน Thai mtb ของเขาคือ met ร้าน XP-Bike..แหม..เสียดายจังอยากซื้อของคุณปาน รถทั้งคันของคุณปานรอเดือนเดียวก็ได้แล้ว..(โฮ) และเพิ่งรู้อีกว่าPacer ไซ้ส์เล็กกว่า 52 นั้นท่อนอนไม่ตรงแต่สโลปนิด ๆ ไซ้ส์เล็กสุดที่ทำท่อนอนตรงคือไซ้ส์ 52   
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #754 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 08:26:44 PM »

Tricross กลายเ็ป็นฝันไปแล้วครับ  Tongue เมื่อวานไปดูที่ Probike ถามหา Hybridge แต่ไม่มีรุ่นที่ชอบ แต่เห็นมี 520 ตั้งโชว์อยู่ ราคาถ้าจำไม่ผิด  58000 สีน้ำตาลงามมากแต่สู้ราคาไม่ไหว เลยไปตามหาTricross ที่พัฒนาการ สุดท้ายลงเอย ที่เฟรม Allez สีแดงแจ๋ ที่จัดโปรโมชั่นอยู่ ได้อะไหล่ Casset, Front Derailleur  กับ real derailleur  เป็น Shimano Ultegra รุ่นปี 2010 Crankset FSA Energy Compact เบรคอะไรจำไม่ได้ราคาอยู่ที่ 38500 จัดการแพคใส่กล่องส่งไปเคแอลเลย  Grin  Grin

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #755 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 09:50:36 AM »

คุณ met ร้าน XP-Bike..
ก็โอเค ครับ  ร้านนี้มีของให้เสียตังค์เยอะมาก
เบาะถ้าเป็นของ บรู๊ค จะเวิร์คสุด ๆ สมชื่อคำร่ำลือ
และสมราคา(แพง) ผมใช้รุ่น champion special
รุ่น champion ถูกกว่า แต่ดันไม่มีของ รุ่น imperial  narrow
ที่แพงกว่า รุ่น special (ที่ผมอยากได้)ก็ดันไม่มีของอีก
        ยินดีด้วยครับ  ดีที่ไม่ไปเอา
รุ่น lht รุ่นนั้นเหมาสำหรับ บรรทุกของ
ออกทัวร์จริง ๆ ถ้าปั่นเล่น ๆ ปั่นออกกำลังกาย
คุณปานบอกว่ามันจะห่วยมาก ๆ ท้ายจะดีดดิ้นขี่ไม่สนุก
ถ้า Pacer นี่ใช่เลย  จะบรรทุกของก็ได้(คงไม่ขนกันเต็มพิกัดอยู่แล้ว)

Tricross กลายเ็ป็นฝันไปแล้วครับ  Tongue เมื่อวานไปดูที่ Probike ถามหา Hybridge แต่ไม่มีรุ่นที่ชอบ แต่เห็นมี 520 ตั้งโชว์อยู่ ราคาถ้าจำไม่ผิด  58000 สีน้ำตาลงามมากแต่สู้ราคาไม่ไหว เลยไปตามหาTricross ที่พัฒนาการ สุดท้ายลงเอย ที่เฟรม Allez สีแดงแจ๋ ที่จัดโปรโมชั่นอยู่ ได้อะไหล่ Casset, Front Derailleur  กับ real derailleur  เป็น Shimano Ultegra รุ่นปี 2010 Crankset FSA Energy Compact เบรคอะไรจำไม่ได้ราคาอยู่ที่ 38500 จัดการแพคใส่กล่องส่งไปเคแอลเลย  Grin  Grin

520 ร้านเฮียสมชาย
นครไทยลาดพร้าวขายอยู่ 43,500 บาท
และมีมือสอง สถาพโอเค เลย 30,000 บาท
เห็นแล้วน้ำตาเล็ด  วันที่ผมโทรคุยก่อนขึ้นกทม.
เฮียแกก็ดันไม่บอกว่ามีมือสอง มารู้เอาตอนเรียบร้อยโรงเรียน "ฟูจิ"ไปแล้ว
แต่ไม่เป็นไร  ทัวริ่งเราไม่เน้นเรื่องอะไหล่อะไรมากมายเน้นแข็งแรงเป็นหลัก
คันนี้คิดว่าจะไม่(หลวมตัว)อัพเกรดอะไรให้วุ่นวาย  ยกเว้นชิ้นใหนที่ชำรุดหรือหมดอายุ
ถึงจะเปลี่ยน  ไมค์ผมยังใช้ velo 8 ไม่ใช้ไร้สาย  บันใดคิดว่าจะหาตะกร้อใส่  พอดีรถออกแนว vintage พอดี
        ส่วนรีวิว ตามที่นัททีว่า
เดี๋ยวรอรูปประกอบ ก่อน ครับ
วันหยุดที่ผ่านมาปั่นไป อ.ระโนด
จ.สงขลา  ข้ามสะพานที่ทำข้ามทะเลน้อย ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
sanasak20
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #756 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 02:09:19 PM »

ดีแล้วครับ ผมกำลังหาซื้อ
uncle_oud-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 37

« ตอบ #757 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 08:39:37 PM »

ผมเพิ่งจะใช้รถจักรยานพับปั่นออกกำลังกายเพราะว่าปกติ JOG และเดินสลับกัน
แต่หลังๆมาเริ่มเจ็บเข่ากับข้อเท้าเลยทดลองหาความรู้จาก Web MTB มาได้ 2-3เดือน
ที่ไปเล่นรถพับเพราะมองว่าสามารถติดท้ายรถไปได้งานผมเดินทางบ่อยเลยหวังว่าจะ
พกพาไปด้วยเพื่อปั่นออกกำลังกายครับ
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #758 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 10:36:29 AM »

ผมเพิ่งจะใช้รถจักรยานพับปั่นออกกำลังกายเพราะว่าปกติ JOG และเดินสลับกัน
แต่หลังๆมาเริ่มเจ็บเข่ากับข้อเท้าเลยทดลองหาความรู้จาก Web MTB มาได้ 2-3เดือน
ที่ไปเล่นรถพับเพราะมองว่าสามารถติดท้ายรถไปได้งานผมเดินทางบ่อยเลยหวังว่าจะ
พกพาไปด้วยเพื่อปั่นออกกำลังกายครับ

เมื่อก่อนผมก็ออกกำลังกายโดยการวิ่ง
พักหลังไม่ค่อยไหว  ปวดข้อ-ปวดเข่า  เลยหันมา
เล่นจักรยาน เล่นไปเล่นมาเข้าสายเลือด  เหมือนกับปืน
แต่จักรยานได้สุขภาพที่แข็งแรงด้วย
        รถพับก็ดี ครับ
จะปั่นเล่น ๆ หรือปั่นจริงจัง
ก็มีหลายรุ่นหลากราคาให้เลือก
จะใช้งานแบบมินิทัวริ่ง  ก็ไหว มีคนใช้กันเยอะ
ร้าน bok  bok  bike ที่นางเลิ้ง(ใกล้ ๆ วัดโสมนัสฯ)
ก็มีเยอะ ครับรวมทั้งอะไหล่-อุปกรณ์ต่าง ๆ ของรถพับ-ทัวริ่ง

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
deang
Sr. Member

คะแนน 72

....

« ตอบ #759 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 06:12:43 PM »

ผมใช้ จย พับ Dahon Jack 26 inchs  24 speed
เคยลงรูป แล้ว   
ส่วนหนึ่งจาก FB ....

เมื่อวาน ขับรถกลับถึงบ้าน บางใหญ่
ขี่ จักรยานเข้าในสวน ไปโผล่ อ ไทรน้อย 20 กม เห็นจาได้
ค่อยลดพลังส่วนเกินได้หน่อย .. ม่ายงั้น เหลอ หงุดหงิด งุ่น ง่านนน

วันเนี้ย มะมีคุมสอบ เลย เล่นซะ ปั่นจากบ้าน เลาะ คลองประปา ไปถึงโงกรองน้ำมหาสวัสดิ์
ราว 10 กม ตัดออกกาญจนาภิเษก ข้ามไปสพานพระราม 5 เข้าสวน ทะลุไปบางกร่าง วัดสวนแก้ว อ บางบัวทอง บางคูรัด วัดลาดปลาดุก วัดเต็มรัก วนกลับบ้าน รวมแล้ว ราว ๆ 35 กม

ร่างกาย ฟิต เกิน ก็มีข้อเสียเหมือนกัน .. ..ถ้า มะได้บำบัด ที่ถูกต้อง   จิง มะ พี่เตีย

FBook   prasop tongtawat
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #760 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 07:05:15 PM »

ผมใช้ จย พับ Dahon Jack 26 inchs  24 speed
เคยลงรูป แล้ว   
ส่วนหนึ่งจาก FB ....

เมื่อวาน ขับรถกลับถึงบ้าน บางใหญ่
ขี่ จักรยานเข้าในสวน ไปโผล่ อ ไทรน้อย 20 กม เห็นจาได้
ค่อยลดพลังส่วนเกินได้หน่อย .. ม่ายงั้น เหลอ หงุดหงิด งุ่น ง่านนน

วันเนี้ย มะมีคุมสอบ เลย เล่นซะ ปั่นจากบ้าน เลาะ คลองประปา ไปถึงโงกรองน้ำมหาสวัสดิ์
ราว 10 กม ตัดออกกาญจนาภิเษก ข้ามไปสพานพระราม 5 เข้าสวน ทะลุไปบางกร่าง วัดสวนแก้ว อ บางบัวทอง บางคูรัด วัดลาดปลาดุก วัดเต็มรัก วนกลับบ้าน รวมแล้ว ราว ๆ 35 กม

ร่างกาย ฟิต เกิน ก็มีข้อเสียเหมือนกัน .. ..ถ้า มะได้บำบัด ที่ถูกต้อง   จิง มะ พี่เตีย

็Ha Ha ฮา  จานขร๊า  วันหลัง "ปั่น"  มาแม่ฮ่องสอน  บ้างอ่ะจิคร๊า  ฮา

ปั่นจักรยาน  ทำให้สุขภาพโดยรวม "แข็งเร็ว"  น๊ะคร๊า  ฮา

เอ้ออ  แล้ว "มอไซค์"  ไม่ขายเหรอคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
joker_ps
E21CWW
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #761 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 03:10:46 PM »

มีใครดู tour de france 2011 บ้างครับ...
เหลืออีกแค่ 3 stage

ร้านพี.เอส.เทรดดิ้ง
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #762 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 11:54:43 AM »

กลับลงใต้ด้วยรถไฟ
มัวแต่อ้อยอิ่งอยู่กับแม่-พี่สาว-หลาน ๆ
สุดท้ายต้องใส่เกียร์หมา จากม.เกษตรฯไปหัวลำโพง

ทริปที่เป็นทางการทริปแรก
ปั่นบนสะพานที่ทอดข้ามทะเลน้อย พัทลุง
ไปยัง อ.ระโนด  จ.สงขลา  ทัศนียภาพสวยงามมาก
เป็นเส้นทางที่นักจักรยานจากทั่วสาระทิศ  นิยมเดินทางมาปั่น

ทะเลสาบสงขลา
ที่อ.ระโนด  พอได้พักผ่อน
กินโน่นกินนี่ก็หายเหนื่อยและเพลิดเพลินกับธรรมชาติ
        โดยรวม
fuji ก็เป็นรถทัวริ่งอีกยี่ห้อหนึ่ง
ที่มีประวัติยาวนาน  คุ้มค่าคุ้มราคา
จะเอาคุ้มกว่านี้ต้อง surly  lht เพียงแต่มัน
ไม่เหมาะกับ ไลฟ์สไตล์ของผม  จากที่ปั่นตั้งแต่วันที่ ๙ ก.ค.
ทั้งในกทม.และตจว.ถ้าเทียบกับเจ้า mosso falcon superlight
คันนี้หนักกว่าเยอะ  ถ้าต้องการความเร็ว  หรือขณะเพิ่มความเร็ว
เจ้านี่เหนื่อยกว่าเยอะ  แต่เรื่องความนุ่มนวล  ความสบายขณะปั่น
fuji ปั่นสบาย กว่าเยอะ  ตามคำร่ำลือในเรื่องเฟรมโครโมลี่  รวมถึง
ความไหลของรถจากแรงเฉื่อยก็เยอะกว่า  เบาะหนัง brook  b17 champion special
ก็เริ่มสำแดงผลแล้ว  เมื่อเช้าปั่นไปทำงานเริ่มรู้สึกได้ถึงความนุ่มสบายก้น  ต่างจากคันภูเขา
ที่เบาะบางเฉียบแข็งโป๊ก  คิดว่าถ้าเป็นทริป ยาว ๆ ต่อเนื่อง  น่าจะสบายตัวกว่ารถอลูฯพอสมควร ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2011, 01:54:35 PM โดย คมขวาน รักในหลวง » บันทึกการเข้า

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #763 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 01:53:44 PM »

เฟรมเซ็ต Surly Pacer , กรุ๊ปเซ็ต Shimano 105/2011  ยังขาด 3 ตัวหลัก ๆ คือ ชุดล้อ,หลักอาน-อาน,แฮนด์..ขอคำแนะนำด้วยครับ ผมไม่รู้ซะด้วยว่าส่วนไหนที่ควรทุ่มเท ส่วนที่ไม่สำคัญใช้ของพื้น ๆ ก็ได้  (คุณบุญเลิศ ฯ คนขายแนะนำชุดล้อ Shimano RS-20 vintage classic สีเงิน ราคา 5-6,000.- , หลักอาน Nitto S-65 สีเงินไม่ทราบวัสดุ ราคา 2,350.- , แฮนด์ Nitto B-105 สีเงิน 1,850.- พอเล่นได้ไหม แกว่าของที่แนะนำเนี่ยสเป็กดีกว่ารถโรงงาน(คอมพลีทไบก์)แล้ว..จริงรึเปล่าครับ สเป็กรถโรงงานมีดังนี้
Build SpecsFrameset
Frame Surly Pacer, Surly 4130 CroMoly steel. Main triangle double butted. TIG welded.
Fork Surly Pacer, Surly 4130 CroMoly steel. Lugged and brazed. 1 1/8" threadless steer tube, uncut
Drivetrain
Front derailleur Shimano Tiagra, FD4500. Bottom pull
Rear derailleur Shimano Tiagra, RD4500SS. Short cage
Crankset FSA Vero, 50/34t. Silver. 110mm BCD
Bottom bracket Shimano, UN54 square taper. 68 x 107mm
Cassette Shimano Tiagra, HG50 9-speed. 12-13-14-15-17-19-21-23-25t
Chain SRAM PC971, 9-speed 3/32"
Components
Headset Ritchey Logic Comp, 1 1/8" threadless, w/ 30mm spacers. Hset black, spacers silver
Stem Kalloy AS-008, 1 1/8" threadless, 26.0mm bar clamp. Silver
Handlebar Salsa Short and Shallow, Ergonomic. Silver.
Handlebar wrap Co-Union Cork, Black. Grippy.
Brake/shift levers Shimano Tiagra STI, ST4500. Short reach inserts installed for 42 – 54cm frame sizes.
Brakes Tektro R358, Silver
Seatpost Kalloy SP-248, 27.2 x 350mm. Silver
Seatpost clamp Surly stainless, Black. 30.0mm
Saddle WTB SST, Vinyl, Lionel. Cro, Molly. Black, Jack.
Pedals once again, we don't provide pedals.
Wheels
Hubs Shimano Tiagra, FB/FH4500. 32h w/ QR
Spokes DTSwiss Champion, 14g/2.0mm stainless. 12mm silver brass nipples
Rims Alex R390, 32h. 700c. Black.
Tires Continental Ultra Sport, 700c x 28mm. Steel bead. Black
Tubes C.S.T. butyl, 700 x 25-32mm

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #764 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 02:04:32 PM »

อิจฉา อ.หมู คับ ของผมยังไม่เป็นรถเลย..(โฮ) 
หน้า: 1 ... 48 49 50 [51] 52 53 54 ... 189
  พิมพ์