๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:42:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 46 47 48 [49] 50 51 52 ... 189
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพบ้างครับ  (อ่าน 322322 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #720 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 07:44:21 PM »

อ้อ นัททีไม่สนใจเบาะ บรู้ค บ้างเหรอ ครับ
ผมว่ามันน่าลงทุนกับตรงนี้มากทีเดียว
เฉยๆครับครู  เบาะปัจจุบันก็ไม่ได้สร้างปัญหาอะไรให้ครับ
ก้นมันคงชินแล้ว  ขี่ทางไกลอาจจะมีปวดบ้างแต่ก็ลุกขึ้นยืนขี่สักพักก็ทุเลา
ยังไงผมก็คงไม่ขี่เกินวันละ 200 กม.แน่นอนครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #721 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 11:40:24 AM »

รถอย่างอีเขียวของหมาป่าโทนใช่มั้ยครับที่เขาเรียก hybridge (เดาเอา)
ผมว่าเรียกมันว่าทัวริ่งก็น่าจะตรงกว่าน่ะครับ  เพราะพอเรียก hybrid บางสำนักก็จะบอกว่าต้องแฮนด์ตรงอีกแน่ะhttp://en.wikipedia.org/wiki/Touring_bicycleRoad Touring Bike น่าจะตรงกับอีเขียวครับ  มันใช้ล้อ 700C ครับ  ถ้าขี่ไปตามเส้นทางสายไหมผ่านอาฟกานิสถาน  อาจต้องเปลี่ยนล้อเป็นแบบ 26 นิ้วแทนเพื่อให้หายางง่ายขึ้นหากพังกลางทาง
-ขอบคุณครับ..หมาป่าโทน โห..นี่ท่านกะจะขี่ไปไกลข้ามประเทศเลยเหรอ ? ผมเคยอ่านเรื่อง "ซำเหมาพเนจร" ในจักรวาลปืนสมัยก่อน เป็นเรื่องของชายหนุ่มชื่อประเสริฐ เกิดมีทรัพย์ แกขี่จักรยานตระเวณมาหมดทั้งมาเลเซีย สิงคโปร์ ท้ายที่สุดไปไกลถึงอังกฤษ น่ามหัศจรรย์มาก
-เมื่อคืนผมออกไปปั่นตามปกติ พบคนถูกรถชนตาย แหม..ใจมันเหี่ยวไปเลยครับ

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #722 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 12:05:11 PM »

Cheesy โอ๊ยไม่ถึงขนาดขี่ข้ามทะเลทรายหรอกครับ  แต่ไปลาวไปเวียดนามนี่กะว่าไปแน่นอน
เรื่องของนักเรียนไทยที่ขี่จักรยานไปเรียนที่ยุโรปก็เคยอ่านครับ  น่านับถือมาก  นับถือหัวใจ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #723 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 11:33:59 AM »

Cheesy โอ๊ยไม่ถึงขนาดขี่ข้ามทะเลทรายหรอกครับ  แต่ไปลาวไปเวียดนามนี่กะว่าไปแน่นอน
เรื่องของนักเรียนไทยที่ขี่จักรยานไปเรียนที่ยุโรปก็เคยอ่านครับ  น่านับถือมาก  นับถือหัวใจ
        ไปด้วยคนเด้อ
ผมถอย fuji 2011 เรียบร้อยครับนัทที
ยังขาดอุปกรณ์บางส่วน  ถ้าได้ครบ สิริรวมแล้ว
ก็คงจะตกประมาณ ๔ หมื่น  เมื่อคืนถึงคอนโดฯหลาน
แถว ม.เกษตร ฟาดเข้าไป ๕ ทุ่มเศษฯเหนื่อยแทบแย่เลย
ผมคงกลับลงใต้  วันจันทร์เย็น  ถึงใต้ อังคารเช้า
เกือบ ๕ ทุ่ม  เหนื่อยแทบตาย

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #724 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 01:54:55 PM »

ไปด้วยคนเด้อ
ผมถอย fuji 2011 เรียบร้อยครับนัทที
ยังขาดอุปกรณ์บางส่วน  ถ้าได้ครบ สิริรวมแล้ว
ก็คงจะตกประมาณ ๔ หมื่น  เมื่อคืนถึงคอนโดฯหลาน
แถว ม.เกษตร ฟาดเข้าไป ๕ ทุ่มเศษฯเหนื่อยแทบแย่เลย
ผมคงกลับลงใต้  วันจันทร์เย็น  ถึงใต้ อังคารเช้า
เกือบ ๕ ทุ่ม  เหนื่อยแทบตาย
โอ้ว ดีใจด้วยครับ  เล่นมาทั้งเช้าเพิ่งมาเห็นกระทู้หลังจากโทรหาครู
เราไปลาวใต้กันก่อนดีไหมครับ  ลาวเหนือผมว่าผมต้องฟิตร่างกายมากกว่านี้สักหน่อย ^^

deang
Sr. Member

คะแนน 72

....

« ตอบ #725 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 02:54:16 PM »

Dahon Jack 27
ตัวจริง เป็นๆ คันแรกที่นำเข้ามาในประเทศ .... รับจาก ProBike ข้างสวนลุมฯ เมื่อวานนี้ ขี่สนุกมากก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2011, 03:05:35 PM โดย deang » บันทึกการเข้า

FBook   prasop tongtawat
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #726 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 08:08:17 PM »

Dahon Jack 27
ตัวจริง เป็นๆ คันแรกที่นำเข้ามาในประเทศ .... รับจาก ProBike ข้างสวนลุมฯ เมื่อวานนี้ ขี่สนุกมากก

ว๊าว...แจ่มครับ จารย์แดง
แต่ผมว่าอย่างจารย์แดง  ต้องฟิกส์เกียร์เป็นไงครับ
ถึงจะอินเทรนด์.............................. เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
         เมื่อบ่าย  ปั่นรถทัวริ่งเที่ยว
ไปเรื่อย ๆ แบบไม่มีจุดหมาย  จากม.เกษตร์ฯ
ออกโชคชัย ๔  ไปลาดพร้าว ๑๐๑ ซื้ออุปกรณ์บางอย่างเพิ่มเติมที่นครไทย
เสร็จแล้วปั่นไปเรื่อย ๆ เจอทางลัด ลาดพร้าว ๑๒๒ หรือรามคำแหง ๖๕
เลยยูเทิร์นออกหน้าราม  แล้วก็เวียน
ออกนวมินทร์ จนไปถึงถนนเกษตร-นวมินทร์  ยิงยาวเลยที่นี้  แต่เจอฝนต้องหยุดข้างทาง
ถึงบากซอยฟาดต้มเลือดหมู-ข้าวสวย พุงกาง   เพิ่งจะได้รู้รสเฟรมโครโมลี่
อืมส์หนักแต่ปั่นสนุกสมคำร่ำลือจริง  ไหลดีมากแม้ไม่เติม  ไม่เหมือนเฟรมอลูที่ใช้อยู่
ตัวนั้นเป็นอลู เบอร์7005 โคตรกระด้าง แต่กดเป็นพุ่ง พอหยุดแล้วไม่ค่อยไหล สนุกกันแหละทีนี้ เยี่ยม เยี่ยม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #727 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 08:58:18 PM »

Grin
ครูหมูเปลี่ยนดุมล้อเป็นดิสก์หรือเปล่าครับ ?

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #728 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 09:07:41 PM »

ไม่ครับ
คันนี้ตั้งใจว่าจะไม่เอาตังค์ไปถมเรื่องการเปลี่ยนอุปกรณ์
ยกเว้นเบาะ ครับ ผมใส่ บรู๊ค b 17 champion spacial
จริง ๆ อยากจะใช้รุ่น b17 emperial narrow แต่ที่ร้านไม่มี
เลยขี้เกียจรอ  มันแพงกว่าด้วย  แค่รุ่นนี้ก็กัดฟันซื้อแล้ว ครับ
นอกนั้นซื้อเฉพาะอุปกรณ์ที่จำเป็นเพิ่มเติมคือขาตั้งคู่ กระเป๋าท้าย
ไฟท้าย  ขากระติกแบบใส่ขวดน้ำ ๑.๕ ลิตร  บังโคลน  มือเบรคเสริม
ไมล์วัดระยะทาง ยางสำรองยังเหลือกระเป๋าหน้าแฮนด์พอดีของหมด 
กระเป๋าติดโช้ค  คงจะซื้อเมื่อออกทริปนอกประเทศ แค่นี้ก็ปาเข้าไปหลายตังค์แล้ว ครับ

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #729 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 09:19:18 PM »

Cheesy
โอ๊ว แค่นี้ก็ไปได้ถึงคุนหมิงแล้วครับครู

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #730 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 09:59:15 PM »

Cheesy
โอ๊ว แค่นี้ก็ไปได้ถึงคุนหมิงแล้วครับครู

สองแรงขา
และโอกาส ครับ
อืมส์แต่อย่างน้อย
เราก็ใช้ล้อ ๗๐๐ เหมือนกันเนาะ
และด้านซ่อมบำรุง  ผมพอมั่ว ๆ ไปได้
ประกอบเอง ๓ คันแล้ว  เมื่อวานดันลืมขอซี่ลวดสำรอง
รถของนัททีมีที่เป็บซี่ลวดสำรองไหม ครับ

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #731 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 11:44:00 PM »

-ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยคับ..อ.หมู
-ผมปั่นกลางคืนจึงใส่อุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยเพิ่มจนรุงรังไปหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2011, 11:49:28 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #732 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 11:52:00 PM »

ที่คอรถมีป้ายและเบอร์โทร.ของญาติ (กลัวตายหรือเจ็บอยู่กลางถนน)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #733 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 07:20:16 AM »

Cheesy

สองแรงขา
และโอกาส ครับ
อืมส์แต่อย่างน้อย
เราก็ใช้ล้อ ๗๐๐ เหมือนกันเนาะ
และด้านซ่อมบำรุง  ผมพอมั่ว ๆ ไปได้
ประกอบเอง ๓ คันแล้ว  เมื่อวานดันลืมขอซี่ลวดสำรอง
รถของนัททีมีที่เป็บซี่ลวดสำรองไหม ครับ
ไม่มีครับครู  ใช้ผูกกับคานบนดีไหมครับ
แต่ผมซ่อมเองระดับเปลี่ยนซี่ลวดไม่เป็น  เลยไม่ได้ใส่ใจตรงนี้  เอาแค่ปะยางต่อโซ่ได้เท่านั้นเองครับครู  ถ้าระดับกะโหลกตีนถีบติดหรือคอแฮนด์ไม่ค่อยหมุนเนี่ยต้องพึ่งช่างลาวช่างเวียดนามแล้วล่ะครับ

deang
Sr. Member

คะแนน 72

....

« ตอบ #734 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 12:17:50 PM »

ha ha ....
หมดเวลา ของ บิ้กไบค์ จริง ๆ ละหละ
ไปกลับ เชียงใหม่ ค่าน้ำมันแพงกว่า นั่งเครื่องบิน

เริ่ม จักรยานช้าไปนิด แต่ก็ O คนแก่ ก็ได้แค่ ตามซอย ตามสวน นนทบุรี    บางมด บางขุนเทียน   อัมพวา   
กะไว้หลังเกษียณ ก็พับใส่รถไฟ  ไปลงตามสถานีต่าง ๆ แล้วเที่ยว ไปในรัศมี 50 กม รอบ ๆ แล้วก็ขึ้นรถไฟต่อ ไปเรื่อย ๆ จนทั่วที่ รฟท ไปถึง   

แต่ระยาว อย่าง  กท นครวรรค์ ชุมพร โคราช ขอนแก่น ขอบาย   ทางตรงช่วงละไม่เกิน 100 โล  พอสู้ ถ้าเกินแล้ว  จะเบื่อเสียก่อน

ไม่เคยขี่ไกล ๆ แต่คิดว่า ผ่าน ตาก แม่สอด อุ้มผาง ได้ ก็ไปใหน ๆ ได้

FBook   prasop tongtawat
หน้า: 1 ... 46 47 48 [49] 50 51 52 ... 189
  พิมพ์