๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 04:17:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แข่งขันยิงปืนไรเฟิล สนามใหม่ หน่วยสงครามพิเศษทางเรือ วันที่ 22-23 พฤศจิกายน 2551  (อ่าน 34799 ครั้ง)
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 05:12:33 PM »

เรียน พี่น้องชาวไรเฟิลทุกท่าน
   ตามที่คณะทำงาน ได้สรุปที่จะจัดการแข่งขันยิงปืนไรเฟิลระยะไกลไปแล้วนั้น ทางคณะทำงานจึงขอแจ้งการจัดการแข่งขันผ่านทางกระทู้นี้ ดังมีรายละเอียดดังต่อไปนี้

จุดประสงค์การแข่งขัน
1. เพื่อเป็นการส่งเสริมการยิงปืนไรเฟิลระยะไกล (Long range shooting) ในเมืองไทยให้แพร่หลายและกว้างขวางมากยิ่งขึ้น
2. เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์และพบปะในหมู่พี่น้อง เพื่อนพ้อง
3. เพื่อเป็นการฝึกยิงปืนไรเฟิลระยะไกลในสนามเปิด
4. เพื่อหาทุน ในการสร้างและสนับสนุนภาระกิจของชมรมฯ

การสมัครแข่งขัน
การสมัครแข่งขันในครั้งนี้ ทางคณะทำงานใคร่อยากให้ผู้ที่สมัครแจ้งรายละเอียด ขนาดกระสุน ระยะที่จะลงแข่ง และชำระค่าลงแข่งขัน ก่อนวันแข่งขันจริง เพื่อให้คณะทำงานได้ทราบจำนวนผู้ที่จะลงทำการแข่งขันเพื่อเตรียมความพร้อมและอุปกรณ์ต่างๆต่อไป
*รายละเอียดจะแจ้งให้ทราบภายหลังอีกครั้งครับ

....กำหนดแข่งในวันที่ 22-23 พฤศจิกายน 2551...
สำหรับผู้ที่ต้องการที่พักกรุณาแจ้งให้ทราบล่วงหน้าเพื่อสำรองห้องพักให้นะครับ...สถานที่จัดการแข่งขัน
* จัดการแข่งขันที่ สนามยิงปืนระยะไกลของหน่วงสงครามพิเศษทางเรือ กองเรือยุทธการ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี
พิกัดสนาม N 12 องศา 38.179 ลิปดา
                  E100องศา 57.295 ลิปดา

* วันที่จัดการแข่งขันจะแจ้งให้ทราบในภายหลังอีกครั้ง

ชนิดของการแข่งขัน
1. ไรเฟิล ขนาด .22 ระยะ 100 เมตร    5 รางวัล
2. ไรเฟิล ขนาด .223 ระยะ 200 เมตร  5 รางวัล
3. ไรเฟิล ขนาด .308 ระยะ 200 เมตร  5 รางวัล
4. ไรเฟิล ขนาด .308 ระยะ 400 เมตร  5 รางวัล
5. ไรเฟิล ขนาด .308 ระยะ 600 เมตร  5 รางวัล
6. ประเภท ทีม 3 คน  ระยะ 200 เมตร   1 รางวัล (ถ้วยรางวัลของ SEK CUSTOM) ให้บุคคลในทีมช่วยกันยิงเป้า Clay ให้ถูกมากที่สุดในเวลา 1 นาที ทีมที่ขนะจะได้ถ้วยไปครองในเวลา 1 ปี และหากสามารถชนะติดต่อกันถึง 3 ปีจะได้เป็นกรรมสิทธิ...

กติกาการแข่งขัน
1. ขนาด .22 ให้ยิงครั้งละ 1 ชุดยิง (1 ชุดยิง = 1 เป้า)  เป้าละ 5 นัด ในเวลา 15 นาที ไม่จำกัดชุดยิง
2. ขนาด .223 และ .308 ให้ยิงครั้งแรก 1 ชุดยิง( 1 ชุดยิง = 5 เป้า) เป้าละ 5 นัด ในเวลา 15 นาที เริ่มที่ 1 ชุดยิง หลังจากนั้นอนุญาตให้ลดลงเหลือยิงครั้งเป้าได้
3. ใช้เป้า ISU เป็นเป้าในการแข่งขัน
4. อนุญาตให้ใช้ ขาทราย(ด้านหน้า)และถุงทรายรองพานท้ายปืนได้ เท่านั้น.... (ห้ามใช้แท่นพาด และถุงทราบแบบหูกระต่าย)...
5. ท่าที่ใช้ยิงจะเป็นท่านอนยิงหรือนั่งยิงก็ได้
6. การเทียบศูนย์กล้อง จะเปิดให้เทียบศูนย์ไปพร้อมๆ กับการยิงของช่องที่ยิงแข่งขัน ในช่องยิงที่จัดเตรียมไว้ให้
7. ทุกประเภทไม่จำกัดการตกแต่ง
8. การแข่งประเภททีม ไม่อนุญาตให้บรรจุกระสุนก่อน(รวมทั้งผู้ที่ใช้แมกกาซีน) เมื่อได้รับสัญญาณจากกรรมการจึงจะทำการบรรจุกระสุนและทำการยิงในเวลา 1 นาที

อัตราค่าสมัคร
1. ขนาด .22 ---  ชุดยิงละ 100 บาท
2. ขนาด .223 และ .308 --- ชุดยิงละ 1,000 บาท หลังจากยิงชุดแรกแล้ว อนุญาตให้ยิงครั้งละเป้าได้ โดย จำหน่าย เป้าละ 200 บาท

การนับคะแนน
นับคะแนนเป็นหลัก หากคะแนนเท่ากันให้นับ X และให้ดูคะแนนในชุดรองลงไป
*คณะกรรมการตัดสินและรายละเอียดจะแจ้งให้ท่านทราบอีกครั้งครับ

รางวัล
• ผู้ที่ลงแข่งขันทุกท่านจะได้รับใบประกาศนียบัตร
• ผู้ชนะ ที่ 1-5 จะได้รับใบ Certificate
*รางวัลประเภททีม จะเป็นถ้วยรางวัล ทีมที่ได้รางวัลจะได้ครองถ้วยเป็นเวลา 1 ปี และถ้าสามารถชนะติดต่อกันได้ 3 ปี จึงจะได้เป็นกรรมสิทธิ

โดยสรุปภาพรวมการแข่งขันก็มีรายละเอียดดังที่กล่าวมาแล้วนะครับ สำหรับผู้ที่สนใจที่จะลงการแข่งขัน คงต้องรบกวนเช็ครายละเอียดต่างๆ ในกระทู้นี้ และที่จะตามมาในภายหลังอีกครั้งครับ
     ทางคณะผู้จัดหวังเป็นอย่างยิ่งว่า จะได้รับการสนับสนุนและความสนใจจากท่านผู้รักและชื่นชอบไรเฟิลทุกๆท่านครับ

ประชาสัมพันธ์งานเพื่อนครับ สนามดึงดูดใจมาก

สมาชิก ชาว อวป ท่านใดต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม

รายละเอียดจะมีผู้รับผิดชอบ มาให้ข้อมูลเพิ่มเติมต่อครับ

สำหรับเพื่อนปืนสั้นถ้าแวะไปเที่ยวชม ปืนยาว แนะนำให้เจอกันต่อที่ ที่สนามยิงปืน กบร อู่ตะเภาครับ

กติกา ยิง Plate 25 เมตร ทีมละ 3 คน 1 นาที ใครยิงล้มมากที่สุดชนะ ทีมใดชนะ กินข้าวเย็นฟรีครับ

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
YODDOY
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

รู้หน้า ไม่รู้ใจ

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 07:41:33 PM »

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 07:50:45 PM »

ถ้าไม่ติดภารกิจเร่งด่วน ไปแน่นอนครับ Grin

* IMGP5264_resize_exposure.JPG (78.93 KB, 800x600 - ดู 5939 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2008, 07:50:39 AM โดย atom_99_atom » บันทึกการเข้า
Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 02:29:35 AM »

อยากไปลองยิง .50 มากกว่า Grin Grin Grin

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 03:23:53 AM »

ดีใจที่ได้เห็นทหาร  ได้ใช้ของดีๆและทันสมัยครับ
Knight Armament SR-25
Accuracy International AW50
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 09:31:36 AM »

แผนที่สนามไรเฟิล หน่วยสงครามพิเศษทางเรือครับ

* สนามยิงปืนนสร.jpg (118.41 KB, 576x632 - ดู 7042 ครั้ง.)

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 11:41:58 PM »

ผมค่อนข้าง sure 90% แล้วครับ ไปแน่ครับ เรียนคุณ bigfish ได้สมาชิกร่วมแข่งกี่ท่านแล้วครับ
และช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยครับ อาทิ
-  การติดเป้า เป็นรอกไฟฟ้า หรือต้องวิ่งไปติดเองครับ หรือมีเจ้าหน้าที่ช่วยครับ (ถ้าวิ่งไปติดเอง..ผมคงต้องฟิตอีกเยอะเลยครับ  อ๋อย หัวเราะร่าน้ำตาริน)
-  สนามมีกล้องส่องเป้าไว้บริการ หรือต้องเตรียมไปเองครับ
-  วันเวลาที่จัดแข่ง (22-23 พ.ย. confirm ยังครับ)
-  ทั้งสองวันเลือกยิงวันใดวันหนึ่งได้ หรือต้องอยู่ครบครับ
ขอบคุณมากครับ
shah_vip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 08:06:21 PM »

ขออนุญาตครับ สอบถามมาแล้ว
แข่งเหมือนกันทั้งสองวันครับ
ไม่ได้แบ่งประเภท ว่าวันเสาร์หรืออาทิตย์
แต่ประเภททีม ว่าจะใช้ปิดแม็ทช์แข่งกันช่วงบ่ายวันอาทิตย์ครับ

BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 08:51:37 AM »

หลังจากกำหนดขั้นตอนลงสู่การปฏิบัติเรียบร้อย ขอให้คณะกรรมการจัดการแข่งขัน กรุณาอธิบายรายละเอียดเพิ่มเติมรวมถึงช่องทางการติดต่อสมัครแข่งขันและการสมัครสมาชิกสนาม อย่างเป็นทางการ ด้วยครับ

ขอบคุณ คุณ atom_99_atom ที่สนใจเข้าร่วมครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 10:18:15 PM »

ขอบคุณครับ
อนึ่ง ขอสอบถามเพิ่มเติมว่าในวันแข่งขันที่สนามมีกระสุนจำหน่ายหรือไม่ครับ และรวมถึงความหลากหลายของยี่ห้อกระสุนด้วยครับ
ขอบคุณมา ณ ในโอกาสนี้ด้วยครับ
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 10:57:23 AM »

แจ้งข่าวสัปดาห์หน้า ปรับปรุงสนามครับ ยังไม่พร้อมให้ลองปืนครับ

BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 05:17:39 PM »

Vantage Point

* Rifle Range 2.jpg (102.54 KB, 500x375 - ดู 5580 ครั้ง.)

* Rifle Range 3.JPG (85.62 KB, 600x450 - ดู 5507 ครั้ง.)

BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 05:19:35 PM »

More

* Rifle Range 4.JPG (77.29 KB, 500x375 - ดู 5423 ครั้ง.)

BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 03:19:22 PM »

ปลาคาบข่าว
  "ขณะนี้กำลังปรับพื้นตั้งยิงเพื่อเทพื้น ค.ส.ล.   กับปรับพื้นจอดรถให้เรียบครับ   
-  หากมาช่วงเย็น ๆ สัก ๔ โมงเย็นยิงได้ครับ   เสาร์-อาทิตย์ ก็ซ้อมได้ครับ  มีขาตั้งเป้าให้แล้วในสนาม จำนวน ๔ ชุด  แต่ต้องเอากระดาษเป้ามาเองครับ
-  วันแข่งเราเตรียมโต๊ะตั้งยิง แบบโต๊ะ ๓ ขา เหมือนสนามกีฬาราชนาวี กม.๕ ไว้จำนวน ๕๐ ตัวครับ    ปรับระดับได้เล็กน้อย  ความสูงโต๊ะตั้งยิงประมาณ ๗๐ ซ.ม. นั่งเก้าอื้พลาสติกยิงครับ  ส่วนใครจะนอนยิงก็เป็นไปตามกติกาที่กำหนด  หลังคาคงต้องเป็นหลังคาผ้าใบก่อน (เนื่องจากทำหลังคากระเบื้องไม่ทัน)  ที่แนวเป้ามีระยะให้เห็นชัดเจน  ที่เป้าทุกเป้าจะบอกระยะของเป้าและหมายเลขช่องยิงของแต่ละเป้าอย่างชัดเจนครับ
-  ได้สำรองที่พักของหน่วย ซึ่งเป็นที่พักแบบลุย ๆ แบบเตียงทหาร ๒ ชั้น  แต่เป็นห้องปรับอากาศ รองรับได้ ๖๐ คนไว้แล้วครับ  บรรยากาศโดยรอบดีมากครับ เหมาะสำหรับนั่งดื่ม คุย เสวนา    ใครสนใจขอให้แจ้งด้วยครับ   
-  ส่วนใครที่สนใจจะพักเพื่อดูแสงเดือน และดาวที่สนามก็ขอให้บอกเช่นกัน  จะได้เตรียมที่อาบน้ำแบบกลางแจ้งแบบตักอาบจากถัง ๒๐๐ ลิตร  ไว้ให้ครับ  ห้องน้ำที่สนามแข่งเป็นรถสุขาครับ"

ปะการัง
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 03:35:50 PM »

อยากไปจัง   คงได้แต่นั่งดู...ยังไม่มีปืนแข่ง...แต่ยินดีกับนักกีฬาทุกท่นครับที่มีโอกาสได้ไป   Grin
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์