๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 05:17:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 40 41 42 [43] 44 45 46 ... 189
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพบ้างครับ  (อ่าน 322310 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #630 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 12:57:59 PM »

-ขรอบครุณท่านคมขวานคับ..ผมจะปั่นมันทั้งยางหนา ๆ หนัก ๆ ไปก่อนสักปีจึงค่อยเปลี่ยนตามคำแนะนำ ไม่ค่อยแล่นก็ช่างมัน mtb.เอาไว้ออกกำลังกายไม่ได้แข่งกับใครอยู่แล้ว เรื่องความเร็วนั้นแค่สงสัยเฉย ๆ ว่าทำไมถึงได้เล็ก..เอ๊ย..น้อยกว่าเขานักทั้ง ๆ ที่ได้ทุ่มพลังลงไปเต็มที่แล้ว เมื่อพบต้นเหตุแล้วก็หายสงสัยครับไม่ซีเรียสอะไร
-ยางจักรยานนั้นขนาดเท่ากันทั้ง 2 ล้อรึอเปล่าครับ (ของมอเตอร์ไซคล์ยางหลังจะโตกว่าล้อหน้า)
-รถทัวริ่งในฝันของท่านทำไมต้อง strick ว่าต้องเป็นทัวริ่งแท้ซะขนาดนั้นครับ(ถ้าเป็นปืนก็ว่าไปอย่าง-กลุ่มกระสุนจะฟ้อง) แต่นี่จักรยานปั่นของแท้กับของ 95 % จะบอกความแตกต่างได้เชียวหรือ..จริง ๆ ก็ชอบความ strick ของท่านครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #631 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 01:26:29 PM »

พี่อยู่ตจว มีข้อดีคือมีเขามีเนินให้ซ้อม ผมอยู่กรุงเทพ จะซ้อมแบบนี้ต้องไปไกลค้างหนึ่งคืนหรือสองคืน  ออกจะเกรงใจเมียเพราะทุกวันกว่าจะกลับถึงบ้านก็สองทุ่มกว่า
นั่งกินข้าวเย็น คุยกัน เป็นเพื่อนเขาดูละคร สักพักก็ง่วงแล้วก็นอน  เช้าก็ขี่ออกไปทำงานใหม่  จนค่ำถึงจะได้เจอกันอีก  เสาร์อาทิตย์จะไปตะลอนๆก็เหมือนกับว่าจะไม่ได้อยู่ด้วยกันเลย
ปีนี้แต่งมาจะครบสิบปี  ไม่มีลูก  ซึ่งก็คงไม่มีแล้ว  จะทิ้งให้เขาเหงาอยู่บ้านคนเดียวบ่อยๆก็ดูจะจะไม่ใช่ผัวที่ดีนัก  Cheesy
เรื่องเพื่อนคู่กายระหว่างปั่นนั้น  ใจผมออกจะเทไปที่ลูกโม่สองนิ้วนะครับ  ได้แบบบอดี้การ์ดยิ่งดี  ควักจากกระเป๋าหน้าท้องจะได้ไม่กลัวหงอนนกเกี่ยวอะไร  7.65 ผมว่าอำนาจหยุดยั้งมันต่ำไปนิดนึง  เจ้าเอ็ม 60 ฟูลลักซ์ 3 นิ้วก็โอเคครับ  แต่หนักไปสักหน่อยเท่านั้น
1911 นั่นเก็บยาวไปเลย  ทั้งหนัก ทั้งขลุกขลักกว่า  ถ้าจะเหน็บไปด้วยคงต้องฮาล์ฟค๊อกไว้  เพราะจะมาขึ้นลำตอนแขนซ้ายหักเนี่ย  ออกจะเกินความสามารถ
ผมชอบซ้อมสมิธแบบนั่งพับเพียบยิงที่ระยะสิบเมตร  แขนซ้ายแนบออกเหมือนกับว่ากระดูกหัก  รูดซิบกระเป๋าหน้าท้องด้วยมือขวาแล้วควักยิงด้วยมือเดียว  ฝึกไว้พอให้อุ่นใจ  เคาะไม้ว่าจะไม่ต้องใช้งานตามที่ฝีกน่ะครับ  Smiley
เรื่องอายุแก่อ่อนกว่ากันคงไม่ใช่ปัญหา  เรียกพี่มาแล้ว  ก็จะเรียกพี่ต่อไปครับ
ออกทัวริ่งแท้มาเร็วๆเลยนะครับ  จะได้ฝึกให้คุ้นชิน  แล้ววันหลังเราไปด้วยกันครับ  Grin
        อ้าว  อะไรมันจะเหมือนกันขนาดนั้น
ผมแต่งงาน  มา ๑๗ ปี  ไม่มีลูกเหมือนกัน
เอ  แปลกวุ๊ย  แถมชอบปืนเหมือนกัน  ได้หาหมอบ้างใหม
ผมหาจนสุดความสามารถของหมอ  หมดค่าใช้จ่ายไปโดยรวม
ทั้งหมดนี่ใจหายครับ  ซื้อหมี ได้หลายกระบอกทีเดียว ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #632 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 01:41:06 PM »

หาตั้งแต่หมอผียันหมอนวบุตรแหละพี่คมขวาน รักในหลวง
เริ่มต้นจากโขมยเจดีย์น้ำตาลและส้มที่ศาลเจ้าพ่อเสือ  ไปจนทำเทคนิคผสมเทียม
ยาลูกกลอนหมอฉั่วซุยค๊ายที่ข้างโรงเรียนเผยอิงก็กิน
ยาต้มหมอแถวจรัลฯก็กิน  กินตั้งแต่หม้อแรกขมจนขนหลักต้นคอลุกเกรียว  จนหม้อถัดๆมานั่งจิบดูละครหลังข่าวกับเมียสบายๆโดยไม่ขมอีกต่อไป
มันคอมพลิเคทเต๊ดทั้งผมทั้งเมียแหละครับ....ไม่มีก็ดี  มีตอนนี้ก็ออกจะกังวล  เกษียณแล้วลูกยังไม่เข้ามหาวิทยาลัยเลย
เลี้ยงลูกสมัยนี้ยากด้วยครับ  แพ๊งงงงง และ ต้องแข่งขันสูงเหลือเกิน...เลี้ยงให้เขารู้จักพอเพียงมีความสุขกับชีวิตกับสิ่งสามัญๆเนี่ยออกจะยากอยู่

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #633 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 01:52:36 PM »

ใจผมเฉย ๆ มานานแล้ว
แต่อย่างว่า  แฟนเขาก็กังวลตามประสาผู้หญิง
ครั้งสุดท้าย  ทำแม้แต่อุ้มบุญ  ได้ผล ๔ เดือนมดลูกปริ
จริง ๆ เด็กในครรภ์ปกติและสมบูรณ์ดีมาก  ต้องตัดหมดลูกทิ้ง
ผมกับภรรยาบินด่วนขึ้นกทม.(น้องภรรยาเป็นคนอุ้ม)ที่รพ.ลาดพร้าว
ค่ารพ.ล่อไปเกือบ ๒ แสน  อีตอนที่ทำก็หมด ร่วม ๆ ๒ แสน  น้องต้องตัดมดลูกทิ้ง
เขาก็มีลูกชายคนเดียว  อยู่กับผมตั้งแต่เกิดได้ ๔๕ วัน  จนเข้าอนุบาล  พออนุบาล ๒
ไปอยู่กทม.ตอนนี้ขึ้นป.๑ กลับลงมาอยู่ใต้  พ่อแม่เขาก็ลงมาอยู่ใต้ถาวร ประมาณ สิ้นเดือนนี้
เขาเรียก ผม-ภรรยา ว่าพ่อ-แม่  ถ้าได้ลูกเองตอนนี้ก็ไม่เอาเหมือนกัน ครับ  เหตุผลเดียวกัน

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #634 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 01:57:33 PM »

-ขรอบครุณท่านคมขวานคับ..ผมจะปั่นมันทั้งยางหนา ๆ หนัก ๆ ไปก่อนสักปีจึงค่อยเปลี่ยนตามคำแนะนำ ไม่ค่อยแล่นก็ช่างมัน mtb.เอาไว้ออกกำลังกายไม่ได้แข่งกับใครอยู่แล้ว เรื่องความเร็วนั้นแค่สงสัยเฉย ๆ ว่าทำไมถึงได้เล็ก..เอ๊ย..น้อยกว่าเขานักทั้ง ๆ ที่ได้ทุ่มพลังลงไปเต็มที่แล้ว เมื่อพบต้นเหตุแล้วก็หายสงสัยครับไม่ซีเรียสอะไร
-ยางจักรยานนั้นขนาดเท่ากันทั้ง 2 ล้อรึอเปล่าครับ (ของมอเตอร์ไซคล์ยางหลังจะโตกว่าล้อหน้า)
-รถทัวริ่งในฝันของท่านทำไมต้อง strick ว่าต้องเป็นทัวริ่งแท้ซะขนาดนั้นครับ(ถ้าเป็นปืนก็ว่าไปอย่าง-กลุ่มกระสุนจะฟ้อง) แต่นี่จักรยานปั่นของแท้กับของ 95 % จะบอกความแตกต่างได้เชียวหรือ..จริง ๆ ก็ชอบความ strick ของท่านครับ

ผมยกตัวอย่างรองเท้ากีฬา ครับ
ถ้าเราออกกำลังกายหรือเล่นกีฬา  สนุก ๆ
รองเท้าอะไรก็ใส่ได้  แม้แต่รองเท้าแตะรัดส้น
แต่ถ้าเราเล่นกีฬาชนิดใดชนิดหนึ่งแบบค่อนข้างจริงจัง
แล้วลองสวมรองเท้าทั่วไป  กับรองเท้าสำหรับกีฬาชนิดนั้น
จะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน  รวมถึงสมรรถนะที่ได้ด้วย ครับ

pee308+รักในหลวง+
สวัสดีครับพี่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 101

« ตอบ #635 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 05:32:53 PM »

พาลูกชายดัเนินเล่นที่อุโมงค์ต้นไม้

ทำตัวให้สบาย อย่าคิดมาก
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #636 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 12:02:38 PM »

ประเภทจักรยานถ้าเอาจริงๆมันมีเยอะมากนะ ต้องกำหนดก่อนว่าจะแบ่งประเภทด้วยอะไร

ถ้าลองศึกษาดูจากเวปจักรยานแบรนด์ใหญ่ๆที่มียอดขายระดับต้นๆของโลกอย่างเช่น

Trek
Canondale
Specialized

เขาจะแบ่งตามลักษณะการใช้งาน คือ

1. Road Bike หรือ รถถนน  ซึ่งก็จะแบ่งย่อยลงไปอีกเป็น
1.1 Road Bike หรือ เสือหมอบ
1.2 Triatlhlon หรือรถสำหรับไตรกีฬา
1.3 Cyclocross รถถนนแบบวิบาก
1.4 Timetrial  รถแข่งทำเวลาในระยะทางสั้นๆ
จริงๆยังมีอีก พวกรถลู่ รถแข่งใน velodrome โดยเฉพาะ

2. Mountain Bike  เสือภูเขาที่เราคุ้นเคย ก็แบ่งย่อยลงไปเป็น
2.1 Mountain Bike Hardtail หางแข็งที่คุ้นเคย
2.2 Mountain Bike Softtail  หางอ่อน คือมีระบบกันสะเทือนด้านหลัง แต่ตัวรถไม่มีจุดหมุน ให้ช่วงยุบประมาณ 1 - 1.5 นิ้ว
2.3 Mountain Bike Full Suspension แบบรถป๊า ม๊า นั่นแหละ พวกนี้ยุบไม่เกิน 4 นิ้ว
2.4 All Mountain คือ Full Sus ที่มีช่วงยุบ มากกว่า 4 นิ้ว แต่ไม่เกิน 6 นิ้ว
2.5 Freeride คือ Full Sus ที่มีช่วงยุบ มากกว่า 6 นิ้ว แต่ไม่เกิน 8 นิ้ว
2.6 Downhill คือ Full Sus ที่มีช่วงยุบ มากกว่า 8 นิ้วขึ้นไป
2.7 Dirtjump รถโดด พวกนี้ส่วนมากหางแข็ง ช่วงยุบหน้าไม่มากไม่เกิน 130 มม.
2.8 Four cross (4X) รถแข่งในสนามที่ทำเป็นรอบๆมีเนินโดด คล้าย BMX ปล่อยตัวที่ละ 4 คน รถพวกนี้ยุบไม่เยอะ 4-5 นิ้ว แต่องศาท่อนั่งจะลาดไปข้างหลังเยอะให้โดดได้ง่าย
2.9 Dual Slalom (DS) แข่งลงเขาสั้นๆ ปล่อยตัวที่ละ 2คน เลนใครเลนมัน ลงให้เร็วที่สุด รถพวกนี้ก็ยุบไม่เยอะแต่องศารถคล้าย Downhill ลาดทั้งหน้าและหลังเพราะลงอย่างเดียว ไม่เผื่อปั่นขึ้นเลย ปัจจุบันไม่ค่อยมีแข่งแล้ว เพราะถูก 4X มาแย่งความนิยมไปหมด

3. BMX  ก็แบ่งเป็น
3.1 BMX Racing
3.2 BMX Flatland
3.3 BMX Street
3.4 BMX Park
3.5 BMX Dirt
3.6 BMX VERT

ทัวริ่งนี่คือรถสำหรับไตรกีฬาหรือเปล่าครับ
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #637 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 12:16:11 PM »

ไม่ใช่ครับ
ทัวริ่งชื่อบอกตรงตัว รถเพื่อการเดินทางท่องเที่ยว
มีที่ติดกระเป๋าใส่สัมภาระ  อันนี้ล่ะเน้นเลยครับ  เพราะเดินทางต้องมีข้าวของติดตัว
เน้นการเดินทางบนถนน เน้นที่ถนนลาดยาง หรือประมาณถนนโรยกรวด ลูกรัง
ไม่เน้นลุยแบบออฟโรดเช่นเสือภูเขา
ไม่เน้นขี่ทางเรียบเอาสปีดสูงแบบเสือหมอบ
ถ้าให้ผมจัดประเภท ทัวริ่งเป็นสับเซตอยู่ใน Road Bike ครับ  Grin

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #638 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:05:04 AM »

ม้านอนยกทำเองคับ(อนาถาไปหน่อย..อายจัง)
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #639 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:15:12 AM »

เมื่อวาน 19.30 น.ออกไปปั่นตามปกติ เจอะเต่าโผล่มาจากข้างทางกำลังจะข้ามถนน เลยจับกลับบ้านจัดการเขียนหลังซะก่อนปล่อยตัวไป ไม่งั้นลงหม้อแกงหมด ชาวบ้านแถวนี้ชอบกินเนื้อเต่าครับ
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #640 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 12:31:01 PM »

เมื่อวาน 19.30 น.ออกไปปั่นตามปกติ เจอะเต่าโผล่มาจากข้างทางกำลังจะข้ามถนน เลยจับกลับบ้านจัดการเขียนหลังซะก่อนปล่อยตัวไป ไม่งั้นลงหม้อแกงหมด ชาวบ้านแถวนี้ชอบกินเนื้อเต่าครับ

ไหว้  + 1 ให้ครับ สงสารมัน

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #641 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 12:46:33 PM »

ผมยังไม่ได้รถทัวริ่ง
แต่มีโจทย์ใหม่  จะเป็น ล้อ ๗๐๐
หรือว่า ล้อ ๒๖ นิ้วดี  ยังคิดไม่ตก ครับพี่น้อง เศร้า

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #642 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 04:40:19 PM »

ผมยังไม่ได้รถทัวริ่ง แต่มีโจทย์ใหม่  จะเป็น ล้อ ๗๐๐ หรือว่า ล้อ ๒๖ นิ้วดี  ยังคิดไม่ตก ครับพี่น้อง เศร้า
-เชียร์วงล้อใหญ่ ๆ ครับ ไปไว เบาแรง
-รถ cyclocross นี่ใกล้เคียงทัวริ่งแท้ของท่านคมขวานไหมคับ ? 
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #643 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:21:02 AM »

ผมยังไม่ได้รถทัวริ่ง
แต่มีโจทย์ใหม่  จะเป็น ล้อ ๗๐๐
หรือว่า ล้อ ๒๖ นิ้วดี  ยังคิดไม่ตก ครับพี่น้อง เศร้า

คิดว่าดูจากขนาดส่วนสูงของผู้ขึ่ประกอบด้วยครับ

บางยี่ห้อเช่น SOMA เฟรมขนาด 56 ขึ้นไป ใช้ 700c เฟรมขนาด 54 ลงไป ใช้ 26 นิ้ว ครับ
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #644 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 10:17:07 AM »

ผมว่าไม่ค่อยต่างน่ะครับพี่คมขวาน รักในหลวง
เมืองไทยล้อ 700C หาได้ไม่ยาก ทั้งวงล้อ ยางนอก ยางใน
ราคาอาจจะแพงกว่า 26 นิ้วอยู่บ้าง แต่ไม่ถึงขั้นแตกต่างกันเป็นเท่าตัว
คนเราจะเปลี่ยนยางนอกยางในกันกี่ครั้งในหนึ่งปีล่ะครับ  ยิ่งวงล้อยิ่งรอบการเปลี่ยนนานขึ้นไปอีก
ถ้าพี่จะทัวริ่งในประเทศไทยผมว่าส่วนใหญ่ก็เป็นถนนดำทั้งนั้นแหละครับ
เข้าอุทยานแห่งชาติทุกแห่งก็มีถนนดำเข้าถึงหมด  จะมีบ้างก็คงเป็นทางโรยกรวด ล้อ 700C ก็ไปไหว
พี่คงไม่คิดเอาทัวริ่งเข้าป่าห้วยขาแข้งหน้าฝนใช่มั๊ยพี่  ผมเดาว่านะครับ
(ผมยังสงสัยตัวเองว่าจะซื้อรถ 4x4 ไปทำไมเนี่ย  Grin )
สมมติไปลาวไปเขมร ถ้าให้สบายใจก็อาจจะติดยางนอกไปสักเส้น  ยางในสำรองนั้นเป็นภาคบังคับทั้งไทยทั้งต่างประเทศอยู่แล้ว  เช็คสภาพวงล้อก่อนเดินทาง ผมเชื่อว่าพี่ไม่ขี่ถึงขั้นล้อหักลวดหลุดแน่
สิ่งที่เปรียบเทียบกับราคาคือ ขนาดวงล้อที่กว้างกว่า มันจะขี่ได้ไกลกว่าในจังหวะจ้วงที่เท่ากันนะครับ  ไกลกว่าไม่มากแต่จ้วงหลายๆจ้วงก็มากเหมือนกัน  Cheesy

หน้า: 1 ... 40 41 42 [43] 44 45 46 ... 189
  พิมพ์