๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:28:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31 ... 189
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพบ้างครับ  (อ่าน 322320 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #405 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 11:45:44 AM »

ไหว้
สวัสดีครับพี่ๆนักปั๋น
ขอคำชี้แนะครับ  ว่าจะเลือกรถแบบไหนดี
อยากขับจักรยานจากบ้านไปกลับที่ทำงานในกรุงเทพ  ซึ่งต้องผ่านถนนสุขุมวิทจากอุดมสุขเข้ามาถึงเอ็มโพเรียมยามชั่วโมงเร่งด่วนเช้าและค่ำ ระยะทางไปกลับคงประมาณ 28-30 กม.
ความฝันคือวันหนึ่งจะขับรถจากกรุงเทพไปไหว้พระธาตุดอยสุเทพ โดยมีสัมภาระติดตัวตามสมควร (แต่คงแวะนอนโรงแรมระหว่างทาง ไม่ถึงขั้นกางเต็นท์ครับ)
ไม่เน้นทางวิบาก ขับในป่า ขับผ่านห้วย เพราะกลัวหัวใจวายด้วยความเหนื่อย
แต่ขอขับแวะเข้าไปในทางลูกรังริมทางหลวงสายหลักได้บ้าง
กลัวร่องฝาท่อระบายน้ำในกรุงเทพพอสมควร กลัวล้อมันไปเสียบกลายเป็นเบรกแล้วตัวผมพุ่งไปกระแทกหน้าที่ถนนจนฟันหัก  Cheesy
ไม่เน้นความเร็วครับ  ชอบขับคนเดียว  เพราะเป็นหมาป่าเดียวดาย  Wink
...เสือหมอบคงไม่ตรงกับความต้องการแน่นอน
อยากขอคำแนะนำ และแง่คิดครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #406 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 11:55:07 AM »

ผมใช้เสือภูเขา
แต่แต่งสำหรับทางเรียบ
ปั่นเพื่อออกกำลังกาย
โดยหันมาคบตะเกียบแทนโช้ค
ใช้ยางเล็กแทนยางวิบาก  ใส่ที่พักแขน(แอโร่บาร์)
นน.รถเบาลงไปเยอะ  วิ่งฉิว ครับ
อยากจะปั่นไปทำงานแต่ระยะทางมันใกล้เกิน( ๔ กม.)
เลยออกปั่นตอนเช้า ตี ๕.๔๐ ระยะทาง ๒๐ กม. ทุกเช้า
แต่นี่ฝนตกมา ๕ วันแล้ว  ไม่ได้ปั่นเลย
        ผมแนะนำว่า
เอาเป็นเสือถนนแบบผมครับ
อย่าใส่ยางให้เล็กมาก เดี๋ยวจะตกร่องฝาท่อ
ยางสัก ๑.๕ น่าจะกำลังสวย ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #407 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 12:04:48 PM »

ผมใช้เสือภูเขา
แต่แต่งสำหรับทางเรียบ
ปั่นเพื่อออกกำลังกาย
โดยหันมาคบตะเกียบแทนโช้ค
ใช้ยางเล็กแทนยางวิบาก  ใส่ที่พักแขน(แอโร่บาร์)
นน.รถเบาลงไปเยอะ  วิ่งฉิว ครับ
อยากจะปั่นไปทำงานแต่ระยะทางมันใกล้เกิน( ๔ กม.)
เลยออกปั่นตอนเช้า ตี ๕.๔๐ ระยะทาง ๒๐ กม. ทุกเช้า
แต่นี่ฝนตกมา ๕ วันแล้ว  ไม่ได้ปั่นเลย
        ผมแนะนำว่า
เอาเป็นเสือถนนแบบผมครับ
อย่าใส่ยางให้เล็กมาก เดี๋ยวจะตกร่องฝาท่อ
ยางสัก ๑.๕ น่าจะกำลังสวย ครับ

เสือถนน นี้เป็นเช่นใดครับพี่คมขวาน มันต่างจาก Cyclo-Cross หรือ Touring อย่างใดครับ  ผมได้แต่เริ่มอ่านในเวปเมื่อคืน มันเป็นภาษาอังกฤษ มีศัพท์เฉพาะทางเยอะ ยังงงงงจับต้นชนปลายไม่ถูกอยู่  แล้วเจ้าสองตัวนี้ Cyclo-Cross และ Touring จุดต่างหลักๆมันอยู่ตรงไหนน่ะครับ  สองสัปดาห์ก่อนผมไปหลวงพระบางมา นั่งรถจากเวียงจันทน์ขึ้นไป  เห็นเขาขับจักรยานขึ้นเขากันน่าประทับใจมาก มีสัมภาระอยู่ด้านท้าย  เส้นทาง 380 กม. ที่ทำให้เชียงใหม่-ปายกลายเป็นเส้นทางอนุบาลหมีน้อยไปในเชิงเปรียบเทียบสายนี้  ถ้าให้ผมขับตอนนี้คงใช้เวลาสักสองสัปดาห์ ถ้าไม่ต้องเข้าโรงพยาบาลเพราะหัวใจวายเสียก่อน  Smiley

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #408 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 12:09:23 PM »

ลืมไป
ผมหมายถึง จับเสือภูเขา
มาแต่งสำหรับวิ่งทางเรียบ ครับ
อุปกรณ์ต่าง ๆ ก็ไม่ต้องใช้รุ่นสูงมาก
น่าจะเอนกประสงค์และประหยัดตังค์ กว่า ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #409 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 04:08:32 PM »

คำตอบส่วนมากเห็นตามท่านคมขวานครับ คือเอาเสืือภูเขามาแต่งเป็นทางเรียบ

และถ้าขี่ในเมืองใช้ยางใหญ่ เวลาจะออกทริปเปลี่ยนเป็นยางเล็ก

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #410 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:11:34 AM »

ไหว้
ขอบคุณสำหรับทุกคำชี้แนะครับ
ได้ตัวนี้มาขอรับ Kona Sutra
http://www.konaworld.com/bike.cfm?content=sutra

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #411 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:27:13 AM »

ยินดีด้วย ครับ
ขอให้มีความสุขกับการปั่น
และท่านจะได้สุขภาพที่แข็งแรง ครับ
        ถ้ารถทัวริ่งแท้ ๆ
ผมก็คงแนะนำ kona เช่นกัน
ได้จากร้านใหน และค่าเสียหายเท่าไหร่ ครับ

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #412 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 12:22:58 PM »

ยินดีด้วย ครับ
ขอให้มีความสุขกับการปั่น
และท่านจะได้สุขภาพที่แข็งแรง ครับ
        ถ้ารถทัวริ่งแท้ ๆ
ผมก็คงแนะนำ kona เช่นกัน
ได้จากร้านใหน และค่าเสียหายเท่าไหร่ ครับ
ร้าน TCA เป็นโชวร์รูมของบริษัทผู้นำเข้า ตรงกรีนทาวเวอร์ตรงข้ามตึกช่อง 3 ครับค่าเสียหาย 29 พัน
ตลกดี ขอแถมบันไดถีบ  เขาใจแค้งเข็ง บอกว่าราคานี้ลดแล้ว ไม่แถมให้ ต้องไปซื้อเองจากร้านข้างนอก  ได้แถมแค่แร็กติดกระบอกน้ำและกระบอกน้ำมาเท่านั้นเอง  Tongue
เช้านี้ไปซื้อกระไดถีบกับพวกไฟหน้าไฟหลัง สูบลม อุปกรณ์ปะยาง ชุดเครื่องมือติดตัว ยางใน หมวกกันน๊อค ขาตั้ง กระดิ่งขอทาง ที่ร้านนครไทยตรงลาดพร้าว 101
พี่เจ้าของร้านบอกว่าผมน่าจะหัดขับพวกง่ายๆกว่านี้ก่อน  คันนี้ควรเป็นคันที่สามที่สี่  ....เลยฮึดในใจว่าจะสู้ให้รู้ดำรู้แดงให้มันเข้ากับตัวให้ได้
อ้อซื้อกางเกงจักรยานมาด้วย  เป็นแบบขาสั้นแบบลำลองมีบุฟองน้ำ  ไอ้แบบรัดรึงที่นิยมกันนั่นผมนึกภาพตัวเองใส่แล้วจั๊กกะเดียมทุกที
ค่าอุปกรณ์เสริมพื้นฐานนี่ก็เล่นเอากระเป๋าเบาไปพอแรงเลยครับ
จะไปลองหัดขับในสวนหลวง ร. 9 ให้รถเป็นหนึ่งเดียวกับตัวก่อนไปออกถนนครับ
ขอกำลังใจด้วยนะครับ  ไหว้

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #413 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:31:05 PM »

ถูกต้องครับ
อุปกรณ์  ควรจะ ครบ
ซื้อที่ดีลเลอร์จะถูกกว่า
ผมไม่ทราบมาก่อนก็เลนลืมแนะนำ
TCA เขาเป็นตัวแทนนำเข้า  เขาจะไม่ขาย
ตัดราคากับดีลเลอร์ ครับ
        ผมเองถ้าขึ้นกทม.
ก็มักจะแวะไป ที่นครไทย
ต่อเยอะ ๆ หน่อย  บางทีหน้าใหม่แกบอกผ่านเยอะ
แต่ราคาของ  ของเขาโดยรวมก็โอ เค ครับ
        ช่วงแรก ๆ อาจะมีอาการ
เจ็บก้น หรือชามือ-ปวดเอวบ้าง
ลองค่อย ๆ ทำความคุ้นเคย
อาจจะมีการปรับแต่งระยะ ของ
แฮนด์/เบาะ บ้างแต่พอลงตัวแล้ว
และเคยชิน  จะสนุกกับการปั่น ครับ
ยิ่งไปเข้ากลุ่มออกทริป  ยิ่งสนุก
ผมปั่นวันธรรมดา วันละ ๒๐ กม.
วันเสาร์ ๔๐ กว่า กม. วันอาทิตย์
แล้วแต่ทริป  ปั่นออกกำลังกายในแนวท่องเที่ยว
สนุกมาก ขอให้มีความสุขกับการปั่น ครับ
        อ้อบันใด
ถ้าจะใช้แบบล็อค
ควรใช้แบบล็อคด้านเดียว
จะเหมาะกับปั่นในเมือง
พอออกนอกเมืองถึงค่อยล็อคจะปลอดภัยกว่า ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 01:37:35 PM โดย คมขวาน รักในหลวง » บันทึกการเข้า

FMJ
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #414 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 04:45:20 PM »

ไหว้
http://www.konaworld.com/bike.cfm?content=sutra

ยินดีด้วยสำหรับ Kona Sutra ทัวริ่งพันธ์แท้ แบบนี้ฝันของท่านที่จะปั่นทางไกลไปดอยสุเทพมีเค้ามารางๆแล้วล่ะครับ แนะนำว่าถ้ามีงบเหลือ หาเบาะหนังของ Brook มาใส่ถ้าคิดจะปั่นทั้วริ่งไกลๆ หน้าตาอาจไม่สวยออกแนวโบราณๆ แต่มันเวอร์คมากแต่ต้องใช้เวลาพักใหญ่กว่ามันจะเข้ากับรูปร่างก้นของเรา

อย่าให้ใครมาเป็นผู้นำทางความคิด โดยที่เราไม่คิดตามด้วยสติและเหตุผล
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #415 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 02:41:36 AM »

กำลังมองหาฟิกเกียร์ประเภทลู่ครับ คุณมดแดงแนะนำให้ผมด้วยครับ

ไม่เคยมีประสบการณ์เรื่อง รถ FIX เลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #416 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 02:57:26 AM »

รถ cross (Cycro-cross) จะมีองศาใกล้เคียงรถถนนมากกว่ารถ touring ครับ

แต่มักจะใช้อุปกรณ์ขับเคลื่อนบางอย่างไปในแนวทางเสือภูเขามากกว่า

และจะมีระยะห่างของตะเกียบหน้า Chain Stay และ seat stay มากกว่ารถถนน เพื่อใส่ยางหน้ากว้าง

รถtouring ก็เช่นกันครับ ทั้ง 2 ประเภทนี้จึงมักใช้เบรคแบบ cantilever(ปีกผีเสื้อ)

เพื่อจะได้ใช้ได้สำหรับยางหน้ากว้างและเพื่อเผื่อใส่บังโคลนครับ

การเอารถ cross มาปรับแต่งเป็นรถ touring ก็เป็นที่นิยมกันอยู่ครับ เช่น Surly รุ่น Crosscheck หรือ soma รุ่น DoubleCross ครับ
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #417 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 03:19:39 AM »

ไหว้

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ Sutra คันนี้อุปกรณ์มาครบครัน น่าใช้จริงๆครับ  เยี่ยม

แต่ว่า  Grin  Grin  Grin ถ้าอยากจะ up นะครับ สำหรับใช้ในเมือง ขออนุญาตแนะนำ มือช่วยเบรค Tektro RL720

เป็นมือช่วยเบรคสำหรับ วีเบรค และแบบปีกผีเสื้อ เหมาะมากสำหรับเบรค disc cable

และผมว่าน่าจะสะดวกมากๆ กับการปั่นในเมืองครับ  Smiley

ผมเองก็เพิ่งสั่ง fuji touring มาครับ 2 อาทิตย์ที่ได้มา ล้อยังไม่ได้แตะถนนเลย

สิ้นปีอย่างนี้ งานเยอะ หาเวลาปั่นแทบไม่ได้เลย ปีหน้าคงได้เริ่มครับ ผมกะจะเริ่มปั่นแบบ one day touring ครับ  Smiley
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #418 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 09:19:00 AM »

Grin
ขอบคุณคุณ deore XT ครับ
คอหน้าเริ่มจะหาที่ติดมือเบรกไม่เจอแล้วครับ ทั้งกระดิ่ง ทั้งไฟหน้าแบบแว๊บๆ ทั้งตัวจับความเร็ว (ตัวนี้ผมซื้อมาทำไมก็ไม่รุ  เฮียร้านนครไทยแกบอกว่า "เอาน่า จะได้มีกำลังใจว่าวันนี้เราปั่นได้กี่กิโล" ผมก็เออๆคะๆ ติดก็ติด)
ถ้าเราติดมือจับเบรกเพิ่ม  มันสามารถไปเชื่อมกับตัวชุดเบรก โดยไม่ตัดการทำงานของมือจับเบรกเดิมได้ไหมครับ (คือใช้ได้ทั้งมือจับเบรกเดิม และมือจับเบรกเสริม)?

deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #419 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 02:31:37 PM »

ไม่ตัดการทำงานของมือเบรคเดิมครับ สามารถใช้ได้ทั้งมือจับเบรกเดิม และมือจับเบรคเสริมครับ  Smiley
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31 ... 189
  พิมพ์