๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 06:43:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 63 64 65 [66] 67 68 69 ... 73
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนทนาภาพยนต์ และประวัติศาสตร์การสงคราม  (อ่าน 222898 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #975 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 06:47:32 PM »

ที่กรุงโรมมีเสาของจักรพรรดิ ทราจัน สร้างใน ค.ศ. ๑๐๐ กว่าๆ สูงเกือบ ๔๐ เมตร แสดงภาพสลักนูนต่ำเวียนขึ้นไปถึงยอด เกี่ยวกับเหตุการณ์ที่โรมันไปปราบพวก ดาเซี่ยน คนในพื้นที่โรมาเนียปัจจุบัน (ปัจจุบันยังมีรถยี่ห้อดาเซีย เป็นโรงงานที่เรน์โนลเข้าไปลงทุนในโรมาเนีย)

มีภาพปฏิบัติการของทหารโรมันหลายรูปแบบ เช่น การโจมตีแบบขบวนรบรูปเต่า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #976 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 06:56:24 PM »

เครื่องดีดหินโรมันในบังเกอร์ที่ทำด้วยไม้มาก่อ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #977 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 10:36:48 PM »

ขอบพระคุณครับท่านดอน วันนี้วันอาทิตย์นักเรียนเยอะครับ ผมขอขอบพระคุณแทนนักเรียนทั้งชั้นด้วยครับ ไหว้
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #978 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 04:06:22 AM »

สงคราม โรมัน- กอล ต่อครับ

ซีซ่าร์เห็นดังนั้นก็ไม่รอช้า ยิ่งกอลจะทำให้โรมันอดอาหารมากเท่าไหร่ ซีซ่าร์ก็พยายามไล่ตีที่มั่นเมืองกอลให้แตกไปเร็วเท่านั้น ซีซ่าร์ ไล่ตีเมืองไปได้ ๒-๓ เมือง ด้วยความรวมเร็วเนื่องจากเมืองดังกล่าวยังเผาไร่นา รวบรวมผู้คน จัดแนวป้องกันไม่ทัน แต่ก็มาติดแหง๊กเป็นเรื่องเป็นราวครั้งแรกที่เมือง Avaricum ทางใต้ของแม่น้ำลัวร์ค่อนไปทางทางตะวันออกของฝรั่งเศส เมืองนี้ตอนแรกอยู่ในลิสต์ต้องถูกเผา แต่หัวหน้าเผ่าของเมืองต่อรองมาได้ว่าให้เป็นเมืองป้อมต่อต้านโรมัน กำลังพันธมิตรกอลก็ยอมและส่งกำลังไปเสริม ๑๐,๐๐๐คน

ซีซ่าร์ไปถึงก็เลยจัดการตั้งค่ายล้อมตามแบบโรมัน โดยการตั้งค่ายล้อมเมืองนั้นโรมันจะขุดคูและสร้างกำแพงประจัญหน้ากับเมืองที่ตนล้อมนั้นด้วย ไม่ให้เสียเปรียบใดๆ หากกำลังในป้อมจะออกมาโจมตีค่าย ต่างผ่ายต่างก็ใช้เทคนิกสงครามป้อมค่ายต่อสู้กันเต็มที่ครับ โรมันใช้หอคอยเลลื่นที่และเครื่องกระทุ้งประตู/กำแพงเข้าโจมตีกำแพงเมืองตามระเบียบ กอลก็พยายามขุดอุโมงค์ข้างใต้พื้นดักให้ดินถล่ม กอลขุดอุโมงค์เก่งเพราะสมัยนั้นในฝรั่งเศสมีเหมืองแร่อยู่มาก ผู้คนมีความเชี่ยวชาญ โรมันพยายามขุดสนามเพละเข้าไปใกล้กำแพงเมืองเพื่อเอาอาวุธยิงไปสนับสนุนทาทหารราบ และกองทำลายกำแพง กอลก็มีวิธีต่อต้านต่างๆ นาๆ ทั้งนี้ในสมัยนั้นใช้อาวุธยิงธนูยักษ์และเครื่องดีดหินกันมากๆ ครับ การเคลื่อนทหารราบในพื้นที่เฉพาะอย่างเช่นในการล้อมตีเมืองนี้ต้องขุดสนามเพลาะเข้าไป

โรมันใช้หอคอยบุกเข้าไปไม่ได้ เจออุโมงค์ดักหอคอยทรุด/ เอียงล้มหมด ใช้เครื่องกระทุ้งกำแพงก็ไม่ได้ผลดีเพราะกำแพงเมืองกอลนั้นเป็นทั้งหิน และซุงเสริมดิน เด้งดึ่งรับแรงกระแทกได้โดยไม่ทลายลงมาเหมือนกำแพงที่ไม่ยึดหยุ่น

โรมันก็เลยใช้วิธี "ถึกเข้าสู้" สร้างแนวโจมตีเป็นทางลาดดินอัดแน่นขนาดยักษ์ กว้าง ๑๐๐ เมตร จากภายนอกถมข้ามคูเมือง ก่อเป็นเนินขึ้นไปยังขอบกำแพงเมืองที่สูง ๒๐ กว่าเมตร ปีนไม่ได้ ข้ามไม่ได้ เจาะไม่ได้ ข้าเอาดินถมเป็นถนนให้ทหารเดินลุยขึ้นไปโจมตีตรงๆ อย่างนี้แหละ

ผลก็คือเมือง Avaricum แตก

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #979 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 06:20:05 AM »

ขอบพระคุณครับ ท่านดอนมาเปิดโรงเรียนแต่เช้ามืดเลย ไหว้
                 เรียนถามคุณครูนิดนึงครับ เมื่อซีซาร์ตีเมืองAvaricumนั้นใช้ทหารทั้งหมดที่มีห้าหมื่นกว่าเลยหรือครับและก็ใช้เวลาเท่าไรกว่าAvaricumจะแตกครับ
                 งานนี้ต้องเรียกว่าชนะเพราะขุดดินเก่งนะครับ (ทหารโรมันใช้อาวุธเก่งอย่างเดียวไม่พอจริงๆ ต้องเดินเก่ง ว่ายน้ำเก่ง ขุดดินเก่ง เรียกว่าสารพัดเลยจริงๆ)
                 ชอบคำว่า " ถึกเข้าสู้ " จริงๆครับ เห็นภาพชัดเลย  (กำแพงสูงข้าก็ถมดินสูงเท่ากำแพงของเอ็งนั่นแหละ) ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 06:26:55 AM โดย youngnoi7474 » บันทึกการเข้า
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #980 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 06:16:35 PM »

ตามหนังสือของนาย Goldsworthy ซีซ่าร์น่าจะใช้กำลังทหาร ๘ ลีเจี้ยนเข้าตีเมือง Avaricum (Bourges ในปัจจุบัน) ครับ หนังสือเล่มนี้บอกว่าใช้เวลาล้อมเมือง สร้างแนวทางลาด ๒๗ วัน แล้วก็เข้าตีเมืองแตกทันทีโดยใช้หอโจมตีเคลื่นที่ขึ้นไปตามทางลาด ๒ หอด้วย (หอรบจะเพิ่มความได้เปรียบอย่างมากเพราะสามารถยิงอาวุธจากที่สูงกว่าใส่กำแพงเมืองได้) เป็นการรบตีเมืองกอลที่สำคัญครั้งหนึ่ง

เหตุการณ์กบฏเริ่มตอนต้นปี จนไปถึงรบครั้งใหญ่ไคลแม๊กซ์ที่เมือง อาเลเซีย เดือนกันยายน ครับ

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #981 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 06:25:46 PM »

Adrian Golds worthy เป็นนักประวัติศาสตร์อังกฤษจบ ป.เอก ที่ มหาลัยอ๊อกฟอร์ด (ที่อ๊อกฟอร์ดเขาเรียก ป.เอก ว่า D.Phil ไม่ใช่ PhD. ครับ) เขียนหนังสือเกี่ยวกับโรมันมาก รายละเอียดดี อ่านง่าย เป็นนักเขียนเรื่องโรมันคนหนึ่งที่ผมกะจะหาหนังสือของเขาก่อน แต่ตอนนี้มีของเขาแค่ ๒ เล่มครับ เพราะว่าผมยังมีหนังสือเรื่องอื่นนอกจากโรมันกองรออยู่หนารวมกันประมาณเกือบ ๓ เมตรกว่าแล้ว ไปเห็นเรื่องไหนคิดว่าคงจะอ่านก็ซื้อมาเลย ส่วนมากจอดรออยู่เป็นปีครับกว่าจะได้จับ ต้องลดความละโมบในการซื้อลงไปหน่อย

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #982 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 08:38:33 AM »

ขอบพระคุณท่านดอนแทนนักเรียนทั้งชั้นครับ  ไหว้
                               อยากยุให้ท่านดอนซื้อลิขสิทธิ์หนังสือของ " นายเอเดรียน ทองคำมีราคา " มาแปลน่ะครับ หนังสือแนวนี้ของไทยไม่ค่อยมีเลยครับ
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #983 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 04:23:55 AM »

ผมหายไปหลายวัน............ขอบคุณที่ยังรอครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #984 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 01:02:09 PM »

ขอถามหน่อยครับ ผมดูหนังสงคราม สังเกตุเจอ2 Saving Private Ryan อีกเรื่องจำไม่ได้แล้ว

ว่าก่อนทหารจะเอาแม็กกาซีนใส่ปืนจะต้องเอามาเคาะกับหมวกของตัวเองก่อน เพื่ออะไร
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #985 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 06:56:16 PM »

สวัสดีครับทุกคน หายไปหลายวันเพราะไปเยอรมันกับออสเตรียมา ภาพของเก่าก็ยังค้างอยู๋เลย ต้องขอโ?ษด้วยจริงๆครับ กลับมางวดนี้มีภาพมาฝากเหมือนเดิม เพราะมีโอกาสไปเยือนค่ายนรก ดาเคา พิพิธภัณฑ์การบินของเยอรมันที่มิวนิค และป้องเฟสตุง ที่ซัลบูร์ก ที่เคยใช้เป็นศูนย์บัญชาการใน ww1 ครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Padet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #986 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 07:31:19 PM »

ขอถามหน่อยครับ ผมดูหนังสงคราม สังเกตุเจอ2 Saving Private Ryan อีกเรื่องจำไม่ได้แล้ว

ว่าก่อนทหารจะเอาแม็กกาซีนใส่ปืนจะต้องเอามาเคาะกับหมวกของตัวเองก่อน เพื่ออะไร

เพื่อให้ลูกกระสุนในแม๊กกาซีนเรียงตัวให้ดีเวลายิงจะได้ไม่ติดขัดครับ     โดยเฉพาะนัดบนสุด    Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2010, 09:36:09 PM โดย Padet » บันทึกการเข้า

Have guns  will  travel
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #987 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 10:35:08 PM »

สวัสดีครับท่าน Soap  ไหว้หายไปหลายวัน(บรรดาครูก็หายไปด้วย คงรอท่านSoapกลับมาแล้วค่อยเปิดห้องน่ะครับ จะได้เรียนพร้อมๆกัน)
                     ท่านJoke ขาดสอนไปหลายวัน เหล่านักเรียนเตรียมเช็ดแว่นตารอแล้วครับ (เดาว่าคงมีเครื่องบินปีกสองชั้นมาฝากด้วยใช่ไหมครับ) ไหว้
                     ขอเล่าความเปิ่นของผมเรื่องเคาะแม็กกาซีนให้ท่านUltraman Taro กับท่านPadetฟังขำๆนิดนึง เมื่อสมัยที่ผมเริ่มหัดยิง IPSCใหม่ๆ(ราวๆปี29-30) ผมเห็นนักกีฬารุ่นพี่เขาเคาะแม็กกาซีนกับฝ่ามือซ้าย2ทีก่อนเสียบเข้าเข็มขัด ผมก็เคาะกับเขาบ้างโดยไม่รู้หรอกว่าเขาเคาะทำไม แต่ผมดันไปเคาะด้านหน้าแม็ก เจ้านัดบนสุดเลยหลุดกระเด็น  ขำก๊าก
sab_ensave@รักในหลวง
จะทำร้ายกันไปทำไมสุดท้ายทุกคนก็ต้องตายอยู่ดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ เราก็ยังมีความหวัง

« ตอบ #988 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 12:13:02 AM »

ว่าแล้วกลับบ้านจะไปค้นหนังสงครามเก่าๆดูซะแล้ว

รักในหลวง
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #989 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 03:14:55 AM »

สวัสดีครับท่าน Soap  ไหว้หายไปหลายวัน(บรรดาครูก็หายไปด้วย คงรอท่านSoapกลับมาแล้วค่อยเปิดห้องน่ะครับ จะได้เรียนพร้อมๆกัน)
                     ท่านJoke ขาดสอนไปหลายวัน เหล่านักเรียนเตรียมเช็ดแว่นตารอแล้วครับ (เดาว่าคงมีเครื่องบินปีกสองชั้นมาฝากด้วยใช่ไหมครับ) ไหว้
                     ขอเล่าความเปิ่นของผมเรื่องเคาะแม็กกาซีนให้ท่านUltraman Taro กับท่านPadetฟังขำๆนิดนึง เมื่อสมัยที่ผมเริ่มหัดยิง IPSCใหม่ๆ(ราวๆปี29-30) ผมเห็นนักกีฬารุ่นพี่เขาเคาะแม็กกาซีนกับฝ่ามือซ้าย2ทีก่อนเสียบเข้าเข็มขัด ผมก็เคาะกับเขาบ้างโดยไม่รู้หรอกว่าเขาเคาะทำไม แต่ผมดันไปเคาะด้านหน้าแม็ก เจ้านัดบนสุดเลยหลุดกระเด็น  ขำก๊าก

เอาของฝากก่อนครับ แหะๆ เรื่องเก่ายังไม่หมดเลยเรื่องใหม่มาแล้ว

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หน้า: 1 ... 63 64 65 [66] 67 68 69 ... 73
  พิมพ์