๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 07:39:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยทดสอบ Taurus PT 92 บ้างครับ  (อ่าน 4615 ครั้ง)
Kwan -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

BU14 (9โมง)

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 06:50:20 PM »

อยากทราบข้อดี ข้อด้อย และราคา เมื่อเทียบกับ ยี่ห้ออื่นรุ่นที่ไกล้เคียงกัน ขอบคุณครับ

แตงไท
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 08:24:15 PM »

ผมเคยได้ลองยิงอยู่พักหนึ่งครับ เป็นปืนที่ดีสมราคาครับ รูปถอดแบบมาจากเบเล็ตต้า 92 fs
เป็นปืนลูกดก  ระบบลันไกจะอ่อนกว่า เบเล็ตต้า  แต่ผิวดูแลง่ายกว่า กลุ่มดียิงไม่ขัด แต่ด้ามจะอ้วนไปนิด
ไม่เหมาะกับคนมือเล็กครับ รวมๆเป็นปืนที่น่าใช้ครับ(เฝ้าบ้าน)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

BU14 (9โมง)

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 09:14:28 PM »

เดี๋ยวนี้จะซื้อปืนต้องศึกษาหลายยี่ห้อ ราคาแพงเหลือเกินไม่รู้ทำไมมันแพงจริงๆๆ ไทยน่าจะผลิตปืนขายเองก็ดีนะครับ รัฐบาลน่าจะสนับสนุนผมว่าคนไทยเก่งทุกอย่าง แต่ไม่ได้ดีซักอย่างที่เป็นของคนไทย ดีแต่ทำให้ต่าวชาติรวยหมด เช่น toyota izusu honda volvo และอีกมากมาย ไม่มีผู้ใดมาสนับสนุนอย่างจริงจรัง มาเป็นรัฐบาลโกยจนรวยแล้วก็ไป ผมดูราคาปืนในต่างประเทศกับในทำไมราคามันต่างกันหลายเท่า อย่างนี้ประชาชนคนธรรมดา ไม่ใช่ ข้าราชการ รัฐวิสาหกิจ จะเอาเงินที่ไหนไปซื้อเพราะไม่มีสวัสดิการประชาชนธรรมดา ชาวไร่ ชาวนา รับจ้างทั่วไป น่าจะมีสวัสดิการสำหรับประชาชน ขอปืนสั้น1ยาว1โดยที่เป็นปืนสวัสดิการ อาจจะมีเงือนไขคือ จะต้องเป็นเจ้าบ้าน มีที่นา มีโฉนด ( ซื้อปืนสวัสดิการประชาชน สั้น1ยาว1 ถ้าเกินมากกว่านั้นใช้สวัสดิการไม่ได้)

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 12:01:10 AM »

เดี๋ยวนี้จะซื้อปืนต้องศึกษาหลายยี่ห้อ ราคาแพงเหลือเกินไม่รู้ทำไมมันแพงจริงๆๆ ไทยน่าจะผลิตปืนขายเองก็ดีนะครับ รัฐบาลน่าจะสนับสนุนผมว่าคนไทยเก่งทุกอย่าง แต่ไม่ได้ดีซักอย่างที่เป็นของคนไทย ดีแต่ทำให้ต่าวชาติรวยหมด เช่น toyota izusu honda volvo และอีกมากมาย ไม่มีผู้ใดมาสนับสนุนอย่างจริงจรัง มาเป็นรัฐบาลโกยจนรวยแล้วก็ไป ผมดูราคาปืนในต่างประเทศกับในทำไมราคามันต่างกันหลายเท่า อย่างนี้ประชาชนคนธรรมดา ไม่ใช่ ข้าราชการ รัฐวิสาหกิจ จะเอาเงินที่ไหนไปซื้อเพราะไม่มีสวัสดิการประชาชนธรรมดา ชาวไร่ ชาวนา รับจ้างทั่วไป น่าจะมีสวัสดิการสำหรับประชาชน ขอปืนสั้น1ยาว1โดยที่เป็นปืนสวัสดิการ อาจจะมีเงือนไขคือ จะต้องเป็นเจ้าบ้าน มีที่นา มีโฉนด ( ซื้อปืนสวัสดิการประชาชน สั้น1ยาว1 ถ้าเกินมากกว่านั้นใช้สวัสดิการไม่ได้)

คนไทยทำได้ทุกอย่างครับ แล้วทำได้ดีด้วย เพียงแต่ว่ารัฐจะให้ทำหรือปล่าวเท่านั้นผมว่า จริงๆ เรื่อง ราคา ปืนแพงมัน เป็นเรื่องของอำนาจและผลประโยชน์ครับ แก้ไขยาก เพราะรัฐธรรมนูญของเรา เขียนมาจากมือเผด้จการ ครับ แม้ มาร่างใหม่กี่ครั้งๆ ก็ยากที่จะหนีจากวงเวียนเดิมเพราะยังต้องอิงรัฐธรรมณูญเดิมครับ ได้แต่ทำใจและปรงครับ จะหาคนกล้าหาญ และมีอำนาจ ในมือพร้อมจะทำเพื่อประชาชนจริงๆยากเต็มทน จริงๆ คุณ ก็ทำใจซะว่าประเทศเรายังดีกว่าอีก หลายๆประเทศรอบๆบ้านเราตั้งหลายประเทศ ครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

BU14 (9โมง)

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 02:14:41 PM »

อ้างจากกระทู้http://www.weekendhobby.com/gun/webboard/question.asp?rting=1&id=3492  ผมเพิ่งรู้เพื่อนบ้านฟิลิปินเข้าทำปืนขายเองแล้วทำไมเราไม่ทำบ้าง ถ้าเราได้วัตถุดิบดี คือเหล็กหรือสแตนเลส เรื่องฝีมือคนไทยไม่น้อยหน้าใครอยู่แล้ว

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 06:32:42 PM »

อ้างจากกระทู้http://www.weekendhobby.com/gun/webboard/question.asp?rting=1&id=3492 ผมเพิ่งรู้เพื่อนบ้านฟิลิปินเข้าทำปืนขายเองแล้วทำไมเราไม่ทำบ้าง ถ้าเราได้วัตถุดิบดี คือเหล็กหรือสแตนเลส เรื่องฝีมือคนไทยไม่น้อยหน้าใครอยู่แล้ว

เค้าทำขายมาหลายสิบปีแล้วครับ ส่งไปขายที่อเมริกานานมากแล้วผมจำความได้ก็เห็นปืน ลูกซองยาวของลุงข้างบ้าน แปะยี่ห้อ เอราวัล ทำในฟิลิปินส์แล้ว ทุกวันนี้แกตายแล้ว ลูกชายแกก็ยังใช้อยุ่เลย ดีด้วย เป็นรุ่นพี่ผมเอง

เหล็กดีๆ บ้านเรามีเยอะเยะ เกือบทุกเกรด เอาดีกว่าที่ฟิลิปินส์ทำก็ได้ แต่กฎหมายบ้านเราไม่เปิดช่องให้ทำง่ายๆหรอกครับ ทำใจซะ
หน้า: [1]
  พิมพ์