๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:21:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 47 48 49 [50] 51 52 53 ... 189
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพบ้างครับ  (อ่าน 322398 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #735 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 02:30:06 PM »

รถทัวริ่ง และ cyclocross เฟรมเหล็กChro.mo. ดูจากสเป็คแล้วต้องใช้ยางหน้ากว้างขึ้น(เช่น 700x28-32) เลยสงสัยว่าเมื่อเอามาปั่นทำเวลาเข้ากลุ่มกับเสือหมอบเฟรมอลูมิเนียม เราจะใส่ยางหน้าแคบ 700x23 เหมือน road bike แท้ ๆ ได้ไหมครับ ?  ถ้าเปลี่ยนเฉพาะยางไม่ได้จะยกเปลี่ยนทั้งล้อได้มั้ย(คือซื้อล้อ 700 x23 สำรองไว้อีกชุดหนึ่ง)    
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #736 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 04:24:32 PM »

รถทัวริ่ง และ cyclocross เฟรมเหล็กChro.mo. ดูจากสเป็คแล้วต้องใช้ยางหน้ากว้างขึ้น(เช่น 700x28-32) เลยสงสัยว่าเมื่อเอามาปั่นทำเวลาเข้ากลุ่มกับเสือหมอบเฟรมอลูมิเนียม เราจะใส่ยางหน้าแคบ 700x23 เหมือน road bike แท้ ๆ ได้ไหมครับ ?  ถ้าเปลี่ยนเฉพาะยางไม่ได้จะยกเปลี่ยนทั้งล้อได้มั้ย(คือซื้อล้อ 700 x23 สำรองไว้อีกชุดหนึ่ง)    
คงต้องดูเสปคของ rim(กระทะล้อ)  ด้วยมังครับว่ามันรองรับเจ้ายางหน้ากว้าง 23 มม. ด้วยหรือเปล่า
เพราะเจ้าตัว 23 มม. มันคือความกว้างด้านข้างนอกของยางที่สูบลมเต็มที่แล้ว ป่องออกมาวัดที่ขอบด้านซ้ายถึงขอบด้านขวา
แต่เจ้าขอบในของยางที่สัมผัสกับตัวกระทะล้อ มันต้องคับรับกับขอบในของกระทะล้อ  แต่ถ้ามันเล็กกว่าขอบในของกระทะล้อที่มีอยู่  เราก็ต้องเปลี่ยนกระทะล้อน่ะครับ  เอาแบบที่มันเล็กเพื่อรับกับขอบในของยาง 23 มม.น่ะครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #737 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 04:37:02 PM »

Cheesy โอ๊ยไม่ถึงขนาดขี่ข้ามทะเลทรายหรอกครับ  แต่ไปลาวไปเวียดนามนี่กะว่าไปแน่นอน
เรื่องของนักเรียนไทยที่ขี่จักรยานไปเรียนที่ยุโรปก็เคยอ่านครับ  น่านับถือมาก  นับถือหัวใจ
        ไปด้วยคนเด้อ
ผมถอย fuji 2011 เรียบร้อยครับนัทที
ยังขาดอุปกรณ์บางส่วน  ถ้าได้ครบ สิริรวมแล้ว
ก็คงจะตกประมาณ ๔ หมื่น  เมื่อคืนถึงคอนโดฯหลาน
แถว ม.เกษตร ฟาดเข้าไป ๕ ทุ่มเศษฯเหนื่อยแทบแย่เลย
ผมคงกลับลงใต้  วันจันทร์เย็น  ถึงใต้ อังคารเช้า
เกือบ ๕ ทุ่ม  เหนื่อยแทบตาย

ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยครับ  Smiley
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #738 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 04:49:34 PM »

คงต้องดูเสปคของ rim(กระทะล้อ)  ด้วยมังครับว่ามันรองรับเจ้ายางหน้ากว้าง 23 มม. ด้วยหรือเปล่า
เพราะเจ้าตัว 23 มม. มันคือความกว้างด้านข้างนอกของยางที่สูบลมเต็มที่แล้ว ป่องออกมาวัดที่ขอบด้านซ้ายถึงขอบด้านขวา
แต่เจ้าขอบในของยางที่สัมผัสกับตัวกระทะล้อ มันต้องคับรับกับขอบในของกระทะล้อ  แต่ถ้ามันเล็กกว่าขอบในของกระทะล้อที่มีอยู่  เราก็ต้องเปลี่ยนกระทะล้อน่ะครับ  เอาแบบที่มันเล็กเพื่อรับกับขอบในของยาง 23 มม.น่ะครับ
ถ้าเปลี่ยนทั้งล้อไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #739 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 05:10:43 PM »

ถ้าเปลี่ยนทั้งล้อไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ
เดาว่าไม่มีครับ  เพราะถ้าจะปั่นแข่งเกาะกลุ่มกับเสือหมอบ  คงไม่ได้บรรทุกสัมภาระ  ล้อน่าจะยังพอรับภาระผู้ขี่และตัวถังโครโมลีได้
แต่เดาอีกเช่นกันว่าไม่มีทางไล่หมอบทันแน่นอน....ถ้าพวกเขากะจะทิ้งทัวริ่งใส่ล้อหมอบแบบไม่ให้เห็นฝุ่น ^^

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
deang
Sr. Member

คะแนน 72

....

« ตอบ #740 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 10:25:18 AM »

ชอบคนเนี้ยย..  ปรีชา พิมพ์พันธุ์  จักรยาน สามทวีป 
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%8A%E0%B8%B2_%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B9%8C%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%98%E0%B9%8C

http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=10391

FBook   prasop tongtawat
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #741 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 11:42:00 AM »

คันนี้ล่ะครับ Surly Pacer เฟรมเหล็ก Cro.mo. ยาง 700x28 -32 ออกแบบมาเพื่อทัวริ่งแบบไม่มีสัมภาระ ถ้าซื้อมาใช้อเนกประสงค์(ปั่นออกกำลังกายทุกวัน,นาน ๆ ครั้งเดินทางไกลไม่เกิน 100 กม.) เหมาะหรือเปล่าครับ..ช่วยวิจารณ์ด้วย ไม่เคยขี่เสือหมอบมาก่อนครับ ได้ยินเรื่องความกระด้างของเฟรมอลูมิเนียมแล้วแหยง  แต่เห็นราคาที่ลดแล้วเหลือ 41,xxx..อึ้งไปเหมือนกัน  
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #742 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 11:55:56 AM »

Cheesy วันที่ 3 หย่อนบัตรเลือกตั้งเสร็จก็ปั่นไปเขาใหญ่ครับ
ขี่จากสวนหลวง ร.9 ไปทางหนองจอกเข้าบางน้ำเปรี้ยวฉะเชิงเทราแล้วต่อไปปราจีนบุรี
นอนค้างที่ปราจีนหนึ่งคืน
เช้าวันรุ่งขึ้นปั่นขึ้นภูเขาเป็นครั้งแรกในชีวิต  อยู่กรุงเทพสูงสุดที่เคยปั่นขึ้นคือสะพานพระปิ่นเกล้า Cheesy
ขนาดเขาบอกว่าขึ้นทางฝั่งปราจีนง่ายกว่าทางปากช่องเยอะ  หมาป่ายังแทบกระอัก
บรรทุกสัมภาระแบบซ้อมเตรียมขี่ขึ้นเชียงใหม่  ใส่เสื้อผ้าและของกระจุ๊กกระจิ๊กแบบเสมือนจริง ไม่มีเต๊นท์และถุงนอนเพราะใช้แวะพักตามที่พักรายทาง
ตอนขี่ลงถึงรู้สึกว่า "กูขึ้นมาได้ไงเนี่ย" 
นี่ขนาดยังไม่ได้ขึ้นยอดเขาเขียวที่เป็นสถานีเรดาห์ที่ชันมากนะครับ
มองข้างหน้าแค่สองสามเมตร  ไม่ค่อยอยากมองยอดเนินเพราะว่าจะหมดกำลังใจเสียก่อน
แค่เนินตรงพ้นด่านเก็บบัตรทางขึ้นก็แทบจะกองแล้วครับ  เพิ่งรู้ว่าแรงดึงดูดของโลกไม่เคยหน่อมแน้มกับผู้ใด
รอดมาได้เพราะพยายามบอกตัวเองว่า "มาเพื่อชนะ ไม่ได้มาเพื่อเข็น"

Uploaded with ImageShack.us

คุณหมาป่าได้ชั่ง นน. รวมทั้งหมดหรือเปล่าครับว่ากี่ กก. ผมกำลังสนใจทัวริ่งอยู่เหมือนกัน

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #743 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 12:24:53 PM »

หลังจากปั่นจักรยานพับมาได้พันโล ตอนนี้ในก๊วนก็พบสัจจะธรรมแล้วว่ากิเลสของมนุษย์ไม่มีที่สิ้นสุด ตอนนี้ก็เริ่มมองหาฟูลไซด์กันแล้ว หัวหน้าก๊วน(ผู้หญิง อือเข้ากะยุคนี้จริง)จะเอา Road bike Carbon frame เพราะไม่ต้องการเสียเปรียบเรื่องนน. อีกคนจะเอาพับเหมือนเดิมแต่เป็น MTB ล้อ 26นิ้ว ส่วนผมก็อยากได้ MTB เหมือนกันเพราะอยากปั่นชมนกชมไม้ ถ่ายรูปไปเรื่อยๆ ขณะเดียวกันก็อยากจะเข้าก๊วน Road bike ด้วยเลยมองตัว Tricross ตัวนี้ไว้ช่วยวิจารณ์หน่อยครับว่าคุ้มค่าตัว 54000 ไหมครับ

http://www.specialized.com/us/en/bc/SBCProduct.jsp?spid=52719&scid=1003&scname=Path%2FGravel   

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #744 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 03:58:03 PM »

Cheesy วันที่ 3 หย่อนบัตรเลือกตั้งเสร็จก็ปั่นไปเขาใหญ่ครับ
ขี่จากสวนหลวง ร.9 ไปทางหนองจอกเข้าบางน้ำเปรี้ยวฉะเชิงเทราแล้วต่อไปปราจีนบุรี
นอนค้างที่ปราจีนหนึ่งคืน
เช้าวันรุ่งขึ้นปั่นขึ้นภูเขาเป็นครั้งแรกในชีวิต  อยู่กรุงเทพสูงสุดที่เคยปั่นขึ้นคือสะพานพระปิ่นเกล้า Cheesy
ขนาดเขาบอกว่าขึ้นทางฝั่งปราจีนง่ายกว่าทางปากช่องเยอะ  หมาป่ายังแทบกระอัก
บรรทุกสัมภาระแบบซ้อมเตรียมขี่ขึ้นเชียงใหม่  ใส่เสื้อผ้าและของกระจุ๊กกระจิ๊กแบบเสมือนจริง ไม่มีเต๊นท์และถุงนอนเพราะใช้แวะพักตามที่พักรายทาง
ตอนขี่ลงถึงรู้สึกว่า "กูขึ้นมาได้ไงเนี่ย" 
นี่ขนาดยังไม่ได้ขึ้นยอดเขาเขียวที่เป็นสถานีเรดาห์ที่ชันมากนะครับ
มองข้างหน้าแค่สองสามเมตร  ไม่ค่อยอยากมองยอดเนินเพราะว่าจะหมดกำลังใจเสียก่อน
แค่เนินตรงพ้นด่านเก็บบัตรทางขึ้นก็แทบจะกองแล้วครับ  เพิ่งรู้ว่าแรงดึงดูดของโลกไม่เคยหน่อมแน้มกับผู้ใด
รอดมาได้เพราะพยายามบอกตัวเองว่า "มาเพื่อชนะ ไม่ได้มาเพื่อเข็น"

Uploaded with ImageShack.us

คุณหมาป่าได้ชั่ง นน. รวมทั้งหมดหรือเปล่าครับว่ากี่ กก. ผมกำลังสนใจทัวริ่งอยู่เหมือนกัน

ว้า...ไม่ได้ชั่งน่ะครับ  น้ำหนักรถเปล่าไม่รวมบังโคลนน่ะ 13.6 กก.ตามระบุในเสปครถครับ
รวมกระเป๋า ข้าวของ น้ำดื่ม เดาว่าน่าจะเกือบยี่สิบกิโลนะครับ

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #745 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 04:34:31 PM »

Tricross
เป็นชื่อรุ่นของยี่ห้อนั้นจริง ๆ เหรอคับ ? (Triatlon+Cyclocrossหรือเปล่า) 54,000.- แหม..ได้ยินราคาแล้วคันหัว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #746 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 08:45:22 PM »

Tricross
เป็นชื่อรุ่นของยี่ห้อนั้นจริง ๆ เหรอคับ ? (Triatlon+Cyclocrossหรือเปล่า) 54,000.- แหม..ได้ยินราคาแล้วคันหัว
ใช่ครับ ผมไปดมมาเรียบร้อยแล้ว (ดม ศัพท์เฉาะในกลุ่มหมายถึง ดู จับ ลอง แบบเอาจริงเอาจัง จนจมูกแทบจะชนสิ่งของ แต่ยังไม่ตกลงซื้อ)ตัวนี้เฟรมอลูมินั่มแตตะเกียบเป็นไฟเบอร์ครับ ตัวเปล่าหนักประมาณ ๘ กก.นิดหน่อย 

pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #747 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 10:11:56 AM »

ผมเอารูปวิวที่ต้องขี่จักรยานไปทำงานมาให้ดูกันครับเผื่อจะมีท่านใดอยากขี่มาเที่ยว  Grin

joker_ps
E21CWW
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #748 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 01:53:57 PM »

ผมเอารูปวิวที่ต้องขี่จักรยานไปทำงานมาให้ดูกันครับเผื่อจะมีท่านใดอยากขี่มาเที่ยว  Grin

วิวน่าปั่นครับ... น้ำลายหก

ร้านพี.เอส.เทรดดิ้ง
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #749 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 03:07:00 PM »

คันนี้ล่ะครับ Surly Pacer เฟรมเหล็ก Cro.mo. ยาง 700x28 -32 ออกแบบมาเพื่อทัวริ่งแบบไม่มีสัมภาระ ถ้าซื้อมาใช้อเนกประสงค์(ปั่นออกกำลังกายทุกวัน,นาน ๆ ครั้งเดินทางไกลไม่เกิน 100 กม.) เหมาะหรือเปล่าครับ..ช่วยวิจารณ์ด้วย ไม่เคยขี่เสือหมอบมาก่อนครับ ได้ยินเรื่องความกระด้างของเฟรมอลูมิเนียมแล้วแหยง  แต่เห็นราคาที่ลดแล้วเหลือ 41,xxx..อึ้งไปเหมือนกัน  
       ตรงเผงเลย ครับ
ถ้าสไตล์การใช้งานแบบที่ว่า
ตัวนี้ตอบโจทย์ได้ดีที่สุด  ผมถามคุณปาน
คนที่ขาย surly (นั่งคุย-ปรึกษากันนานทีเดียว)
ตัวทัวริ่งแท้ ๆ (รุ่น lht ) แกบอกว่าถ้าใช้ในชีวิตประจำวัน
ไม่มีสัมภาระ  แกบอกว่า หมาไม่แดก  เป็นรถที่ไม่น่าขี่เอามาก ๆ
แต่เมื่อไหร่ที่มีกระเป๋าแขวน  มีน้ำหนัก  มันจะขี่ดีมาก ๆ
        crossec แกบอกเป็นรถโหล ๆ
ตอบโจทย์ได้ทุกแบบ  อยากเร็วก็พอไหว
ปั่นใช้งานชีวิตประจำวันก็โอเค  อยากจะออกทัวร์
ทริปวันหรือ สองสามวันก็ยังไหว(จริง ๆ รถอะไรมันก็ไหว)
เสือภูเขาผมก็เคยปั่น ประมาณ ๑๖๐-๑๘๐ ก.ม.อยู่หลายครั้ง
แต่ถ้าต่อเนื่องยาว ๆ นั่นแหละต้องโครโมลี่  ถึงจะไม่เหนื่อยมาก
        ผมหารถไม่ได้
เลยเลือก fuji 2011 ซึ่ง
อยู่ใน ๑ ตัวเลือก  พอวันหลัง
ปั่นไปร้านนครไทยเพื่อใส่ขาตั้งคู่
เฮียแกชี้ให้ดู trek 520 ฝากขาย ๓ หมื่น ถ้วน
จะบ้าตาย  อีตอนที่ผมโทรคุยแกก็ดันไม่บอก
ใครสนใจติดต่อด่วนครับ  ราคานี้ สภาพนี้ เอาได้ ครับ
        เอ สับสน
มันsury รุ่น pacer หรือว่า  crossec
แล้วหว่าที่เหมาะกับสไตล์ที่ว่า เดี๋ยวค้นดูอีกที ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2011, 03:16:02 PM โดย คมขวาน รักในหลวง » บันทึกการเข้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 ... 47 48 49 [50] 51 52 53 ... 189
  พิมพ์