๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 03:03:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Off-Road VS อาวุธปืน  (อ่าน 32699 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #135 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2005, 11:34:57 PM »

Smiley.คุณปูครับ..แหนบ จะต้องเป็นเฉพาะซ้าย หรือขวา. ซึ่งข้างขวาปรกติจะแข็งกว่า.. แต่เมื่อใส่แล้ว ด้านขวาก็อาจยังดูต่ำกว่าถ้าไม่มาก.. ก็ยังถือเป็นเรื่องปรกติ.ไม่จำต้องสลับข้าง.. คุณปู เข้าไปท่องในเวป แคริเบี่ยน ดูซิครับ.จะได้คำตอบชัดเจน. แล้วต้องใช้ให้คุ้มด้วย นาครับ  Grin

ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #136 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2005, 01:15:50 AM »

............... Grinถูกๆๆๆๆๆ.......ต้องเเล้วครับ Grin..........

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #137 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2005, 01:49:10 PM »

Smiley.คุณปูครับ..แหนบ จะต้องเป็นเฉพาะซ้าย หรือขวา. ซึ่งข้างขวาปรกติจะแข็งกว่า.. แต่เมื่อใส่แล้ว ด้านขวาก็อาจยังดูต่ำกว่าถ้าไม่มาก.. ก็ยังถือเป็นเรื่องปรกติ.ไม่จำต้องสลับข้าง.. คุณปู เข้าไปท่องในเวป แคริเบี่ยน ดูซิครับ.จะได้คำตอบชัดเจน. แล้วต้องใช้ให้คุ้มด้วย นาครับ  Grin

ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็เข้าเวปที่ท่านทั้งหลายแนะนำเพื่อศึกษาอยู่ครับ แต่มีหลายอย่างที่ยังไม่เข้าใจคงต้องใช้เวลาอีกนาน  หลงรัก หลงรัก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #138 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2005, 09:45:44 PM »

เมื่อบ่ายอาทิตย์ที่ 26 ที่ผ่านมา ลองไปลุยกะชาวบ้านมั่ง ปรากฎว่าไม่ผ่านครับ ชันเกือบ 50 องศาลงก็ใกล้ๆกัน
ตะกุยไม่ผ่าน เพราะใช้ยาง 225/75/15 ดอก A/T ถือเป็นปฐมบท คงต้องพัฒนาไปเรื่อยๆ คาดว่าหลังเปลี่ยนโช๊คอัพแล้ว
คงติดตั้ง Free Lock ต่อจากนั้นก็ยาง 30 นิ้ว ดอก M/T.........
ท่านRo@d กะท่านไทเลย มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ ....... รบกวนหน่อย  ตกใจ ตกใจ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #139 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2005, 10:18:22 PM »

Smiley..ขับOff Ro@d. คานแข็ง ต้องเข้าใจหลักพื้นฐาน.. กำลังแรงม้า มันมาพร้อมกับจำนวนรอบเครื่องที่สูงขึ้น. รอบที่ขึ้นสูงระดับหนึง จะมีแรงม้าที่มากเหมาะสม. ถึงเครื่องจะคางกระหึ่มเสียง0ดัง.. อย่าได้ถอนคันเร่งเด็ดขาดต้องเลี้ยงรอบเอาไว้.. ถ้าท่านผ่อนคันเร่งรอบจะตก แรงม้าจะหาย..และหมดแรง..การขึ้นทางชัน ต้องส่ง คือเหยียบคันเร่งให้มิด และประคองไว้ ให้อยู่ระหว่างเกียร์ Low  1-2 รอบเครื่อง 1,000-1,500 ..ถ้าจะเปลี่ยนเกียร์ ต้องเปลี่ยนก่อนขึ้นทางชัน ถ้าขึ้นทางชันไปแล้วอย่าเปลี่ยนเด็ดขาดเป็นเกียร์ต่ำก็ไม่ควรทำ. มิฉะนั้น จะหมดแรงเครื่องจะดับ.อันตรายมากสุด..ขอย้ำอีกครั้ง อย่าถอนคันเร่งขณะขึ้นทางชัน ถ้าทำท่าจะหมดแรงให้เหยียบคันเร่งให้มิดส่งไปเลยครับ.. Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #140 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2005, 10:23:22 PM »

Smiley..50 องศา ไม่น่าจะผ่านได้ถ้าเป็นความยาว 3-4 เมตรใช้แรงส่งพอกระโจนได้ ถ้ายาว 5-6 เมตรขึ้นไปน่าจะหมดสิทธิ์ กับรถยนต์ ขับ 4X4 ทุกชนิดละครับ..เว้นแต่ว่าทางชันมาก มากนั้น มีลักษณะเป็นขั้นบันได พอให้ดอกยางมีหลักในการตะกุย.ดินมีหินเป็นแซมเป็นบั้ง และไม่ลื่น.. ขนาดลงยังต้องเลี่ยง อันตรายครับโอกาสพลิกคว่ำง่ายมาก.ทางชันมาก ต้อง Low 1  อย่างเดียวครับ.. ชันระดับ 30-40 ถือว่ามากแล้วครับ.. Grin. โห คุณปู เล่นซะแรงเลยนะ.. Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2005, 10:33:41 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #141 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2005, 10:35:18 PM »

Smiley..Grin. โห คุณปู เล่นซะแรงเลยนะ.. Grin

แหะ แหะ....ในกลุ่มพลิกไป 2 คัน แบบว่า สี่ล้อชี้ฟ้าเลยละครับ  Grin Grin Grin
สนุก อันตราย สะใจซาดิสท์ แถมอาจเสียเงินมาก เสียชีวิตเลยก็ได้ ต่อไปไม่เสี่ยงอีกแล้ว ขอบคุณท่าน R@ad ครับ
 Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #142 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 12:05:56 AM »

Grin Grin ถ้าไปแบบท่าน Ro@d หากจะหาอาหารป่าสักจานสองจานจะทำได้ใหมครับขอความคิดเห็นจากหลายๆท่านด้วยครับ Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #143 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2005, 12:23:04 PM »

Grin Grin ถ้าไปแบบท่าน Ro@d หากจะหาอาหารป่าสักจานสองจานจะทำได้ใหมครับขอความคิดเห็นจากหลายๆท่านด้วยครับ Grin Grin
.

. Smiley.ทำได้ครับ.. เคยทำแต่เป็นเรื่องการตกปลา ทอดแห. ครับ แต่กับสัตว์ ๔ เท้า.. ๒ เท้ามีปีก จะไม่ทำกันครับ.. เป็นเพราะการท่องเที่ยวอยางนี้มันเหนื่อยมาก ร่างกายจะถูกเขย่าตลอดการเดินทางกับความเร็วพอ พอกับคนวิ่ง ก็ราว ๑๐ กม/ชั่วโมง. Grin. และอาจยังต้องลากวินส์ เข็นรถ. กระโดดขึ้นกระโดดลงรถสูง สูง.. ถึงที่พักก็แผ่..  ถ้ามีแรงเหลือก็เป็นซุปเปอร์คน.  Grin.. เหตุนี้ กระเพาะนักเดินทางจึง ถูกจองไว้กับ การจ่ายตลาดเช้า หมู ไก่ ไข่สด ไข่เค็ม ปลา ผัก  น้ำแข็งแช่..และใครจะกินอะไรก็ซื้อเข้าไป.. เอาไปทำครัวกินกัน.. Cool อาหารญี่ปุ่น ยำยำ ม่าม่า ไม่ค่อยมีหรอกครับ.. Grin
 . Smiley.แต่ครั้งหนึ่ง ไม่มีผัก. พ่อครัวอาสา.. ไปเอาแตงลูกกลม กลม เท่าลูกเทนนิส ขึ้นใกล้แค้มป์.. มาผัด กับ หมู..รดชาด. ออกขม ไม่อร่อย.แต่ก็เสร็จพวกเพื่อนที่หิวชนิดกินไม่เลือก ที่สุดไม่ทันอิ่ม อ้วก อาเจียน.. ดีที่ไม่ตายกลางป่า.. แต่ก็เข็ด.. ถ้าไม่มีผู้เชี่ยวชาญผักหญ้า ทำไมจึงไม่กล้า หาอาหารกัน..  Cheesy
   Cheesy แต่อันนี้เป็นสำนึกครับ.. ไม่เบียดเบียนชีวิตนก และชีวิตสัตว์ป่า.. Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2005, 12:28:49 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2005, 01:21:15 PM »

Grin Grin ถ้าพูดถึงชีวิต..ผมจะให้ความสำคัญเท่ากันหมดไม่ว่าจะเป็นนกหรือปลา(1ตัว1ชีวิต)แต่ผมก็ไม่ยิงมากหรอกเอาแค่พอเป็นอาหารก็พอ...แต่ถ้ามีคนไม่เห็นด้วยผมก็ไม่ทำเด็ดขาด..แต่เรื่องผักป่านี้ถนัดมากเพราะเป็นคนชอบกินผัก...ผักไหม,ผักสาบ,ผักก้านตรง,ผักกระโดน,ผักอีท่อน,ผักติ้วฯลฯอยากแนะนำเพื่อนสมาชิกทุกท่านหันมากินผักจิ้มน้ำพริกอร่อยและอายุยืนด้วยครับ Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2005, 04:29:24 PM »

ครับ....การเก็บผัก พืช ผลไม้ แม้กระทั่งเห็ด ที่ดูคุ้นเคย มาปรุงอาหาร เป็นอันตราย (เว้นแต่มีความชำนาญ)
รูปลักษณ์อาจใกล้เคียงกัน แต่ที่จริงแล้วไม่ใช่ หลายชนิดมีพิษน้อยถึงมาก ทำให้เจ็บป่วย หรือตายได้
ควรหลีกเลี่ยงพวกพืชผักผลไม้ป่า ถ้าใกล้ลำห้วยก็ตกปลาเอา จะไปล่าสัตว์เพื่อทำอาหารนำจะเป็นวิธิการสุดท้าย
กรณีหลงป่าอยู่หลายวันจนเสบียงหมด การเดินทางโดยรถยนต์มักเตรียมอาหารไปพอกับจำนวนวันและเหลือสำรองบ้าง
แต่ถ้าเกิดพลัดหลงหรือทางขาด จำเป็นจริงก็ต้องขอเจ้าป่าเจ้าเขาก่อนละครับ  Cool Cool
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2005, 07:38:29 PM โดย PU45 » บันทึกการเข้า

ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2005, 12:47:30 AM »

สวัสดีครับพี่ทุกท่าน Grinไม่ได้ดูเมล์อาวุธปืนเกือบ 1 อาทิตย์ใจเเทบขาด หัวเราะร่าน้ำตารินเพิ่งออกจากป่าครับ เดินตากผนอยู่ 3 วัน มันสะใจครับ น้ำลายหก เห็นพี่ PU45 เขียนเกี่ยวกับอาหาร ก็พอดีเข้าป่าเที่ยวนี้กินนกเป็ดน้ำกับเอาะนกเขาใส่ สะค่าน +หนังควายเผาทั้ง3วันครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
พอออกจากป่าได้  รา+ขี้เกลือ  หัวเราะร่าน้ำตารินมากินด้วยเพียพครับ หัวเราะร่าน้ำตารินพอถึงบ้านคนซักผ้าก็ด่าอีกหนึ่งกัณฑ์ใหญ่ หัวเราะร่าน้ำตารินครับส่วนรถหรือครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินเสาอากาศหัก กระจกหน้าเเตก หัวเราะร่าน้ำตารินช่วงต่อตัวเครื่องกับท่อไอเสียขาด Cryซ่อมหล่ายวันครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
    หัวเราะร่าน้ำตาริน พี่ Ro@d ช่วยด้วยคราบ หัวเราะร่าน้ำตาริน
    ปล. กล้อง ถ่ยรูปก็จมน้ำตายครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2005, 07:04:05 AM »

ปล. กล้อง ถ่ยรูปก็จมน้ำตายครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
        น่าจะรีบปฐมพยาบาลนะครับ จะได้ Post รูปมาให้สมาชิกได้ชมกัน Grin Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2005, 06:28:24 PM »

สวัสดีครับพี่ทุกท่าน Grinไม่ได้ดูเมล์อาวุธปืนเกือบ 1 อาทิตย์ใจเเทบขาด หัวเราะร่าน้ำตารินเพิ่งออกจากป่าครับ เดินตากผนอยู่ 3 วัน มันสะใจครับ น้ำลายหก เห็นพี่ PU45 เขียนเกี่ยวกับอาหาร ก็พอดีเข้าป่าเที่ยวนี้กินนกเป็ดน้ำกับเอาะนกเขาใส่ สะค่าน +หนังควายเผาทั้ง3วันครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
พอออกจากป่าได้ รา+ขี้เกลือ หัวเราะร่าน้ำตารินมากินด้วยเพียพครับ หัวเราะร่าน้ำตารินพอถึงบ้านคนซักผ้าก็ด่าอีกหนึ่งกัณฑ์ใหญ่ หัวเราะร่าน้ำตารินครับส่วนรถหรือครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินเสาอากาศหัก กระจกหน้าเเตก หัวเราะร่าน้ำตารินช่วงต่อตัวเครื่องกับท่อไอเสียขาด Cryซ่อมหล่ายวันครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
 หัวเราะร่าน้ำตาริน พี่ Ro@d ช่วยด้วยคราบ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไปกันกี่คันละครับ แล้วเกิดอะไรขึ้นถึงกะกระจกแตก
ส่วน รา+ขี้เกลือเป็นยังไงครับ ไม่คุ้นเลย เดี๋ยวนี้มักพกบะหมี่สำเร็จรูปเป็นประจำไม่อยากสะสมบาป
ให้มากกว่านี้ เผื่อจะได้รวยยิ่งๆขึ้นไปเหมือนทุกท่านในเวปนี้ ....... สาธุ
ดีใจที่จะได้กล้องถ่ายภาพตัวใหม่นาคร๊าบบบบบบบบ

ส่วนอาทิตย์นี้พักผ่อนรื้อส่วนที่ปูพื้นออกหมด เอารถจอดตากแดดไว้ครึ่งวัน พรุ่งนี้กะไปพ่นกันสนิม(ร่วง)
ทั้งในพื้นห้องโดยสารและใต้ท้อง เรื่องรถเอียงทำใจได้แล้วรอเปลี่ยนโช๊คอัพทั้ง 4 ตัว และกันสบัดอีก 1 ตัว
ปีหน้าก็คงเป็นคิวของยางใหม่สัก 4 เส้น (อันนี้หลายกะตังค์อยู่ - กำลังเม้มพอประมาณ) Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2005, 06:36:19 PM โดย PU45 » บันทึกการเข้า

ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #149 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2005, 08:44:06 AM »

ที่ไปกัน คันเดียว Grinไปสำรวจครับ
  เเละเดี๋ยวโพสเสร็จ ก็ข้ามลาวอีกเเล้วครับท่าน  toyota tiger คันเดิมครับ เมื่อคืนฝนพึ่งตกครับ มันครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน เย็นกลับจะนำรูปมาโพสให้ดูครับ Grin
  ได้กล้อง (ยืม)ไหม่เเล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11
  พิมพ์