๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 05:41:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32 ... 189
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพบ้างครับ  (อ่าน 322314 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #420 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 03:27:06 PM »

Cheesy
วันนี้ไปลองขี่เล่นที่สวนหลวง ร. 9
เห็นพี่กลุ่มที่เล่นอยู่ตรงสนามประตูเฟื่องฟ้า พอผมจูงรถผ่าน  เขาก็ทักว่า  "ซื้อในเวปหรือครับ? เมื่อคืนเห็นคันนี้สีนี้ประกาศขายอยู่" ...เหมือนกับว่าพี่ๆเขาอัพเดทข้อมูลกันผ่านเวปตลอด  ใน ThaiMTB คล้ายๆกับเวป อวป. ของเราเลยครับ
ทักทายกัน ผมก็บอกว่าวันนี้ขับวันแรก  เขาก็บอกว่าเพิ่งกลับจากไปปั่นที่ หลวงพระบาง
เช็คไปเช็คมาก็เป็นกลุ่มเดียวกับที่ผมเจอตอนไปลาวในช่วงวันหยุดเฉลิมพระชนมพรรษาพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ผมบอกว่าพวกพี่นี่แหละเป็นแรงบันดาลใจให้ผมอยากขับจักรยานเดินทาง
เจอพวกพี่เขาตามร้านกินข้าวทั้งที่หลวงพระบาง  และวังเวียง  ...โลกกล๊มกลม Grin
ขับเล่นที่สวนหลวงร. 9 เสร็จ  เลยฮึดอยากขับออกถนน
ขับไปที่สนามยิงปืนประจำ  ... ไปซ้อมมือ
ก็รอดมาได้ครับ  ไม่หวาดเสียวแต่อย่างใด   คงด้วยเป็นการจราจรวันอาทิตย์
ไปกลับได้ตั้ง 24 กม.แน่ะครับ  มือใหม่ภูมิใจม๊ากกก  ฮ่ะ ฮ่ะ ฮ่ะ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2010, 03:29:25 PM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #421 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 12:00:40 PM »

ครับผม เสียดายเที่ยวบิน F-16 เมื่อเดือนเมษายน2546 ผมไม่ได้บินให้พ่อคุณมดแดงนั่ง ไม่งั้นผมจะดีดตัวออกให้พ่อคุณมดแดงไปเกิดใหม่กับซากของเครื่องที่ตกไป Grin คิก คิก
        เสียดายเครื่องหน่ะ
ลำหนึ่งหลายตังค์.......... คิก คิก คิก คิก
ทำท่าจะกลายพันธุ์ แล้ววุ๊ย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #422 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 01:51:26 AM »

Grin
ว๊า เจ็บใจตัวเองจริงๆ  ทัวร์ริ่งตัวที่ซื้อมาไม่น่ารีบร้อนซื้อเลย
รู้งี้ซื้อคันนี้ดีกว่า  

..... อืมม์ แต่ถ้ายางแตกกลางทาง  ตอนเปลี่ยนยางในคงลมจับ  Cheesy

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #423 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 08:06:42 AM »

Grin
ว๊า เจ็บใจตัวเองจริงๆ  ทัวร์ริ่งตัวที่ซื้อมาไม่น่ารีบร้อนซื้อเลย

..... อืมม์ แต่ถ้ายางแตกกลางทาง  ตอนเปลี่ยนยางในคงลมจับ  Cheesy
        จ๊ากกก..... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #424 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 11:46:03 AM »

Grin
ว๊า เจ็บใจตัวเองจริงๆ  ทัวร์ริ่งตัวที่ซื้อมาไม่น่ารีบร้อนซื้อเลย

..... อืมม์ แต่ถ้ายางแตกกลางทาง  ตอนเปลี่ยนยางในคงลมจับ  Cheesy
        จ๊ากกก..... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ต้องพกยางในหน้า - หลังเลยครับ  ตามร้านคงหายากอย่างแรงครับ    Grin Grin

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #425 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 06:42:28 PM »

พี่ๆครับ  ถามเรื่องปั่นบนถนนจอแจในกรุงเทพหน่อยครับ
ผมถนัดขาขวา (เตะบอลด้วยขานี้)
เวลาผมเบรกและจอดรถตอนที่การจราจรติดขัด  ควรใช้ขาขวาหรือขาซ้ายยันพื้นครับ
ควรเป็นขาขวายันพื้น  และออกตัวใหม่ด้วยขาซ้ายกดบันได
หรือขาซ้ายยันพื้น และออกตัวใหม่ด้วยขาขวากดบันได
อันนี้เพื่อความมั่นคงในการขับขี่ไม่เป๋ปัดไปปัดมาให้รถยนต์ที่ร่วมทางเกิดสยองขวัญว่าผมขับไม่แข็งน่ะครับ
ขอบพระคุณสำหรับคำชี้แนะครับ  ไหว้

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #426 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 12:09:11 PM »

Grin
เปิดยูทูปที่เขาแนะนำวิธีขี่จักรยาน  เขาแนะนำให้ใช้ขาไม่ถนัดวางพื้น  และขาถนัดปั่นออกตัว จะได้ไม่ตัวสั่นดุ๊กดิ๊ก
หมาป่าลองแล้วแต่มันจะล้มมากกว่า  เลยฝืนคำแนะนำ  ใช้ตามแบบที่ตัวเองถนัด ซ้ายปั่นขวาวางพื้น
มั่นใจกว่าครับ  สงสัยคงเพราะตอนเด็กๆที่ขี่จักรยานใช้แบบนี้มาจนกล้ามเนื้อมันคุ้นชิน (เหมือนฝึกยิงปืนเลยครับ  Cheesy )
ลองขี่จากบ้านสวนหลวง ร. 9 ไปกลับที่ทำงานตรงสุขุมวิท 33 มาสองวันแล้วครับ...สยองและเครียดตามที่คิดไว้ก่อนเลย
รถมันเยอะจริงๆ  ช่วงแทรกตัวระหว่างรถสองคันเนี่ยต้องพยายามทรงตัวไม่ให้เอียงไปขูดสีรถเก๋ง  ถ้าเจอพวกเบนซ์และบีเอ็มเนี่ยจ่ายค่าซ่อมบานแน่
บริษัทประกันภัยเขารับทำกรมธรรม์ความเสียหายของจักรยานกับคู่กรณีแบบประกันชั้นหนึ่งกันบ้างไหมครับ  Cheesy
แต่พอทำได้สำเร็จแล้วก็มีความสุขนะครับว่าเราขี่ไปกลับได้ตามที่ตั้งใจไว้

deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #427 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 01:21:30 PM »

ปั่นในเมืองน่าลองฝึกใช้เทคนิค Trackstand  ครับ

อ้างถึง
การหยุดจักรยานอยู่กับที่โดยที่เท้าไม่แตะพื้น เป็นพื้นฐานการฝึกการทรงตัวที่ดีมาก มันจะเป็นการดีแค่ไหนที่คุณสามารถหยุดรถสักพัก โดยที่คุณไม่ต้องเอาเท้าออกจาก clipless ถ้าคุณชำนาญแล้วอาจจะหยุดที่แยกไฟแดงโดยไม่ต้องลงจากรถก็ได้ แจ๋วมั๊ยละ!!

เริ่มฝึกได้โดยหยุดจักรยานให้นิ่ง โดยที่บันไดทั้งสองขนานกับพื้น ยืนให้ เท้าที่ถนัดอยู่หน้า (เท้าที่ปกติใช้ออกตัว) บีบเบรกพร้อมกับโยกสะโพกไปด้านหนึ่งของจักรยาน ในขณะเดียวกันก็หันแฮนด์ไปด้านตรงข้ามทำมุม 45 องศา (เช่นสำหรับคนถนัดขาขวา ก็ให้ขาขวาอยู่หน้า โยกตัวไปทางขวา และบิดแฮนด์ไปทางซ้าย )

ถ้าจะให้อยู่นิ่งต่อโดยไม่ล้มต้องหันล้อหน้าอย่างช้าๆ ไปยังทิศทางที่จะเอียงล้มและอาจต้องกดบันไดเล็กน้อยเพื่อการทรงตัว พยายามอย่าให้ส่ายไปมา และแทบไม่จำเป็นต้องหันแฮนด์ไปมาเพื่อทรงตัว (อาจจะขยับแฮนด์เพียง 1 นิ้ว) ลองทรงตัวในตำแหน่งต่างๆ และเลือกตำแหน่งที่สบายที่สุด เมื่อทำได้เก่งแล้วลองทำ Trackstand โดยนั่งบ้าง!!

ที่มา : muth69@gmail.com

เทคนิคนี้ผมเองได้มาจากการต้องปั่นซอกแซกตามทางปูนแคบๆบ่อยๆครับ

ผมว่าน่าจะเหมาะดีกับการนำมาใช้สำหรับการปั่นในเมือง เพราะมีโอกาสที่เราต้องหยุดรถช่วงสั้นๆบ่อยๆ

จะได้ไม่ต้องสลัดคลีตทุกครั้งที่หยุดรถ ช่วยได้ด้านการทรงตัวและความต่อเนื่องครับ

ลองหาคลิปวิธีฝึกใน you tube ดูน่าจะมีครับ
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #428 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 01:26:29 PM »

เข้าใจว่า พาหนะ ตามความหมายของเรื่องการประกันภัย นับเฉพาะ รถที่ใช้เครื่องยนต์ต่างๆขับเคลื่อนเท่านั้นครับ

จักรยานจึงไม่เข้าข่ายเป็นพาหนะ จึงไม่มีการทำประกันภัยเพื่อคุ้มครองความเสียหายของคู่กรณีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2011, 01:32:19 PM โดย deore XT » บันทึกการเข้า
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #429 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 06:00:29 PM »

ไหว้
ขอบคุณคุณ deore XT มากนะครับ
ทั้งเรื่องความรู้ในการทำประกันภัย  และการฝึกทรงตัวโดยเท้าไม่แตะพื้น (นี่มันขั้นเทพเลยครับ  Shocked  จะลองฝึกดูครับ)
ปล. สำหรับผมหมาป่าเดียวดายเมื่อปลดดาบความคิดทางการเมืองออกไป  โลกและผู้คนน่าอยู่น่ารักขึ้นเยอะเลยนะครับ  Wink...กระทู้นี้ขอจักรยานล้วนๆนะครับ  Smiley

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #430 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 04:41:27 PM »

อึ๊บ...ยก
ว่าจะเปลี่ยนจานหน้าเป็น ๔๘ ฟัน
ไม่รู้จะไหวหรือเปล่า  ใหน ๆ ก็แปลงร่างเป็นเสือถนนแล้ว
ท่านที่เคยปั่น  จานหน้า ๔๘ ฟัน มันเป็นไงบ้างหนักมากใหม ครับ ไหว้

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #431 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 09:43:59 AM »

Cheesy
ยกให้พี่คมขวาน รักในหลวงคร๊าบ

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #432 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:14:49 AM »

เสาร์-อาทิตย์นี้ผม
คงได้ไปปั่นเล่นแถว สงขลา
ว่าจะยกเสือใส่ท้ายกระบะไปด้วย
เป็น  เสือเดียวดาย  สัก ๒ วัน ครับ

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #433 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 10:51:35 AM »

Grin
หมาป่าเริ่มหัดขี่ไปทำงานได้หลายวันแล้วครับ
เริ่มคล่องขึ้น  สนุกดี  และรู้สึกว่าน้ำมันลิตรละ 50 บาทก็ไม่วิตกแล้ว

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #434 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 11:14:49 AM »

มันคงมิใช่
เพียงแค่ "ประหยัดน้ำมัน"
ตรงนี้เป็นประเด็นรอง  เราใช้เงินซื้อเอาได้
แต่ "สุขภาพดี-ร่างกายแข็งแรง"อันนี้เงินซื้อเอาไม่ได้
"มีเงิน ๑๐ ล้านก็จ้างใครออกกำลังกายแทนเราไม่ได้ครับ"

หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32 ... 189
  พิมพ์