๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 03:06:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 30 31 32 [33] 34 35 36 ... 189
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพบ้างครับ  (อ่าน 322376 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #480 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:01:58 AM »

แต่ถ้าอ่อนซ้อม
พอขึ้น ๓-๙ นี่ ไม่อยากพูดถึงเลย
เมื่อเช้าก็เล่นรอบขาซะเหนื่อยล้า
พรุ่งนี้วันหยุดมากันตรึม  คงเหนื่อยอีก ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #481 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:11:02 AM »

เกียร์ของเสือหมอบล่ะครับ มือโปรเขาใช้กันข้างละเท่าไหร่ อยากซื้อครั้งเดียวจบ จริง ๆ ผมรักเสือหมอบ แต่ตอนนี้เสือภูเขาอยู่ใกล้มือก็ใช้ ๆ ไปก่อน 
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #482 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:44:11 AM »

ควรจะศึกษาทดลองให้ดีก่อน ครับ
มันคนละฟิลลิ่งกันเลย ๒ เสือ นี้
เรื่องเกียร์อุปกรณ์ ค่อยว่ากัน

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #483 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:01:15 AM »

-เสือภูเขาขี่สัก 4-5 กม.ก็เริ่มขาอ่อนแล้วครับ เสือหมอบน่าจะไปได้ไกลกว่า
-เริ่มยังไงล่ะครับ ช่วยขยายความหน่อย หรือว่าซื้อมาครั้งแรกไม่ต้องมีเกียร์ ?
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #484 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:09:52 AM »

คืออารมณ์ในการขี่
ระหว่างเสือภูเขากับเสือหมอบ มันต่างกันโดยสิ้นเชิง
ผมจึงเลือกเสือภูเขา  แต่เอามาแต่งเป็นทางเรียบ 
ขี่มันส์เหมือนกันได้ฟิลลิ่งกว่า  ทำความเร็วได้เช่นกัน
ที่บอกว่า ๓-๔ กม.เข่าอ่อน เป็นเพราะเพิ่งปั่นและยังไม่ชิน ครับ
ถ้าเคยชินแล้ว ๒๐ กม.เศษ ๆ ต่อเช้าเป็นเรื่องธรรมดาปกติ
กลับถึงบ้านอาบน้ำกินข้าวไปทำงาน สดชื่นไม่มีอาการเหนื่อยล้าอย่างที่คิด ครับ

WaNuOn
เรารักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 74

« ตอบ #485 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 12:17:27 PM »

----

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #486 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 04:32:07 PM »

Grin
สวัสดีคร๊าบ  เพื่อนๆชาว อวป. หมาป่าหายหน้าไปนาน  เพราะมัวแต่ไปท่องเวปจักรยาน
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาได้ทริปร้อยกิโลฯทริปแรกแล้วครับ  เลยไปเขียนสรุปทริปไว้ใน thaimtb
เอามาโพสต์เผื่ออยากอ่านครับ Cheesy

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=318224

ก่อนหน้านี้มีไปอีกสามทริป ก็เอามาแปะไว้ที่นี่ครับ ขี้เห่อจริงๆหมาป่าเนี่ย

ทริปแรกไปป้อมพระจุลฯ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=304906

ทริปที่สองไปตลาดร้อยปีคลองสวน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=311243

ทริปที่สามไปแถวเจริญกรุง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=315790

อ่านแล้วติชมกันได้นะครับ  ขอบพระคุณครับ Smiley

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #487 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 04:59:55 PM »

ตามไปดูแล้ว ครับ เยี่ยม บวก ๑ แต้ม

ชายjirata
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #488 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 05:21:07 PM »

ผมมีโปรเจค
เอารถขึ้นรถไฟมาลงกรุงเทพฯ
จากนั้น  ปั่นกลับบ้านที่นางรอง
อาจจะเป็นปีหน้า  ต้องหาเพื่อนก่อน ครับ
ระยะท่างเท่าไหร่ครับท่าน
        ประมาณ ๓๕๐ กม. ครับท่านชาย...
ประมาณ ๓ วัน แล้วก็ทัวร์อิสานต่อทั้งปั่น-รถยนต์
ตามแต่จะสะดวก  ที่พักบ้านพี่สาวผม"เรือนกฤษณา"
สไตล์เดียวกันกับ"เรือนเวียงวิมาน"ผมที่ใต้
สะดวกสบาย สนใจร่วมทริปใหม ครับ ท่านชาย เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

]
ผบ.ทบ.คงไมอนุมิติแน่ท่านคมขวาน
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #489 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 05:28:41 PM »

อืมส์ เรื่องใหญ ไม่เป็นไร ครับ

นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #490 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 10:39:48 AM »

-เสือภูเขาขี่สัก 4-5 กม.ก็เริ่มขาอ่อนแล้วครับ เสือหมอบน่าจะไปได้ไกลกว่า
-เริ่มยังไงล่ะครับ ช่วยขยายความหน่อย หรือว่าซื้อมาครั้งแรกไม่ต้องมีเกียร์ ?

คุณ poethipus น่าจะมีปืนมากกว่าหนึ่งกระบอกใช่ไหมครับ งั้นผมแนะนำแบบนี้ครับ
๑. ดูว่าเส้นทางที่จะปั่นประจำเป็นแบบไหนทางถ้าเป็นถนนราดยางเสียส่วนใหญ่ก็หาเป็น Road bike(เสือหมอบ) หรือ Urban Bike(กึ่งเสือหมอบ) แต่ถ้าลูกลังทางฝุ่นก็เสือภูเขาครับ
๒. ควรเริ่มต้นที่อย่างน่้อยซัก จานหน้า ๒ จาน จานหลัง ๗-๙ จาน เกียร์จะช่วยให้เราตามทัน และไม่เหนื่อยมาก ทั้งนี้ต้องรู้จักการใช้เกียร์ด้วย
๓. ลองหามือสองดูก่อนครับ ยังไม่ต้องซื้อของดีมาก เอาแค่พอใช้ แต่ไม่แนะนำราคา ๒-๓ พันที่ขายในห้างนะครับ ไปหาตามร้านจักรยานโดยเฉพาะดีกว่า หรือจะเป็นของเก่าญี่ปุนก็ไม่เลว
๔. เริ่มปั่นแรกไม่ต้องกะระยะครับเอาแค่พอไหว แล้วขยายระยะไปเรื่อยๆ  ถ้าปั่นเป็นกลุ่มแรกๆเขาก็จะคอยเราครับ สักพักเราก็จะคอยคนอื่นบ้าง  Grin
แล้วเดี๋ยวจะมีคันที่ สอง สาม ตามมา Cheesy

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #491 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 12:35:53 PM »

ยก ครับ

มาดอนฯ๕.๕กับล้อเทพ/เบาะฟิสิค
มี ๒ คัน  เจ้าของมันปั่นสมราคา
ชมรมจักรยานนางรองที่ผมปั่นอยู่ด้วยตอนนี้ ครับ

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #492 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 01:08:52 PM »

คุณ poethipus น่าจะมีปืนมากกว่าหนึ่งกระบอกใช่ไหมครับ งั้นผมแนะนำแบบนี้ครับ
๑. ดูว่าเส้นทางที่จะปั่นประจำเป็นแบบไหนทางถ้าเป็นถนนราดยางเสียส่วนใหญ่ก็หาเป็น Road bike(เสือหมอบ) หรือ Urban Bike(กึ่งเสือหมอบ) แต่ถ้าลูกลังทางฝุ่นก็เสือภูเขาครับ
๒. ควรเริ่มต้นที่อย่างน่้อยซัก จานหน้า ๒ จาน จานหลัง ๗-๙ จาน เกียร์จะช่วยให้เราตามทัน และไม่เหนื่อยมาก ทั้งนี้ต้องรู้จักการใช้เกียร์ด้วย
๓. ลองหามือสองดูก่อนครับ ยังไม่ต้องซื้อของดีมาก เอาแค่พอใช้ แต่ไม่แนะนำราคา ๒-๓ พันที่ขายในห้างนะครับ ไปหาตามร้านจักรยานโดยเฉพาะดีกว่า หรือจะเป็นของเก่าญี่ปุนก็ไม่เลว
๔. เริ่มปั่นแรกไม่ต้องกะระยะครับเอาแค่พอไหว แล้วขยายระยะไปเรื่อยๆ  ถ้าปั่นเป็นกลุ่มแรกๆเขาก็จะคอยเราครับ สักพักเราก็จะคอยคนอื่นบ้าง  Grin
แล้วเดี๋ยวจะมีคันที่ สอง สาม ตามมา Cheesy
-ขรอบครุณนายขมคับ..ถนนใกล้บ้านมีทั้งปูนซีเมนต์และลาดยาง ตอนนี้ผมปั่นช่วงหัวค่ำได้ 8-9 กม.แล้ว แบบสบาย ๆ ไม่สปริ๊นท์ ขึ้นสะพานโค้ง 2 ครั้ง อุปสรรคคือมืดมาก ยังใช้เกียร์ไม่เป็นเลยครับ ถ้าทางเรียบผมจะใช้เกียร์หน้า 2 หลัง 4(ถ้าใช้เกียร์อื่นที่เบา ๆ จะเหมือนถีบลม รถก็ไม่แล่นด้วย) เวลาขึ้นสะพานจะปรับเป็นหน้า 1 หลัง 1  ถูกรึเปล่าคับ
-งบไม่เกิน 30,000 พอซื้อเสือหมอบที่ไม่ Low เกินไปได้ไหมครับ แบบที่ว่าซื้อคันเดียวจบไม่ต้องขายทิ้งขาดทุน  ที่ยังไม่ซื้อตอนนี้เพราะความรู้เรื่องจักรยานยังศูนย์อยู่ครับ เด็กข้างบ้านบอกว่าเสือหมอบดี ๆ คันละแสนกว่า(ให้ดูรูปในนิตยสารด้วย)มือโปรเขาใช้คันละ 2 แสนด้วยซ้ำ(โฮ..โฮ) มันว่าเสือหมอบล้อแบนง่าย หายางในยากและอีกหลาย ๆ อย่างที่ไม่น่าเล่น ..ถ้าแสนกว่านี่สงสัยผมต้องทนขี่เสือภูเขาไปตลอดชีวิตกระมังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2011, 01:14:29 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #493 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 05:02:03 PM »

ไหว้
ขอบคุณสำหรับทุกคำชี้แนะครับ
ได้ตัวนี้มาขอรับ Kona Sutra
http://www.konaworld.com/bike.cfm?content=sutra
        ลองพูดคุยกับคนนี้ดูครับ
เผื่อจะได้ทางออกในแนวเดียวกัน
น่าสนใจมาก ครับ  เสือหมอบปั่นในเมือง
คงไม่เหมาะสมเท่าไหร่ ครับ
        แต่ถ้ายังรักเสือหมอบ
ราคาไม่แรง  ผมแนะนำของ jamis ครับ
ลองคนหาดูรายละเอียด ครับ

R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #494 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 06:50:46 PM »

ไหว้
ขอบคุณสำหรับทุกคำชี้แนะครับ
ได้ตัวนี้มาขอรับ Kona Sutra
http://www.konaworld.com/bike.cfm?content=sutra
        ลองพูดคุยกับคนนี้ดูครับ
เผื่อจะได้ทางออกในแนวเดียวกัน
น่าสนใจมาก ครับ  เสือหมอบปั่นในเมือง
คงไม่เหมาะสมเท่าไหร่ ครับ
        แต่ถ้ายังรักเสือหมอบ
ราคาไม่แรง  ผมแนะนำของ jamis ครับ
ลองคนหาดูรายละเอียด ครับ
ปั่นบ้านนอกครับ ไม่ใช่ในเมือง ยังรักเสือหมอบแท้ ๆ เหมือนเดิม ชอบที่วงล้อใหญ่ หน้ายางแคบ ปั่นบนทางหลวง(นอกเส้นขาว)และถนนเทปูนในหมู่บ้านอีกเล็กน้อย ไม่มีทางวิบากเลยครับ
หน้า: 1 ... 30 31 32 [33] 34 35 36 ... 189
  พิมพ์