๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:54:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนลูกโม่พร้อมลูกกระสุนกับกล๊อกขึ้นลำอันไหนอันตรายกว่ากัน  (อ่าน 49463 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 01:26:47 AM »

อย่าเอานิ้วเข้าโกร่งไก ปืนจะไม่อันตรายครับ  Grin

ถ้าขึ้นลำเร็วเป็น ไม่เกิน2วินาที  ผมว่ากล๊อคได้เปรียบกว่าเยอะ ลูก15นัด เหลือเฟือ Cheesy

จขกท.สงสัยลังเลลูกโม่กะออโต้  ไม่ลองมองดูพวกCZ ,HK,SIG ดูครับ มีระบบลดนก เหนี่ยวได้เลยเหมือนลูกโม่  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 03:17:29 AM »

ปัญหาว่าปืนกล๊อกเมื่อขึ้นลำแล้วพกจะอันตรายหรือเปล่า ผมมองปัญหานี้ว่า คนใช้งานปืนกลีอกที่พกนั้น
มีความเข้าใจการทำงานของปืนกล๊อก และมีความชำนาญในการใช้ปืน และควบคุมสติตัวเองเมื่อมีเหตุการณ์ได้ดีมากน้อยแค่ไหนมากกว่า
ถ้าเป็นมือใหม่ ประสพการณ์น้อย อันตรายล้านเปอร์เซ็นครับ เพราะคนส่วนมากเมื่อมือถึงปืน นิ้วจะสัมผัสหน้าไกทันที
ส่วนลูกโม่นั้น เหนี่ยวไกจนโม่หมุน นกสัปในจังหวะดับเบิ้ล กว่าปืนจะลั่นได้ คงใช้กำลังมากกว่าปืนกล๊อกที่ขึ้นลำแล้วแน่ๆ 

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 07:35:31 AM »

ปัญหาว่าปืนกล๊อกเมื่อขึ้นลำแล้วพกจะอันตรายหรือเปล่า ผมมองปัญหานี้ว่า คนใช้งานปืนกลีอกที่พกนั้น
มีความเข้าใจการทำงานของปืนกล๊อก และมีความชำนาญในการใช้ปืน และควบคุมสติตัวเองเมื่อมีเหตุการณ์ได้ดีมากน้อยแค่ไหนมากกว่า
ถ้าเป็นมือใหม่ ประสพการณ์น้อย อันตรายล้านเปอร์เซ็นครับ เพราะคนส่วนมากเมื่อมือถึงปืน นิ้วจะสัมผัสหน้าไกทันที
ส่วนลูกโม่นั้น เหนี่ยวไกจนโม่หมุน นกสัปในจังหวะดับเบิ้ล กว่าปืนจะลั่นได้ คงใช้กำลังมากกว่าปืนกล๊อกที่ขึ้นลำแล้วแน่ๆ 
เยี่ยม...เยี่ยม..ครับพี่บุญ..... เยี่ยม

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 08:03:22 AM »

ที่ว่าอันตรายนั้นคิดว่าขึ้นอยู่กับผู้ใช้ครับถ้าผู้ใช้ประมาทก็มีโอกาศทำให้เกิดอันตรายได้สูงเช่นกัน  ถึงแม้ว่าผู้นั้นจะมีความชำนาญในการใช้อาวุธปืนเป็นอย่างดีก็ตาม   ผมอยากถามว่ามีใครบ้างที่ไม่เคยทำปืนลั่นบ้างครับ เรื่องของเรื่องก็คือถ้าไม่อยากให้เกิดอันตราย    ก็อย่าเอานิ้วเข้าโกร่งไกครับ....
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 08:58:04 AM »

เห็นด้วยครับ...

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:39:35 AM »

เห็นด้วยครับ...

เห็นด้วยเช่นกันครับ  ผมไม่เคยพกปืนขึ้นลำแต่ก็ไม่เคยพาตัวเองไปหาจุดอับ  ประเมินสถานการณ์เป็นสิ่งที่ดีครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
k_ssw
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:42:54 AM »

มาดูฟังก์ชั่นการทำงานของปืน glock แบบ animation สวยๆกันเลยครับ ลากมาแล้วปล่อยเข็ม  Grin

http://www.sniperworld.com/content.aspx?ckey=Sniper_World_Glock_Index
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:49:35 AM »

สมาชิก ซศ. หลายท่าน....เลือก กล็อค
ไม่ใช่เพราะว่า....ระบบลั่นไก ครับ

แต่เลือกเพราะว่า...ความทนทานในวัสดุ
และการดูแลรักษา....ครับ
รวมถึง ราคาที่เหมาะสม.....

เพราะเขาเหล่านั้น เลือกที่จะ safe ที่ตนเอง
มากกว่ามองไปที่ระบบ safe ของปืน ครับ...
มีอยู่ท่านหนึ่ง....ใช้วิธี นิ้วคีบปืน ครับ...คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

ussr
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:55:00 AM »

นอกจากที่กล่าวมาและยังไม่ได้กล่าวไปแล้วนั้น  ยังเหลือเรื่อง โชค อีกครับ แต่ผมขอเรียกว่า ระดับความ "ซวย"

ขับรถ ถูกกฏ ช่วยลด อุบัติเหตุ
anchan
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:09:49 AM »

อ้อ... เพิ่มเติมนิดนึงครับ ปืนในบ้านผมขึ้นลำไว้ทุกระบอกครับ  Grin เพราะผมเอาไว้เฝ้าบ้าน ผมถือว่าถ้ามีอะไรกล้าบุกถึงบ้านผม ผมไม่ยอมแม้แต่เสียเวลาขึ้นลำครับ
ส่วนถ้าพก ผมไม่ขึ้นลำครับ  Grin

ผมเห็นด้วยกับแนวคิดนี้ครับ
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:28:11 AM »

มีลูกแล้วอาจคิดต่างครับ Cheesy

อ้อ... เพิ่มเติมนิดนึงครับ ปืนในบ้านผมขึ้นลำไว้ทุกระบอกครับ  Grin เพราะผมเอาไว้เฝ้าบ้าน ผมถือว่าถ้ามีอะไรกล้าบุกถึงบ้านผม ผมไม่ยอมแม้แต่เสียเวลาขึ้นลำครับ
ส่วนถ้าพก ผมไม่ขึ้นลำครับ  Grin

SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 01:40:58 PM »

ยังไงกล๊อกก็น่ากลัวกว่าครับเพราะเป็นปืนนกใน สปรีงง้างเข็มแล้วครับ แต่ลูกโม่ไม่เหนี่ยวไม่ลั่นแน่ครับ ตกพื้นก็มีระบบเซฟ ครับไม่ลั่น

แล้วท่านคิดว่ากล็อกตกพื้น ปืนจะลั่นหรือครับ ?
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 01:55:17 PM »

มีลูกแล้วอาจคิดต่างครับ Cheesy

ใช่ครับพี่ มันขึ้นอยู่กับภาพรวมของสถานที่ บ้านผมอยู่กันสามคนไม่มีเด็ก มีแค่เมียกับพ่อซึ่งผมสอนทุกคนไว้เรียบร้อยครับ จึงสามารถขึ้นลำไว้ได้อย่างวางใจครับ Cheesy

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
nuch101217
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 01:55:48 PM »

ยังไงกล๊อกก็น่ากลัวกว่าครับเพราะเป็นปืนนกใน สปรีงง้างเข็มแล้วครับ แต่ลูกโม่ไม่เหนี่ยวไม่ลั่นแน่ครับ ตกพื้นก็มีระบบเซฟ ครับไม่ลั่น
ระบบลั่นไกของกล็อกใช้แบบขาเกี่ยวเมื่อเริ่มเหนี่ยวไกมันจะค่อยๆลากเข็มแทงชนวนถอยหลังจนสุด
พอสุดแล้วขาเกี่ยวมันจะหลุดออกจากกันปล่อยเข็ม ให้เป็นอิสระ แล้วพุ่งชนจานท้ายปลอกกระสุนด้วยแรงสปริง
จึงเกิดการจุดฉนวนขึ้น ถ้าไม่มีการเหนี่ยวหรือลากไกถอยหลังจนสุดแล้ว ไม่ต้องห่วงเรี่องปืนลั่นถึงขึ้นลำแล้วทำปืนตกยังไงมันก็ไม่ลั่นครับWink

ลองพิจจารณาด้านอื่นดูบ้างนะครับ เพราะด้านความปลอดภัยพี่แมวบ้าได้ให้ข้อมูลไว้ค่อนข้างชัดเจนแล้วครับ
ลูกโม่อย่างที่รู้กัน ใช้งานง่ายแม้คนที่ไม่ได้รับการฝึกมาถ้าจเป็นก็ใช้ได้ ถ้าสับไม่แตกก็เหนี่ยวไกต่อได้เลยแต่อาจจะด้อยกว่าในเรื่องของจำนวนลูกกระสุน
ส่วนglock ถ้าในขณะยิงมีปัญหาต้องตั้งสติให้ดีแล้วแก้ปัญหาซึ่งยุ่งยากกว่าแต่กระสุนมีมากกว่าถึง2เท่า(ตัวผมเองเลือกglock เพราะผมใจดีชอบแจกให้ถ้วนหน้าครับ Grin) แต่ถ้าคิดในแง่การใช้งานจะมีซักกี่ครั้งที่เราจะยิงเกิน 3 นัด ส่วนมากยิงขู่นัดสองนัดก็วิ่งกันตับแลบแล้วครับ Grin

ลองพิจารณาดูครับ ยังไงขอให้ได้ปืนที่ถูกใจที่สุดครับ Grin
 ขอบคุณค่ะคุณใจดีชอบแจก  ความจริงจขกท.ก็อยากเป็นคนใจดีชอบแจกบ้างเหมือนกันค่ะอาจจะตัดสินใจเลือกกล็อกก็ได้
nuch101217
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 02:01:22 PM »

อย่าเอานิ้วเข้าโกร่งไก ปืนจะไม่อันตรายครับ  Grin

ถ้าขึ้นลำเร็วเป็น ไม่เกิน2วินาที  ผมว่ากล๊อคได้เปรียบกว่าเยอะ ลูก15นัด เหลือเฟือ Cheesy

จขกท.สงสัยลังเลลูกโม่กะออโต้  ไม่ลองมองดูพวกCZ ,HK,SIG ดูครับ มีระบบลดนก เหนี่ยวได้เลยเหมือนลูกโม่  Grin

ขอบคุณค่ะ  แต่ชอบกล็อกแต่ก็กลัวอันตรายเป็นCZจะปลอดภัยกว่าหรือคะ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 12
  พิมพ์