๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 03:12:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Glock 21 ยิงลูกซ้อมแล้วก้างบ่อยมีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ  (อ่าน 2653 ครั้ง)
ช.ลิ้วเฮียง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 332

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 12:38:31 PM »

เศร้า

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 01:23:47 PM »

คุณพี่ควรจะมีรายละเอียดเพิ่มหน่อยนะครับ
เหมือนไปหาหมอบอกแค่ปวดหัว
หมอเลยปวดหัวตาม
ผมมี G21SF เคยยิงไปสไลด์ค้างไป
ตอนนี้แก้ไขแล้ว
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 02:40:48 PM »

ไม่พรือครับ ..... กล็อค 21 มันก็ก้างบ้างแหละ
คำว่า ก้าง ภาษาปักษ์ใต้ แปลว่า ติดขัด
ทีนี้ ติดขัดของกล็อค 21 นั้น ธรรมชาติของมันคือ สปริงโยนลำ มันจะแข็งมาก เวลายิง กระสุนพุ่งออกไป ปลอกที่ยิงแล้ว ดีดออก แต่ลูกไม่ป้อน  หรือถ้าเจอลูกซ้อม เบาๆ ยิงแล้ว หัวไป ปลอกยังค้างอยู่ในรังเพลิง ก็มี

หรือ ว่า  ก้าง  แบบว่า ยิงแล้ว หัวไป ปลอกที่ยิงแล้ว กำลังจะกระเด็นออก แต่ไม่ออก ลูกใหม่ ก็จะขึ้นเข้ารังเพลิง แล้วสไลด์ ก็คาบปลอกที่ยิงแล้วไว้ ก็เลย ก้าง

สรุป มันเป็นพันพรือกันแน่ครับ เล่าให้ควังอีกซักหีดหนึ่งต๊ะ จะได้ช่วยกัน
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 02:51:35 PM »

ผมเพิ่งรู้ว่า ก้าง แปลว่า ติดขัด นึกว่าพิมพ์ผิดซะอีกครับ  Grin
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 04:21:53 PM »

ผมเพิ่งรู้ว่า ก้าง แปลว่า ติดขัด นึกว่าพิมพ์ผิดซะอีกครับ  Grin
สำนวนภาษาทางภาคใต้นะครับ ...... ก้าง แปลว่าติดขัด หรือ....  ค้าง .... อะไรประมาณนี้แหละครับ
อย่างเช่น กินปลา ก้างปลาติดคอ เขาก็เรียกว่า ก้าง......
ก็เลยเอาลำคอมาเปรียบกับ ลำกล้อง และเอาก้างปลา มาเปรียบกับปลอกกระสุน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 09:47:27 PM »

เศร้า

ไม่ต้องเศร้าครับ
1/ลูกซ้อม.45ประเทศนี้ไม่ดีครับ ส่วนใหญ่ใช้หัวตะกั่วกึ่งปลายตัด (LSWC) แล้วใส่ดินน้อย กระสุนแรงอ่อน
2/ถือเป็นการฝึกจับกริพ ล็อกปืน ล็อคข้อ ล็อคแขน ต้านรีคอยล์ ถ้าสมบูรณ์ ปืนจะไม่ก้าง เยี่ยม ... เป็นการฝึก+ทดสอบตัวเอง
3/ถ้าจะยิงลูกซ้อมเป็นหลัก ก็ค้างสไลด์ทิ้งข้ามวันข้ามคืน รีคอยล์สปริงจะอ่อนลงบ้าง ... บางคนซื้อแบบสปริงแรงอ่อนไว้ยิงลูกซ้อม http://www.gunsprings.com/SemiAuto/GlockNF.html#G17%20Recoil
4/ทำใจ..ลูกซ้อมยิงๆไปไม่ต้องกังวล ตราบเท่าที่ยังยิงลูกจริง230grFMJได้เป็นปกติ ..เดี๋ยวก็เข้าที่...ใส่กระสุนอะไรก็เคี้ยวหมดเอง  Grin

ray
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 10:11:03 PM »

ลูกซ้อม บลูเล็ต 2 กล่อง รอเยลฯ 2 กล่อง ลูกจริง บลูเล็ต /ไทยอาร์ม FMJ และ รอเยลฯ JHP อย่างละ 1 กล่อง  ไม่เหลือและไม่ก้างเลยซักครั้ง  ถ้าเป็น G 36 ลูกซ้อม ก้าง เห็นๆ
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 12:38:00 AM »

ของผมยิงทั้งลูกซ้อมลูกจริง ไม่เคยติดขัดมีปัญหา
ยกเว้นเมื่อเร็วๆนี้
ยิงไปค้างไป
ต้องมานั่งควักไส้ดูโน่นดูนี่
พบขาสปริงคันล็อกสไลด์ง้างน้อยกว่าปกติ
ทำให้คันล็อกสไลด์โยกเยก เพราะขาสปริงไม่ค้ำยันสลักตัวบน
กรณีของผม ง้างสปริงกลับ ให้เชิดขึ้นจากเดิม
เท่านั้นก็หมดเรื่อง
สาเหตุมาจาก เวลาถอดล้าง
ผมใส่สลักตัวใหญ่ก่อน แทนที่จะใส่สลักเล็กตัวบน
สลักตัวเล็กมันคงไปกดไปดันขาสปริงให้ต่ำลง
หน้า: [1]
  พิมพ์