๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 04:37:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Off-Road VS อาวุธปืน  (อ่าน 32696 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2005, 04:27:00 AM »

ขี่4x4กับเขาเหมือนแต่ไม่เคยลุยเลย  ไม่เคยใช้เกียร์สโลว์  เอาแต่ความกว้างของตัวถังพาครอบครัวไปเที่ยว  ไปไหนครอบครัวต้องไปด้วย  เลยไม่กล้าพาไปลำบาก  อยากไปแต่ไม่มีเวลา  ใช้ไม่คุ้มสมรรถนะของรถเลยแต่ชอบครับ หลงรัก
ต้องใส่เกียร 4x4 มั่งน่ะครับ ใส่แบบ 4x4 HI ก็ได้ครับ ทางโรงงานแนะนำมาอย่างนั้น อย่างน้อยทุกๆ 6 เดือนครั้งละ สิบยี่สิบกิโลก็พอ และไม่ต้องวิ่งเร็ว
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2005, 06:10:59 AM »

Jeep Cherokee ครับ กำลังจะยกสูงซัก 3 นิ้ว Grin

แล้วปอร์ซเสร็จยังครับ...จะแต่งคันใหม่อีกแล้ว Huh Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2005, 06:24:16 AM »

Jeep Cherokee ครับ กำลังจะยกสูงซัก 3 นิ้ว Grin

แล้วปอร์ซเสร็จยังครับ...จะแต่งคันใหม่อีกแล้ว Huh Grin

ปืนก็เพิ่งซื้อ (ให้ลูกชาย) รถก็จะแต่งเจ้าคะ Tongue

I am dying... -*-

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2005, 06:24:47 AM »

แฮะ ๆๆ ยังครับโครงการระยะยาว  ยกจี๊บง่ายกว่าครับ  เคยยกรถ Toyota 4x4 เอง ทำไม่ยากครับ Wink
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2005, 07:01:35 AM »

แฮะ ๆๆ ยังครับโครงการระยะยาว  ยกจี๊บง่ายกว่าครับ  เคยยกรถ Toyota 4x4 เอง ทำไม่ยากครับ Wink

อ้อ มีแอบฝึกยกล้อนี่เอง Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2005, 07:04:17 AM »

ตกใจ ตกใจ Grin น้ำลายหก น้ำลายหก
อ้อ มีแอบฝึกยกล้อนี่เอง Grin
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2005, 09:39:42 AM »

ผมขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ....
...เรียนถามท่าน Ro@d ผมใช้โตโยต้า  ไทเกอร์ 300D ครับ มีปัญหาขอคำแนะนาด้วยครับ
...ลูกยางที่ติดถ่วงอยู่ระหว่างเกียร์หลัง กับเกียร์หน้า ด้านนอก รูปร่างคล้ายตัว ยู อยู่ในกรอบเหล็ก ถามช่างบอกว่าไว้กัน สั่น ระหว่างเกียร์ทั้งสอง...ครับ  ตอนนี้มันขาด และมีเสียดัง คล้ายกากบาทพัง  รำคาญมาก ช่างบางคนบอกว่าถอดทิ้งได้ครับ
ช่างศูนย์บอกว่า  ต้องสั่ง ราคา 7-8 พัน ครับ ....จะทำอย่างไรดีครับ...ช่วยตออบด้วยครับ
1.ยางนี้เรียกว่าอะไร 
2.ทำหน้าที่อะไร
3.ถอดทิ้งจะมีผลเสียต่อ ระบบ ใดบ้าง
หวังว่าคงได้รับความกรุณาครับ ...จะรอคำตอบ.... หลงรัก หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2005, 09:41:55 AM โดย SDH2th » บันทึกการเข้า

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2005, 10:18:25 AM »

ผมขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ....
...เรียนถามท่าน Ro@d ผมใช้โตโยต้า  ไทเกอร์ 300D ครับ มีปัญหาขอคำแนะนาด้วยครับ
...ลูกยางที่ติดถ่วงอยู่ระหว่างเกียร์หลัง กับเกียร์หน้า ด้านนอก รูปร่างคล้ายตัว ยู อยู่ในกรอบเหล็ก ถามช่างบอกว่าไว้กัน สั่น ระหว่างเกียร์ทั้งสอง...ครับ  ตอนนี้มันขาด และมีเสียดัง คล้ายกากบาทพัง  รำคาญมาก ช่างบางคนบอกว่าถอดทิ้งได้ครับ
ช่างศูนย์บอกว่า  ต้องสั่ง ราคา 7-8 พัน ครับ ....จะทำอย่างไรดีครับ...ช่วยตออบด้วยครับ
1.ยางนี้เรียกว่าอะไร 
2.ทำหน้าที่อะไร
3.ถอดทิ้งจะมีผลเสียต่อ ระบบ ใดบ้าง
หวังว่าคงได้รับความกรุณาครับ ...จะรอคำตอบ.... หลงรัก หลงรัก

..สวัสดีครับคุณSDH2th..เกียร์หลัง นาจะเรียกว่า tranfergear เป็นชุดเกียร์ 4x4 ที่ถ่ายทอดกำลังให้จับที่ล้อหน้า.. ต้องเรียนให้ทราบก่อนเลยครับ ผมเพียงเป็นแต่ใช้รถเท่านั้นเอง.เป็นประเภทช่าง. เถอะ. Grin.
   1.ยางนี้เรียกว่าอะไร  น่าจะเรียกว่า ลูกยางเพลากลาง..แต่ไม่แน่ใจครับ
   2.ทำหน้าที่อะไร        ถ้าเป็นอย่างที่บอก คงเป็นอย่างที่ช่างอธิบายนะครับ ผมเคยฉีดขาด ถ้าเป็นอย่างเดียวกัน ยางตัวนี้มันจะมีชุดลูกปืนอยู่ด้วย  มีหน้าที่จะช่วยประครองเพลากลางให้รักษาระดับ ขณะหมุน..
   3.ถอดทิ้งจะมีผลเสียต่อ ระบบ ใดบ้าง    น่าจะส่งผลเสีย เพราะเวลาเพลากลางหมุน หัวท้ายของเพลากลางที่สัมผัสอยู่  ตรงกลางไม่มีตัวช่วยประครองไว้ มันอาจพาลให้พังทั้งหน้าและหลังได้.. จากเสียงดังที่เกิดขึ้นเมื่อลูกยางเพลากลางเสีย.. ก็เพราะแรงเหวี่ยงสะบัดไม่มีตัวช่วยประครอง..
       ราคาอะไหล่ ของเทียม อยู่ราว ๗๐๐-๘๐๐ บาท   ของแท้ น่าจะอยู่ที่ ๓,๐๐๐ กว่าบาท หาซื้อตามร้านอะไหลพอได้ ..ซื้อห้างแพงเกินไปครับ.. Cheesy  อะไหล่ตัวนี้ เป็นงานธรรมดาไม่ยุ่งยาก ช่างชาวบ้าน พื้น พื้น น่าจะเอาอยู่ สบาย สบาย.. Grin
    ไทเกอร์ 300D  ช่วงห่างล้อหน้า-หลัง เท่ากันกับ LN 106
    บอกเล่าตามที่พอเข้าใจ คลาดเคลื่อนประการใดขออภัยด้วยครับ.. Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2005, 10:24:25 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2005, 01:43:24 PM »

ขอบคุณคุณ R@od มากครับ ผมคงอธิบายไม่ละเอียดครับ ...
แต่ก็ขอ อนุญาตนะครับ ผมจะเรียนถามใหม่ถ้ามีปัญหาครับ.....นับถือครับ.... Grin

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2005, 01:44:34 PM »

เพลากลางของรถ  4x4(เพลาขับล้อหล้ง)  โดยเฉพาะไทเกอร์ มีทั้งแบบท่อนเดียวและ2ท่อน ชนิด 2ท่อนต้องมีลูกปืนตรงกลางยึดติดกับชัสซี ทั้ง 2 แบบมีขอดีเสียคนละอย่าง แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือความสมดุลย์มิฉะนั้นจะสั่น-กินยอย ส่วนเพลากลางท่อนหน้าจะใช้แบบ 8 ทิศ(เบอร์ดาน.) เนื่องจากระยะเพลาสั้น. Smiley
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2005, 03:02:07 PM »

ออฟโรดกับ อาวุธปืน ไปด้วยกันได้ดี
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2005, 05:50:26 PM »

ผมใช้คันนี้อยู่

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2005, 05:57:32 PM »

ผมใช้คันนี้อยู่

ผมเคยนั่งคันนี้.....  Grin   Grin   Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2005, 09:24:21 PM »

รบกวนท่าน R@ad หน่อยครับ

ผมเพิ่งจัดหา Suzuki Calibian '95 มาคันนึง สภาพเดิมๆ ราคาพอประมาณไม่สูงนัก
อยากขอคำแนะนำเพื่อแต่งสำหรับท่องเที่ยวเอนกประสงค์ ไม่ถึงกับลงแข่ง หรือ ประเภทอาชีพแบบลุยป่า
งบประมาณไม่มาก  กำลังหาของมือสองเพื่อตกแต่ง (ยกเว้นยาง ที่เล็งขนาด 31 และล้อ offset -15)
รบกวนด้วย หลายท่านไม่เห็นด้วยเพราะเป็นรถเล็ก แต่สำหรับผมมันเหมาะกับงบประมาณ และใช้เพื่อสันทนาการเท่านั้น

หากท่านอื่นมีข้อเสนอแนะ ก็จะเป็นพระคุณยิ่ง (มีเวปเกี่ยวกับรถประเภทนี้บ้างหรือไม่ครับ ที่น่ารักจริงใจเหมือนเวปนี้) หลงรัก หลงรัก

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2005, 09:41:10 PM »

Smiley
รบกวนท่าน R@ad หน่อยครับ

ผมเพิ่งจัดหา Suzuki Calibian '95 มาคันนึง สภาพเดิมๆ ราคาพอประมาณไม่สูงนัก
อยากขอคำแนะนำเพื่อแต่งสำหรับท่องเที่ยวเอนกประสงค์ ไม่ถึงกับลงแข่ง หรือ ประเภทอาชีพแบบลุยป่า
งบประมาณไม่มาก กำลังหาของมือสองเพื่อตกแต่ง (ยกเว้นยาง ที่เล็งขนาด 31 และล้อ offset -15)
รบกวนด้วย หลายท่านไม่เห็นด้วยเพราะเป็นรถเล็ก แต่สำหรับผมมันเหมาะกับงบประมาณ และใช้เพื่อสันทนาการเท่านั้น

หากท่านอื่นมีข้อเสนอแนะ ก็จะเป็นพระคุณยิ่ง (มีเวปเกี่ยวกับรถประเภทนี้บ้างหรือไม่ครับ ที่น่ารักจริงใจเหมือนเวปนี้) หลงรัก หลงรัก
.

. Smiley .รถยนต์ 4x4 เป็นรถยนต์เพื่อการสันทนาการ เป็นรถยนต์คันที่ ๓ หรือ ที่ ๔ ที่จะมีในโรงรถนะครับ.เป็นรถที่ใช้ตรงประเภท ไม่เหมาะจะเป็นรถคันที่หนึ่ง หรือคันเดียวของครอบครัว..
    ..ถ้านำมาแต่งลุย Suzuki Calibian '95  เหมาะแล้วครับ รุ่นนี้น่าจะมีหลังคาแข็งมาให้ด้วย..
    เปลี่ยนแก้ไขช่วงล่าง เปลี่ยนโช๊ค เปลี่ยนแหนบ ทำให้ใส่ยางได้ใหญ่ขึ้น อาจต้องเปลี่ยนเฟืองหน้าหลังให้อัตราทดสัมพันกันด้วย เดี๋ยวไม่มีแรง..Suzuki Calibian ลงเงินแต่งแล้วคุ้มครับ ผมเองก็พอได้แต่พูดชม แต่ทำไม่เป็นเหมือนกันครับ.. คุณsting เคยพูดถึง เดี๋ยวคงเข้ามาแจม.. Grin

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 11
  พิมพ์