๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 02:21:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 189
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพบ้างครับ  (อ่าน 322372 ครั้ง)
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #285 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 08:28:36 PM »

ขอรบกวนถามหน่อยครับ ช่วงนี้ไม่รู้เป็นอะไร ตะคริวจะขึ้นที่โคนขาบ่อยมาก จะขึ้นทั้ง 2 ข้างเลยครับ

ปั่นก็เท่าๆเดิม ประมาณ 35 - 45 กิโลต่อวัน ปั่นวอมอัพก็เกือบ 4 - 5 กิโลหรือประมาณ 15 นาที

มันก็ยังจะเป็นอีก น้ำก็กินเยอะพอดูครับ  ผมควรจะกินอะไรเสริมดีครับ เช่น น้ำ เกลือแร่ หรืออื่นๆ

รบกวนด้วยครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #286 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 09:28:14 PM »

ขอรบกวนถามหน่อยครับ ช่วงนี้ไม่รู้เป็นอะไร ตะคริวจะขึ้นที่โคนขาบ่อยมาก จะขึ้นทั้ง 2 ข้างเลยครับ

ปั่นก็เท่าๆเดิม ประมาณ 35 - 45 กิโลต่อวัน ปั่นวอมอัพก็เกือบ 4 - 5 กิโลหรือประมาณ 15 นาที

มันก็ยังจะเป็นอีก น้ำก็กินเยอะพอดูครับ  ผมควรจะกินอะไรเสริมดีครับ เช่น น้ำ เกลือแร่ หรืออื่นๆ

เคยโอเวอรฺเทรนมาก่อนหรือเปล่าครับในระยะเวลาใกล้ๆนี้   นอนดึก  หรือออกแรงกดมากกว่าเดิม ใครแอบมาเลื่อนหลักอานหรือเปล่า
ลองหยุดปั่นสักสามสี่วัน  ว่ายน้ำหรือเดิน  แบบเบาๆดูในสามสี่วันนี้ครับ  เรื่องกินลองสังเกตุดูว่ากินอะไรขาดไปกว่าเดิม  แต่ไม่มีผลมาก
ถ้าหากไม่ได้เร่งความเร็วเกิน ปกติ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #287 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 12:34:24 AM »

Shocked  ยิ้มีเลศนัย

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #288 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 12:22:28 PM »

รถคุณนาจา™ หรือครับ ระบบกันสะเทือนหน้าแปลกดีครับ ใช้จาน xtr 02 ตัวนิยมเสียด้วย สวยครับ  เยี่ยม

ระบบกันสะเทือนหลังระบบนี้ ปั่นแล้วยังมีอาการ bob บ้างไหมครับ
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #289 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 12:30:49 PM »

คืนก่อนออกทริปผมดื่มเบียร์ 1 ขวดครับ

ระหว่างปั่นก็แวะเติม สักทีละ 1กะป๋อง ทริป 200 โล ไม่มีตะคริวมาเยือนครับ

ขออภัย ที่วิธีของผมมันอาจจะเฉพาะตัวและขัดกับหัวข้อกระทู้ไปหน่อยครับ  Wink
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #290 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 03:52:48 PM »

โครงการจักรยานต้องพักไว้ก่อนอีกแล้ว เนื่องจากโครงการปืนอัดลมที่ใช้เวลาในการต่อสู้ทั้งหมด สองปีครึ่ง ตอนนี้ ป.๓ ออกแล้ว เลยต้องแอบเงิน ผบ. ไปหาซื้อปืนอัดลมก่อนครับ

แล้วสักวันหนึ่งคงจะได้เริ่มนับ๑อีกครั้งสำหรับจักรยานครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #291 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 10:57:13 PM »

รถคุณนาจา™ หรือครับ ระบบกันสะเทือนหน้าแปลกดีครับ ใช้จาน xtr 02 ตัวนิยมเสียด้วย สวยครับ  เยี่ยม

ระบบกันสะเทือนหลังระบบนี้ ปั่นแล้วยังมีอาการ bob บ้างไหมครับ

BMW mountain bike คันนี้ไม่ใช่รถผมครับ เป็นรถของน้องในทีมฯ
เห็นว่าซื้อมานานแล้วราคาประมาณ 2 แสน ตกใจเลยจักรยานไงมันแพงขนาดนี้ ตกใจ
เป็นบุญตูดจริงๆครับ....ได้ลองขี่ที่สนามราบ ๑๑  คิก คิก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2010, 11:10:50 PM โดย นาจา™ » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #292 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 11:12:25 PM »

...ผมมีจักรยาน GT อยู่คันนึง ทิ้งไว้จนสนิมขึ้นตามโซ่ ตามน๊อตจุดต่างๆ ผมคิดว่าได้เวลาที่จะต้องทำอะไรซักอย่างกับจักรยานคันนี้ เลยอยากรบกวนถามพี่ๆ หน่อยครับว่าถ้าผมอยากจะเปลี่ยนสีเฟรม (เบื่อสีเดิมแล้วน่ะครับ) ไม่ทราบว่าร้านจักรยานปกติเค้ารับทำสีมั้ยครับ ส่วนที่เหลือผมคงต้อง overhual อุปกรณ์เป็นการใหญ่เลยก็ว่าได้ครับ...   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #293 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 08:31:41 AM »

ผมพอมีความรู้ทางช่าง สามารถประกอบจักรยานเองได้
รบกวนแนะนำอุปกรณ์ ให้ทีครับ ว่าส่วนต่างๆ น่าจะใช้ของ ยี่ห้อ และ รุ่นใด
งบซัก 6-8000 พอจะซื้อได้ไหมครับ
แบบว่า งบน้อย ครับ Grin

ประกอบเองในงบนี้ ถ้าใช้ของใหม่หมด ค่อนข้างตึงมืออยู่เหมือนกันครับ ระดับ acera , alivio

น่าลองดูของมือสอง หรือซื้อเป็นคันไปเลย จะมือหนึ่งหรือมือสองอย่างที่คุณpee308 แนะนำก็น่าสนใจครับ

แต่ถ้าไม่รีบ ค่อยๆตามเก็บของมือสองใน thaimtb มาประกอบเองก็น่าจะได้อุปกรณ์ระดับสูงขึ้น และสนุกดีครับ

ผมพอมีความรู้ทางช่าง สามารถประกอบจักรยานเองได้
รบกวนแนะนำอุปกรณ์ ให้ทีครับ ว่าส่วนต่างๆ น่าจะใช้ของ ยี่ห้อ และ รุ่นใด
งบซัก 6-8000 พอจะซื้อได้ไหมครับ
แบบว่า งบน้อย ครับ Grin

ลองดูตามลิงค์ ดูครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=154766

ขอบคุณครับ
พอดีเมื่อวานเดินห้าง เจอ อุปกรณ์ออกกำลังกาย กำลัง ลดราคาอยู่
แฟนผมเลยซื้อ ลู่วิ่ง แล้วแถม ที่ปั่นจักรยาน
คงสักพักใหญ่ ถึงจะเริ่มซื้อจักรยานได้
ไว้จะรบกวนขอข้อมูลอีกครั้งครับ
ขอบคุณครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #294 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 08:47:20 AM »

ขอบคุณครับ
พอดีเมื่อวานเดินห้าง เจอ อุปกรณ์ออกกำลังกาย กำลัง ลดราคาอยู่
แฟนผมเลยซื้อ ลู่วิ่ง แล้วแถม ที่ปั่นจักรยาน
คงสักพักใหญ่ ถึงจะเริ่มซื้อจักรยานได้
ไว้จะรบกวนขอข้อมูลอีกครั้งครับ
ขอบคุณครับ

โจ ไปที่สนามซิครับ
จักรยานเยอะเลย มีเส้นทางให้ปั่นด้วยครับ

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #295 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 08:52:10 AM »

ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ
[/quote]
        ยินดีด้วยครับ
ลู่วิ่ง  มักจะนิยมไว้ในห้องนอน
ด้วยความคิดว่าสะดวก  ตื่นมาก็ออกกำลังกาย
พอสักพักเริ่มเบื่อ  ท่านก็จะได้ที่แขวนผ้าขนหนู
ที่ราคาแพงที่สุดในโลก  นี้คือส่วนใหญ่ที่ผมเห็น ๆ มา ครับ
        จักรยานตามห้าง  เหมาะที่จะขี่เล่น ๆ
ตามหมู่บ้านจัดสรรหรือ  ปั่นไปกินก๊วยเตี๋ยว ไปตลาดอะไรเทือกนั้น
หรือจะขี่ออกกำลังกายเล่น ๆ พอเหงื่อซึม ๆ คงพอไหว  แต่ถ้าจะปั่น
ออกกำลังกายเป็นการเป็นงานเป็นกิจจะลักษณะ  คงจะไม่ไหว ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #296 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 10:44:12 AM »

เคยโอเวอรฺเทรนมาก่อนหรือเปล่าครับในระยะเวลาใกล้ๆนี้   นอนดึก  หรือออกแรงกดมากกว่าเดิม ใครแอบมาเลื่อนหลักอานหรือเปล่า
ลองหยุดปั่นสักสามสี่วัน  ว่ายน้ำหรือเดิน  แบบเบาๆดูในสามสี่วันนี้ครับ  เรื่องกินลองสังเกตุดูว่ากินอะไรขาดไปกว่าเดิม  แต่ไม่มีผลมาก
ถ้าหากไม่ได้เร่งความเร็วเกิน ปกติ

ขอบคุณครับ คงต้องหยุดสักพักตามที่พี่ว่าครับ  ไหว้  หรือไม่ก็อัดเกลือแร่เพิ่มครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #297 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 12:27:45 PM »

...ผมมีจักรยาน GT อยู่คันนึง ทิ้งไว้จนสนิมขึ้นตามโซ่ ตามน๊อตจุดต่างๆ ผมคิดว่าได้เวลาที่จะต้องทำอะไรซักอย่างกับจักรยานคันนี้ เลยอยากรบกวนถามพี่ๆ หน่อยครับว่าถ้าผมอยากจะเปลี่ยนสีเฟรม (เบื่อสีเดิมแล้วน่ะครับ) ไม่ทราบว่าร้านจักรยานปกติเค้ารับทำสีมั้ยครับ ส่วนที่เหลือผมคงต้อง overhual อุปกรณ์เป็นการใหญ่เลยก็ว่าได้ครับ...   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ร้านจักรยานโดยทั่วไปมักไม่รับทำสีเฟรมครับ

ทำสีเฟรมใหม่ ถ้าจะคงลายเดิมไว้ เท่าที่ทราบมีร้านรับทำอยู่ที่ชลบุรี ,ที่ละแวกพระรามเก้า ,และแถวๆสุขสวัสดิ์ ครับ

2 ร้านแรกใช้แอร์บรัชขึ้นลาย ร้านหลังใช้ตัดลายฟิลม์แล้วพ่นเลกเกอร์ทับ ราคาพอๆกันทำสีเฉพาะเฟรมประมาณ 5000 บวก-ลบ ครับ

ถ้าไม่เน้นว่าต้องใช้ลายเดิม ร้านรับทำสีมเตอร์ไซค์ อู่ทำสีรถยนต์ก็ทำได้ครับ ราคาประมาณพันกว่าๆ แล้วค่อยตัดสติกเกอร์ลายที่ชอบติดทีหลังก็ได้ครับ

มีอยู่ร้านหนึ่งที่เชียงใหม่ ทำสีเฟรมโดยใช้สีฝุ่นอุตสาหกรรม (สี powder) ซึ่งทนทานต่อการขูดข่วนดีมากครับ ราคาประมาณพันกว่าๆ ค่าส่งเฟรมประมาณ 200 ครับ  Smiley
ระอา-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ปีนี้จะไม่ซื้อปืนอีก

« ตอบ #298 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 11:58:13 PM »

ปั่นจักรยานแล้วเจ็บเข่าด้านหน้า คุกเข่าแล้วเจ็บ เป็นเพราะอะไรครับ

ปั่นจักรยานครั้งละประมาณ 80-100 กิโล  ไหว้

ยืนด้วยกายไม่ได้ถูกบังคับ
ยืนด้วยใจไม่ได้ถูกเงินซื้อ
เราจะขอปกป้องสถาบันพระมหากษัตริย์ด้วยชีวิต
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #299 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 01:47:25 AM »

เจ็บหัวเข่าด้านหน้า อาจเป็นเพราะหลักอานต่ำเกินไป และหรือใช้เกียร์หนักเกินไปครับ
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 189
  พิมพ์