๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 09, 2024, 12:51:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CZ 75 compact ปรับปรุ่งอุปกรณ์บางอย่าง  (อ่าน 8008 ครั้ง)
O_phayao
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 09:01:12 PM »

ผมได้ปืน  CZ 75 compact มาใหม่พบว่า
1. Recoil spring guide  เป็นพาสติก จึงอยากจะนำไปให้ช่างกลึ่งใหม่ ไม่ทราบว่าจะมีผลดีผลเสียกับปืนหรือไม่ครับ
2. ถ้าผมจะนำลำกล้องไปปัดเงา(ติดปืนมาไม่เงา) ไม่ทราบว่ามีผลดีผลเสียกับปืนหรือไม่ครับ

ขอบคุณพี่ๆครับที่ให้คำแนะนำ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 09:30:04 PM »

Grin ไกด์รอดโลหะ ข้อดีคือทนกว่าเดิม ข้อเสียคืออาจเสียดสีกับช่องไกด์รอดที่ลำเลื่อนจนเกิดเสียงเอี๊ยดอ๊าดและเกิดรอยเสียดสีได้ครับ แต่ไกด์รอดเดิมที่เป็นพลาสติกของผมยิงผ่านพันนัดไปแล้วก็ยังไม่เกิดร่อยรอยที่แสดงความเสียหายเลยครับ ในความเห้นของผม การใส่ไกด์รอดโลหะไม่ทำให้เกิดผลดีใด ๆ เกิดขึ้นนอกจากทำให้ "รู้สึกว่า" มันทนกว่าพลาสติก Grin
 Grin ปัดเงาลำกล้อง ถ้าภายนอกก็ได้ความเงาดูสวยครับ แต่ไม่นานก็หมองอีกต้องไปปัดอีก ปัดบ่อย ๆ ผิวก็ค่อย ๆ สึกไปเรื่อย ๆ ทีละนิด ๆ แต่ไม่ทันสึกหรอกครับ ท่านจะเบื่อขัดซะก่อน เพราะมันหมองเร็วเหลือเกิน Grin
 Huh แต่ลำกล้องของรุ่นคอมแพคนี้ชุบโครมภายนอกลำกล้องค่อนข้างเงามาแล้วไม่ใช่หรือครับ Huh

O_phayao
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 10:03:36 PM »

ขอบคุณพี่ NaiMai มากๆเลยครับได้ความรู้อีกมากเลยครับไม่ต้องเสียเวลาไปลองผิดลองถูกให้เสียของ  ผมติดตามอ่านคำตอบของพี่มาตลอดชอบครับ
ลำกล่องปืนผม ไม่ได้ชุบโครม มาครับแต่ไก ชุบครับ

ฟังพี่อธิบายแล้วเอาไว้เดิมๆดีกว่า   ถามอีกข้อครับผมเพิ่งได้มาใหม่ จากร้านยิงไป 20 นัด ไกปืนมันผืดๆ หรือว่าไก CZ เป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ อาการนี้มันจะหายไปเองไม่ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 10:05:37 PM โดย O_phayao » บันทึกการเข้า
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 11:53:48 PM »

ลองยิงไปเรื่อยๆนะครับ...รันอินสักสองสามกล่องแล้วไกด์จะลื่นเองครับ....

The best way to predict the future is to invent it.
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 03:40:15 AM »

ขอบคุณพี่ NaiMai มากๆเลยครับได้ความรู้อีกมากเลยครับไม่ต้องเสียเวลาไปลองผิดลองถูกให้เสียของ  ผมติดตามอ่านคำตอบของพี่มาตลอดชอบครับ
ลำกล่องปืนผม ไม่ได้ชุบโครม มาครับแต่ไก ชุบครับ

ฟังพี่อธิบายแล้วเอาไว้เดิมๆดีกว่า   ถามอีกข้อครับผมเพิ่งได้มาใหม่ จากร้านยิงไป 20 นัด ไกปืนมันผืดๆ หรือว่าไก CZ เป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ อาการนี้มันจะหายไปเองไม่ครับ

ขอบคุณครับ

Grin ไกฝืดเป็นปกติของ CZ รุ่นมีสมอล๊อคเข็มที่ยังใหม่ครับ ถ้าไม่อยากเปลืองกระสุนยิงให้ไกลื่นอย่างที่คุณ w-w แนะนำ ก็ส่งช่าง "ปัดเงา" (เน้นนะครับว่าปัดเงาเพียงอย่างเดียว) จุดเสียดสีของชุดลั่นไกทุกจุด ไกก็จะลื่นปรื๊ด Grin
 Grin แต่! ถ้าช่างคนที่ทำให้นั้นน่าไว้ใจในฝีมือได้ (การแต่งไกผมไม่แนะนำให้ทำ ถ้าช่างไม่เจ๋งจริงหรือเป็นพวกช่างเถอะ) และอยากจะให้ไกคมกว่าเดิม ก็ให้ช่างทำการลดความหนาของแง่ที่นกสับเซียร์ลงนิดหนึ่ง ไม่ต้องมากนะครับเพราะเป็นปืนใช้งาน ซึ่งปกติแล้วแง่เซียร์ที่นกสับของ CZ จะมีความหนามาก จากจังหวะซิงเกิล เมื่อเหนี่ยวไกเซียร์จะดันแง่เซียร์ที่หนานี้จนนกสับง้างลงมาอีกระยะหนึ่ง (2-3 มิล) ก่อนที่เซียร์จะหลุดจากแง่เซียร์ให้นกสับลงไปครับ และจุดนี้เองที่เป้นส่วนหนึ่งของความฝืดของไก CZ การลดความหนาแง่เซียร์ก็จะทำให้ไกลดความฝืดและคมขึ้นได้ เพราะระยะที่เซียร์เสียดสีกับแง่เซียร์มันน้อยลง ความฝืดก็ลดลงเป้นธรรมดา เน้นนะครับ ว่าลดความหนาของแง่เซียร์เท่านั้น (เน้นบ่อยจัง เยาะเย้ย) ผมไม่อยากให้ไปยุ่งกับองศาของแง่เซียร์ครับ (ปืนของนักกีฬาหลายคนจะปรับองศาแง่เซียร์ด้วย) เพราะหากทำผิดพลาดไปนอกจากจะต้องเสียเงินแก้ไขแล้ว ที่สำคัญอาจเกิดอันตรายได้ครับ Grin
 Grin ต่อจากปรับความหนาของแง่เซียร์แล้ว จุดต่อมาที่ต้องตรวจสอบคือ สมอล๊อคเข็ม เนื่องจากเมื่อเราลดความหนาของแง่เซียร์ ทำให้ระยะเหนี่ยวไกลดลง ปืนบางกระบอก (เช่นเจ้าอ้าย SP-01 ของผมนี่แหละ) ระยะเหนี่ยวไกลดลงทำให้ตัวดันสมอล๊อคเข็มดันขึ้นไปไม่มากพอที่จะดันสมอล๊อคเข็มให้ปลดล๊อคเข็มแทงชนวนให้เป็นอิสระ แต่นกสับลงมาแล้ว ปืนก็ไม่ปุ๋ง เลยต้องปาดแง่ล๊อคของสมอล๊อคเข็มออกเล็กน้อยเพื่อให้มันปลดล๊อคเข็มได้เร็วขึ้นตามไปด้วย Grin
 Grin จริง ๆ แล้วปืนใช้งานผมไม่อยากแนะนำให้ไปแต่งไก เว้นแต่จะนำไปปัดเงาให้เรียบลื่นเท่านั้นครับ แค่ไกเรียบลื่นมันก็จะทำให้รู้สึกว่าไกเบาลงแล้วครับ ปรับตัวให้เข้ากับปืนดีกว่า เพราะการปรับปืนให้เข้ากับตัว (ส่วนใหญ่ปรับหรือแต่งให้เข้ากับความอยากของตัวเองมากกว่า) บางทีก็ไม่เกิดประโยชน์อะไรที่คุ้มค่ากับสิ่งที่ต้องจ่าย และยังจะมีความอันตรายเพิ่มขึ้นด้วยครับ Grin

Grin เจ้าอ้ายผมก็ปัดเงารอบรังเพลิงด้านนอกแล้ว แป๊บเดียวมันหมองซะ เอาวีนอลขัดไปสามสี่ครั้ง แล้วก็เบื่อครับ ปล่อยให้มันหมองไปอย่างนั้นจนถึงตอนนี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin

2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 08:49:53 AM »

มาช่วยเน้นตามพี่ NaiMai ครับ.. Grin

The best way to predict the future is to invent it.
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 11:32:39 AM »

มาช่วยเน้นตามพี่ NaiMai ครับ.. Grin
มาช่วย คุณ NaiMai และน้องหลุยส์เน้นยำอีกแรง    ว่าระบบไกของปืนสั้นตละกูล CZ 75 นี่ถ้าช่างมือไม่ถึงอย่าไปยุ่งกันมันครับ  ถ้าแต่งแล้วเสียๆเลยครับต้องซื้อชุดใหม่ใส่แทน  ยิงไปเรื่อยๆเดียวมันก็ลื่นเองครับ...
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 11:43:14 AM »

ของผม ยิงไปหลายๆกล่อง เซียร์สึกเข้าที่ ไกลื่นกว่าเดิมเยอะแล้วครับ ไม่ต้องทำอะไรเลย
ไกปืนดับเบิ้ล-ซิงเกิล ไม่แนะนำให้แต่ง เพราะช่างบ้านเราถนัด พวก 1911 หรือ ลูกโม่สมิธ มากกว่า  ...  เห็นแต่งกันมา มีทั้งส่ายหน้า และยิ้มระรื่น คละกันไป  คือมันเสี่ยงระหว่างจุดพอดี กะ ช่างทำล้น  

ความแข็งของ เชียร์ในแต่ละล๊อตไม่เหมือนกันอีก  เพื่อนผมเคยรื้อมาแต่ง พอเอาตะไบลองลูบเบาๆทดสอบความแข็ง ใจหายแวบ รีบถอนมือทันที เพราะอ่อน  ของผมตอนได้มาใหม่ๆลองก็เป็นเหมือนกัน  

เลยฝึกยิงไปเรื่อยๆ สักสามสี่กล่อง แล้วเอาไปยิงกะเพื่อนๆ เพื่อนตกใจว่าทำไม่ไกมันลื่นขึ้น ผมบอกไมได้ทำอะไรตอนจากยิงรันอิน และดรายไฟว์นิดหน่อย  ทุกวันนี้ไกก็ยังลื่นอยู่ในระดับเดิม เข้าใจว่าพอพ้นรันอินสึกเข้าที่แล้วคงจะอยู่ตัวในชั่วระยะการใช้งานระดับหนึ่ง   Smiley

อีกกระบอก เป็นรามี  ของเพื่อนอีกเหมือนกัน  ผมแนะนำไม่ต้องแต่งไก ให้ดรายไฟว์ พร้อมยิงรันอินไปเรื่อยๆ  แต่ลองยิงรันอิน 300 -400 นัด แล้วก็ไม่เห็นดีขึ้น เลยถอดเซียร์มาดู พบว่า ล็อตนี้ มีร่องขรุขระจากเครื่องมือที่หน้าสัมผัสมาก และเหล็กแข็งกว่ารุ่นของผม  เลยเอามาฝัดเงาผิวสัมผัสแทน  แล้วก็เหนี่ยวไกได้ราบลื่นดี

....ตามล่า...อีตอแหล
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 12:38:26 PM »

ยินดีด้วยครับกับปืน CZ.....ยิงๆๆ ไปเรื่อยๆก่อนครับ อย่าเพิ่งไปแต่งอะไร
Mr.pom
คุณไม่อาจอยู่เหนือโลกได้ หากคุณแบกโลกไว้บนบ่า
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 04:03:21 PM »

ดีใจด้วยครับที่ได้ปืนใหม่

-'๑'- อย่าไล่สุนัขให้จนตรอก อย่าต้อนคนให้จนมุม -'๑'-
CZ75DJ
Jr. Member
**

คะแนน 5

"ผู้ครองอำนาจต้องถือกฎหมายเป็นสำคัญ ไม่ทำตามกฎหมายผู้ใดจะนับถืบ"

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 04:27:32 PM »

ปืนผม(CZ 75 D compact  ) ไก แข็งเหมือนกันครับ ว่าจะไปแต่ง ไก แต่ดูจากกูรูแล้วไม่แต่งดีกว่า
เทียบกับ Colt .45 แล้วCZ แข็งกว่ามากเลย 

อันโลกนี้มิใช่ของบุคคลคนเดียว แต่เป็นของประชาชนทั้งมวล ถ้าสามารถปฏิบัติ การให้สอดคล้องกับผลประโยชน์ของประชาชนทั้งมวล ก็จักทำให้ประชาชนทั้งมวลสวามิภักดิ์
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 04:33:21 PM »

สรุปว่ายิงไปเรื่อย ๆ ให้พ้นระยะรันอินใช่รึเปล่าครับพี่  Grin

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 04:55:11 PM »

ปืนผม(CZ 75 D compact  ) ไก แข็งเหมือนกันครับ ว่าจะไปแต่ง ไก แต่ดูจากกูรูแล้วไม่แต่งดีกว่า
เทียบกับ Colt .45 แล้วCZ แข็งกว่ามากเลย 

นำไปแต่งเจอช่างไม่เก่งอาจได้ใช้ชุดลั่นไกใหม่โดยไม่จำเป็นนะครับ...
สรุปว่ายิงไปเรื่อย ๆ ให้พ้นระยะรันอินใช่รึเปล่าครับพี่  Grin
ยิงไปเรื่อยๆเดี่ยวไกมันก็ลื่นเองครับไม่ต้องนำไปแต่งหรอกครับ...
O_phayao
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 01:04:21 AM »

ขอบคุณพวกพี่ๆมากๆเลยครับ มือใหม่อย่างผมได้ความรู้มากเลยครับ สรุปแล้วเอาไว้เดิมๆดีที่สุดปรับตัวเข้าหาปืนดีกว่า
ต่อไปมีปัญหาเกี่ยวกับ 75 compact ตัวนี้อีกจะรบกวนถามพวกพี่ๆอีนะครับ

ขอบคุณครับ 
หน้า: [1]
  พิมพ์