๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 05:54:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: $อำเภอยอมแพ้ น๊อค ออกป.3RugerKMKIII512(ใช้เวลา1 เดือน17วัน)ใช้วิธีตามกฎหมาย  (อ่าน 32877 ครั้ง)
seatuch--รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ทำดีได้ดีมีที่ไหนทำชั่วได้ดีมีถมไหน แต่ก็ทำดีได้ดี

« เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 05:03:01 PM »

รายละเอียด เมื่อผมไปสอบถามอำเภอวันที่ 30 กย 52
   วันนี้ไปที่อำเภอเพื่อจะไปติดต่อขอ ป 3 มารับปืน สวัสดิการ สนสก  ผมสั่ง  ขนาด .22 รุ่น RugerKMKIII512 ลำกล้อง 5.5 นิ้ว (ผมรอมา 8 เดือน กว่าจะได้ใบให้ไปรับปืน และจ่ายเงินครบแล้ว)
เหตุผลที่ขอเพื่อการกีฬา โดยผมมีอาชีพรับราชการ(เป็นหัวหน้างานการเงิน) สังกัดกระทรวงศึกษาธิการ
และมีหนังสือให้ไปรับปืนวันที่ 1-2 ตค 52 นี้  ผมยื่นขอ ป 3 วันที่ 17 กย 52
  โดยผมมีปืนมาแล้ว 1 กระบอกคือ .38
  และมี ป3 ขนาด .45 แต่กำลังรอปืนเข้ามา

เหตุผลที่ไม่ให้เพราะว่า(อำเภอแจ้งมา)
  1. ผมมีปืนหลายกระบอก(ทั้งที่ผมมีแค่ .38 กระบอกเดียว) กับ .45 ปืนยังไม่มา
  2. ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ปราบปราม
  3.ไม่ได้อยู่ที่บ้านเปลี่ยว
  4.นายอำเภอไม่เชื่อว่าผมเป็นนักกีฬา (ผมแนบบัตรสมาชิกสมาคมยิงปืนแห่งประเทศไทย กับ สำเนาบัตรสมาชิกสนามยิงปืนของมหาวิทยาลัย)
  5.นายอำเภอใช้ดุลยพินิจไม่อนุญาติ
  6.แล้วท่านปลัดท่านแนะนำว่า
     6.1 ท่านอยากมีเรื่องกับอำเภอเหรอ(ผมอึ่งกับคำนี้มาก หน่วยงานผมก็มีเกียรติเหมือนกัน มาขู่กันแบบนี้คิดว่าผมจะกลัวเหรอ)
     6.2 ขอให้ไม่เอากระปืนกระบอกนี้(คือให้ยกเลิกการขอกระบอกนี้ ไม่มีทางหรอกสู้เต็มที่)
     6.3 ถ้าผมฟ้องแล้วอำเภอไม่ผิดเขาจะฟ้องกลับผม(คำขู่)     
     6.4 แล้วเขาท่านปลัดบอกว่า นายอำเภอเป็นเพื่อนกับท่านปลัดกระทรวง(แต่คำว่ากลัวไม่อยู่ในความคิดผมเลย)

วันจันทร์ที่ 5 ตค 52 นี้นัดให้ไปเอาใบปฏิเสธเป็นลายลักษณ์อักษร
  และผมตั้งใจแล้วว่ามีเรื่องก็มีเรืองกัน นานเท่าไหร่ก็ไม่เป็นไร ผมอยากให้เป็นบันทัดฐานว่า ดุลยพินิจโดยชอบตามกฎหมาย ไม่ใช่ดุลยพิพนิจโดยชอบตามอำเภอใจ

แล้วขั้นตอนที่ผมจะร้องเรียนให้เรื่องนี้ถึงศาลปกครองผมต้องทำไงต่อครับ ผมเป็นคนรักความเป็นธรรมที่คนอื่นเขาขอกันเยอะกว่าผมอีก ไม่เห็นมีหลักฐานอะไรเหมือนผมเลย แต่ทำไมใช้ดุลพินิจอย่างนี้ด้วย

ได้รับเอกสารการไม่อนุญาตแล้วครับ รายละเอียดดังข้างล้างนี้ครับ
ได้รับเอกสาร ปฏิเสธการออก ป 3 แล้วครับ
ลงวันที่ 6 ตค 52
เนื้อความดังต่อไปนี้

เรียน   นายอำเภอเมือง xxxxx
     ด้วยนาย xxxxxxxx ได้ยื่นขอ ขนาด .22 นั้น พิจารณาแล้วเห็นว่าบุคคลดังกล่าวเป็นข้าราชการครู
และไม่มีหน้าที่ในการรักษาความสงบเรียบร้อย (ผมขอเพื่อการแข่งขันกีฬา RugerKMKIII512
ลำกล้อง 5.5 นิ้ว มันคือปืนกีฬาเต็มตัว)
พร้อมกับเคยมีอาวุธปืนขนาด .38  และ .45 (ผมมีแค่ ป3 ปืนยังไม่มา สั่ง สน สก ปืนเข้าปลายปี)
แล้วจึงเกินความจำเป็นที่จะมีอาวุธเพิ่มอีก
    พิจารณาเห็นควร ไม่อนุญาต

ปลัดชงให้นายอำเภอ

นายอำเภอให้ความเห็น
    เห็นชอบ   
 แจ้งผู้ขออนุญาต

อุทธรณ์แล้วครับ
ขอบคุณท่านผู้การมากเลยครับ
เริ่มนับ 1 แล้ว เลขที่รับ 76xx  ลงวันที่ 12 ตค 2552
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2009, 04:20:51 PM โดย seatuch » บันทึกการเข้า
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 08:23:05 PM »

ลองยื่นอุทธรณ์ ดูก่อนครับ แล้วถ้าไม่ออกใบอนุญาต หรือนิ่งเฉย ก็นับไป ๙๐ วัน ครับ ลองดูตามกระทู้เกี่ยวกับ "การอุทธรณ์" ดูครับ  โดยพิมพ์คำนี้ในช่องค้นหาครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 08:35:16 PM »

น่าจะเป็นคำพูดของปลัดมากกว่า ... ลองหาโอกาสพบนายทะเบียนสักครั้งครับ

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 09:02:48 PM »

ผมพูดมากไม่ได้ครับ เพราะผมเป็นเหมือนเจ้าของกระทู้ เพียงแต่ต่างกันที่ ผมมี .38 แล้ว ผมมี รูเกอร์มาร์คทรี .22 แล้ว แต่ผมขอ กล๊อค 26 ขนาด 9 ม.ม. โครงการ สน.สก. ไม่ได้

ขอให้ท่านเจ้าของกระทู้ลองอ่าน เรื่องการอุทธรณ์ของท่านแก้วเดียวจุกครับ เรื่องนั้นคือประชาชนคนธรรมดาคนหนึ่งที่ต่อสู้เพื่อสิทธิ์อันพึงมีพึงได้ของตัวเองครับ  ตอนนี้ผมก็กำลังสร้างตำนานขึ้นมาเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้พูดมากไม่ได้ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 09:31:14 PM »

เอาใจช่วยครับ  ได้ผลอย่างไรเอามาเล่าให้ฟังด้วยครับ 

ถ้ามีคำยื่นอุทรณ์ เอามาลงด้วยก็ดีครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 09:42:58 PM »

ผมพูดมากไม่ได้ครับ เพราะผมเป็นเหมือนเจ้าของกระทู้ เพียงแต่ต่างกันที่ ผมมี .38 แล้ว ผมมี รูเกอร์มาร์คทรี .22 แล้ว แต่ผมขอ กล๊อค 26 ขนาด 9 ม.ม. โครงการ สน.สก. ไม่ได้

ขอให้ท่านเจ้าของกระทู้ลองอ่าน เรื่องการอุทธรณ์ของท่านแก้วเดียวจุกครับ เรื่องนั้นคือประชาชนคนธรรมดาคนหนึ่งที่ต่อสู้เพื่อสิทธิ์อันพึงมีพึงได้ของตัวเองครับ  ตอนนี้ผมก็กำลังสร้างตำนานขึ้นมาเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้พูดมากไม่ได้ครับ
งั๊นท่านจขกท.กับท่านต.แม่สาย ไม่เดียวดายแล้วครับ..
ผมก็ด้วย..มีขนาด9กับ.38แล้ว กำลังทำเรื่องของรูเกอร์MKII เหมือนกัน..

นายทะเบียนบอก..ให้ผ่านระยะหกเดือนไปก่อน(นับจากวันออกป.4กระบอกล่าสุด..)
ช่วงนี้ก็ลุ้นระทึกอย่างเดียว..

ครบกำหนดแล้ว..ผมจะไปยื่นเรื่อง..
ถ้าคุยกันไม่รู้เรื่อง..
ก็คงยื่นเรื่อง..อุทธรณ์เหมือนกัน.. หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 09:57:07 PM »

เอาใจช่วยท่าน seatuch ครับ...

ไม่แนะนำให้ไปต่อล้อต่อเถียงกับทางอำเภอครับ...

ดำเนินเรื่องอย่างถูกต้องตามขั้นตอน...

เมื่อได้หนังสือปฏิเสธคำอนุญาตแล้วก็ยื่นอุทรณ์ต่อครับ...

ไม่ได้ยุให้ฟ้องนะครับ...

แต่ผมมีความเห็นว่าหากเขาไม่ให้เกียรติเรา...

เราก็ไม่ควรจะต้องให้เกียรติหรือเกรงใจเขาครับ...Cheesy
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 10:17:49 PM »

ขอให้คุณศรีทัส นอนหลับฝันดีนะครับคืนนี้ ตามที่คุยกันเมื่อกี้ครับ ฮิ ฮิ ฮิ

ปล. เชื่อคุณหมอรุตครับ อย่าต่อล้อต่อเถียงนายทะเบียน ต้องเคารพสิทธิ์ตามดุลพินิจของท่าน ท่านก็จะให้สิทธิ์เราครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 10:33:15 PM »

เข้ามารับทราบปัญหาครับ

ไม่รูจะช่วยยังไง  เพราะถ้าเป็นตัวเองก็ไม่รู้จะไปไง

ขอให้เจอทางออกที่ดีครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 10:36:56 PM »

xxxxxx

xxxxxx

6.แล้วท่านปลัดท่านแนะนำว่า
     6.1 ท่านอยากมีเรื่องอำเภอเหรอ(ผมอึ่งกับคำนี้มาก หน่วยงานผมก็มีเกียรติเหมือนกัน มาขู่กันแบบนี้คิดว่าผมจะกลัวเหรอ)
     6.2 ขอให้ไม่เอากระปืนกระบอกนี้(คือให้ยกเลิกการขอ)
     6.3 ถ้าผมฟ้องแล้วอำเภอไม่ผิดเขาจะฟ้องกลับผม(คำขู่)
     6.4 แล้วเขาท่านปลัดบอกว่า นายอำเภอเป็นเพื่อนกับท่านปลัดกระทรวง(แต่คำว่ากลัวไม่อยู่ในความคิดผมเลย)

วันจันทร์ที่ 5 ตค 52 นี้นัดให้ไปเอาใบปฏิเสธเป็นลายลักษณ์อักษร
  และผมตั้งใจแล้วว่ามีเรื่องก็มีเรืองกัน นานเท่าไหร่ก็ไม่เป็นไร ผมอยากให้เป็นบันทัดฐานว่า ดุลยพินิจโดยชอบตามกฎหมาย ไม่ใช่ดุลยพิพนิจโดยชอบตามอำเภอใจ

แล้วขั้นตอนที่ผมจะร้องเรียนให้เรื่องนี้ถึงศาลปกครองผมต้องทำไงต่อครับ ผมเป็นคนรักความเป็นธรรมที่คนอื่นเขาขอกันเยอะกว่าผมอีก ไม่เห็นมีหลักฐานอะไรเหมือนผมเลย แต่ทำไมใช้ดุลพินิจอย่างนี้ด้วย

ไม่แปลกใจทำไมเป็นได้แค่นายอำเภอ.....l

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
tinnakorn 0101
เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนดินไทย
Full Member

คะแนน 15

บาง เบา เหมือนลอลิเอะ

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 10:39:52 PM »

เป็นกำลังใจให้ สู้ให้เต็มที่ครับ แล้วอย่าลืมนำมาเล่าสู่กันฟัง

ส่วนเกินของชีวิต อุทิศแก่สังคม
ฺฅนเมืองชล*รักในหลวงมาก
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 11:04:13 PM »

นายอำเภอเป็นเพื่อนกับท่านปลัดกระทรวง

แบบนี่ ต้องฟ้องครับ เอาให้เป็นตัวอย่างครับ Grin
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 04:53:29 AM »

ปืนสวัสดิการ...ผู้ขอเป็นข้าราชการ...น่าจะออกใบอนุญาตง่ายนะครับ

แต่นี่ผลออกเป็นตรงข้าม

muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 08:20:37 AM »

เป็นกำลังใจให้คุณ seatuch

จากที่ปลัดบอกให้ไปเอาใบปฏิเสธเป็นลายลักษณ์อักษร น่าจะแสดงว่านายทะเบียนไม่อนุญาตจริงๆ

เมื่อได้รับเอกสารใบปฏิเสธเแล้วอย่าลืมขอถ่ายสำเนาป.๑ มาด้วยนะครับ ....จะได้เก็บไว้เป็นหลักฐานในการยื่นอุทธรณ์

และฟ้องต่อศาลปกครองครับ...

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
seatuch--รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ทำดีได้ดีมีที่ไหนทำชั่วได้ดีมีถมไหน แต่ก็ทำดีได้ดี

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 03:51:34 PM »

เริ่มต่อสู้ขั้นตอนที่ 1  ให้นายทะเบียนออกเอกสารเป็นลายลักษณ์อักษร ให้สารบัญลงรับแล้ว
ผมส่งวันนี้ 1 ตค 52 (สารบัญลงรับ 1 ตค 52) ไม่รู้ว่าจะต้องรออีกกี่วัน โดยมีรายละเอียดดังต่อไปนี้

1    กันยายน   2552

เรื่อง      ขอให้พิจารณาการอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน

เรียน      นายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอxxxx

อ้างถึง    แบบ ป.1 ฉบับลงวันที่  17 กันยายน 2552

ตามเอกสารที่อ้างถึง  เมื่อวันที่  17 กันยายน 2552    ข้าพเจ้าได้ยื่นคำร้องขอซื้อ
อาวุธปืน ขนาด .22  สวัสดิการ สน.สก. จากกระทรวงมหาดไทย  และข้าพเจ้าได้รับเอกสารดังกล่าวคืนจากเจ้าพนักงานในวันที่ 30 กันยายน 2552 นั้น  ปรากฏว่าเอกสารดังกล่าวยังไม่มีการลงนามจากนายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอเมืองxxxx ว่าอนุญาต หรือไม่อนุญาต
        ดังนั้น จึงขอความกรุณาได้โปรดพิจารณาความเห็นโดยใช้ดุลยพินิจของ
นายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอxxxx กระทำเป็นลายลักษณ์อักษร 

จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณาดำเนินการ

ขอแสดงความนับถือ

(xxxxxxxxxx  xxxxx)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2009, 03:53:23 PM โดย seatuch » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์